หน้า 3 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 101

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4842
    Status
    โพส
    59

มาตรฐาน Re: ทำความสะอาดท่อร่วมไอดี

ผมก็เทน้ำมันทิ้งไว้ แล้วเอาผ้าแยงดึงไปๆมาๆเหมือนกันครับ สงสัยเขม่าผมหนาจัด บางจุดต้องเอาไขควงแซะเลยโดยเฉพาะตรงทางเข้า EGR

แต่ตอนนี้รถกินน้ำมันจังเลยไม่รู้เป็นเพราะอะไร

ทำมาพร้อมๆกันหมดเลย

อุด EGR
    เปลี่ยนกรอง up program
    เปลี่ยนยาง เปน yoko ats 265/70/16
    รองแหวน

เลยไม่รู้ว่าจำเลยมันตัวไหนกันแน่

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

มาตรฐาน Re: ทำความสะอาดท่อร่วมไอดี

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaikritc ดูโพส
    ผมก็เทน้ำมันทิ้งไว้ แล้วเอาผ้าแยงดึงไปๆมาๆเหมือนกันครับ สงสัยเขม่าผมหนาจัด บางจุดต้องเอาไขควงแซะเลยโดยเฉพาะตรงทางเข้า EGR

แต่ตอนนี้รถกินน้ำมันจังเลยไม่รู้เป็นเพราะอะไร

ทำมาพร้อมๆกันหมดเลย

อุด EGR
    เปลี่ยนกรอง up program
    เปลี่ยนยาง เปน yoko ats 265/70/16
    รองแหวน

เลยไม่รู้ว่าจำเลยมันตัวไหนกันแน่
    ถ้ายังขับปกติที่กินน้ำมันเพิ่มคงเกิดจากยางที่หน้ากว้างขึ้นและเส้นรอบวงน่าจะมากว่าเดิมด้วยพอใส่ยางรถเราก็สูงขึ้นเส้นรอบวงน่าจะมากกว่าเดิมเข็มไมล์เพี้ยนไปนิดหน่อยถ้าเทียบกับยางเดิม อีกอย่างคือ program ที่ลงจากที่ได้ลองใช้มากินน้ำมันกว่าเดิมแต่ไม่มากรถผมครึ่งถังวิ่งได้ 500 โลแต่ถ้าลงข้ามไปที่3.2V006 แล้วผมรู้สึกว่ารถวิ่งดีกว่าเดิมก็เลยเยียบเร็วทำให้มันกินน้ำมันมากกว่าเดิมถ้า check อัตราบริโภคผมจะให้ภรรยาขับเพราะเจ้แกขับความเร็วไม่เกิน 120 ตลอดทางผลที่ได้ออกมาไม่แตกต่างจาก program เก่าเท่าไร

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

ผมไม่กล้าทำเองครับ กลัวใส่เองไม่ได้ แต่อุด egr หลังซื้อมาวิ่งมาประมาณ 5 หมื่นกิโล

แต่กระทู้แจ่มๆแบบนี้อยากให้ปักหมุดหน่อยครับ ผื่อให้เพื่อนสมาชิกเข้าอ่านได้ง่ายขึ้นครับท่านแอดมิน....

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

อยากทำบ้างจัง ยังกะได้คันใหม่มาเลย สุดยอดฝีมือจริงๆ ขอบคุณมากๆครับสำหรับความรู้

User ID
    4842
    Status
    โพส
    59

หลังจากทดลองแล้ว หลายๆๆๆอย่าง

รัศมียางไม่ใช่ เพราะผมคำนวณเผื่อไปแล้วเรื่องรัศมีที่แตกต่างกัน 3.6% เวลาหาอัตราสิ้นเปลือง

หน้ายางก็ไม่น่าใช่(ผมลองเติมลมแข็งให้หน้ายางสัมผัสพื้นน้อยลงเท่าล้อเดิม ลองดูซักพักแต่นานๆไม่ดี ยางจะสึกเฉพาะตรงกลาง แต่มันก็ไม่เห็นจะประหยัดขึ้น)

ดอกยางก็ยังไม่ใช่ เพราะรถเพื่อนใช้ดอกเดียวกันแต่ใส่หน้ายางเท่าเดิมก็กินเท่าเดิม ไม่แตกต่าง(รองแหวน อุดEGR เหมือนกันด้วย แต่ยังไม่ได้ลงโปรแกรมใหม่)

จำเลยน่าจะเป็นมวลยาง T T ยางใหม่หนักกว่าเดิม เวลาเร่งเลยกินน้ำมันมากกกกกกว่าเดิม (ทั้งที่รู้สึกว่าถีบพอๆกัน โหลดเครื่องผมดูจากวัดบูส) สงสัยต้องไปหาแมกเบาๆมาชดเชยซะแล้ว

