หน้า 4 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 73 จากทั้งหมด 73

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    119
    Status
    โพส
    572

มาตรฐาน Re: สำหรับสาวกรถโหลด

โชว์มั่งคับพี่น้องคับ เจ้าเหมียวแดงกับทะเลที่เขาเต่า ประจวบคีรีขันธ์

User ID
    131
    Status
    โพส
    673

มันกำลังโซครับ...

TTC-00395 TTC-Member
    User ID
    3015
    Status
    โพส
    413

เอามาให้อ่านอีกครั้งครับ
    เรื่อง รถโหลด
    รถเก๋งโหลดเตี้ยผิดกฏหมายหรือเปล่าครับ หรือมีกฏหมายบังคับให้โหลดได้ไม่เกินเท่าไหร่ เพราะรถบางคันท้ายโด่งมา บางคนโหลดให้ดูพองาม ซึ่งผมโดนตำรวจจับข้อหาดัดแปลงสภาพรถ และรถผมก็เป็นรถมือสอง ซื้อมาใช้สภาพนี้ครับ (ก็ไม่เตี้ยมากครับน่าจะประมาณ 1 - 2 นิ้ว สามารถก้มไปดูใต้ท้องรถได้) อยากรู้ว่า 1. ถ้าผิดกฏหมาย ทำไมถึงปล่อยให้เต๊นท์รถขายรถทำมาหรือดัดแปลงรถได้คร ับ และทำไมเวลาตรวจสภาพรถก่อนต่อทะเบียนถึงผ่านละครับ ( แต่เวลาขับถูกจับ) และหนังสือลงโฆษณาขายโช้คโหลดอย่างนู้นอย่างงี้ ปล่อยให้เค้าขายได้อย่างไร(เท่ากับขายของที่ทำให้ผิด กฏหมายนะ) 2. ถ้ารถที่ดัดแปลงสภาพรถผิดกฏหมาย รถที่ใส่ไฮโดรลิค ยืดขึ้นยืดลง ใส่เครื่องเสียงดังๆรบกวนชาวบ้าน (เลียนแบบมอเตอร์โชว์) รถเก๋งเล็กที่ใส่เครื่อง J เทอร์โบ (แรงเกินขนาดของรถ) รถที่ยกสูงถือว่าดัดแปลงสภาพรถหรือเปล่า 3.ตอนผมจอดติดไฟแดงตำรวจมาขอดูใบขับขี่ พอผมยื่นให้ดู กับเดินกลับไปที่รถของเค้าเพื่อเขียนใบสั่ง ทิ้งให้ผมนั่งงงอยู่ในรถ โดยไม่แจงข้อหา ผมต้องขับออกไปแล้วจอดข้างทาง แล้วรีบเดินมาหาเค้าถามว่าเกิดอะไรขึ้นเค้าจึงบอกว่า ดัดแปลงสภาพรถ ผมบอกว่าผมซื้อมาสภาพนี้ หรือพูดอย่างไรก็ไม่สนเก็บใบขับขี่เข้ากระเป๋าแล้วให ้ไปเสียค่าปรับที่โรงพัก พอไปเสียค่าปรับ จะปรับตั้งพันหนึ่ง (มันความผิดผมเหรอ ผมซื้อมาสภาพนี้น่ะ) ผมว่าบางครั้งตำรวจทำเกินไปในบางครั้งไม่รับฟังเหตุผ ลบ้าง น่าจะชี้แจงให้เข้าใจว่ามันผิดอย่างนี้ๆนะ ไปแก้ไขซะ ถ้าเจออีกจับแน่นอนอะไรประมาณนี้ 4. คุณว่าการมีส่วนในเรื่องของเงินค่าปรับมีส่วนเกี่ยวข ้องไหม มีคนบอกว่า(ซึ่งผมก็เห็นด้วย) พอมีเอี่ยวส่วนแบ่งในเงินค่าปรับทำให้บางคนไม่เคยโดน จับก็โดน(ผมใช้ขับรถมา 2 ปี ไม่เคยโดนจับไปทำธุระหลายจังหวัดเพิ่งมาโดน) บางครั้งผมเห็นว่ามันเอื้อการนำมาใช้หาผลประโยชน์กับ คนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องกฏหมายมากเกินไป เหมือนดาบมีสองคมใช้ในทางที่ดีก็ดีไป เท่าที่ผมอยากรู้ก็มีเท่านี้ละครับ ซึ่งผมคิดว่าประชาชนทั้งหลายที่ใช้รถ ก็คงอยากจะทราบเหมือนกับผม
    คำตอบ
    ขออนุญาตแยกตอบเป็นหัวข้อหลักๆ อาจจะข้ามหรือกระโดดไปบ้าง ดังนี้
