หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 29

mr.salawin
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน โช้คใหม่กับของเดิมติดรถ

เพื่อนขับรถเราบอกว่ามันเด้งไม่หนึบต้องเปลี่ยนโช้คแล้วจะไม่เด้ง
    รถเรา 2.5 /4 ประตู /เกียร์ธรรมดา ครบหมื่นโลเข้า 0 พูดเรื่องนี้ให้หัวหน้าช่างฟัง เขาบอกไม่ต้องเปลี่ยนหรอกแบบเดิมๆนี่แหละดีแล้ว ก็เลยตั้งกระทู้ขอความคิดเห็นจากท่านผู้ใช้รถรุ่นเดียวกันนะครับ บางท่านอาจใช้แบบเดิมๆ หรือบางท่านอาจเปลี่ยนโช้คหรืออะไรที่เกี่ยวกับช่วงล่างรถรุ่นนี้มา มีผลอย่างไรบ้าง ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    245
    Status
    โพส
    906

มาตรฐาน Re: โช้คใหม่กับของเดิมติดรถ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mr.salawin ดูโพส
    เพื่อนขับรถเราบอกว่ามันเด้งไม่หนึบต้องเปลี่ยนโช้คแล้วจะไม่เด้ง
    รถเรา 2.5 /4 ประตู /เกียร์ธรรมดา ครบหมื่นโลเข้า 0 พูดเรื่องนี้ให้หัวหน้าช่างฟัง เขาบอกไม่ต้องเปลี่ยนหรอกแบบเดิมๆนี่แหละดีแล้ว ก็เลยตั้งกระทู้ขอความคิดเห็นจากท่านผู้ใช้รถรุ่นเดียวกันนะครับ บางท่านอาจใช้แบบเดิมๆ หรือบางท่านอาจเปลี่ยนโช้คหรืออะไรที่เกี่ยวกับช่วงล่างรถรุ่นนี้มา มีผลอย่างไรบ้าง ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ
    โช้คอัพรถยนต์ เป็นอุปกรณ์สำคัญในระบบช่วงล่าง ที่ช่วยหน่วงและต้านการยุบและยืดตัวของสปริงหรือตับแหนบ ที่เกิดขึ้นซ้ำๆกัยบนพืนถนนที่ขรุขระให้หมดไปอย่างรวดเร็ว พร้อมช่วยเพิ่มสมรรถนะในการทรงตัวขณะเลี้ยวหรือเข้าโค้งและยังป้องกันการเซหรื่อลื่นไถลได้ รวมไปถึงยังช่วยเพิ่มความนุ่มนวลให้กับผู้ขัยขี่ได้ทุกสภาพถนนด้วย ถ้าหากเราต้องการสมรรถนะช่วงล่างดีๆก็น่าจะปรับเปลี่ยนให้ดียิ่งขึ้น อย่ามองข้ามความปลอดภัย สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ 087-1251009 (ช่างพรตครับ)

mr.salawin
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: โช้คใหม่กับของเดิมติดรถ

ขอบคุณมากครับช่างพรตที่ให้ความรู้เกี่ยวกับโช้ค...ท่านอื่นละครับทำการเปลี่ยนหรือใช้ของเดิมติดรถครับ ความรู้สึกแตกต่างกันมากน้อยอย่างไรครับ สาเหตุที่เปลี่ยนและสาเหตุที่ไม่เปลี่ยน อยากฟังความเห็นจากท่านผู้ใช้จริงๆนะครับ

Kriengsak
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้าเป็นชุดในรูปค่าเสียหายประมาณเท่าไหรครับช่างพต

