สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 19 จากทั้งหมด 19

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    421
    Status
    โพส
    237

มาตรฐาน แบต..ไปซะแล้ว

อาการมันล่อแหล่มาเกือบเดือน แรงสตารท์ไม่ค่อยมี น้ำกลั่นแห้งครั้งนึงลืมเช็ค ก็ใช้มาเป็นเดือนแต่หลังๆก็เช็คตลอด เพิ่งเติมน้ำกลั่นไปเมื่อ3วันก่อน เมื่อวานสตารท์ครั้งแรกของวันก็ทำท่าไม่ดีแต่ก็รอดมาได้ แต่วันนี้หมดเลยครับสตารท์ครั้งแรกไม่ติดครั้งที่สองไฟเริ่มอ่อนครั้งที่สามหมดสิทธิ์เลย ไม่รู้เอาไปชารจ์จะใช้ได้หรือเปล่า รถเพิ่งใช้2ปี แต่จอดซ่อม3เดือน และไม่รู้ว่าเกี่ยวกับการติดเครื่องนอนหรือเปล่า เพราะไปทำงานจะติดเครื่องนอนอยู่ประจำ
    --เพื่อนๆมีแบตรุ่นไหนแนะนำกันบ้างครับ ขอราคาด้วย อาจจะต้องเปลี่ยน

User ID
    421
    Status
    โพส
    237

มาตรฐาน Re: แบต..ไปซะแล้ว

แจ้งความคืบหน้าครับ หลังจากที่เอาไปชาร์จ6ชม. ก็เอามาใส่สตาร์ทติด แต่พอดับเครื่องแล้วจะสตาร์ทอีกทีไม่ติดครับ อาการเหมือนแบตหมดเลย แต่บีบแตรยังดังอยู่ สุดท้ายต้องเข็นๆๆ ออกไปธุระข้างนอก4ชม.ติดเครื่องไว้ไม่กล้าดับเลย ไม่รู้พรุ่งนี้จะสตาร์ทติดหรือเปล่าก็ไม่รู้ ตอนนี้ก็เลยไม่รู้ว่ามันเกิดจากอะไรกันแน่ไดสตาร์ทหรือแบต พรุ่งนี้คงต้องเอาเข้าศูนย์

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

แบตเสื่อมสภาพแล้วมั้งครับ แผ่นประจุไฟด้านในคงเสียไปแล้วครับ ตอนน้ำกลั่นแห้งอ่ะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ติดเครื่อง แล้วนอนเปิดแอร์ แบตมันขาดไฟครับ (ลองติดโวลท์มิเตอร์ดู แล้วจะรู้)

แบตจะไปเร็วมาก ถ้าติดเครื่องอยู่กับที่ หรือว่า การจราจรติดขัดในเวลากลางคืน

ส่วนการจอดอยู่ในอู่นาน ก็เป็นสาเหตุใหญ่เหมือนกันครับ

อาการที่เกิด ภาษาบ้านๆ เรียกว่าแบตเสื่อม

แต่อาการเสื่อมจริงแท้แล้วนั้น คือ แบตไม่สามารถ พีคกระแสตอนสตาร์ทได้

เลยไม่ติดครับ

User ID
    421
    Status
    โพส
    237

มันไปจริงๆแล้วครับ เมื่อเช้าสตาร์ทไม่ติดก็เลยยกไปที่ร้านตีเทิร์นลูกใหม่มา ใช้gsเหมือนเดิม ราคาตีเทิร์นได้ของแถมมานิดหน่อย ราคา 1,900 ตอนซื้อก็คิดว่าน่าจะถูกกว่านี้ เพราะดันเอาแบตเก่าพกไปด้วย ราคาที่ร้านมันบอกว่า2,500 อาจจะแกล้งทำเป็นบอกราคาแพงแล้วแกล้งตีซื้อคืนแบตเก่าให้500 ลดอีก100 ก็เลยได้1,900 ของแถมก็มี แป๊บซี่1.25l/2ขวด ,น้ำกลั่น3ขวด ,ผ้าเช็็ดหน้า ,แก้วน้ำ ,สายรัดของ
    --ไม่รู้มันถูกหรือแพง พี่น้องว่าราคาเป็นยังไงบ้างครับ ไม่มีเวลาเช็คสเปค รถก็ต้องใช้ก็เลยตัดสินใจเอามา

