หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 33

gorgonzola,pkt
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน รองแหวนมาแล้ว มีคำถาม ครับ?

แรกเลยผมรองแหวนอีแปะ บางๆธรรมดา3ตัว ผลที่ด้ายโอเคครับ รู้สึกว่าพละกำลังเครื่อง มันแรงดีมากครับโดยเฉพาะเกียร์ต้นๆ อย่างที่ หลายคนบอก ว่า"บูสต์มารอ" อยู่แล้วครับ(ชอบมาก) เดิมๆ จากโรงงาน บูสต์ผม 13.5 Psi ได้เพิ่มมาเปน เกือบๆ15Psi ครับ

หลังจากนั้นผมลองใหม่รองแหวนกลึงหนา3.5 มิล(หนากว่าแหวนอีแปะแน่นอน)ด้วยความอยากให้มันทนทานกว่าแหวนอีแปะทำตามวิธีการเดิม

แต่ผมพบว่าเกี่ยรต้น มันไม่แรงเท่าเดิม(ไปแบบนิ่มๆ)บูสต์ไม่มารอ แต่กลับมีระยะ ให้ลากรอบได้ อย่าง ยาวนานขึ้นกว่าเดิม บูสตเพิ่ม มา ได้15.75Psi คือ เกือบๆ 16 ตามเกจ์วัด อ้ะครับสรุปว่า รู้สึกว่า เครื่องไม่กระโชกโฮกฮาก(แรง) แต่ออก แนว สุภาพๆ ไป นิ่มๆ แต่ลากได้ยาวกว่า และพบว่า ไต่ระดับจาก0-100 ต้องใช้เวลา มากกว่าเดิม น้ะครับ(น่าจะบริโภคนำ้มันมากกว่าเดิม น้ะผมว่าเพราะต้องกดคันเร่งช่วย)บูสตืเพิ่ม แต่ความแรง น้อยกว่าแหวนอีแปะ และลากเกียรได้ นานกว่าแหวนอีแปะ แต่ 0-100 มาช้ากว่าแหวนอีแปะ ที่ บางกว่า

ทีนี้ผมสงสัยว่า ถ้ารองแหวนหนาขึ้นของคันอื่นๆเปนยังงัย ครับ ผลที่ด้ายของรถผม มันสวนทางกับ รถ น้าๆท่านอื่นๆรึปล่าว ครับ รึว่าความหนาของแหวน มัคือ ตัวแปร ถ้าผลที่ได้มามันสวนทางกับรถ น้าน้า ผมจะเปลี่ยน ไปใช้แหวน ที่ บางลง รึลองเช็คตัวเทอรโบดูว่าผิดปกติรึปล่าว?

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: รองแหวนมาแล้ว มีคำถาม ครับ?

ตอบง่ายๆ ว่า โบท่านเบี้ยว แน่ๆ

ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: รองแหวนมาแล้ว มีคำถาม ครับ?

งั้นก้ งานเข้าน้ะซิ น้านุก ทำงัยดีล้ะ?ครับ คราวนี้

User ID
    223
    Status
    โพส
    579

แนะนำให้ ท่าน เข้า โปรเจ็ค ขยับหอย
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...=10489&page=26

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ขยับหอย แล้วจะพบกับความมัน กับรถเดิมๆว่า

แหวนไม่ต้อง

บูสมือไม่สนเลยล่ะ

User ID
    119
    Status
    โพส
    572

สงสัยผมจะเบี้ยวเหมือนกันคับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

เบี้ยว ซ้ายหรือขวาครับ กร๊ากกกกกก

สมาชิกถาวร : TTC 00507 TTC-Member
    User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sanya ดูโพส
    แนะนำให้ ท่าน เข้า โปรเจ็ค ขยับหอย
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...=10489&page=26
    กร้าก ๆๆๆๆขยับหอยยยย จะได้ถนัดๆๆๆๆ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ช่วยขยายความให้ทราบด้วยครับการขยับหอยสามารถทำให้แรงขึ้นได้อย่างไร
    ขอบคุณครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

