หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 83

กระทู้: --- เรียนถามคุณนุ๊ก และทุกท่าน เรื่อง ลงโปรแกรม 3200 ครับ ---

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    186
    Status
    โพส
    191

มาตรฐาน --- เรียนถามคุณนุ๊ก และทุกท่าน เรื่อง ลงโปรแกรม 3200 ครับ ---

ก่อนอื่นต้อง ขอขอบคุณ คุณนุ๊ก ในเรื่องของข้อมูลต่างเกี่ยวกับความรู้ต่างๆครับ และขอขอบคุณ คุณชาตรี ที่แนะนำและให้คำปรึกษาครับ
    พอดีในวันเสาร์ที่ 20 -6-09 ที่ผ่านมาผมได้ไปลงโปรแกรมเครื่อง 3200 มาแล้วครับ หลังจากลงเสร็จ และทำ Leaning วิ่งไปทดสอบประมาณ 20 โล ผลปรากฎว่า เครื่องวิ่งไม่ค่อยดีเหมือนที่ลง ผลไว้ในเวบ ในความรู้สึกตอนนั้น คิดว่ารถวิ่ง ดีขึ้นประมาณ 10-15 % จากนั้นก็กลับไปปรึกษาช่างที่ศูนย์ ช่างแนะนำให้ปิด EGR เมื่อถอด EGR ออกมาดูผลปรากฎว่า พบคราบน้ำมัน +เขม่า เยอะมากที่บริเวณท่อ EGR และท่อร่วม ID ก็เลยให้ช่างถอดล้างทำความสะอาด ทั้งหมด ( รถใช้มาประมาณ 4 ปี )
    หลังจากประกอบเสร็จนำไปวิ่งทดสอบผลปรากฎว่า มันวิ่งดีมากกกกกกก....
    รถจะลอยตัวได้นานกว่าเดิมครับ เวลาดับเครื่องตกใจมาเลย....ทำไมเครื่องมันนิ่งจัง สั่นน้อยมาก .....ชอบครับ
    คำถามนะครับ
    1. ถ้าพอใจที่ระดับนี้แล้ว ถ้าไม่สนใจเรื่องไฟเครื่อง show จะมีผลอะไรต่อ เครื่องยนต์ในระยะยาวมั๊ยครับ
    2.ขับทางยาว ๆ วิ่งประมาณ 120 -130 ความร้อนจะขึ้นมั๊ย และ โบ จะเป็นอะไรมั๊ยครับ
    3.ถ้าไม่ฆ่า CAT รถจะเป็นอะไรมั๊ยครับ
    4.ถ้าทำ สเตปที่สอง รองแหวน 3-4 มิน ต้องติดวัด boot ถามว่า สายลมที่เดินมาจาก เวสเกส ตรงแยกสามทาง ขนาดท่อลมสายลมที่เดินมาหา Boot meterจำเป็นต้องมีขนาดเท่ากันมั๊ยครับ ของเดิม ประมาณ 2 หุ่น แต่ที่แถมมา ขนาด 1 หุ่น
    5.จากข้อ 4 ถ้าขนาดสายไม่เท่ากันมีผลต่อค่า Boot มั๊ยครับ เพราะเห็นบางท่านบอกว่า ตัด ต่ำกว่า 18 ปอนด์ก็มี
    6.ถ้าผมติด inter +วาวล์ปีกผีสื้อ ของศูนย์ ของ Plus ราคาทั้งหมด 14000
    จะมีผลดี และ เสีย อย่างไรบ้างครับ เพื่อแก้ปัญหารูปเครื่องยนต์อ่ะครับ

7.....ถ้าทำครบทุกอย่างแล้ว ......กลับใจเอา โปรแกรม 2500 มาลงม้าจะได้ 140 ม้าเท่า Plus หรือ ป่าวครับ เพราะในระยะยาวไม่แน่ใจเรื่อง โปรแกรม 3200 อ่ะครับ
    ...........ขอขอบคุณ ทุกๆ คำตอบครับ

User ID
    186
    Status
    โพส
    191

มาตรฐาน Re: --- เรียนถามคุณนุ๊ก และทุกท่าน เรื่อง ลงโปรแกรม 3200 ครับ ---

up..

