สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9

poj-dam
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน เรื่องเบรคหน้าจานใหญ่ครับ

เรียนถามผู้รู้ทุกท่านนะครับว่า ในกรณีที่จะเปลี่ยนเบรคหน้าเป็นจานใหญ่และเป็น 4 Port มีข้อดี / เสีย อย่างไร ที่ไหนรับงานนี้บ้าง ( ผมเน้นที่ เบรคเก่าเชียงกง รุ่น อาริสโตครับ )
    ขอบคุณครับ

poj-dam
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: เรื่องเบรคหน้าจานใหญ่ครับ

พี่ ๆ และเพื่อนสมาชิกครับ ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ กำลังจะไปทำเร็ว ๆ นี้ครับ
    ขอบคุณครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1607
    Status
    โพส
    256

มาตรฐาน Re: เรื่องเบรคหน้าจานใหญ่ครับ

เอาคร่าวๆนะครับ
    เวลาที่รถเบรคน้ำหนักจะถูกถ่ายเทไปทางด้านหน้านะครับ สังเกตจากการที่เราเบรคแรงๆแล้วตัวเราจะเอนไปข้างหน้า หรือที่เค้าเรียกว่าแรงโมเมนตัมนั้นแหละครับ เวลาที่น้ำหนักถูกถ่ายเทไปด้านหน้าของรถภาระที่ต้องเกิดขึ้นกับล้อหรือจานเบรคด้านหน้า จึงรับภาระมากกว่าเบรคหลังมากครับ ถ้าจำไม่ผิด เปลี่ยนผ้าเบรคหน้าประมาณ 3 ครั้งจึงจะเปลี่ยนเบรคหลังครั้งนึง (ประมาณนะครับ) การที่เราเปลี่ยนผ้าเบรคให้ใหญ่ขึ้นปั้มเบรคให้ใหญ่ขึ้นตามจานเบรค จึงมีผลทำให้ประสิทธิภาพการหยุดรถดีขึ้นได้ครับ เพราะหน้าสัมผัสผ้าเบรคกับจานเบรคที่ใหญ่ขึ้นนั้นแหละครับ การระบายความร้อนก็ดีขึ้น แต่ต้องหาช่างที่ไว้ใจได้นะครับ
    เอาแค่นี้นะพิมพ์ไปพิมพ์มางง ....

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

เบรกใหญ่ หน้าสัมผัสผ้าเบรกเยอะขึ้น เบรกดีขึ้นครับ แต่บางครั้งต้องดูปั๊มเบรกตัวบนด้วยครับ ถ้าลูกสูบปั๊มเบรกเล็กภาระในการกดเบรกต้องเพิ่มขึ้นครับ อาจต้องเปลี่ยนปั๊มเบรกตัวบนให้ใหญ่ขึ้นตามกันด้วยครับ

poj-dam
    ผู้เยี่ยมชม

เดิมผมใช้ Mitsu Ultima เปลี่ยนเบรคทั้งคัน หน้า/หลัง จานโตขึ้น ปั๊มใหญ่ขึ้น ทั้งบนและล่าง หม้อลมก็โตขึ้น เบรคดีขึ้นอย่างชัดเจน แต่นั่นคือมันไม่ต้องแปลง เอาของรุ่นที่สเปคสูงกว่า(ญี่ปุ่นมีเยอะ)ใส่ได้เลย แต่ ไทรทันของผมนี้ยังหาร้านทำไม่ได้เลยครับ ท่านใดพอมีข้อมูลช่วยลงรายละเอียดให้ทีครับ ซึ่งผมคิดว่าสมาชิกหลายท่านก็อาจจะสนใจเหมือนกัน
    ขอบคุณครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ลองดูหม้อลมก่อนครับ อาจจะอัพเกรดเป็นสองชั้น หรือใหญ่ขึ้น

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

จานเดิม...เล็ก มีแต่ครีบระบายความร้อนไม่มีรูระบายทำให้ร้อนไวหน้าสัมผัสในการรับแรงกดน้อย ทำให้ระยะในการเบรคยืดระยะ
    จานใหม่...(แต่งหรือซุปเปอร์คาร์)ใหญ่กว่ามีครับระบายและรูระบาย หน้าสัมผัสกว้างกว่า ระยะเบรคสั้นกว่า
    คาลิปเปอร์เดิม...1สูบ2สูบขนาดเล็กกำลังกดน้อยไม่เพียงพอสำหรับรถแต่ง
    คาลิปเปอร์แต่ง...4สูบขึ้นไปขนาดใหญ่กว่ากำลังกดมหาศาล
    ...ส่วนเรื่องขนาดลูกสูบกี่มิลเด๋วมาว่ากันอีกทีครับ...
    ......แต่ถ้าเป็นรถเดิมๆผมคิดว่าระบบเบรคแบบเดิมน่าจะเพียงพอแล้วครับ อาจเสริมหม้อพักลมซักใบก็พอครับ ส่วนจานเบรคนำไปเซาะร่องเพื่อช่วยขัดผ้าเบรคและระบายความร้อนในตัวได้ครับพี่น้องครับ
    ...ขอให้มีความสุขในการตกแต่งและขับขี่รถที่เรารักครับ555+

nunleela
    ผู้เยี่ยมชม

มีของ Run Stop ครับใส่ได้เลยไม่ต้องแปลงรวมค่าติดตั้ง 29,000 บาทอันนี้ราคางานมอเตอร์โชว์ที่ผ่านมาครับ

User ID
    421
    Status
    โพส
    237

น้าโจ้ เซาะร่องยังไงครับ ขยายอีกนิดนึง เผื่อจะได้ลองไปทำ

ข้อมูลกระทู้