หน้า 4 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 101

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    369
    Status
    โพส
    955

มาตรฐาน Re: ทำความสะอาดท่อร่วมไอดี

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    ส่วนตัวผมเองถอดเองอุดเอง ตั้งแต่เจ็ดวันแรกเลยไม่กล้วเขม่า ในท่อไอดีครับ
    จำได้ผมเคยตอบกระทู้ไว้นานแล้วเพราะเคยเห็นช่างที่ศูนย์มันถอดล้างกันอยู่ ช่วงนั้น นักอนุรักษ์ ล่อผมสะน่วม ทั้งเรื่องแคต เรื่อง อีจีอาร์
    เท่าที่จำได้เป็นคราบเหนี่ยวจากการที่ อีจีอาร์ยอมให้ควันไอเสีย มันหลุดเข้ามาตามท่อทางเดิน ไอดี แค่เจ็ดวันไม่ถึงเอง 300 โล ยังเป็นคราบ เลยคิดเอง เออเอง ก็เลยอุดสะ สามท่อน
    ท่อนแรกออกจากเสื้อก่อนเข้าออยล์คูลเลอร์
    ท่อนสอง ออกจากออลย์คูลเลอร์
    ท่อนสามปากทางอีจีอาร์ ที่ต่อกับท่อร่วมไอดี
    ล่าสุด 40000โลถอดออกมาดู
    ท่อนแรก ปกติ(ตอนประกอบกลับเสือกทำแผ่นหายเลยไม่ได้ใส่)
    ท่อนสองไม่มีเขม่า(เพราะมันติดแผ่นแรกอยู่กันไว้ถ้าทะลุมายังมีกันอีก)
    ท่อนสามมีแต่น้ำมันเครื่อง (ที่มันมาจากฝาครอบวาวล์)
    ตอนนี้ 70000 โล ยังไม่ได้ดูเลย แต่คาดว่าเขม่าน่าจะไปจุกที่ ออลย์คูลเลอร์ กับแผ่นอุดที่สอง เดี๋ยวยต้องหาเวลา ว่างๆถอดดูสะแล้ว
    ผมอยากจะล้างมั่งอ่ะครับ แต่ไม่กล้า กลัวประกอบแล้วไม่หมือนเดิมครับ น้าวุฒิมีที่ไหนรับล้างบ้างครับ ท่อร่วมไอดีเนี่ย

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

มาตรฐาน Re: ทำความสะอาดท่อร่วมไอดี

เป็นประโยชน์ของจริง เลยกระทู้นี้
    ขอบคุณมากๆคร้าบ.....

User ID
    10203
    Status
    โพส
    207

ทุกๆ ส่วนต้องทากาวปะเก็นไหมครับ สำหรับส่วนที่เหล็กประกบกันครับ เพื่อไม่ให้น้ำมันหรือของเหลวรวมถึงก๊าซออกมาภายนอกใช่หรือไม่ครับ

User ID
    8343
    Status
    โพส
    289

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ binary ดูโพส
    หลังจาก นั่งขัด นั่งแช่ เบ็ดเสร็จใช้เวลาไปทั้งหมด 6ชม. กับ น้ำมัน4ลิตร ผลที่ได้ เงาวับเลยครับ
    แต่กล้อง แฟลชมันไม่ติด เลยไม่เห็นความเงาเลย *-*

ไม่ทราบว่าราคาเท่าไรครับ ล้างท่อรวมไอดีนะครับและของstradaรับล้างไหมครับ

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ binary ดูโพส
    น้าจากในคลับไทรทันของเรา มาล้างชุดใหญ่+กล่อง sonic boom อีก1ใบ ครับผม เครื่อง2500 4wd ตัว140แรงม้า

ถอดๆครับผม

คราบเขม่ารถวิ่งมาเกือบ 2แสนโล อุด egr ไปตอนประมาณ 1แสนโล(ถ้าไม่เคยอุดเลย สงสัยเกือบตัน)

แวะเข้าไปในกระทูท่านพี่มาหละ นึกออกเลยว่าอยู่ตรงไหน ยังงัยจะเข้าไปใช้บริการนะครับ

User ID
    2364
    Status
    โพส
    88

อยากล้างมั่งอ่ะครับ ไม่ทราบว่าไปทำที่ไหนได้มั่งเอ่ยย ผมอยู๋แถวพัฒนาการ ศรีนครินทร์อ่ะครับ ศูนย์จะรับล้างมั้ยครับ กำลังจะเข้าเช็ค 70000 โล อุดตอน 20000 โล

User ID
    155
    Status
    โพส
    671

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ PEPO ดูโพส
    อยากล้างมั่งอ่ะครับ ไม่ทราบว่าไปทำที่ไหนได้มั่งเอ่ยย ผมอยู๋แถวพัฒนาการ ศรีนครินทร์อ่ะครับ ศูนย์จะรับล้างมั้ยครับ กำลังจะเข้าเช็ค 70000 โล อุดตอน 20000 โล
    ที่ศูนย์รับล้างครับ
    ผมเคยถามที่นครชัย ท่าพระ
    พนักงานบอกว่าขอ 3 วัน

จบการสนทนาเลยครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ walkingspeed ดูโพส
    ที่ศูนย์รับล้างครับ
    ผมเคยถามที่นครชัย ท่าพระ
    พนักงานบอกว่าขอ 3 วัน

จบการสนทนาเลยครับ
    มันล้างท่อร่วมไอดีหรือยกเครื่องครับน้านัทนานจัง

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

ดรันนนนนนจร้า

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

ดันอีกแรง..