User ID
    186
    Status
    โพส
    191

มาตรฐาน Re: --- เรียนถามคุณนุ๊ก และทุกท่าน เรื่อง ลงโปรแกรม 3200 ครับ ---

ไม่มีใครตอบเลยครับ........

pui6699
    ผู้เยี่ยมชม

รถผม 2เดือนก็ปิด egr ผมรู้สึกว่าต้นมาไวนะแต่เหมือนตอนสับ1สับ2สับ3มันรัปทานเยอะกว่าไม่ปิดเลยไปเอาออกต่อมาลง3200ผมคิว่ามันพุ่งดีคล้ายๆต้อนปิดegrแต่มากกว่าส่วนเรื่องร้อนผมไม่รู้แต่ของผม กทม อุดร เลย กทม พักบ่างตามทางเล่นก็เยอะ วีโก อีสุเรื่อยไปแล้วแต่จะเจอใครบ้าพลังก็ไม่เป็นไรล่าสุดผมไป กทม ภูเกตุ สมุย กทม พักที่ ภูเกตุ2ชัวโมง สมุย2 ชัวโมงจากนันยาวตลอด3200กกรัปทานไป4200เหลือนะขีดลางขึ้นมาอีกความเร็วก็12-140-180ส่วนใหญ่ก็120-140ผมก็ว่ามันไม่มีอะไรนะแต่ต่อไปผมไม่รู้

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ thammanoon ดูโพส
    ก่อนอื่นต้อง ขอขอบคุณ คุณนุ๊ก ในเรื่องของข้อมูลต่างเกี่ยวกับความรู้ต่างๆครับ และขอขอบคุณ คุณชาตรี ที่แนะนำและให้คำปรึกษาครับ
    พอดีในวันเสาร์ที่ 20 -6-09 ที่ผ่านมาผมได้ไปลงโปรแกรมเครื่อง 3200 มาแล้วครับ หลังจากลงเสร็จ และทำ Leaning วิ่งไปทดสอบประมาณ 20 โล ผลปรากฎว่า เครื่องวิ่งไม่ค่อยดีเหมือนที่ลง ผลไว้ในเวบ ในความรู้สึกตอนนั้น คิดว่ารถวิ่ง ดีขึ้นประมาณ 10-15 % จากนั้นก็กลับไปปรึกษาช่างที่ศูนย์ ช่างแนะนำให้ปิด EGR เมื่อถอด EGR ออกมาดูผลปรากฎว่า พบคราบน้ำมัน +เขม่า เยอะมากที่บริเวณท่อ EGR และท่อร่วม ID ก็เลยให้ช่างถอดล้างทำความสะอาด ทั้งหมด ( รถใช้มาประมาณ 4 ปี )
    หลังจากประกอบเสร็จนำไปวิ่งทดสอบผลปรากฎว่า มันวิ่งดีมากกกกกกก....
    รถจะลอยตัวได้นานกว่าเดิมครับ เวลาดับเครื่องตกใจมาเลย....ทำไมเครื่องมันนิ่งจัง สั่นน้อยมาก .....ชอบครับ
    คำถามนะครับ
    1. ถ้าพอใจที่ระดับนี้แล้ว ถ้าไม่สนใจเรื่องไฟเครื่อง show จะมีผลอะไรต่อ เครื่องยนต์ในระยะยาวมั๊ยครับ
    2.ขับทางยาว ๆ วิ่งประมาณ 120 -130 ความร้อนจะขึ้นมั๊ย และ โบ จะเป็นอะไรมั๊ยครับ
    3.ถ้าไม่ฆ่า CAT รถจะเป็นอะไรมั๊ยครับ
    4.ถ้าทำ สเตปที่สอง รองแหวน 3-4 มิน ต้องติดวัด boot ถามว่า สายลมที่เดินมาจาก เวสเกส ตรงแยกสามทาง ขนาดท่อลมสายลมที่เดินมาหา Boot meterจำเป็นต้องมีขนาดเท่ากันมั๊ยครับ ของเดิม ประมาณ 2 หุ่น แต่ที่แถมมา ขนาด 1 หุ่น
    5.จากข้อ 4 ถ้าขนาดสายไม่เท่ากันมีผลต่อค่า Boot มั๊ยครับ เพราะเห็นบางท่านบอกว่า ตัด ต่ำกว่า 18 ปอนด์ก็มี
    6.ถ้าผมติด inter +วาวล์ปีกผีสื้อ ของศูนย์ ของ Plus ราคาทั้งหมด 14000
    จะมีผลดี และ เสีย อย่างไรบ้างครับ เพื่อแก้ปัญหารูปเครื่องยนต์อ่ะครับ

7.....ถ้าทำครบทุกอย่างแล้ว ......กลับใจเอา โปรแกรม 2500 มาลงม้าจะได้ 140 ม้าเท่า Plus หรือ ป่าวครับ เพราะในระยะยาวไม่แน่ใจเรื่อง โปรแกรม 3200 อ่ะครับ
    ...........ขอขอบคุณ ทุกๆ คำตอบครับ
    1.ไฟเครื่องโชว์ ถ้าเรารู้ มันก็ไม่ต้องกังวลครับ

