หน้า 1 จากทั้งหมด 6 หน้า 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 101

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

มาตรฐาน ทำความสะอาดท่อร่วมไอดี

หลังจากไปปรับแต่งหลายอย่างไม่ว่าจะเป็นลง program 3.2 รองแหวน อุด EGR แต่ลืมตรวจสอบไปว่าท่อร่วมไอดีเป็นงัยบ้างวันนี้พอมีเวลาได้เปิดดูโอ้แม่เจ้าท่อร่วมตรงจุดที่ EGR เข้ามาเกิดคราบเขม่าหนาเป็นเซนต์มันคงขวางทางการไหลของลมแน่นอนแต่ยังไม่ได้ถอดออกมาล้างทำความสะอาดถ้าถอดคิดว่างานใหญ่แน่นอนคงต้องรอวันหยุดยาวๆ
    ท่านใดมีประสบการณ์ในการถอดขอความรู้หน่อยครับต้องเปลี่ยนประเกนใหม่เลยรึเปล่าสามารถที่จะทำเองได้มั้ยแต่เบื้องต้นคุยกะช่างไว้แล้วถ้าไม่ไหวจริงๆคงต้องตามช่าง

User ID
    6574
    Status
    โพส
    461

มาตรฐาน Re: ทำความสะอาดท่อร่วมไอดี

ทำแล้วอย่าลืมลงรูปขั้นตอนมาให้ชมกันบ้างนะครับๆๆ

User ID
    220
    Status
    โพส
    299

มาตรฐาน Re: ทำความสะอาดท่อร่วมไอดี

อ่ะ เราก้อุดแล้วด้วยสิ รอฟังผลครับงานนี้

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

Talking Re: ทำความสะอาดท่อร่วมไอดี

มารอล้างด้วยครับ

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

มารอเก็บข้อมูลครับน้า Jee, ลงมือเมื่อไหร่ถ่ายรูปมาให้เพื่อนสมาชิกได้ชมด้วยเน้อ...
    ว่าแต่ว่า หลังจากที่เราอุด EGR ไปแล้ว เขม่ามันไปไหน? ผมเองตั้งแต่อุด EGR มาเป็นปีแล้วยังไม่ได้ถอดดูซักกะที... ดำปี๋ไปแล้วกระมัง...

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

รถผมเคยเห็นตอน 55000 กม

ก็หนาเหมือนกันครับ

แค่ แคะๆ มันออกไป คิดว่า ใกล้ๆ แสนโล คงต้องล้างสักที ประมาณนี้ครับ

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

แวะมาถามนิดๆ เพิ่มเติมครับ

ล้างที่ท่อร่วมไอดี แล้วที่ฝาสูบไม่ล้างด้วยเหรอครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

รถผมวิ่ง 90000 กม แล้วครับน้าพอถอดท่อลมที่เข้าปีกผีเสื้อออกตกใจเลยไม่กล้าแคะกลัวมันจะหลุดเข้าไปเป็นอันตรายกับวาล์ว,แหวนลูกสูบและหัวฉีด วันที่ลง program 3200 เช็คหัวฉีดทั้งสี่หัวแล้วปกติ ถ้ายังงัยตอนถอดออกมาล้างจะเก็บภาพมาฝากคงประมาณวันเสาร์นี้แหละที่จะถอดเพราะจะกลับไปที่โคราชบ้านเกิดไปบวชเพื่อนเลยนัดเพื่อนที่เป็นช่างซ่อมรถแทรกเตอร์ให้เตรียมอุปกรณ์ให้ด้วยถ้าเสร็จแล้วจะมารายงานผลครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ WE ARE TRITON ดูโพส
    แวะมาถามนิดๆ เพิ่มเติมครับ

ล้างที่ท่อร่วมไอดี แล้วที่ฝาสูบไม่ล้างด้วยเหรอครับ
    จะลองถอดมาล้างก่อนครับถ้าถอดออกมาแล้วจะพอประเมินได้ว่าไอ้เขม่าที่ผสมน้ำมันพวกนี้มันจะลามไปถึงไหน ถ้าล้างตรงฝาสูบด้วยคงหมดค่าปะเกนมากกว่า 2000 แน่

