สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

redtag
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน พวงมาลัยเอียง

มีใครเคยสังเกตพวงมาลัย triton บ้างใหมครับขณะที่เราขับรถวิ่งตรงแต่พวงมาลัยเอียงขวานิด แต่รถไม่กินซ้าย-ขวานะครับเมื่อก่อนไม่เคยสังเกตุตั้งแต่เอารถไปเครมพวงมาลัยมารู้สึกว่าพวงมาลัยมันจะมาขวานิดๆเอารถไปตั้งศูนย์สลับยางมา 2 รอบอยู่ได้วันเดียวก็เอียงขวาเท่าเดิมอีก ล่าสุดตัดสินใจเปลี่ยนยางใหม่ก็ยังเอียงเหมือนเดิม อาการแบบนี้แสดงว่าช่างศูนย์ใส่พวงมาลัยเฟืองไม่ตรงใช่ใหม แต่เคยกลับไปศูนย์ช่างบอกว่าต้องไปตั้งศูนย์ล้อ ที่ศูนย์ไม่มีเครื่องตั้ง แต่ก็หยั่งที่บอก ตั้งสองรอบก็ไม่หาย สรุปแล้วมีใครเป็นบ้างครับ ถามเพื่อนๆที่ทำงาน รถยี่ห้ออื่นก็เอียงเหมือนกันอยู่ที่ใครจะเอียงซ้ายหรือขวา แต่ส่วนใหญ่จะขวา รถเก๋งผมอีกคัน 15 ปีแล้วทำไมมันยังตรงอยู่เลย

krit5108
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: พวงมาลัยเอียง

ผมเป็นมากกว่านั้น ครับ... เซ็ง..

Cool Runner
    ผู้เยี่ยมชม

ตอนใส่พวงมาลัยต้องตั้งล้อให้ตรงก่อนค่อยใส่
    แต่บางคันมันก็ไม่ตรงกลางพอดีอาจจะมีเอียงนิดหน่อยเพราะว่าร่องเฟืองมันบังคับอยู่
    คือเข้าล็อคนี้จะเอียงซ้ายแต่พอขยับไปอีกล็อคนึงก็ดันเอียงขวาอีก
    ถ้าเอียงไม่มากตอนตั้งศูนย์ต่องให้ร้านตั้งพวงมาลัยให้ตรงก่อน แล้วค่อยมาตั้งมุมโทใหม่

yootty
    ผู้เยี่ยมชม

ผมศูนย์เอียงซ้าย เลยครับพอเข้าศูนย์ตั้งใหม่ก็เอียงขวาอีก ขับไปแถออกขวา
    เข้าไปตั้งใหม่อีก ตรงได้อาทิตย์เดียว คราวนี้แถออกซ้ายอีกเซ็งครับ เลยปล่อยมัน
    ตอนนี้ขับปล่อยมือไม่ได้เลย (เราเลยต้องมีสติตลอดครับ ดีไปอีกแบบ)

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ไว้ถ่ายรูปมาดูหน่อยครับ เท่าที่ผมเจอมา ตอนออกรถ เอียงกะเร่เท่เลย
    แต่สามารถแก้กลับได้จนผมพอใจ 100% ตอนนี้ตรงปกติครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ของผมตรงเป๊ะ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ตอนผมออกรถมาใหม่ๆ เอียงขวาประมาณ 2 นาที ศูนย์ไม่แก้ให้ เพราะไม่มีเครื่องมือ

ใช้มาสัก 20000 โล สลับยางที่ ศูนย์บำรุงข้างนอก ตั้งศูนย์ใหม่ ปรากฏว่าเบี้ยวครับ

เบี้ยวตั้งแต่ซื้อรถมาเลย ทำการแก้ไข จนตรงเป๊ะ เป๊ะ ระดับตรงกลาง เป๊ะๆ

ใช้มาจน 60000 โล สลับยางอีกครั้ง ตั้งศูนย์ใหม่ ก็ยังเป๊ะ เหมือนเดิม

เปลี่ยนล้อและยางใหม่ ใช้มา พันกว่าโลแระ ก็ยังเป๊ะ เหมือนเดิมครับ

พวงมาลัยเอียง ผมซีเรียสมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับ ไม่ตรงไม่ได้ เซงครับ

gorgonzola,pkt
    ผู้เยี่ยมชม

อื้มเดี๋ยว พรุ่งนี้ไปเชคดูบ้างดีกว่า อิอิอิ ไม่เคย สังเกตุเลย เรา อิอิอิ

TTC-03015 TTC-Member
    User ID
    14810
    Status
    โพส
    9

มาตรฐาน ตอบ: Re: พวงมาลัยเอียง

ของผมก็เป็นเอียงขวา บอกกับศูนย์ชัยพรเเล้ว เขาบอกตรงคอพวงมาลัยมันเอียง ให้ดูที่มาลัย
    อ้าว งงเลย เห็นๆว่าLOGo Mitsu มันเอียง ต้องวิ่งเเบบเบี้ยวๆไป เหนื่อยใจเหลือเกิน

User ID
    13860
    Status
    โพส
    2,783

มาตรฐาน ตอบ: พวงมาลัยเอียง

ผมก็เอียงขวานิดๆ เดี๋ยวต้องให้ทางศูนย์แก้ให้มั้งล่ะ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

วิธีแก้ง่ายๆครับตั้งล้อรถให้ตรงแล้วถอดปุ่มแตรตรงพวงมาลัยออกดึงออกมาตรงๆครับจากนั้นใช้บล๊อคเบอร์ 17 คลายน๊อตยืดพวงมาลัยออกมาเสร็จแล้วดึงพวงมาลัยออกแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ให้ตรงตามต้องการ ประกอบกลับคืนเป็นอันเสร็จครับ

User ID
    8343
    Status
    โพส
    289

ของผมเอียงไปทางขวา10นาที่ ไปให้ร้านตั้งศูนย์ให้ใหม่ครับหาย ของผมถอดพวงมาลัยไม่ได้เพราะมีairbag ช่างบอกว่าศูนย์เพียงไปเยอะครับงงเลย

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    วิธีแก้ง่ายๆครับตั้งล้อรถให้ตรงแล้วถอดปุ่มแตรตรงพวงมาลัยออกดึงออกมาตรงๆครับจากนั้นใช้บล๊อคเบอร์ 17 คลายน๊อตยืดพวงมาลัยออกมาเสร็จแล้วดึงพวงมาลัยออกแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ให้ตรงตามต้องการ ประกอบกลับคืนเป็นอันเสร็จครับ
    มันจะอยากอยู่ตรงที่ถอดปุ่มแตรครับมันจะมีตัวล๊อคอยู่3จุด ลองดูครับ

User ID
    11810
    Status
    โพส
    754

หมุนแล็คพวงมาลัยก็ได้ครับแต่ต้องมาร์คของเก่าไว้ครับหมุนไปเท่าๆกันจะตั้งได้ ถ้ามีเวลาจะมาอธิบายพร้อมรูปประกอบครับ ไม่ยาก

User ID
    14411
    Status
    โพส
    190

แหะๆๆ นึกว่าเอียงอยู่คนเดียว ยิ่งนานมันยิ่งเอียงเยอะขึ้นนะครับเนี่ยจากที่ผมสังเกตุ พอเจอหลุมแรงๆ คอสะพานแรงๆ รู้สึกมันจะเอียงกว่าเดิม หรือว่าผมคิดไปเองหว่า ยังไม่ได้ไปตังศูนย์ล้อตั้งแต่ออกรถครับ

ข้อมูลกระทู้