สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 6 จากทั้งหมด 6

กระทู้: ตกลงแล้วเจ้าหน้าที่ตำรวจสามารถยึดใบขับขี่เราได้มั้ ย

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    152
    Status
    โพส
    48

มาตรฐาน ตกลงแล้วเจ้าหน้าที่ตำรวจสามารถยึดใบขับขี่เราได้มั้ ย

ผมคาดว่าเพื่อนๆสมาชิกหลายๆคนคงจะเห็น Forward Mail อันหนึ่งที่บอกว่า ใบขับขี่เป็นสมบัติส่วนตัว เจ้าหน้าที่ตำรวจไม่มีอำนาจในการยึดเอาไว้ได้ และสามารถแจ้งความเรื่องลักทรัพท์ได้เลยนั้น ผมก็สงสัยอยู่พักนึงแล้วว่ามันเป็นจริงหรือเปล่า ก็เลยพยายามหาข้อมูลตัวนี้อีกรอบเพื่อตรวจสอบ เลยไปเจอกฏหมายจราจรอยู่ข้อนึงครับ (อ้างอิงจาก http://www.trafficpolice.go.th/law.php) ว่าด้วยพรบ.จราจรทางบก เลยเอาความรู้มาฝากเพื่อนๆดังนี้ครับ

พรบ.จราจรทางบก ลักษณะที่ 18 อำนาจของเจ้าพนักงานจราจร และพนักงานเจ้าหน้าที่

มาตรา 140(1) เมื่อเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่พบว่าผู้ขับขี่ผู้ใดฝ่าฝืนหรือ ไม่ปฏิบัติตามบทแห่ง พระราชบัญญัตินี้ หรือกฎหมายอันเกี่ยวกับรถนั้น ๆ จะว่ากล่าว ตักเตือนผู้ขับขี่ หรือออกใบสั่งให้ผู้ขับขี่ชำระค่า ปรับตามที่เปรียบเทียบก็ได้ ในกรณีที่ไม่พบตัวผู้ขับขี่ก็ให้ติดหรือผูกใบสั่งไว้ที่รถที่ผู้ขับขี่เห็น ได้ง่าย สำหรับความผิดที่กำหนดไว้ในมาตรา 157 ทวิ มาตรา 159 มาตรา 160 และมาตรา 160 ทวิ ห้ามมิให้ว่ากล่าวตัก เตือนหรือทำการเปรียบเทียบ ในการออกใบสั่งให้ผู้ขับขี่ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบตามวรรคหนึ่งเจ้า พนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้า หน้าที่จะเรียกเก็บใบอนุญาตขับขี่ไว้เป็นการชั่วคราวก็ได้ แต่ต้องออกใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ให้แก่ผู้ขับขี่ไว้ และเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ต้องรีบนำใบอนุญาตขับขี่ที่เรียก เก็บไว้ไปส่งมอบพนักงานสอบสวน ภายในแปดชั่วโมง นับแต่เวลาที่ออกใบสั่ง
    ใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ที่ออกให้ตามวรรคสามให้ใช้แทนใบอนุญาตขับขี่ได้เป็น การชั่วคราวไม่เกินเจ็ดวัน เมื่อ เจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ หรือพนักงานสอบสวนได้ว่ากล่าวตักเตือนหรือทำการเปรียบเทียบปรับ และผู้ขับขี่ได้ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบแล้ว ให้คืนใบอนุญาตขับขี่ทันที ในกรณีเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ออกใบสั่งแต่ไม่พบตัวผู้ขับ ขี่ ให้สันนิษฐานว่าเจ้าของรถหรือผู้ ครอบครองรถเป็นผู้กระทำผิดดังกล่าวเว้นแต่สามารถพิสูจน์ได้ว่าผู้อื่นเป็น ผู้ขับขี่
    การกำหนดจำนวนค่าปรับตามที่เปรียบเทียบ ให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์ที่อธิบดีกำหนด ใบสั่งและใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ ให้ทำตามแบบที่เจ้าพนักงานจราจรกำหนด

จากพรบ.ที่เห็นแล้ว ก็คงเป็นที่สรุปแล้วล่ะครับว่า เจ้าหน้าที่สามารถยึดใบขับขี่เราได้ แต่ต้องออกใบสั่งให้เราทุกครั้งเพื่อเป็นใบแทน ดังนั้น Forward Mail ที่ว่าก็คงไม่เป็นความจริงครับ

BLACK HIPPO
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ตกลงแล้วเจ้าหน้าที่ตำรวจสามารถยึดใบขับขี่เราได้มั้ ย

ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างคับน้าEarthpark02....แต่ในทางปฏิบัติแล้วผมว่ายังไงๆเราก็ควรขับรถตามกฏจราจรดีที่สุด คุณตำรวจก็จะได้ไม่ต้องมายึดใบขับขี่ของเราไงคับพี่น้อง
    จับได้ก็อย่าไปรับ รับก็รับครึ่งเดียว ......อิอิ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: ตกลงแล้วเจ้าหน้าที่ตำรวจสามารถยึดใบขับขี่เราได้มั้ ย

ขอบคุณมากมายครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

kitjang
    ผู้เยี่ยมชม

กลัว ตร. จะเอาใบขับขี่สีแดงๆแทนอ่าดิ

waii4401
    ผู้เยี่ยมชม

ยึดได้ แต่พยายามอย่าให้ยึด
    โชว์ให้ดูก็พอ

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

ดีครับน้า เขาจะได้รู้กัน

พวกโพล์สใน พันทิป FD Mail มีเยอะครับ ที่ชอบทำให้คนทำผิดกฎหมาย

และ คอยจับผิดตำรวจ หาว่าใบขับขี่เป็นสมบัติ เอาไปถือว่าลักทรัพย์

หรือ โดนใบสั่ง ไม่ต้องไปจ่าย

ตำรวจสามารถ ยึดใบขับขี่ ไว้เป็นพยานหลักฐาน ได้ เนื่องจากกันผู้ต้องหาหลบหนี

ใบสั่งไม่ไปเสีย โดนอายัดทะเบียน ครับผม!!!

ข้อมูลกระทู้