User ID
    12023
    Status
    โพส
    3,124

1 รถพี่อุดมาตอน 4000 km ภายในคงยังไม่มีการสะสมของเขม่ามากคงไม่จำเป็นต้องถอ ดล้างครับแต่ก็ลองถอดดูได้ครับถอดตรงท่อลมก่อนเข้าท่ อร่วมไอดีแล้วเอาไฟฉายส่องดูถ้ามันหนามันจะเห็นเลยคร ับ

รบกวนถามนิดนึงครับ ถอดท่อลมตรงไหนครับ แล้วถึงจะส่องดูเห็นนะครับ อยากรู้เหมือนกันว่ามันจะตันไปแล้วยัง

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ samapong2003 ดูโพส
    1 รถพี่อุดมาตอน 4000 km ภายในคงยังไม่มีการสะสมของเขม่ามากคงไม่จำเป็นต้องถอ ดล้างครับแต่ก็ลองถอดดูได้ครับถอดตรงท่อลมก่อนเข้าท่ อร่วมไอดีแล้วเอาไฟฉายส่องดูถ้ามันหนามันจะเห็นเลยคร ับ

รบกวนถามนิดนึงครับ ถอดท่อลมตรงไหนครับ แล้วถึงจะส่องดูเห็นนะครับ อยากรู้เหมือนกันว่ามันจะตันไปแล้วยัง
    ถอดท่ออินเตอร์ครับก่อนเข้าปีกผีเสื้อแล้วก็ส่องเข้าไปโลด ถ้ามมันมากมันก็มองเห็นเลยเอามือเปิดปีกผีเสื้อด้วยจะได้เห็นชัดๆ ถอดตรงที่ใส่ครีบน้าวัฒน์นั้นแหละครับมันจะหนาตรงท่อ EGR เป็นต้นไปเลย

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

น้าจีว่างๆก็จักให้ด้วย ซด b5 ไปหลายแล้ว

User ID
    12023
    Status
    โพส
    3,124

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ถอดท่ออินเตอร์ครับก่อนเข้าปีกผีเสื้อแล้วก็ส่องเข้าไปโลด ถ้ามมันมากมันก็มองเห็นเลยเอามือเปิดปีกผีเสื้อด้วยจะได้เห็นชัดๆ ถอดตรงที่ใส่ครีบน้าวัฒน์นั้นแหละครับมันจะหนาตรงท่อ EGR เป็นต้นไปเลย
    ขอบคุณครับน้าจี วันใส่ครีบปั่นอากาศ ก็ไม่รู้จะได้ส่องดู ขอบคุณครับเดี๋ยวไปแอบดูก่อน

User ID
    12558
    Status
    โพส
    20

....110000 KM.แล้วเรา ไม่เคยอุด ไม่เคยเปิดดูเลย
    ....อย่างนี้ต้องหาเวลาชำระแล้ว

TTC-02209 TTC-Member
    User ID
    14879
    Status
    โพส
    61

รถผมเองตอนนี้แสนกว่าแล้วยังไม่ทำอะไรเลย ไม่ทราบว่าต้องทำอะไรบ้างครับรู้สึกว่ารถจะอืดๆด้วย

User ID
    4046
    Status
    โพส
    132

ตอนนี้รถ 170,000 แล้วครับ 3 ปี ยังไม่ได้อุดเลย
    ที่ไหนรับทำบ้างครับ
    งบที่เท่าไหร่ ผมจะเอาไปอุด ยังได้อยู่ไหมครับ

User ID
    5957
    Status
    โพส
    294

เยี่ยมครับ ได้ความรู้ดีครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาตรฐาน ตอบ: Re: ทำความสะอาดท่อร่วมไอดี

หลังจาก นั่งขัด นั่งแช่ เบ็ดเสร็จใช้เวลาไปทั้งหมด 6ชม. กับ น้ำมัน4ลิตร ผลที่ได้ เงาวับเลยครับ
    แต่กล้อง แฟลชมันไม่ติด เลยไม่เห็นความเงาเลย *-*

น้าครับผมขอวิธีหาศูนย์ตายหน้าเครื่องเพื่อให้วาล์วปิดป้องกันคลาบสกปรกลงไปติดลูกสูบหน่อยครับ

User ID
    14149
    Status
    โพส
    494

มาตรฐาน ตอบ: ทำความสะอาดท่อร่วมไอดี

สงสัยต้องจัดการมั่งละ....

หน้า 4 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้