สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

มาตรฐาน การถอดปลั๊ก Egr

เมื่อต้นเดือนที่ผ่านมาผมเอารถไป0 เพื่อเปลี่ยนถ่าย นมค. ผมได้ขอให้ช่างช่วย
    ถอดปลั๊ก EGR ออกให้ครับ ที่นี้รบกวนถามนิดครับว่า ข้อเสียที่ตามมา จะมีอะไรบ้างครับ ใจจริงอยากอุดมากกว่า แต่0ที่ขอนแก่น ไม่ยอมครับ บอกว่า
    ถ้าอุด EGR มาประกันเครื่องพี่หมดทันที เซ็งครับขอบอก...

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน Re: การถอดปลั๊ก Egr

...อุดได้ครับแต่อย่าบอก0ว่าอุด(เพราะเค้าคงไม่มามุดมารื้อของเราดูครับถ้าไม่เกิดปัญหา)...

...ถอดปลั๊อกถอดได้ครับแต่ระบบเอนจิ้นเบรคจะหายไปประมาณ10-15%...

superball
    ผู้เยี่ยมชม

ปลั๊ก EGR คืออะไรหรอครับผู้รู้ช่วยบอกหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

ปลั๊ก อีจีอาร์ จะอยู่ตรงหลังเครื่องด้านขวา ที่เป็นกระปุก

พลัส

ตัวนี้แหละครับที่จะมีเสียงอะไรนักไม่รู้ งึงึงักๆ

รถผมไม่ได้อุดครับ

swashbuckler-Triton
    ผู้เยี่ยมชม

สรุปแล้วถ้าถอดปลั๊ก อีจีอาร์ จะมีปัญหาไหมคับ

ขอบคุณคับ

User ID
    4250
    Status
    โพส
    460

วานผู้รู้ครับ ผมรู้แต่ว่าไอเสียมันจะมากองกันอยู่ที่วาล์ว เพราะวาล์วไม่เปิด ที่นี้
    วาล์วจะพังเร็วรึป่าว ??? และผลเสีย ที่จะตามมาภายหลังจะมีอะไรบ้าง รบกวนชี้แนะด้วยครับ
    ขอบคุณมากๆ ครับ

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yoo ดูโพส
    วานผู้รู้ครับ ผมรู้แต่ว่าไอเสียมันจะมากองกันอยู่ที่วาล์ว เพราะวาล์วไม่เปิด ที่นี้
    วาล์วจะพังเร็วรึป่าว ??? และผลเสีย ที่จะตามมาภายหลังจะมีอะไรบ้าง รบกวนชี้แนะด้วยครับ
    ขอบคุณมากๆ ครับ
    ฝากดันกระทู้นี้ทีครับ อยากทราบเหมือนกันว่า ถ้าอุดแล้วไอเสียมันจะมากองกันอยู่ที่วาล์ว เพราะวาล์วไม่เปิด ที่นี้วาล์วจะพังเร็วรึป่าว ??? อยากรู้เช่นกันครับ ขอความรู้หน่อยครับ

User ID
    9735
    Status
    โพส
    66

ถ้าอุดด้วย ถอดด้วย จะได้ไหมครับ
    ต่างจาก อุดอย่างเดียว หรือ ถอดอย่างเดียว อย่างไร

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

ผมถอดตั้งแต่เข้าเว็บ ใหม่ๆๆ ประมาณ 5000 โล ถอด-เสียบ อาทิตย์เว้นอาทิตย์
    ยัน 30000 โล ถึงจะหาร้าน ที่ อุดได้ ตอนนี้ 60000 กว่าแล้วปกติดี ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ถ้าอุดแล้วไม่ต้องถอด

1.ถอดเพื่อทดลองว่า ผลเป็นอย่างไร ก่อนหลังการอุด เพื่อการตัดสินใจ

2.อุดเมื่อมั่นใจว่าจะทำ

3.ประกันไม่ขาดครับ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

ดัน เพื่อสุขภาพครับบ

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

ถ้าอุดแล้วไอเสียมันจะมากองกันอยู่ที่วาล์ว เพราะวาล์วไม่เปิด ที่นี้วาล์วจะพังเร็วรึป่าวครับ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ scorpion_za ดูโพส
    ปลั๊ก อีจีอาร์ จะอยู่ตรงหลังเครื่องด้านขวา ที่เป็นกระปุก

พลัส

ตัวนี้แหละครับที่จะมีเสียงอะไรนักไม่รู้ งึงึงักๆ

รถผมไม่ได้อุดครับ
    สงสัยเสียงลิ้นผีเสื้อมันปิดมั้งครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

http://www.thaitritonclub.com/forum/...t=14691&page=3
    ตามไปดูที่ลิ๊งค์กันเอาครับ..มี4หน้าศึกษาดู.
    ใครจะอุดใครจะถอดก็คิดเอาเองครับ แต่ผมไม่ถอดแล้วปล้กEGR เหมือนกล่องECUมันประสาทกินไงๆไม่รู้..นานๆไปถ้าช่องไอดีมันเป็นริดสีดวงเมื่อไหร่ก็ยิ่งกว่า ไอ้มลภาวะตอนอุดอีก..