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

รอดูเหมือนกันครับ เพราะเคยล้างเขม่าไต้ท่อที่ผมถอดออกมา ล้างยากมากๆเลยครับ ยังไงอย่าลืมมาบอกวิธีพร้อมรูปอย่างละเอียดมาให้ชมบ้างน๊ะครับ อิอิ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

มาตรฐาน Re: ทำความสะอาดท่อร่วมไอดี(ทำเสร้จแล้วครับ)

มาดูสภาพท่อร่วมไอดีกันครับ

รายการเครื่องมือและอุปกรณ์
    -ประแจแหวนหรือบล็อกเบอร์ 10,12 และ 14
    -แปลงสีฟันเก่า
    -ผ้าขี้ริ้ว
    -น้ำมันเบนซิน 2 ลิตร
    -น้ำมันดีเซล 2 ลิตร
    -กาวทาปะเกน
    ขั้นตอนการทำ
    -เริ่มจากการถอดฝาครอบเครื่องออกไปก่อนครับใช้ประแจเบอร์ 10
    -ถอดท่อลมที่มาจาก inter ที่เข้าถอดมาแล้วก็เห็นตามรูปเลยครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

-ทำการถอดปลั้กอุปกรณ์เซนเซอร์ออกก่อนแต่ต้องปิดswitch กุญแจออกก่อนแล้วทำการคลายน็อตยึดท่อร่วมไอดีน็อต support ท่อลมเบรก,supportท่อน้ำมันเข้าหัวฉีด,support สายไฟและsupport ก้านวัดระดันน้ำมันเครื่อง แล้วก็ถอดน็อตยึดชุด EGR ทั้งชุดแล้วค่อยๆยกชุดท่อร่วมไอดีออกไม่ต้องใช้อะไรงัดนะครับเดี๋ยวปะเกนจะเสียหายจากนั้นก็จะได้เห็นสภาพของท่อร่วมไอดีของรถที่เราใช้กันทุกวัน

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

-ถอดแยกชิ้นส่วนชุดปีกผีเสื้อออกมาล้างต่างหากอย่าเอาไปจุ่มในน้ำมันเดี๋ยวชุดควบคุมพัง จากนั้นทำความสะอาดท่อร่วมไอดีโดยใช้น้ำเบนซินหรือดีเซลอะไรก็ได้ที่สามารถกำจัดคราบที่ติดอยู่เทลงไปในท่อร่วมไอดีที่ยกลงมาแล้วเริ่มทำการขัดๆถูๆไปเรื่อยจนสะอาดถ้าบ้านใครมีหัวฉีดลมน่าจะทำได้เร็วเมื่อคราบที่ยึดเกาะออกหมดก็ล้างด้วยน้ำมันเบนซินอีกรอบแล้วเราก็จะเห็นท่อที่สะอาดทำให้เครื่องยนต์มีสุขภาพดี ในส่วนอีกชิ้นที่ติดกับตัวเครื่องให้ใช้ผ้าชุบน้ำมันเช็ดเท่าที่จะเช็ดได้

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

-หลังจากที่ปล่อยทิ้งไว้ให้แห้งจากนั้นก็ประกอบกับเข้าที่เดิมโดยใช้กาวทาปะเกนด้วยเพราะไม่ได้เปลี่ยนปะเกนใหม่

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

จากการที่ตรวจสอบในระหว่างการทำพบว่าสองสูบทางฝั่งห้องโดยสารที่ท่อไอดีเข้ามาเป็นจุดแรกและอยู่ใกล้ทางเข้าของไอเสียจาก EGR เกิดการเครือบตัวของเขม่าหนามากและจุดต่อท่อลมวัด boost sensor เกิดการอุดตันเลยไม่แน่ใจว่านี้มันเป็นการ boost cut ด้วยรึเปล่าถ้าอุดตัวนี้และจะส่งผลกระทบกับรถเราอย่างไร อยากแนะนำท่านที่อุด EGR หลังจากใช้รถมาเป็นปีแล้วลองตรวจสอบดูถ้าล้างแล้วเครื่องยนต์เราหายใจได้คล่องอีกมากหรือถ้ายังไม่ได้อุดก็ดูสภาพของมันแล้วค่อยตัดสินใจว่าจะทำอย่างไร เมื่อเราถอดล้างแบบนี้หลังอุด EGRมันจัไม่มีเขม่ามาเคลือบแบบนี้อีก

