สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

same
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน 2500 auto 4wd 4door เสียงเครื่องดังและร่อน

ช่วยไขปัญหาให้หน่อยนะคะ รู้สึกว่าเครื่องดังนะ แล้วก็วิ่งแล้วร่อน อยากติดตั้งโช๊ค ไม่รู้ว่าคิดถูกหรือเปล่า และโช๊คอะไรที่ใส่แล้วจบคะ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1526
    Status
    โพส
    112

มาตรฐาน Re: 2500 auto 4wd 4door เสียงเครื่องดังและร่อน

เรื่องเสียง - เป็นธรรมดาของเครื่องดีเซลครับ ถ้าเอาแก้ขัดก็แดมป์ทั้งคัน ราวๆ 2-3 หมื่น

เรื่องร่อน - ขับความเร็วเท่าไหร่ สภาพถนนเป็นอย่างไร เปลี่ยนก็ใช่ว่าจะจบ...

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

มาตรฐาน Re: 2500 auto 4wd 4door เสียงเครื่องดังและร่อน

คงต้องว่ากันยาวเลยเพราะทั้งสองเรื่องที่ว่ามา ไม่ใช่ปัญหาที่คนใช้รุ่นนี้เจอเลย
    ผมขับ 170-180 ยาวๆ ยังไม่เคยรู้สึกว่าร่อนเลยครับ กับโช้คเดิมๆ

อาการร่อนเป็นยังไงในความคิด รบกวนช่วยอธิบายด้วยครับ อาจจะต้องลองไปซัดยี่ห้อเจ้าตลาดดู แล้วจะรัก triton มากขึ้น

ส่วนเรื่องเครื่อง 2500 ถือว่าเงียบในระดับนึงแล้วครับ
    ถ้า 3200 ดังกว่าหน่อย

สงสัยว่า จขกท ใช้รถอะไรอยู่เป็นตัวเปรียบเทียบรึเปล่าครับ

same
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณที่ให้ความกระจ่าง อันที่จริงก็รักมิตซู ทุกอย่างที่เป็นมิตซูรักหมด และมั่นใจในตัวเขามาก ก่อนจะให้ 4 ประตูออโต้ ก็ใช้ แค๊ป แต่เป็น 4 wd เหมือนกันหมด เริ่มเรืองดีกว่าค่ะ คือว่า....ออกรถมาได้ 1 วันเปลี่ยนยาง เป็น 265-70-16 แต่ร้านตั้ง 0 ไม่ดี แต่ตอนนี้แต่ง 0 ใหม่แล้ว ก็ยังส่าย นิด..หน่อย.. แต่เข้าโค้งไม่มั่นใจ ความเร็วทางตรงสำหรับผู้หญิงอย่างเรา ๆ ก็ 140-150 แอบ 160 บ้างนิดหน่อย แต่ถ้าเจอเพื่อนร่วมโลกก็ไม่เบา..อยู่แล้ว สรุปพอสังเขป ต้องการให้รถนิ่งกว่านี้ และกอดโค้ง....อยากทราบคำตอบ ช่วยตอบตรงได้มะ ptr_api@hotmail.com อ้อ...คุณ mcky คะ อาการร่อนคือว่า สำหรับทางที่ไม่เรียบ เช่น ถนนที่ต่างระดับเกิดจากการซ่อมหรือปะค่ะ ท้ายเขาจะปัด แต่ตอนนี้ตั้งศูนย์ใหม่แล้วดีขึ้น เมื่อวานทดลองก็พอได้อยู่ ขับป้ายแดง แต่ปอด...ปอด..

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

สงสัยว่าต้องให้ดูเรื่อง
    1.ลมยางก่อน ต้องอยู่ไม่เกิน 35 ถ้าอยากได้หนึบๆ ลงมาตามเสปคคือ 29 ได้เลย แต่มันอาจจะหนืดๆรถหน่อย นึกภาพตัวเองขับจักรยานที่สูบลมแข็งเทียบกับอ่อน แล้วหาความแตกต่างเอาว่าแบบไหน ขับสบาย ออกตัวดี (ลมแข็ง)
    แบบไหนอืด แต่ขับนิ่ม หนึบ (ลมอ่อน)

