หน้า 1 จากทั้งหมด 15 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 287

กระทู้: ++สมบูรณ์แล้วครับ TRITON 2.5 4x4 ได้ 183.4 แรงม้าที่ล้อ จาก กล่องเพิ่มแรงดันรางคอมมอน

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    155
    Status
    โพส
    671

มาตรฐาน ++สมบูรณ์แล้วครับ TRITON 2.5 4x4 ได้ 183.4 แรงม้าที่ล้อ จาก กล่องเพิ่มแรงดันรางคอมมอน

ก่อนอื่นต้องขอชี้แจงซักเล็กน้อยนะครับ
    ชื่อกระทู้เต็มๆ ที่ผมตั้งไว้จะเป็นตามนี้นะครับ

++สมบูรณ์แล้วครับ TRITON 2.5 4x4 ได้ 183.4 แรงม้าที่ล้อ จาก กล่องเพิ่มแรงดันรางคอมมอนเรล และ Turbo แปรผัน++

พอดีชื่อกระทู้มันยาวไปหน่อย ระบบเค้าเลยตัดคำว่า Turbo แปรผัน++ ออกไปโดยไม่ได้ตั้งใจครับ เลยอาจจะทำให้มีการเข้าใจผิดกันได้ครับ

ที่ผมต้องเข้ามาชี้แจงเพราะไม่อยากให้เกิดการเข้าใจผิดว่า ผมมาชี้นำ หรือแนะนำกล่องเพิ่มแรงดันรางฯ ยี่ห้อใด ยี่ห้อหนึ่งโดยเฉพาะครับ ซึ่งผมไม่ได้ต้องการอย่างนั้น

วัตถุประสงค์
    เพื่อเป็นแนวทางในการปรับปรุงสมรรถนะของรถ และเป็นมาตรฐานอ้างอิงให้กับ เพื่อนสมาชิกที่ใช้ เครื่องTRITON 2.5 DI-D 140 hp ได้นำไปใช้ในการตัดสินใจเพื่อปรับปรุงรถของตัวเองให้ขับสนุกยิ่งขึ้นครับ
    กระทู้นี้มิใช่ตั้งขึ้นเพื่อการค้า พาณิชย์ แต่อย่างใด เพราะผมไม่ได้มีส่วนได้เสียกับร้านค้าใดๆทั้งสิ้น

รถที่นำมาปรับปรุง
    TRITON 2.5 4x4 DI-D 140 hp ปี 2006 อีซียู เวอร์ชั่น 3 วิ่งมา 39,xxx Km.
    รถผมคันนี้เชื่อว่าสมรรถนะ สามารถเทียบกับรถสแตนดารด์ ได้เพราะ ใช้งานน้อยเข้าศูนย์ทุก 6 เดือน
    ล้อเดิม ยางเดิม ปรับปรุงแค่ช่วงล่าง เท่านั้น

โจทย์ที่ตั้งไว้
    ผมต้องใช้รถในชีวิตประจำวัน อยู่ในเมือง ต้องเร่งๆ เบรคๆ อยู่เป็นประจำ
    เดิม-อัตราเร่งช่วงก่อนถึง สองพันรอบ รถจะไม่มีแรงเลย ทำให้เสียจังหวะอยู่เป็นประจำ
    ทำยังไงให้ก็ได้ ให้มีแรงมาในรอบต้น เพื่อให้ขับได้สบายกว่านี้
    และถ้าประหยัดขึ้นด้วยก็จะดียิ่ง
    ไม่เน้นแรง แต่เน้นขับง่าย และขับสนุก

สิ่งที่ได้ปรับปรุงเพิ่มเติม
    1. กล่องเพิ่มแรงดันรางคอมมอนเรล
    2. Turbo แปรผัน ยี่ห้อ IHI รุ่น F5 ปรับบูสท์ ที่ 1.7 Bar [24.99 Psi]
    3. ถอดแคตออก
    4. เปลี่ยนหม้อพักไอเสียให้เป็นแบบหม้อพักไส้ตรง

