หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 27 จากทั้งหมด 27

มาตรฐาน Re: ช่วยหน่อยครับ...ผมจะเปลี่ยนแบตเตอรีใหม่เป็น 120แอม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ IamDream ดูโพส
    ก้อนละ 400 X 5 = 2000 น่าลุ้นนะครับ แต่น่าจะใช้ได้ไม่เกิน 2 ปีครับ 7.2 Ah X 5 = 36 Ah เองนะครับท่านน้าหยอง ผมคิดผิดไปเปล่าครับ
    ก้อนละ400 อันนี้ไม่แน่ใจเรื่องราคาครับเพราะเป็นของฟรี
    ใช้ได้ถึงสองปีหรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่ถ้าไว้ในห้องเครื่อง ไม่ถึงแน่นอนเพราะห้องเครื่องร้อนมากเหมือนกัน 7.2x5 =36 อันนี้แน่นอนครับ แต่สตาทได้แรงกว่าแบตติดรถลูกเดิม เพราะแบตแห้งจ่ายกระแสช่วงพีคสูงๆได้ดีกว่า และมันมีตั้ง5ลูก
    จ่ายได้ดีกว่าลูกเดียว แต่ถ้าจะทำเอาไว้ในห้องโดยสารครับ
    รับรอง ใช้กันลืมเลยล่ะเกินสองปีแน่นอนครับ

ลมหนาว ปลายฝน
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ช่วยหน่อยครับ...ผมจะเปลี่ยนแบตเตอรีใหม่เป็น 120แอม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ หมูหยอง ดูโพส
    ก้อนละ400 อันนี้ไม่แน่ใจเรื่องราคาครับเพราะเป็นของฟรี
    ใช้ได้ถึงสองปีหรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่ถ้าไว้ในห้องเครื่อง ไม่ถึงแน่นอนเพราะห้องเครื่องร้อนมากเหมือนกัน 7.2x5 =36 อันนี้แน่นอนครับ แต่สตาทได้แรงกว่าแบตติดรถลูกเดิม เพราะแบตแห้งจ่ายกระแสช่วงพีคสูงๆได้ดีกว่า และมันมีตั้ง5ลูก
    จ่ายได้ดีกว่าลูกเดียว แต่ถ้าจะทำเอาไว้ในห้องโดยสารครับ
    รับรอง ใช้กันลืมเลยล่ะเกินสองปีแน่นอนครับ
    แหมน้าหมูหยอง ไม่ได้เจอตั้งนานแอบมีของเล่นใหม่มาให้ลองอีกแล้วนะ ขอยืมลองสัก5ลูกดิน้า เดี๋ยวไปเอานะ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ว้าวว ความรู้ใหม่แฮะ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7736
    Status
    โพส
    271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ IamDream ดูโพส
    ก้อนละ 400 X 5 = 2000 น่าลุ้นนะครับ แต่น่าจะใช้ได้ไม่เกิน 2 ปีครับ 7.2 Ah X 5 = 36 Ah เองนะครับท่านน้าหยอง ผมคิดผิดไปเปล่าครับ
    สงสัยตามนั้นครับ 36 A.น่าจะมีอายุสั้นกว่า แต่ที่แน่ ๆ คือพี่บอกว่าสตาร์ทได้แรงกว่า ขอเรียนถามพี่ว่า ถ้าเป็นแบตลูกเล็ก 45 A. ก็ใช้ในรถเราได้ใช่มั้ยครับ ( โดยส่วนตัวชอบครับ แบตแห้งไม่ต้องบำรุงรักษา ไม่ต้องกลัวไอจากกรด )เจ๋งครับพี่หมูหยอง ถ้าพอมีเวลาเหลือ ๆ ช่วยโทรหาผมซักนิดนะครับ จะขอความรู้ครับพี่ 081 988 0314 พจน์ ครับ
    ขอบคุณครับ

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

รถพี่หมูหยองสุดยอดเลยครับ มีอะไรมากกว่าที่คิดจิงๆ.....สุดยอดครับคนนี้

User ID
    1079
    Status
    โพส
    116

ระวังนะครับ เรื่องอุณหภูมิ ขนาดแบตแห้งลูกใหญ่บางตัวยังห้ามเก็บไว้ในอุณหภูมิเกินกว่าที่กำหนด อาจระเบิดได้เวลาที่ไดชาร์ททำงาน เพราะว่าตัวควบคุมการทำงานที่ติดมากับรถมันอาจจะไม่สมดุลกัน อีกอย่างกระแสที่เขากำหนดให้ตามคู่มือรถต้องตามนั้นหรือมากกว่านั้น ถ้าไฟไม่พอกล่องไปแน่นอน ถ้ารถเคยติดเครื่องเสียงด้วยยิ่งต้องใช้กระแสสูงๆ เคยสังเกตุใหมครับว่า เวลาเราเปิดเครื่องเสียงดังๆแล้วปิดประตูไว้ เปิดฝากระโปรงรถฟังเสียงเครื่อง จะรู้เลยว่าเครื่องยนต์ดังมากขึ้นเป็นจังหวะ นั่นเกิดจากการดึงกระแสนั่นเอง แล้วก็ลองเอามิเตอร์วัดที่ขั้วแบตดูไฟจะวิ่งขึ้นลงไม่นิ่ง ถ้าแบตกระแสน้อย ไฟไม่นิ่งกลัวว่ากล่องจะไปก่อนครับ ของฟรีอาจจะทำให้เราเสียใจภายหลังได้ เสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย

TTC-00243 TTC-Member
    User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

vอยากเห็นภายในรถน้าหมูหยองครับ ช่วยลงให้ดูหน่อยครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้