2.เปลี่ยนร้านตั้งศูนย์ครับ หาร้านที่คนเยอะๆ ดูเก่าๆหน่อย อย่าไปเข้าพวกสำเร็จรูปอย่างพวก บีควิก อะไรแบบนั้น แพงและไม่ค่อยได้เรื่องกับการแก้ปัญหา

3.ต้องไม่ลืมว่ายังไง รถเราก้อรถกระบะ (จริงๆ รถอะไรก้อต้องระวัง)เวลาเจอเนินจั้ม หรือ ทางถนนที่มันต่างระดับกัน ให้เบาๆรถ เพราะอะไรก้อเกิดขึ้นได้
    อยากได้หนึบ มั่นใจกว่านี้ ต้องเซ็ตโช้ค สปริง แหนบ กันโคลงใหม่ มีให้เลือกในเวปตามงบเลยครับ ทำแล้วดีขึ้น มั่นใจขึ้นแน่ๆ

เพื่อนผมขับ Galant VR4 อัดมาเร็วๆ ข้ามสะพาน ขาลงสะพาน โช้คหน้าแตก คว่ำหมุนพังยับทั้งคัน รักษาตัวไปครึ่งปี

ดีใจกับรถใหม่ด้วยครับ ยังไง ขับถนอมๆหน่อยละกันครับ

same
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณ mcky ค่ะ ที่แนะนำ ถ้าเราทำช่วงล่าง รถป้ายแดงก็ต้องเช็คอย่างที่บอกด้วยเหรอคะ ส่วนลมยาง เดิม 28 นุ่มนวนมาก ออกตัวอืดนิดหน่อย แต่ตอนนี้ปรับเป็น 30 รู้สึกกระด้างแต่ไม่เท่า 35 ตอนนี้ระดับลมอยู่ที่ 30 ก็กระด้างแต่น้อยกว่า 35 อันที่จริงอดทนไม่แต่งก็ได้ แต่ขาดความมั่นใจ คนเราก็ต้องมีอารมณ์แรงบ้างเวลาเจอคู่แข่ง จิง มะ ขอโทษนะคะ ไม่ทราบใช้รุ่นไหนอยู่ แล้วแต่งแบบไหนคะ ต้องการทราบร้านที่คุณแต่งมาเผื่อว่าจะดีบ้างไง

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ same ดูโพส
    ขอบคุณ mcky ค่ะ ที่แนะนำ ถ้าเราทำช่วงล่าง รถป้ายแดงก็ต้องเช็คอย่างที่บอกด้วยเหรอคะ ส่วนลมยาง เดิม 28 นุ่มนวนมาก ออกตัวอืดนิดหน่อย แต่ตอนนี้ปรับเป็น 30 รู้สึกกระด้างแต่ไม่เท่า 35 ตอนนี้ระดับลมอยู่ที่ 30 ก็กระด้างแต่น้อยกว่า 35 อันที่จริงอดทนไม่แต่งก็ได้ แต่ขาดความมั่นใจ คนเราก็ต้องมีอารมณ์แรงบ้างเวลาเจอคู่แข่ง จิง มะ ขอโทษนะคะ ไม่ทราบใช้รุ่นไหนอยู่ แล้วแต่งแบบไหนคะ ต้องการทราบร้านที่คุณแต่งมาเผื่อว่าจะดีบ้างไง
    ของผมใช้ plus 4 door ช่วงล่าง+ยางเดิมๆ รู้สึกมั่นใจแล้วครับ วิ่งทั่วๆไป 120-140 บางครั้งมิดไมล์ ในทางตรง ยังรู้สึกว่าเอาอยู่ครับ อยู่ที่การกะระยะ และประเมินสถานการณ์มากกว่าครับ

เมื่อก่อนใช้ตระกูลเก๋งมิตซูมาหลายคัน พวกเก๋งเข้าโค้งดีกว่าเยอะ แต่เรามาใช้กะบะ ก้อเลยต้องใช้ความระวังมากขึ้นเท่านั้นเอง

ถ้ารถน้ายังเครื่องเดิม ไม่ได้ไปอัพโปรแกรม หรือแต่งอะไรเพิ่ม ยังอัดสู้กะชาวบ้านไม่ค่อยไหวนะครับ อย่าประมาทล่ะ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ใช้รถเยอะมากครับ แบบนี้เรียกว่าใช้คุ้มเลย