แต่ถ้ามันเกิดอาการอื่นขึ้นมา เราก็ไม่รู้

เอาเป็นว่า ถ้าเราใช้รถเป็น ก็ไม่น่ากังวลใดๆ ครับ

2.ความร้อน อยู่ระดับปกติครับ ในตัว 116 นั้น

ความร้อนจะขึ้นสูงต่อเมื่อ รถวิ่งเกิน 180 นานๆ ครับ

3.ไม่เป็นไร แต่จะเก็บไว้ทำไมอ่ะครับ

เก็บก็ได้ ปล่อยก็ดี ทิ้งก็ได้ ไม่สำคัญครับ

4.สายที่เขาให้มาก็ใช้ได้ครับ แต่ควรต่อที่ บูสท์เซนเซอร์ครับ

5.ทางแก้ ถ้าเพื่อให้แค่ไฟดับ ก็จัดว่าแรงครับ ซื้อของน้าเต้ยก็ได้ ราคาเบากว่า

6.ได้ ใกล้เคียงมากกว่าครับ

ถ้าไม่มั่นใจ ก็เอาออกได้ครับ กับโปรแกรมนี้

User ID
    186
    Status
    โพส
    191

ขอขอบคุณ คุณ Pui6699 และ คุณ นุ๊ก ครับที่ให้คำตอบ มั่นใจขึ้นเยอะเลยครับ
    อย่างนี้ต้องเดินหน้าต่อ รอง 3 mm +Boot meter ( auto gauge )+ ปีกผีเสื้อ + inter ครับ....

User ID
    5494
    Status
    โพส
    169

คุณthammanoon ไปลงโปรแกรมที่ไหนมาครับ ผมอยากทำจังแต่ยังหาที่ทำไม่ได้เลยครับ Mongkol.go@hotmail.com

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

พี่thammanoon ไปทำมาจากศูนย์ไหนครับผมว่าจะไปทำมั่ง แล้วค่าลงศูนย์คิดเท่าไหร่ เดือนหน้าผมจะไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก็ว่าจะลง3200เลย ศูนย์ตรงแยกไฟฟ้ารับหรือเปล่า

User ID
    2199
    Status
    โพส
    128

อยากรู้ที่ลงโทรมา 086-3401808 โทรมาเดี่ยวจัดไป วันนี้เพื่งลงมาเอง

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Joe043 ดูโพส
    พี่thammanoon ไปทำมาจากศูนย์ไหนครับผมว่าจะไปทำมั่ง แล้วค่าลงศูนย์คิดเท่าไหร่ เดือนหน้าผมจะไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก็ว่าจะลง3200เลย ศูนย์ตรงแยกไฟฟ้ารับหรือเปล่า
    นั้นแหละเข้าไปเลย 0 นั้น

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

อ้าว ! น้าตี๋... มาโชว์เบอร์แถวนี้... เสร็จ Jindee แล้วล่ะ... อิอิ...
    กำลังหาอยู่ครับน้า... เดี๋ยวจะโทรฯไปปรึกษานะครับผม.
    ขอบคุณครับ.

User ID
    186
    Status
    โพส
    191

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Joe043 ดูโพส
    ------- เปลี่ยนน้ำมันเครื่องคุยกับช่างเลย ราคา ถูกครับ...ไม่ขอแจ้งนะครับ และถ้าจะอุด EGR...ก็ให้ช่างจัดให้เลยครับ

User ID
    5035
    Status
    โพส
    1,538

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ thammanoon ดูโพส
    ------- สุธร มอเตอร์ แยกการไฟฟ้า ปากน้ำ สมุทรปราการ หัวหน้าช่างชื่อ ช่างกุ๊ก ครับ เวลาเปลี่ยนน้ำมันเครื่องคุยกับช่างเลย ราคา ถูกครับ...ไม่ขอแจ้งนะครับ และถ้าจะอุด EGR...ก็ให้ช่างจัดให้เลยครับ
    ผมว่าไม่ควรระบุจุดพิกัดเลยน่าจะโทรสอบถามกันเองดีกว่าจะได้ช่วยเชฟ0บ้าง