User ID
    18610
    Status
    โพส
    221

มาตรฐาน ตอบ: การถอดปลั๊ก Egr

อุดตอน สี่พันกว่าโล พอตอน หกหมื่นกว่าโล ขึ้น P0406 ทำการ clear ยังไง ก็ไม่หาย
    ไปที่ศูนย์ยนต์ไพบูลย์ clear ไม่ได้ เพราะ motor EGR และ sensor พัง ประกันหมด ตั้งแต่ตอนติด LPG แล้ว
    ตอนนี้ก็ แปดหมื่นกว่าโล ไม่สนใจประกันเครื่องแล้ว แต่ก็เอาเข้าเชคระยะตามปกติ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yoo ดูโพส
    เมื่อต้นเดือนที่ผ่านมาผมเอารถไป0 เพื่อเปลี่ยนถ่าย นมค. ผมได้ขอให้ช่างช่วย
    ถอดปลั๊ก EGR ออกให้ครับ ที่นี้รบกวนถามนิดครับว่า ข้อเสียที่ตามมา จะมีอะไรบ้างครับ ใจจริงอยากอุดมากกว่า แต่0ที่ขอนแก่น ไม่ยอมครับ บอกว่า
    ถ้าอุด EGR มาประกันเครื่องพี่หมดทันที เซ็งครับขอบอก...

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

ปกติสัญญาณจากegrมีส่วนสำคัญในการประมาลผลความสมดุลในการใช้น้ำมันต่อรอบเครื่องนั้นๆ ถ้าเราอุดอากาศก็จะหายไปส่วนหนึ่งแต่นำมันยังคงฉีดตามโปรแกรม(ความต้องการ)เท่าที่เซ๊ทไว้ แต่ถ้าเราถอดปลั๊กegrหรือมอเตอร์เสียจะทำให้กล่องecmต้องจัดสรรน้ำมันใหม่ซึ่งมักจะเป็นในแบบจำกัดลง จริงๆแล้วถ้าสังเกตุดีๆตำแหน่งลิ้นegrจากสมาร์ทเกจ(บอกเป็นเปอร์เซนต์)จะรู้ได้ว่าระบบหมุนเวียนไอเสียเพือควบคุมมลพิษ(egr)ไม่ได้ทำงานตลอดทุกรอบเครื่อง โดยปกติจะทำงานในขณะที่รอบเครื่องคงที่หรือไม่มีโหลดซึ่งถ้าเราเร่งเครื่องระบบegrก็จะตัดการทำงานชั่วขณะจนกว่าภาระเครื่องยนต์จะกลับสู่ปกติ(ระดับที่เซ็ทเอาไว้) ดูดีๆนะคะตำแหน่งที่อุดสำคัญมากบางทีเราไปทำให้วาวล์เดินไม่สะดวกมอเตอร์ช๊อตปัญหาก็จะตามอย่างที่เห็นแหละค่ะ การที่เรากังวลว่าอุดแล้วไอเสียมากองจะทำอันตรายต่อแผ่นอุดอย่าไปซีเรียสขนาดนั้นเลยค่ะ แผ่นอุดแผ่นละไม่กี่บาท มอเตอร์ตัวละ4000ไม่รวมเรือนวาวล์มือสองก็ต้องมี2000กว่าๆ ถึงมันจะไหลก็อุดใหม่ค่ะ กำลังจริงๆไม่ได้มาจากตรงนั้นทั้งหมดดูดีละกันค่ะ อ้อเสียงแต๊กๆงึดๆไรที่ว่าเสียงมอเตอร์egrขยับตัวกลับเข้าที่ค่ะตอนดับเครื่อง

สมาชิกถาวร TTC- 01688 TTC-Member
    User ID
    9976
    Status
    โพส
    858

ไม่ซน......ไม่มีเรื่อง(ปวดกบาล)

ข้อมูลกระทู้