สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

mr.salawin
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ที่จับรถจักรยานบนฝาปิด

สืนเนื่องมาจากกระทู้ถามเรื่องโช้คเก่ากับใหม่ และคุณนัทถามถึงเรื่องการนำรถจักรยานไปกับเจ้าไทรทันเพื่อการท่องเที่ยว พอดีผมปั่นจักรยานประจำและชอบท่องเที่ยวด้วยจักรยานและถ้าทริปไกลๆก็จะเป็นหน้าที่ของเจ้าไทรทันก็เลยทำไว้สำหรับบรรทุกได้สองคันพร้อมกับสัมภาระเล็กน้อยสำหรับคนชอบเที่ยวและปั่นจักรยานด้วย หรือท่านอื่นอาจมีข้อแนะนำที่ดีกว่านี้ก็เชิญได้นะครับ เพราะรูปที่ลงยังขาดจุดที่สำคัญมากคือที่ยึดล้อหลังเพราะตรงนี้จะทำให้จักรยานไม่โยกเวลาเข้าโค้งหรือเลี้ยว

mr.salawin
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ที่จับรถจักรยานบนฝาปิด

ใส่จักรยานได้สองคันพร้อมแรคซึ่งเอาลงมาจากหลังคา เพราะรำคาญเสียงดังค่อนข้างมากๆ จากการปะทะกับลม

mr.salawin
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ที่จับรถจักรยานบนฝาปิด

ที่จับโช้คหน้ามีขายตามร้านจักรยานเสือภูเขาทั่วไป ผมใช้น๊อตยึดเพื่อความสะดวกถ้าไม่ต้องการใช้ก็สามารถถอดออกได้ ถ้าต้องการแข็งแรงกว่านี้ก็ใช้เหล็กที่ใหญ่กว่านี้ ผมใช้เหล็กฉากสองนิ้ว

mr.salawin
    ผู้เยี่ยมชม

ภาพมองจากด้านหลัง แต่ต้องทำใจหน่อยนะครับเรื่องความสวยงามและเรียบร้อยคงไม่เหมือนที่เขาทำสำเร็จขาย ของเราเน้นประหยัดและแข็งแรง ตอนแรกกะจะใส่ราวยึดแรคแล้วสอบถามร้านที่ทำฝาปิดตั้งสี่พันกว่า เราทำเองเพราะคุ้นเคยกับโรงกลึง ทั้งเหล็กและค่าแรงเด็กหมดไปแค่พันกว่าต้นๆ แต่เรื่องแข็งแรงหายห่วงครับ

mr.salawin
    ผู้เยี่ยมชม

ด้านในฝาปิดประกบด้วยเหล็กแผ่นสองนิ้วเพิ่มความแข็งแรงของโครงสร้างของฝาปิด ยึดน๊อตเบอร์ 12 ภายนอกกันน้ำซึมด้วยซิลิโคน

mr.salawin
    ผู้เยี่ยมชม

เวลาเปิดไม่ต้องกลัวว่าจักรยานจะโดนกระจกหรือตัวรถนะครับลองดูแล้วใส่จักรยานพร้อมกันทั้งสองคันเมื่อวันก่อน แต่เวลาจะเปิดฝาปิดโดยไม่เอารถจักรยานลงก็ได้นะครับแต่ต้องช่วยดันขึ้นหน่อยเพราะเจ้าโช้คสองตัวเล็กๆคงยกไม่ขึ้นแน่ และเวลาปิดก็ต้องช่วยดันเช่นกัน.....แค่นี้นะครับสำหรับพี่ๆเพื่อนๆที่รักไทรทันเหมือนกันและอาจชอบออกกำลังด้วยจักรยานเหมือนกัน กระทู้นี้อาจเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับไม่เฉพาะขับสี่นะครับทั่วไปก็ได้ไม่ลิขสิทธิ์...และยินดีรับคำติชมจากทุกท่านนะครับ...หวังว่าคุณนัทคงเข้ามาเยี่ยมชมนะครับกระทู้นี้ (หน้าฝนมอมแมมหน่อยนะครับสำหรับเส้นทางบนดอยของเจ้าไทรทันที่บ้าน) สวัสดีครับ..

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

สวยจังเลยครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ดีครับ

p.pentum
    ผู้เยี่ยมชม

ป้ายถะเบียนเจียงใหม่โตย

mr.salawin
    ผู้เยี่ยมชม

ถิ่นกำเนิดลูกน้ำกว๊าน..มาตั้งหลักปักฐานอยู่ในป่าเขาแม่ฮ่องสอน แต่ซื้อรถตี้เจียงใหม่ครับ..รักมิตซูครับ..ชอบความคิดแบบอิสระ

mr.salawin
    ผู้เยี่ยมชม

กลับจากปั่นจักรยานเที่ยวกับเพื่อนๆ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    155
    Status
    โพส
    671

ขอบคุณมากครับพี่เสือ
    แจ่มจริงๆ
    เดี๋ยวต้องหาทางมาปรับใช้กับรถผมบ้างครับ

มาปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพกันเถอะ....คร้าบ...

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีครับคุณเสือสาละวิน

ผมเองก็ปั่นจักรยานเหมือนกันครับ
    กุมภาพันธ์ปีหน้าก็จะไปปั่นขึ้นอินทนนท์ครับผม

ผมสนใจ "เสื้อ" มาก ๆ เลยครับ

เสื้อแม่สะเรียงนั่นแหละครับ

ถ้ามีการตัดอีกผมจองเลยได้มั๊ยครับ

อยากติดต่อกับคุณเสือสาละวินมาก
    แต่ผมเป็นสมาชิกไม่ถาวร เข้าไปดูข้อมูลท่านไม่ได้ครับ

ยังไงรบกวนท่านติดต่อผมด้วยนะครับ เรื่องเสื้อ....
    089-666-7639

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

ผมชอบเสื้อนี่มาก ๆ เลยครับ

เวลาใส่ปั่นแล้วแปลกดี....
    ไอ้นี่มันมาจากไหนเนี่ย...ย
    แม่สะเรียง

ปั่นขึ้นอินทนนท์ปีหน้าเจอกันนะครับพี่

ข้อมูลกระทู้