เพิ่มเติมครับผมไปดูที่หน้าแปลนโบมาสงสัยว่าทำไมน็อตยึดมันไม่ค่อยแน่นเลยของพี่ๆเป็นแบบนี้รึเปล่าครับ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

หอยเบี้ยวด้วยรึ นึกว่ามีแต่ หอยบูด คริๆ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ถ้าหอยไม่แน่นคับตึง

มันก็จะเริ่มหลวมคลอน ขี่ไม่มัน

และหอยจะอัดลมได้น้อย ขึ้นแบบค้างๆ

ต้องขยับหอยไปทางขวาหน่อย หอยจะคับ ทำลมดี

แต่ถ้าขยันขยับมากเกินไป หอยจะบวมแดง และพัง ในที่สุดครับ

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

สงสัยเราคงต้องไปดูหอยบ้างแล้ว

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ถ้าหอยไม่แน่นคับตึง

มันก็จะเริ่มหลวมคลอน ขี่ไม่มัน

และหอยจะอัดลมได้น้อย ขึ้นแบบค้างๆ

ต้องขยับหอยไปทางขวาหน่อย หอยจะคับ ทำลมดี

แต่ถ้าขยันขยับมากเกินไป หอยจะบวมแดง และพัง ในที่สุดครับ
    โอ้ว...น่ากลัว ..อธิบายซะเห็นภาพเลย หอยบวม

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ถ้าขยับหอยอย่างเดียวไม่ต้องรองแหวนได้มั้ยครับไม่มีประแจดาวถอด

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ gorgonzola,pkt ดูโพส
    แรกเลยผมรองแหวนอีแปะ บางๆธรรมดา3ตัว ผลที่ด้ายโอเคครับ รู้สึกว่าพละกำลังเครื่อง มันแรงดีมากครับโดยเฉพาะเกียร์ต้นๆ อย่างที่ หลายคนบอก ว่า"บูสต์มารอ" อยู่แล้วครับ(ชอบมาก) เดิมๆ จากโรงงาน บูสต์ผม 13.5 Psi ได้เพิ่มมาเปน เกือบๆ15Psi ครับ

หลังจากนั้นผมลองใหม่รองแหวนกลึงหนา3.5 มิล(หนากว่าแหวนอีแปะแน่นอน)ด้วยความอยากให้มันทนทานกว่าแหวนอีแปะทำตามวิธีการเดิม

แต่ผมพบว่าเกี่ยรต้น มันไม่แรงเท่าเดิม(ไปแบบนิ่มๆ)บูสต์ไม่มารอ แต่กลับมีระยะ ให้ลากรอบได้ อย่าง ยาวนานขึ้นกว่าเดิม บูสตเพิ่ม มา ได้15.75Psi คือ เกือบๆ 16 ตามเกจ์วัด อ้ะครับสรุปว่า รู้สึกว่า เครื่องไม่กระโชกโฮกฮาก(แรง) แต่ออก แนว สุภาพๆ ไป นิ่มๆ แต่ลากได้ยาวกว่า และพบว่า ไต่ระดับจาก0-100 ต้องใช้เวลา มากกว่าเดิม น้ะครับ(น่าจะบริโภคนำ้มันมากกว่าเดิม น้ะผมว่าเพราะต้องกดคันเร่งช่วย)บูสตืเพิ่ม แต่ความแรง น้อยกว่าแหวนอีแปะ และลากเกียรได้ นานกว่าแหวนอีแปะ แต่ 0-100 มาช้ากว่าแหวนอีแปะ ที่ บางกว่า