แต่ช่วงล่างของ Plus กับ 4x4 เป็นตัวเดียวกันครับ
    โช้ค แหนบ สปริง ใช้ part number เดียวกัน

จะอัพเกรดช่วงล่าง แนะนำให้ลองปรึกษาผู้รู้ในเวปก้อมีเยอะแยะเลย ลองเข้าห้อง chat หรือดูในหน้าซื้อขาย ตัวจริงมีเยอะครับ

same
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    ใช้รถเยอะมากครับ แบบนี้เรียกว่าใช้คุ้มเลย

แต่ช่วงล่างของ Plus กับ 4x4 เป็นตัวเดียวกันครับ
    โช้ค แหนบ สปริง ใช้ part number เดียวกัน

จะอัพเกรดช่วงล่าง แนะนำให้ลองปรึกษาผู้รู้ในเวปก้อมีเยอะแยะเลย ลองเข้าห้อง chat หรือดูในหน้าซื้อขาย ตัวจริงมีเยอะครับ
    ขอบคุณค่ะ จะลองดูนะคะ บังเอิญใช้รถระยะทาง (ไมล์) อาจจะมาก แต่เป็นคนรักรถมาก รถทุกคันต้องเข้า 0 เท่านั้นจึงจะมั่น....ใจ..

same
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณ mckyparty มากที่แนะนำให้ไปห้องแช็ท ได้ทราบจากน้าโจ้แล้ว แต่ว่าห้องนั้นมีแต่คนพูดไม่เพราะ หาว่าเราคุยกับผู้ชาย ถามหน่อยใครจะทราบว่าใครเป็นชายหรือหญิง หรือคุณทราบตัวตนของเราว่าเราเป็นกระเทยล่ะ จิงมะ เราไม่เห็นจะสุภาพเลย คนรักtriton เขาพูดจาน่าเกียจ ร้องเรียนใครเนี่ย

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ same ดูโพส
    ขอบคุณ mckyparty มากที่แนะนำให้ไปห้องแช็ท ได้ทราบจากน้าโจ้แล้ว แต่ว่าห้องนั้นมีแต่คนพูดไม่เพราะ หาว่าเราคุยกับผู้ชาย ถามหน่อยใครจะทราบว่าใครเป็นชายหรือหญิง หรือคุณทราบตัวตนของเราว่าเราเป็นกระเทยล่ะ จิงมะ เราไม่เห็นจะสุภาพเลย คนรักtriton เขาพูดจาน่าเกียจ ร้องเรียนใครเนี่ย
    อย่าคิดมากครับ ไม่มีอะไรหรอก เพื่อนๆกันหมดเลย สัมผัสไปนานๆแล้วจะรู้ว่าหาแบบนี้ไม่ได้ที่ไหนแล้วครับ ของแบบนี้ มีเงินก้อซื้อไม่ได้ครับ

ดีแล้วครับ ที่เข้ามาหาความรู้ในเวป พยายามศึกษาเรื่องราวต่างๆ รู้ไว้ให้มากๆ มีเคลื่อนไหวให้อ่านอยู่เรื่อยๆ

การนำรถเข้าศูนย์ เป็นวิธีการที่ง่าย และเปลืองที่สุด แต่ก้อไม่ได้เกี่ยวกับคุณภาพเลยครับ แต่ทำยังไงได้ ในเมื่อเราต้องรักษา warranty ไว้

ช่างที่ศูนย์ ล้วนเป็นเด็กใหม่ๆ ทำงานตามใบสั่ง และการอบรมจากนักวิชาการ การวิเคราะห์และการแก้ปัญหาไม่ได้เรื่องอยู่มาก

เพราะฉะนั้น รถเรา เราต้องหมั่นศึกษา สังเกต ตีโจทย์ และดูเอาจากน้าๆ ที่เคยเจอปัญหาแบบเดียวกันอีก ซึ่งบางที การที่เราไม่รู้อะไรเลย แล้วดุ่ยๆ เข้าศูนย์อย่างเดียว ปัญหามักไม่จบ เหมือนหาหมอยังไง ยังงั้นเลย