User ID
    6468
    Status
    โพส
    176

สอบถามหย่อนครับ
    1.รถผมอุด Egr ตั้งแต่ตอนวิ่งได้ ประมาณ 4,000 กม. แล้วถ้าอุผ่านไปสัก 1 ปี แสดงว่าผมต้อง ทำความสะอาดท่อร่วมไอดี ตามด้านบนด้วยใช่หรือไม่
    2.ถ้ารถที่ไม่ได้อุด Egr จำเป็นต้องทำความสะอาดท่อร่วมไอดีด้วยหรืไม่ ใช้ไป 1-2 ปี
    3.ตกลง ระหว่าง อุด Egr กับไม่อุด อย่างไหนจะดีกว่ากัน และถ้าอุดแล้ว รถเรายังอยู่ในการรับประกันของบริษัทหรือไม่

ช่วยตอบหน่อย ตอนนี้กำลังซับสน ถ้าไม่ดีจะได้เอาออก ขอบคุณครับ

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

ข้อมูลดี มีประโยชน์ ต้องโหวตอีกแล้วอ่ะ...
    ว่าแต่ว่า โปรเจคนี้คงเกินกำลังผมแน่ ๆ เลย...

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เยี่ยมเลยครับ

เห็นแล้ว อยากล้างขึ้นมาในทันใด

User ID
    5519
    Status
    โพส
    693

อยากทำมั่ง....กลัวน็อตเกินอีตอนประกอบกลับนี่ล่ะคับ........

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ watchara domsamarn ดูโพส
    สอบถามหย่อนครับ
    1.รถผมอุด Egr ตั้งแต่ตอนวิ่งได้ ประมาณ 4,000 กม. แล้วถ้าอุผ่านไปสัก 1 ปี แสดงว่าผมต้อง ทำความสะอาดท่อร่วมไอดี ตามด้านบนด้วยใช่หรือไม่
    2.ถ้ารถที่ไม่ได้อุด Egr จำเป็นต้องทำความสะอาดท่อร่วมไอดีด้วยหรืไม่ ใช้ไป 1-2 ปี
    3.ตกลง ระหว่าง อุด Egr กับไม่อุด อย่างไหนจะดีกว่ากัน และถ้าอุดแล้ว รถเรายังอยู่ในการรับประกันของบริษัทหรือไม่

ช่วยตอบหน่อย ตอนนี้กำลังซับสน ถ้าไม่ดีจะได้เอาออก ขอบคุณครับ
    ตอบคำถาม
    1 รถพี่อุดมาตอน 4000 km ภายในคงยังไม่มีการสะสมของเขม่ามากคงไม่จำเป็นต้องถอดล้างครับแต่ก็ลองถอดดูได้ครับถอดตรงท่อลมก่อนเข้าท่อร่วมไอดีแล้วเอาไฟฉายส่องดูถ้ามันหนามันจะเห็นเลยครับ
    2 รถที่ไม่ได้อุดจำเป็นอย่างมากครับที่ต้องตรวจสอบและมีการถอดล้างบ้างตามความเหมาะสมภาพที่เห็นนี่รถผมใช้มา 85000 km ครับแล้วจึงไปอุด EGR
    3 ข้อดีของการอุดก็ทำให้เครื่องยนต์สะอาด น้ำมันเครื่องสะอาด ลดการสึกหรอของวาล์ว แหวนลูกสูบ เครื่องยนต์เผาไหม้ดีขึ้นเพราะได้รับแต่อากาศบริสุทธิ์ความแรงน่าจะเพิ่มขึ้นนิดหน่อยข้อเสียคือเขาว่ามันจะทำลายสิ่งแวดล้อมแต่ดูแล้วไม่รู้มันทำลายได้อย่างไรเพราะอุดแล้วมันเผาไหม้ได้ดีกว่าเดิมแต่อาจเกิดก๊าซบางตัวมากกว่าไม่อุด

หน้า 1 จากทั้งหมด 6 หน้า 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้