อุปกรณ์ที่ติดเพิ่ม เพื่อวัดค่าต่างๆของเครื่องยนต์
    1. Smart Gauge
    2. Boost meter
    (ดูข้อมูลและรูปประกอบเพิ่มเติมได้ที่กระทู้นี้นะครับ)

STEP2 => Triton 2.5 4x4 + Turbo แปรผัน เสร็จแล้วครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=13717

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

มาตรฐาน Re: ++สมบูรณ์แล้วครับ TRITON 2.5 4x4 ได้ 183.4 แรงม้าที่ล้อ จาก กล่องเพิ่มแรงดันรางคอ

จากกระทู้ที่แล้ว
    ใส่ กล่องเพิ่มแรงดันรางคอมมอนเรล +Turbo แปรผัน ยี่ห้อ IHI รุ่น F5 +ถอดแคตออก
    แต่ยังไม่ได้จูนแรงดันรางคอมมอนเรล กับ ปรับใบของTurbo แปรผัน ให้เรียบร้อย
    เนื่องจากยังไม่ได้เปลี่ยนหม้อพักท่อไอเสียให้เป็นไส้ตรง เพราะว่ามืดซะก่อน (วีซ่า ที่ขอจากท่าน ผบ. หมดอายุ) ต้องรีบกลับบ้านก่อนครับ
    เลยตัดสินใจยังไม่จูนให้เรียบร้อย เพราะจูนไปก็ต้องจูนใหม่อีกหลังจากเปลี่ยนหม้อพักที่ทำให้รอบยังอั้นในรอบต้นอยู่

ข้อดี
    - ทำให้ได้ลองขับแบบยังไม่ได้จูนไปก่อน เกือบสองอาทิตย์ ว่าความรู้สึกเป็นยังไง ก่อนที่จะไปปรับให้เรียบร้อยอีกทีนึง
    - ผบ. ไม่สงสัย เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ข้อเสีย - ต้องโดดงานอีกค่อนวัน

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

มาตรฐาน Re: ++สมบูรณ์แล้วครับ TRITON 2.5 4x4 ได้ 183.4 แรงม้าที่ล้อ จาก กล่องเพิ่มแรงดันรางคอ

คราวนี้มีเวลาก็มาทำให้สมบูรณ์ซะ
    โดยการเปลี่ยนหม้อพักใหม่ เป็นหม้อพักไส้ตรง
    และให้อาจารย์ป๋อม จูนแรงดันรางคอมมอนเรล ปรับบูสท์เทอร์โบ กับปรับใบของTurbo แปรผัน ให้ใหม่

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

เสร็จแล้ว ก็ไปลองขับ ว่าได้อารมณ์ ตรงตามที่กระผมต้องการหรือไม่
    จากความรู้สึกส่วนตัวของผม (โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจ)

ผลออกมาคือ
    -บูสท์เริ่มมาตั้งแต่ 1,300 รอบ ซึ่งผมว่า ดีกว่าเดิม เพราะเดิมมันมีหม้อพักไส้ย้อนอยู่ทำให้เทอร์โบ ทำงานในรอบต่ำได้ไม่เต็มที่ แรงในรอบต่ำยังออกมาไม่เต็มที่ อย่างที่ต้องการ
    งานนี้ความรู้สึกเหมือนเครื่อง 3,000 Cc ของ วีโก้เลยครับ

พอได้อารมณ์ในการขับตามที่เราต้องการแล้ว
    ก็อยากรู้ว่า รถที่เราเซ็ตตามที่เราชอบเนี่ยมันมีแรงม้า แรงบิดอยู่ที่เท่าไหร่
    ก็เลยไปขึ้นไดโน เพื่อให้เห็นกราฟแรงม้า แรงบิด กันให้ชัดเจนไปเลย