ทีนี้ผมสงสัยว่า ถ้ารองแหวนหนาขึ้นของคันอื่นๆเปนยังงัย ครับ ผลที่ด้ายของรถผม มันสวนทางกับ รถ น้าๆท่านอื่นๆรึปล่าว ครับ รึว่าความหนาของแหวน มัคือ ตัวแปร ถ้าผลที่ได้มามันสวนทางกับรถ น้าน้า ผมจะเปลี่ยน ไปใช้แหวน ที่ บางลง รึลองเช็คตัวเทอรโบดูว่าผิดปกติรึปล่าว?
    ความสัมพันธ์ระหว่างความแรงกับปริมาณอากาศ
    เครื่องแรงตกในรอบต้น ส่วนมากมักเกิดจาก การไหลของอากาศที่ดีและเร็วเกินไป มีผลทำให้ ส่วนผสมของน้ำมันบาง อากาศเข้ามากน้ำมันเข้าน้อย อากาศที่ไหลเข้าได้เร็วกว่าในรอบต่ำส่งผลให้เครื่องยนต์สูญเสียกำลัง (เครื่องยนต์จะมีแรงบิดดีในรอบต่ำต้องอาศัยการรีดไอดีให้ผ่านได้ช้ากว่า ขนาดของท่อไอดี และความยาวของที่ไอดี)
    ข้อมูลจากบทความเรื่องการใส่กรองเปลือย อาจจะมีส่วนที่คล้ายกันตรงบริมาณอากาศที่เข้าไปในเครื่อง น้าลองรองแหวนอันเดิมที่รู้สึกว่าแรงดูก่อนครับ อาจไม่เกี่ยวกับ turbo เบี่ยว ขอถามนิดนึงคับตอนที่แรงตกนี่เสียงเครื่องเขกมากกว่าเดิมริเปล่าถ้าใช่อาจมีเหตุมาจากน้ำมันบาง อากาศมากนี่เหละครับ ลองดูครับได้ผลยังงัยมาอัพเพื่อเป็นวิทยาทานด้วยครับ

ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ความสัมพันธ์ระหว่างความแรงกับปริมาณอากาศ
    เครื่องแรงตกในรอบต้น ส่วนมากมักเกิดจาก การไหลของอากาศที่ดีและเร็วเกินไป มีผลทำให้ ส่วนผสมของน้ำมันบาง อากาศเข้ามากน้ำมันเข้าน้อย อากาศที่ไหลเข้าได้เร็วกว่าในรอบต่ำส่งผลให้เครื่องยนต์สูญเสียกำลัง (เครื่องยนต์จะมีแรงบิดดีในรอบต่ำต้องอาศัยการรีดไอดีให้ผ่านได้ช้ากว่า ขนาดของท่อไอดี และความยาวของที่ไอดี)
    ข้อมูลจากบทความเรื่องการใส่กรองเปลือย อาจจะมีส่วนที่คล้ายกันตรงบริมาณอากาศที่เข้าไปในเครื่อง น้าลองรองแหวนอันเดิมที่รู้สึกว่าแรงดูก่อนครับ อาจไม่เกี่ยวกับ turbo เบี่ยว ขอถามนิดนึงคับตอนที่แรงตกนี่เสียงเครื่องเขกมากกว่าเดิมริเปล่าถ้าใช่อาจมีเหตุมาจากน้ำมันบาง อากาศมากนี่เหละครับ ลองดูครับได้ผลยังงัยมาอัพเพื่อเป็นวิทยาทานด้วยครับ

สรุป น่าจาโบเบี้ยว ครับลองขยับแล้ว ตามที่น้าJindee ลงรูปไว้ และ โทรปรึกษาน้านุ้กแล้ว เรี่ยวแรงกลับมาแล้ว ครับ แต่ ยังไม่ปกติเท่าไหร่ ว่างๆ จะเพิ่ม อีกซัก หนึ่ง คลิก

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ของ plus เบี้ยวได้รึเป่าคับ

ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    ของ plus เบี้ยวได้รึเป่าคับ

ของผมที่เบี้ยว ก้ พลัส ครับ น้าmckyparty

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้าวเวงกำ ผมไม่ได้ติดเกจ์วัดด้วย ผมวานให้ช่างเค้าทำให้ด้วย จะเชื่อใจช่างที่ศูนย์ได้มั้ยเนี่ย เห็นมือหนักเหลือเกิน

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้