User ID
    220
    Status
    โพส
    299

ไปลงแล้วครับ เมื่อเช้า เสร็จแล้วไปลอง ตอนออกตัวก็ดีครับ แต่พอเข้าพื้นที่โล่งซัดดู มัน Over Booth วิ่งไม่ออกครับ ได้แค่ 120 เหยียบมิดแล้วก็ไม่ขึ้นอีก เลยจอดดับเครื่องแป๊บนึง (1 นาทีหน่อย ๆ) ลองใหม่ เป็นอีกครับ เหยียบไม่ขึ้น จอดดับเครื่องใหม่ ครั้งนี้ไม่เป็นครับ ขึ้นได้ถึง 180 (รถ 116 M/T 2.5 4ประตู) เลยคุยกะช่างเปลี่ยเป็นเวอร์ชั่น 5 ของ 2.5 เหมือนเดิม แล้วก็ฝากการบ้านช่างไว้ว่าลองดูว่าน่าจะเกิดจากอะไร ตอนนี้เลยใช้ 2.5 เหมือนเดิมไปก่อน มีโอกาสและเวลามากกว่านี้จะไปลองใหม่ อ๋อ ของผมปิด EGR+รองแหวน 4 มิล บูสท์ขึ้นที่ 15 psi นิด ๆ ครับ ไม่ถึง 16

User ID
    186
    Status
    โพส
    191

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CHATREE ดูโพส
    ผมว่าไม่ควรระบุจุดพิกัดเลยน่าจะโทรสอบถามกันเองดีกว่าจะได้ช่วยเชฟ0บ้าง
    รบกวนลบ ให้ที ของผมลบแล้วครับ ขอโทษด้วยครับ....

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ forlife ดูโพส
    ไปลงแล้วครับ เมื่อเช้า เสร็จแล้วไปลอง ตอนออกตัวก็ดีครับ แต่พอเข้าพื้นที่โล่งซัดดู มัน Over Booth วิ่งไม่ออกครับ ได้แค่ 120 เหยียบมิดแล้วก็ไม่ขึ้นอีก เลยจอดดับเครื่องแป๊บนึง (1 นาทีหน่อย ๆ) ลองใหม่ เป็นอีกครับ เหยียบไม่ขึ้น จอดดับเครื่องใหม่ ครั้งนี้ไม่เป็นครับ ขึ้นได้ถึง 180 (รถ 116 M/T 2.5 4ประตู) เลยคุยกะช่างเปลี่ยเป็นเวอร์ชั่น 5 ของ 2.5 เหมือนเดิม แล้วก็ฝากการบ้านช่างไว้ว่าลองดูว่าน่าจะเกิดจากอะไร ตอนนี้เลยใช้ 2.5 เหมือนเดิมไปก่อน มีโอกาสและเวลามากกว่านี้จะไปลองใหม่ อ๋อ ของผมปิด EGR+รองแหวน 4 มิล บูสท์ขึ้นที่ 15 psi นิด ๆ ครับ ไม่ถึง 16
    ไอเสียมันมากขึ้นครับ บูสท์มันก็มากตาม

รถผมเอง กว่าจะหาค่าได้ ก็หลายรอบครับ

จนได้ที่สุดตอนนี้คือ 18.7 ปอนด์ กับแหวน 4.50 มิล ครับ

User ID
    220
    Status
    โพส
    299

แล้วแก้ไขยังงัยครับ น้านุ๊ก ต้องรองแหวนเพิ่ม หรือว่าทะลวงแคท ขอบคุณที่แนะนำครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ถามน้าๆครับอาการ boost cut มันเกิดจากแรงดันไอดีสูงเกินค่าที่ program ไว้ใน ECU รึเปล่าครับแล้วถ้าเข้า mode นี้ ECU จะเข้าสู่ safe mode โดยการลดปริมาณการฉีดน้ำมันเชื้อเพลิงลงแล้วเครื่องก็ไม่สามารถเหยียบให้แรงขึ้นได้จนกว่าจะมีการ reset ECU โดยการดับเครื่องประมาณ30วินาทีแล้ว start ใหม่แบบนี้หรือเปล่าครับเพราะอาการแบบนี้เคยเป็นกับรถเบนซินที่ติดเทอร์โบแต่ไม่รู้เป็นอาการเดียวกันรึเปล่า

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อาการเดียวกันครับ คุณ Jeetriton

User ID
    220
    Status
    โพส
    299

ช่างที่ศูนย์เล่าว่ามีน้องคนนึงเขาลง 3.2 แล้วเกิดอาการ safe mode เขากลับเข้ามาแก้โดยการเอาแหวนออก หลังจากนั้นก็ไม่มีเข้ามาให้แก้ไขอะไรอีก แต่พอดีช่างไม่มีเบอร์ติดต่อเขา เลยไม่รู้ว่าอาการ safe mode หายไปหรือยัง แต่คิดว่าน่าจะหายแล้ว คงใช้งานได้ปกติแล้ว อย่างนี้ ถอดแหวนออกจะมีผลกับการแก้ safe mode ไหมครับ ใครพอรู้บ้าง

หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้