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

ผลออกมาก็ได้อย่างนี้ครับ

หมายเหตุ
    ขึ้นไดโนที่ ไดโนคิงส์
    เสียค่าวัด 900 บาท
    ให้วิ่งสองรอบ

รอบแรก - กล่องเพิ่มแรงดันรางคอมมอนเรล และ Turbo แปรผัน ตามที่ได้เซ็ตรถมาอย่างที่เราต้องการ

รอบสอง - ถอดกล่องเพิ่มแรงดันรางคอมมอนเรลออก ครับเหลือแต่ Turbo แปรผัน อย่างเดียว กับ อีซียู เดิม เวอร์ชั่น 3

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

กราฟที่ออกมาได้ดั่งใจเลยครับ
    แรงบิดมาแบบอ้วนๆ มีให้เล่นในช่วงกว้างๆ เหมือนกับเครื่องสามพันของวีโก้
    แรงม้าสูงสุดมาที่รอบต่ำ แค่ 2,500 รอบ/นาที

ตลกดีนะครับ
    ผมเคยพูดเล่นๆกับทีมงานว่า ผมอยากให้รถผมมีแรงบิดมาแบบภูเขาหัวตัด เหมือนเครื่อง 1kd-ftv(i/c) ของพี่โต และส่วนแรงม้าก็ขอแบบสูงกว่าตัวท๊อปของ น้องนาหน่อยนึงก็พอ
    ผลออกมาเกินคาด

แค่นี้ก็ขับกลับออฟฟิศสบายใจได้แล้ว

จบการรายงานครับ

ขอบคุณมากครับ ที่ติดตามชม

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

แรงม้าที่ได้วัดที่ ล้อหรือฟลายวีล ครับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

สุดยอด ความเเรง ใบ +กล่อง

pt 123
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    แรงม้าที่ได้วัดที่ ล้อหรือฟลายวีล ครับ
    ตอบแทนนะครับ วัดที่ล้อครับ

จะไปวัดที่ test car วัดไม่ได้ครับ ล้อ Slip ถ่วงไปเกือบ 500 kg แย่มากๆ แหม ไม่งั้นได้รู้ว่า Dyno ที่ไหนเจ๋ง

atts35
    ผู้เยี่ยมชม

ได้อารมณ์ว่ะพี่ป๋อม..น่าสนุก ถ้าเป็น f55ล่ะก็

User ID
    3851
    Status
    โพส
    580

อืม...น่าสนใจนะ แต่ พอดีผมได้เจ้าพาวเวอร์สปีดคู่ใจมาแว๊ว สุดยอด ขอบอกครับ
    คงไม่ต่างกันมั๊งครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    สวัสดีครับ
    แรงม้าที่ได้วัดจากล้อครับ เพราะที่ไดโนคิงส์ (ที่ซอยอ่อนนุช)นี่ ไม่มีฟังก์ชั่นการวัดแรงม้าที่เครื่องหรือที่ฟลายวีลครับ

เอาล้อปั่นแล้ววัดกันแบบนี้เลยครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

ขออภัยที่ผมไม่ค่อยทราบข้อมูลทางเทคนิคเกี่ยวกับ ไดโน มากนักนะครับ
    เพราะนี่ก็เป็นครั้งแรกที่ไปไดโนเหมือนกัน
    แต่ที่นี่ผมเห็นเค้าก็มีมาตรฐานที่ได้รับการ จาก Dynojet Reserch Inc. ครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ taye triton plus4 ดูโพส
    อืม...น่าสนใจนะ แต่ พอดีผมได้เจ้าพาวเวอร์สปีดคู่ใจมาแว๊ว สุดยอด ขอบอกครับ
    คงไม่ต่างกันมั๊งครับ
    ครับ
    ผมก็เอามาแชร์ผลที่ทำมาให้กับเพื่อนๆ สมาชิก ได้เป็นข้อมูลครับ
    มิได้มีเจตนาอย่างอื่น