สรุปว่าเวลาเร่งต้องระวังมากขึ้นถ้าจะให้กินเท่าเดิม แต่เวลาขับลากยาววๆๆๆๆได้เท่าๆกัน

แต่ผมว่าโปรแกรมใหม่น่าจะมีส่วน เพราะเปลืองกว่าเดิมมากเวลาขับในเมือง ตีนต้นถีบดีกว่าเดิมมากเลยครับ มันต้องจ่ายน้ำมันมากขึ้นแน่ๆ แต่ก็ขับมันดีครับ

ตอนนี้กะลังทดลองล้างไส้กรองดูอีก ถอดเองฟองน้ำปิดหน้าไส้กรองมาซักเลยดูว่าจะช่วยมั้ย (ใช้มาแค่หมื่นโล ซักแล้วน้ำดำปิ๊ดปี๋เลยครับ นี่ว่าขับได้ซักสองอาทิดเดี๋ยวถอดดูอีกรอบ)

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ใจรักจริงๆ ขอบคุณน๊ะครับ สำหรับข้อมูลใหม่ๆ

User ID
    5411
    Status
    โพส
    334

รถวิ่ง 55000โล อุด EGR ตอน22000โลครับ ดูคราบเขม่า ไม่ใช่น้อย

User ID
    5411
    Status
    โพส
    334

หลังจาก นั่งขัด นั่งแช่ เบ็ดเสร็จใช้เวลาไปทั้งหมด 6ชม. กับ น้ำมัน4ลิตร ผลที่ได้ เงาวับเลยครับ
    แต่กล้อง แฟลชมันไม่ติด เลยไม่เห็นความเงาเลย *-*

User ID
    10409
    Status
    โพส
    383

เห็นแล้วอยากถอดมาล้างเลยครับ แต่เพื่อนผมเคยเป็นครับ บูสไม่มา เหมือนรถไม่มีแรงครับ เข้าศูนย์ช่างเช็คอย่างอื่นปรกติหมดครับ ช่างเลยเอาเหล็กแหลมแหย่ไปที่ท่อเล็ก ที่เข้าไปทางท่อไอดี และที่จะผ่านไปที่ตัวเซนเซอร์อ่ะครับ แล้วก็เอาลมเป่าสวนเข้าไป ผลที่ได้ก็กลับมาเหมือนเดิมครับบูสมาเหมือนเดิม ช่างบอกว่า ให้อุดไปเลย อีจีอาร์ มันทำให้สกปรกครับ แล้วถ้าเซนเซอร์มันเสียนะครับ ช่างบอกว่า ตัวละ 4000 บาท ครับ ได้ยินแล้ว แทบจะเข่าอ่อนเลยครับ แถบบอกว่า " ผมเปลี่ยนมาหลายคันแล้วครับ " เฮ้อ ฟังช่างพูดแล้ว เสียวๆ เลยครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ball-TriTon ดูโพส
    เห็นแล้วอยากถอดมาล้างเลยครับ แต่เพื่อนผมเคยเป็นครับ บูสไม่มา เหมือนรถไม่มีแรงครับ เข้าศูนย์ช่างเช็คอย่างอื่นปรกติหมดครับ ช่างเลยเอาเหล็กแหลมแหย่ไปที่ท่อเล็ก ที่เข้าไปทางท่อไอดี และที่จะผ่านไปที่ตัวเซนเซอร์อ่ะครับ แล้วก็เอาลมเป่าสวนเข้าไป ผลที่ได้ก็กลับมาเหมือนเดิมครับบูสมาเหมือนเดิม ช่างบอกว่า ให้อุดไปเลย อีจีอาร์ มันทำให้สกปรกครับ แล้วถ้าเซนเซอร์มันเสียนะครับ ช่างบอกว่า ตัวละ 4000 บาท ครับ ได้ยินแล้ว แทบจะเข่าอ่อนเลยครับ แถบบอกว่า " ผมเปลี่ยนมาหลายคันแล้วครับ " เฮ้อ ฟังช่างพูดแล้ว เสียวๆ เลยครับ
    มันเป็นเขม่าอุดท่อลม MAP sensor ครับจะไม่ทำให้ sensor เสียหรอกครับแต่จะสงผลต่อความแรงของรถเพราะค่าที่ได้รับจาก MAP จะต่ำลงทำให้การนำมาประมวลผลการสั่งจ่ายน้ำมันจะลดลงด้วยแรงเลยตกครับ ถ้ายังไม่ได้อุด EGR ก็อุดเลยครับพร้อมถอดล้างด้วยเลยที่เดียว