    -- การใช้รถนั้น หากเป็นรถที่ซื้อต่อจากผู้อื่น (รถมือสอง) ผู้ที่ซื้อรถคันดังกล่าวมาหรือผู้ขับขี่รถ (จะเป็นเจ้าของรถหรือไม่ก็ตาม) จะต้องรับผิดชอบทั้งในเรื่องของการขับขี่รถและของตัว รถที่ถูกเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจรตรวจพบว่าผิดกม.
    สรุปว่า การใช้รถมือสองหรือการยืมรถคนอื่นมาขับ หรือการเป็นลูกจ้างแล้วนายจ้างสั่งให้มาขับรถ เช่นไปส่งของหรือเป็นคนขับรถ หาสกพบว่ามีสิ่งใดสิ่งหนึ่งผิดกม. จะอ้างว่าไม่ใช้เจ้าของรถหรือเป็นรถซื้อต่อมา ย่อมไม่ได้ ยกเว้นจะมีกม.กำหนดไว้เป็นความผิดเฉพาะตัวเจ้าของ
    -- รถโหลดเตี้ยหรือรถยกสูงไม่ผิดกม. เว้นแต่ 2.1 รถโหลดเตี้ย หากโหลดแล้ว มีผลต่อเนื่องไปทำให้ส่วนอื่นของรถผิดกม.ก็จะมีความผ ิดไปด้วย ซึ่งเห็นได้ชัดที่สุดคือ การโหลดเตี้ยทำให้ระดับของไฟหน้ารถผิดไปจากที่กม.กำห นดไว้ ได้แก่ รถยนต์ : ไฟหน้ารถถูกกำหนดให้สูงจากพื้นทางราบถึงจุดศูนย์กลาง ดวงโคมไม่น้อยกว่า 0.60 ม. แต่ไม่เกิน 1.35 ม. หากนำรถไปโหลดเตี้ยแล้ว ลองเอาไม้บรรทัดวัดดูว่าน้อยกว่า 0.60 ม.หรือไม่ หากน้อยกว่าก็ผิดกม.ครับ
    1. รถอยู่ในเต๊นท์ยังไม่ผิดกม.ครับ จอดไว้ในเต๊นท์ยังไม่ผิดจะผิดเมื่อเอาออกไปใช้ขับขี่ ส่วนโชคอัพรถนั้นยิ่งไม่ผิดกม.ใหญ่ เว้นแต่จะผิดตามพ.ร.บ. ผลิตภัณท์มาตรฐานอุตสาหกรรม(มอก.) เกี่ยวคุณสมบัติของโชคอัพ ครับ
    เท่าที่ทราบ การตรวจสภาพรถผ่านสถานที่ตรวจรถเอกชนไม่ได้ตรวจเรื่อ งความเตี้ยของรถครับ มีแต่ตรวจเรื่องอุปกรณ์อื่น
    2. รถยกสูงหากไฟสูงเกิน 1.35 ม.ก็ผิดกม.เช่นเดียวกันครับ รถใส่เครื่องเทอร์โบ หรือเปลี่ยนเครื่องใหม่ ต้องให้นายทะเบียนกรมการขนส่งทางบกตรวจสภาพก่อน หากตรวจผ่านก็ไม่ผิดครับ
    3.ประเด็นว่าเป็นรถมือสองคงเข้าใจดีแล้วนะครับว่า ใช้เป็นเหตุผลในการทำให้พ้นผิดไม่ได้ แต่ประเด็นกรณีที่ตำรวจไม่แจ้งข้อหาหรือความผิดให้ทร าบนั้น ไม่ถูกต้อง โดยหลักแล้วต้องแจ้งให้ทราบก่อนว่าผิดอะไร แล้วจึงออกใบสั่ง
    4. เรื่องการที่เจ้าหน้าที่ตำรวจผู้จับกุมได้รับเงินราง วัลจากค่าปรับจราจรนั้น เป็นเพราะมีกม.บัญญัติไว้ว่า เงินค่าปรับจราจรร้อยละห้าสิบให้แบ่งให้แก่กรุงเทพมห านคร และเป็นรายได้แผ่นดิน (กระทรวงการคลัง) ส่วนที่เหลือนั้นให้เป็นรางวัลให้กับเจ้าหน้าที่ตำรว จผู้จับกุม ซึ่งในส่วนของตำรวจจราจรก็มีการเปลี่ยนแปลงกันหลายคร ั้ง ซึ่งก็น่าจะเป็นเหตุจูงใจที่ทำให้มีการกวดขันจับกุมผ ู้ฝ่าฝืนกม.มากขึ้น แต่การกระทำความผิดใดๆก็ตาม หากไม่เคยถูกจับมาก่อน ก็ไม่ได้หมายความว่า จะเปลี่ยนสิ่งที่ผิดกม.เป็นสิ่งที่ถูกกม.ไปได้ ไม่ว่าจะไม่เคขถูกจับมา 2 หรือ 3 ปีหรือขับรถผ่านมากี่จังหวัดแล้วก็ตาม
    เก็บไว้เป็นความรู้ครับเผื่อจะได้งัดออกมาใช้ เพราะไทรทันเราโหลด3นิ้วแล้วกึ่งกลางไฟยังเลย.60ม.ตา มที่กฏหมายบังคับเลย