ผมคิดว่า ไม่ว่าจะแต่งยังไง ด้วยยี่ห้อไหน
    ถ้าทำแล้วพอใจ เจ้าของ
    ขับสนุก มีความสุข ก็พอแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ

User ID
    3851
    Status
    โพส
    580

ถูกต้องครับน้า ขอบคุณน้าครบที่เอาข้อมูลดีๆมาฝากพวกเราครับ เจ้าเหมียวเราจะได้มีสีสันในการขับขี่

ลมหนาว ปลายฝน
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ taye triton plus4 ดูโพส
    ถูกต้องครับน้า ขอบคุณน้าครบที่เอาข้อมูลดีๆมาฝากพวกเราครับ เจ้าเหมียวเราจะได้มีสีสันในการขับขี่
    เดี๋ยวผมลองขึ้นไดโนดูบ้างครับน้าต่ายดูดิล้อ18นิ้วยาง255/55/18จะได้กี่ม้า

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ ไดโน นะครับ
    ให้เครดิตจากบอร์ด SAAB ครับ

http://www.saab-scot.com/board/question.asp?QID=4664

+++++++++++++++++++++++++++++++++
    ขอแยกเป็นชนิดของ DYNO และหน่วยวัดครับ
    เครื่องมือ DYNAMOMETER ที่เราๆ เรียกกันมี 3 ชนิด
    ชนิดที่ 1 วัดที่เครื่อง ENGINE DYNO ใช้ตามโรงงานรถยนต์ ใช้เซ็นเซอร์จับกับเพลาข้อเหวี่ยง , และ FLYWHEEL
    ชนิดที่ 2 วัดที่ล้อ CHASSIS DYNO เอาแรงเฉื่อยจากการหมุนที่ล้อรถไปยังลูกกลิ้ง (มีแบบ 1ลูก และ 2 ลูก) และมีแบบวัดได้ทั้ง 2 ล้อ กับระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ จะต้องมีลูกกลิ้ง 2 ชุด
    ชนิดที่ 3 วัดที่ล้อ แต่ถอดยางออกก่อน ใส่ ADAPTER ล้วยึดกับดุมล้อ จะดีตรงยางไม่ SLIP
    หน่วยที่วัด
    SAE HP ค่าที่ลงขึ้นผ่านชุดขับเคลื่อน ล้อ MAGและยาง
    BHP ค่าจาก FLYWHEEL ไม่ผ่านชุดขับเคลื่อน (ค่าที่ได้จะมากกว่าประมาณ 10 -15%)
    ในเมืองไทยเป็น CHASSIS DYNO ทั้งหมด
    - POWER LAB ถ.วิภาวดี ที่นิยมวัดกันมากที่สุดเนื่องจากค่าออกมาเป็น BHP วัดได้ ทั้งขับสอง และขับสี่ อีกทั้งยังมีกราฟของอัตราส่วนอากาศและน้ำมันพร้อมระดับบูสธ์ของ turbo ประกอบทุกรอบของรอบเครื่องยนต์ ทำให้สามารถเช็ครถปรับปรุงข้อผิดพลาดได้
    - STRYDER บางนา ( ค่าออกมาเป็น SAE HP )
    - DYNOJET BY WORLD TEC อ่อนนุช ( ค่าออกมาเป็นที่ล้อ SAE HP)
    - GT 1 สามเสน ( ค่าออกมาเป็น BHP ฟลายวีล )
    *สังเกตที่แขนกราฟแนวตั้งจะเขียนว่า BHP จะได้ไม่เข้าใจผิดกันครับ
    - SIGNAL THAILAND รามคำแหง (ค่าออกมาเป็นSAE ที่ล้อ)
    *สังเกตที่แขนกราฟแนวตั้งจะเขียนว่า SAE

User ID
    3851
    Status
    โพส
    580

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ่อ อย่างนี้นี่เอง แรงครับ อิอิ

User ID
    5593
    Status
    โพส
    1,427

มันต้องฉลอง

หน้า 1 จากทั้งหมด 15 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้