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

โช้คเดิม แหนบเดิม ทำให้เด้งมากครับ
    ยิ่งถ้าขับคนเดียว หรือ นั่งหน้า สองคน

โช้คมีหน้าที่หยุดการกระเด้ง และซับแรงกระเทือนครับ

แต่ว่ายี่ห้อไหนเนี่ย

ผมว่าลองหาโอกาสนั่งรถ หรือลองขับรถที่ทำโช้คใหม่มาแล้วดูนะครับ

ชอบอารมณ์แบบไหน ก็ตามนั้นเลยครับ

เพราะคนเรามีความชอบไม่เหมือนกัน มันอธิบายกันลำบากครับ

ใช่ว่าของแพงจะดีเสมอไปนะครับ เดี๋ยวนี้โช้คผลิตในไทย ก็คุณภาพใช้ได้แล้วครับ

ว่าแต่ถ้าผมอยากเอาจักรยานใส่รถไปเที่ยวซักสองคัน (มี Mtb ขนาดผู้ใหญ่หนึ่งคันและขนาดสำหรับเด็กอีกหนึ่งคัน) นี่ผมต้องทำยังไงบ้างเหรอครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

mr.salawin
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณๆนัทมากครับที่เข้ามาให้ความรู้เพิ่มเติมในเรื่องของโช้ค...ส่วนเรื่องของจักรยานนั้นวันที่ผมไปปั่นที่ระยองตามรูปนั้นเอาจักรยานไปด้วย 3 คัน แต่ต้องถอดล้อแล้วใส่กระบะ พวกล้อและสัมภาระใส่แรคบนหลังคาครับ แต่ตอนนี้ผมนำแรคมาติดตั้งที่ฝาปิดกระบะแล้วและทำที่ยึดรถจักรยานอีกสองคัน บนฝาปิดซึ่งรับน้ำหนักได้แบบสบายๆ แล้วผมจะนำรูปลงให้คุณนัทดูนะครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mr.salawin ดูโพส
    ขอบคุณๆนัทมากครับที่เข้ามาให้ความรู้เพิ่มเติมในเรื่องของโช้ค...ส่วนเรื่องของจักรยานนั้นวันที่ผมไปปั่นที่ระยองตามรูปนั้นเอาจักรยานไปด้วย 3 คัน แต่ต้องถอดล้อแล้วใส่กระบะ พวกล้อและสัมภาระใส่แรคบนหลังคาครับ แต่ตอนนี้ผมนำแรคมาติดตั้งที่ฝาปิดกระบะแล้วและทำที่ยึดรถจักรยานอีกสองคัน บนฝาปิดซึ่งรับน้ำหนักได้แบบสบายๆ แล้วผมจะนำรูปลงให้คุณนัทดูนะครับ
    ขอบคุณมากครับพี่
    ผมว่าใส่แรคที่ฝาปิดกระบะน่าจะลงตัวกว่าครับ
    เพราะใส่ไว้บนหลังคา แล้วมันน่าจะดูสูง โย่งๆ ไปนิดนะครับ
    แวะกลับมาเรื่องโช้คนิดนึงครับ
    โช้คหลังผมว่าเอาแบบปรับระดับได้ก็ดีนะครับ
    เผื่อว่าบรรทุกของ กับคนเยอะๆ ก็ปรับให้แข็งนิดนึง ครับ

ผมว่ายังไงก็เปลี่ยนโช้คเถอะครับ ของเดิมมันเด้งเหลือเกิน

User ID
    245
    Status
    โพส
    906

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kriengsak ดูโพส
    ถ้าเป็นชุดในรูปค่าเสียหายประมาณเท่าไหรครับช่างพต
    ทั่งเซตราคารวมติดตั้ง แล้ว 18,300บาทครับผม รับประกันความหนืบเลยครับ อย่างที่เพื่อนๆสมาชิกบอกของในไทยที่ผลิตได้มาตรฐานและมีคุณภาพก็สามารถใส่ได้แล้วครับ แถมเหมาะกับถนนในเมืองไทยด้วย (ทั่งเซตใช้เวลาติดตั้ง ไม่เกิน2ชั่วโมง)

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ถามแบบโง่ๆ หน่อยว่า ยังไงๆ การลงทุนเปลี่ยนโช้คตัวใหม่ที่ดูแกนใหญ่กว่าเดิม
    อะไรๆมันต้องดีขึ้นใช่มั้ยครับ

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    ถามแบบโง่ๆ หน่อยว่า ยังไงๆ การลงทุนเปลี่ยนโช้คตัวใหม่ที่ดูแกนใหญ่กว่าเดิม
    ผมว่าตามหลักการแล้วควรจะเป็นเช่นนั้นครับ