ปัญหา Triton รวมๆ อาจจะรวมถึงยี่ห้อทั่วๆไปด้วย
    1.แหนบดังเอี้ยดๆ
    2.ปัญหา SCV valve ติดขัดทำให้รถวูบ (รุ่นใหม่ทำการแก้ไขแล้ว)
    3.เครื่องสกปรก อืด เมื่อใช้ไปนานๆ ถ้าไม่อุด EGR แต่ถ้าอุดก้อทำให้มีมลภาวะบางอย่างออกมาด้วย
    4.เสียงเขกที่ดัง มาจากการปล่อยให้น้ำมันเหลือในถังน้อยไป ลองแก้ดูด้วยการกด ปั้ม ในห้องเครื่องฝั่งคนนั่ง จนตึงมือ แล้วไขสกรูไล่ลมออก อ่านคู่มือรถได้ครับ มีภาพประกอบ (น้ายุด และน้าอ้อม จัดการแก้มาแล้ว)
    5.ช่วงล่างเด้ง แก้ไขเริ่มจาก เปลี่ยนโช้คหลังแกนให้ใหญ่ขึ้นก่อนก้อได้ครับ
    6.เครื่องเร่งไม่ทัน Vigo 3000 (จริงๆ มวยคนละรุ่นนะนั่น) อันนี้แก้ได้ด้วยการ ลงโปรแกรม 3.2 + รองแหวนเทอร์โบ

รายละเอียดอ่านได้ในเวปนี้ครับ เยอะจริงๆ ผมก้อได้ความรู้จากที่นี่เยอะมากๆ ดีจริงๆครับ

same
    ผู้เยี่ยมชม

รถเริ่มมีปัญหาเมื่อตอนไปเปลี่ยนยางมาแล้วร้านตั้งศูนย์ไม่ดี แต่ตอนนี้ศูนย์ กม.8 ตั้งให้ใหม่แล้ว ตอนนี้ขับได้ปกติดีแต่ว่าเราไม่มั่นใจ ยังมีท้ายปัดบ้างเล็กน้อย วันนี้ก็ทดลองขับที่ 150-160 ยืนที่ 150 ก็ดีกว่าตอนที่ยังไม่ได้ปรับศูนย์ จึงต้องการแต่งช่วงล่างให้กอดโค้งหน่อย หนึบหน่อย ปัญหาที่มิตซูเป็นไม่ใช่แต่triton เท่านั้น เราใช้ทุกรุ่นค่ะ ตอนนี้ก็ยังใช้ g-wagon อยู่ รถเก๋งก็ใช้ คือรักมิตซู แต่ปัญหาบางอย่าง เขาก็รับผิดชอบให้ เรื่องจริงที่คุณพูดมาคือ ศูนย์มีแต่เด็กใหม่ทำตามใบสั้ง จึงต้องหาช่างที่มีประสบการณ์นอก อีกอย่างรถอยู่ในระยะประกันก็กลัวปัญหา จึงไม่กล้าทำอะไรมาก แต่ความรู้ที่คุณให้มาก็จะเก็บไว้เป็นประสบการณ์ เมื่อถึงเวลาก็ต้องเป็นไปในแนวทางเดียวกัน เพราะเราใช้รถมิตซูนี่นา... ขอบคุณที่เป็นกำลังใจให้ และนำประสบการณ์มาบอกต่อ...ต้องการข้อมูลเยอะ ๆ เพราะว่ากลัวเมื่อไปเจอร้านที่เขาเห็นว่าเราไม่รู้เรื่องก็จะหลอกฟันราคาเราอีกนะซิ..มีอะไรแนะนำก็บอกอีกนะ ขอบคุณหลาย ๆ ค่ะ

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

ผมใช้แบบเดิม ๆ นะครับ

ผมก็ว่ามันไม่ดังนะ และก็ไม่ร่อนด้วย

แต่ท่านไปเปลี่ยนเป็น 265 มาแล้ว... ก็ไม่รู้แล้วล่ะครับ

อีกอย่างนึงก็คือ เครื่องดีเซลมันก็ต้องดัง
    รถกระบะ มันก็จะให้หนึบแบบเก๋งก็คงไม่ใช่นะครับ

ข้อมูลกระทู้