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

ล้างให้ผมมั่งจิ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ง่ะ เห็นหลายๆคันทำแล้ว สงสัยเราต้องหาเวลาว่างจัดบ้างแล้วละ แต่ละภาพ สยองๆทั้งนั้นเลย เหอะๆ

User ID
    4826
    Status
    โพส
    25

EGR นี่คืออะไรครับ แล้วอุดยังไง ใครช่วยบอกเอาบุญทีครับ

User ID
    5519
    Status
    โพส
    693

...นึกว่าง่ายๆ...งานหินเลยครับ...ดีน๊ะที่เป็นฅนมือบอน...
    ...6 ช.ม ครึ่งทำไปเรื่อยๆรื้อ 2 ช.ม ล้างขัดงัดถู3ช.ม ประกอบ1ช.มครึ่ง...
    ...ดีใจตรงประกอบแล้วน๊อตไม่ขาดไม่เกิน...รถวิ่งดีกว่าเดิมขอโบก...
    ...ล้างที่ 97,500 กิโลเมตร...

User ID
    5519
    Status
    โพส
    693

...แค่จกรูเดียวน๊ะครับเนี๊ย...ลืมบอกไปอุด egr ตอน60,000 โล

User ID
    10001
    Status
    โพส
    35

สวัดดีคับนานๆมาทีเห็นกระทู้แล้วดีใจคับที่รักรถกัน กระทู้ดีๆแบบนี้น่ายกย่องคนเอามาลงนะคับขอขอบคุณแทนเพื่อนสมาชิกทุกคน ส่วนของผม3.2 4WD อุดตั้งแต่ป้ายแดงคับปัจจุบัน35000โล ยังไม่มีปัญหาอะไร แนะนำให้อุดคับ ส่วนวัสดุ อยากให้เป็นแสตนเลสคับจะได้ไม่ทะลุทีหลัง

User ID
    4799
    Status
    โพส
    166

แล้วส่วนที่ติดอยู่กับตัวเครื่องนี้ล้างยังไงละครับ มันจะไหลเข้าไปในเครื่องไหมละครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ BMP ดูโพส
    แล้วส่วนที่ติดอยู่กับตัวเครื่องนี้ล้างยังไงละครับ มันจะไหลเข้าไปในเครื่องไหมละครับ
    ไม่ไหลครับ มันเหนียวมากใช้ผ้าแห้งควักออกมาก่อนแล้วค่อยเช็ดโดยผ้าชุบน้ำมันอีกที่ครับ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ BMP ดูโพส
    อืม ตัวนี้ต้องล้างยังไงครับน้า ใครรู้บอกน้าเขาที

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ส่วนตัวผมเองถอดเองอุดเอง ตั้งแต่เจ็ดวันแรกเลยไม่กล้วเขม่า ในท่อไอดีครับ
    จำได้ผมเคยตอบกระทู้ไว้นานแล้วเพราะเคยเห็นช่างที่ศูนย์มันถอดล้างกันอยู่ ช่วงนั้น นักอนุรักษ์ ล่อผมสะน่วม ทั้งเรื่องแคต เรื่อง อีจีอาร์
    เท่าที่จำได้เป็นคราบเหนี่ยวจากการที่ อีจีอาร์ยอมให้ควันไอเสีย มันหลุดเข้ามาตามท่อทางเดิน ไอดี แค่เจ็ดวันไม่ถึงเอง 300 โล ยังเป็นคราบ เลยคิดเอง เออเอง ก็เลยอุดสะ สามท่อน
    ท่อนแรกออกจากเสื้อก่อนเข้าออยล์คูลเลอร์
    ท่อนสอง ออกจากออลย์คูลเลอร์
    ท่อนสามปากทางอีจีอาร์ ที่ต่อกับท่อร่วมไอดี
    ล่าสุด 40000โลถอดออกมาดู
    ท่อนแรก ปกติ(ตอนประกอบกลับเสือกทำแผ่นหายเลยไม่ได้ใส่)
    ท่อนสองไม่มีเขม่า(เพราะมันติดแผ่นแรกอยู่กันไว้ถ้าทะลุมายังมีกันอีก)
    ท่อนสามมีแต่น้ำมันเครื่อง (ที่มันมาจากฝาครอบวาวล์)
    ตอนนี้ 70000 โล ยังไม่ได้ดูเลย แต่คาดว่าเขม่าน่าจะไปจุกที่ ออลย์คูลเลอร์ กับแผ่นอุดที่สอง เดี๋ยวยต้องหาเวลา ว่างๆถอดดูสะแล้ว

หน้า 3 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้