แต่จะดีขึ้นแค่ไหน

ต้องให้ผู้มีประสบการณ์ เป็นคนช่วยว่าควรจะใช้แบบไหนขนาดไหนครับ

User ID
    263
    Status
    โพส
    333

ดีขึ้นพอสมควรครับ ผมเปลี่ยนหมดสี่ต้นบวกกันโคลงอันนึง ถามว่านุ่มระดับเก๋งมั้ย ตอบได้เลยว่าไม่ แต่ความปลอดภัยเพิ่มขึ้นอันนี้แน่นอนไม่เถียง เพราะรถเกาะถนนมากขึ้น ไม่เด้งหน้าเด้งหลัง ถึงจะยังไม่นุ่มแต่ก็ได้ฟีลในการขับขี่ที่ดีขึ้น เงินสองหมื่นกับความปลอดภัยที่เพิ่มขึ้นผมว่าคุ้มแล้วครับ ชีวิตมีชีวิตเดียวขับขี่ให้ปลอดภัย + สมรรถนะรถที่ปลอดภัยด้วยก็น่าลงทุนนะ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    ...อ๊ะนั่นแน่น้าแม็ค มีเหล่ๆไว้แล้วอ่ะดิเนี่ย ผมก็ว่าจะลองแค่ของถูกๆตังดูก่อน อย่างAMADA X STREEM หน้าหลัง ยก2นิ้วแค่ 6,000 เอง ...

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...อ๊ะนั่นแน่น้าแม็ค มีเหล่ๆไว้แล้วอ่ะดิเนี่ย ผมก็ว่าจะลองแค่ของถูกๆตังดูก่อน อย่างAMADA X STREEM หน้าหลัง ยก2นิ้วแค่ 6,000 เอง ...
    น้าหนุ่ม แอบกระซิบมั่งว่าที่ไหนอ่ะ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    เอาอันนี้มั๊ย น้าหนุ่ม น้าแม็ค เด๋วมีของมือ2นะราคาประหยัด

th_1968@hotmail.com
    ผู้เยี่ยมชม

เราก็กำลังเจอปัญหาเดียวกับคุณเช่นกัน หน.0 ก็พูดแบบนี้เหมือนกัน บอกว่ารถรุ่นนี้ก็แบบนี้แหล่ะ เดิม ๆ ดีแล้ว หากว่าคุณไม่ขับเร็ว ก็ไม่ต้องเปลี่ยน แต่สำหรับเราเร็วระดับหนึ่งจึงต้องเปลี่ยนโช๊คอัพ แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ได้เปลี่ยนนะเพราะกำลังหาข้อมูลโช๊คที่เหมาะกับรุ่นของเราน่ะ

th_1968@hotmail.com
    ผู้เยี่ยมชม

เราก็กำลังเจอปัญหาเดียวกับคุณเช่นกัน หน.0 ก็พูดแบบนี้เหมือนกัน บอกว่ารถรุ่นนี้ก็แบบนี้แหล่ะ เดิม ๆ ดีแล้ว หากว่าคุณไม่ขับเร็ว ก็ไม่ต้องเปลี่ยน แต่สำหรับเราเร็วระดับหนึ่งจึงต้องเปลี่ยนโช๊คอัพ แต่ตอนนี้ก็ยังไม่ได้เปลี่ยนนะเพราะกำลังหาข้อมูลโช๊คที่เหมาะกับรุ่นของเราน่ะ

User ID
    7186
    Status
    โพส
    169

ถ้าซื้อมาไห้ร้านเปลี่ยนร้านอื่นจะทำเป็นรึป่าวครับ ผมอยู่พิดโลกซะด้วย

tigerlay
    ผู้เยี่ยมชม

ผมสนใจเจ้า Trek

tigerlay
    ผู้เยี่ยมชม

เจ้า TREK lufeoyjo,yo9hv'9k9hv'.0

tigerlay
    ผู้เยี่ยมชม

สนใจ เจ้า Trek สีดำครับ ไม่ทราบว่า เป็นรุ่นไหน ของแต่งอะไรบ้าง เพราะตอนนี้ ปั่นเจ้า Trek 4300 อยู่ ที่ เชียงรายรุ่นนี้ยังไม่เห็นเลย เห็นแต่ Jamis Darka

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้