User ID
    6662
    Status
    โพส
    215

ซื้อแล้วเหมือนได้เปล่า ล้อเล่นนะ ต้อง 1900.-
    แบตหมดอายุครับ 2ปีก็เท่าทุนถ้าเกินก็กำไร คือไม่ยอมให้ไฟเข้าเลยไม่มีไฟออกมันมีความต้านทานมากจากนำกลั่นแห้ง
    ไม่ต้องเข็นแล้วดีนะ (เกียร์ธรรมดายังเข็นได้ถ้าอัตโนมัติควรพกสายพ่วงแบตฯ)

talapgap
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้าใช้เกินสองปีก็คุ้มแล้วคับ.. แบต(น้ำ)ปกติ อายุ 1-2 ปี ผมก็เปลี่ยนไปตอน 2 ขวบ ด้วยอาการเดียวกัน ราคา 1900 ไม่แพงคับ ผมซื้อ 2400 (ไม่ได้เทิร์น) และถ้าใครจะไปซื้อแบตมาใส่รถ อย่าจำแค่แอมป์อย่างเดียวนะคับ ให้จำขั้วด้วยคับ เพราะแต่ละรุ่น ขั้วไม่เหมือนกัน บางรุ่นขั้วบวกอยู่ซ้าย บางรุ่นขั้วบวกอยู่ขวา ส่วนแบตแห้ง ไม่จำเป็นครับ ไฟแรง แต่อายุไม่ยืด ใครบอกว่าอายุยืน ผมเถียงใจขาด... รถอีกคันผมใช้แบตแห้ง ปีเดียว เจ๊งกะบ๊ง..!!

User ID
    5519
    Status
    โพส
    693

แบตคงเสื่อมล่ะครับ.........แบตแห้งซ่ะขนาดนี้ แต่ร้านรับเทินร์บางร้านเขาคว่ำแบตจนแห้งแล้วชาร์ใหม่ขายมือสอง 120A. 3K ลูกยาวผมซื้อมา 1000 บาท หนึ่งปีกว่าแล้วพ่วงกับลูกติดรถจะ 40งวดแล้วครับ ทั้งๆที่เปิดเครื่องเสียงทุกวันหนักๆด้วยไม่เห็นเป็นไรเลย....ขออย่างเดียวอย่างให้น้ำแห้งครับทุกท่าน...ของติดรถดีๆทั้งนั้น...แม้แต่น๊อตอยากได้ของแท้วิ่งหาเชียงกง ยังดีกว่าซื้อใหม่แต่เป็นของเทียมครับบบบบบบ.....

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

รถผม 3ปี4เดือน ยังไม่มีอาการไดๆเลยครับ
    ปล.น้ำกลั่นไม่ควรพร่องครับ......

User ID
    2199
    Status
    โพส
    128

1900 แถวไหนยี่ห้ออะไร

User ID
    421
    Status
    โพส
    237

พอดีมาธุระที่เชียงใหม่ ร้านแถวแยกข่วงสิงห์ ของgs100l

User ID
    2847
    Status
    โพส
    162

ต้องไปดูน้ำกลั่นบ้างแล้วล่ะ ขอบคุณครับ..............ขวดละไม่กี่บาท

ดีกว่า เปลี่ยนแบตยกลูก............

User ID
    223
    Status
    โพส
    579

ผมก็พึ่ง เปลี่ยน เมื่อวาน เลยใช้ 90 แอมป์ ซะเลย

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

จบเลยครับถ้าน้ำกลั่นแห้ง ยังไงลูกใหม่ก็อย่าลืมหมั่นตรวจเช็คบ่อยๆกันน๊ะครับเดี๋ยวจะไม่คุ้มค่าราคาแบต ผมสองปีครึ่งกว่าๆแล้วยังไม่มีปัญหาเพราะตรวจเช็คประจำ คันเก่าเคยใช่มา 5 ปี ไม่มีปัญหาเหมือนกันครับ แต่เป็นของรถเก๋ง

สมาชิกถาวร TTC-00379 TTC-Member
    User ID
    3088
    Status
    โพส
    1,344

Thumbs up Re: แบต..ไปซะแล้ว

ของเราไม่รู้ใกล้ยัง? ...ก็ดูแลเติมน้ำกลั่นอยู่ตลอด ตอนนี้ 46 เดือนละ!

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

ตอนเข็นกระตุก ระวังฝาท้ายนิดหนึ่งครับ เดี๋ยวจะบุบนะครับ

User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

ลืมดู 2 อาทิตย์ น้ำกลั่นแห้งเลยครับ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

เหลือเชื่อ ของผมแบตติดรถลูกเดิมอยู่เลย 3 ปีนิดๆแล้ว
    ยังไม่เคยมีอาการงอแงเลยนะ น้ำก็แทบไม่ยุบ เปิดดูก็อยู่เท่าเิดิม

User ID
    421
    Status
    โพส
    237

เตือนๆสมาชิก บางทีเวลาเข้าศูนย์บางทีช่างก็ไม่ได้เช็คน้ำกลั่นให้ ผมเคยเจอ หมั่นตรวจด้วยตัวเองบ่อยๆจะดีกว่า พักหลังที่แบตใกล้เสื่อมผมเติมน้ำกลั่นบ่อยมาก มันยุบไว้จริงๆ ไม่เกิน5วันก็ยุบแล้ว

ข้อมูลกระทู้