User ID
    44
    Status
    โพส
    595

สงสัยต้องพก สายวัด เอาไว้ในรถ อิอิอิอิ

User ID
    4045
    Status
    โพส
    34

เจอกันทักมั้ง บฉ3332

User ID
    18054
    Status
    โพส
    112

มาตรฐาน ตอบ: Re: สำหรับสาวกรถโหลด

ชื่อ:  my triton.JPG
ครั้ง: 923
ขนาด:  94.4 กิโลไบต์ไม่เคยโดนครับเรียก ถาม แล้วก็ปล่อยครับ

User ID
    3535
    Status
    โพส
    127

มาตรฐาน ตอบ: Re: สำหรับสาวกรถโหลด

มันไม่สนใจหรอกคับผมโดนมาแล้ว1000บาท บอกมันว่าไฟหน้ายังไม่ต่ำกว่า60เซนเลย มันก็ตอบกลับว่าแล้วคุณไปดัดแปลยสภาพรถหรือป่าวละ ก็แม่งจะเอาตังอะ

สมาชิกถาวร TCC-0576 TTC-Member
    User ID
    4052
    Status
    โพส
    1,067

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ พ่อทองคำ ดูโพส
    มันไม่สนใจหรอกคับผมโดนมาแล้ว1000บาท บอกมันว่าไฟหน้ายังไม่ต่ำกว่า60เซนเลย มันก็ตอบกลับว่าแล้วคุณไปดัดแปลยสภาพรถหรือป่าวละ ก็แม่งจะเอาตังอะ
    ตำหนวดเขาไม่สนใจหรอกครับ เงินอย่างเดียวเท่านั้น ไฟหน้าไม่ต่ำกว่า 60 ซม.เขาบอกว่าไม่เป็นไร
    แต่เขาเอาข้อหาดัดแปลงสภาพ โดนมาเหมือนกันครับ

TTC-01959 TTC-Member
    User ID
    10745
    Status
    โพส
    494

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ BLK7885 ดูโพส
    โหลดแค่ 2 นิ้ว ไม่มีทางผิดหรอกครับพี่ เหตุผลก็คือ
    ถ้าพี่ Police เขาจะจับพี่ข้อหานี้นะ ต้องพกตลับเมตรด้วย ไม่ได้วัดความสูงของตัวรถนะ แต่เอามาวัดไฟหน้า ข้อมูลจาก พรบ. จราจรทางบก 2522 ฉบับแก้ไขปรับปรุง ปี 35 ถ้าผมจำตัวเลขไม่ผิด เกี่ยวกับความสูงนะ
    1. ความสูงของไฟหน้า ไม่ต่ำกว่า 40 เซนติเมตร (หรือ 45 จำไม่ค่อยได้) ไม่ผิด
    2. ความสูงของไฟหน้า ไม่เกิน 70 เซนติเมตร
    ถ้าโดนอีก ให้ออกใบสั่งเลยครับ แล้วขอให้พี่เขาวัดไฟหน้าให้เรียบร้อยด้วยระบุลงไปในใบสั่ง ร้อยเวรจะได้เปรียบเทียบปรับถูกข้อหา ไม่งั้น พี่เขาอาจงง ว่าจะให้เปรียบเทียบปรับยังไง เพราะมันไม่ผิด 555
    สุดท้ายก็โดนข้อหาครอบจักรวาล"ดัดแปลงสภาพรถ"

User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

มาตรฐาน ตอบ: สำหรับสาวกรถโหลด

จำใจต้องจ่ายที่ละ 100 บาทครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

สงสัยต้องพกตลับเมตรติดรถไว้ตลอดละครับ

User ID
    741
    Status
    โพส
    958

อยากสวย อยากเท่ อยากแรง ต้องทำใจครับ ถ้าโดนพี่ท่านเรียก ยังงัยก็มีที่ผิด ค รับบบบบบบบบบบบ
    ชื่อ:  00 ชมรมฅนรัก Triton loadz.jpg
ครั้ง: 755
ขนาด:  20.4 กิโลไบต์ชื่อ:  00 ชมรมฅนรัก ต่ำ z.jpg
ครั้ง: 359
ขนาด:  26.4 กิโลไบต์

User ID
    18054
    Status
    โพส
    112

ถ้าแจ้งเปลี่ยนแปลงสภาพจะได้รึเปล่าครับ

หน้า 4 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4

ข้อมูลกระทู้