หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 59 จากทั้งหมด 59

มาตรฐาน Re: ู^^เมื่อเจ้า..อยากเห็นกินรี^^

แล้วก็ได้เวลากลับแล้วค่ะ...ทางเดิม ชุดเดิม ข้างในก็ชุดเดิม.. 2 วันแล้ว 10 คน ชุดเดิมหมดไม่น้อยหน้ากัน

มาตรฐาน Re: ู^^เมื่อเจ้า..อยากเห็นกินรี^^

แล้วเจ้านางก็โดนทิ้ง ให้เดินมาคนเดียวจนมาออกป่าคนละเส้นทาง..กับด้ายแดง ด้วยการหมดสภาพเช่นนี้... ยุงลายเยอะมากมาย ด้วยสภาพเช่นนี้...หงิง

แล้วเราก็กระโดดกันที่สันเขื่อนอ่างเก็บน้ำค่ะ ตามเส้นทางสานฝันนี้...ที่มาน้ำตกผาน้ำหยด..

จากบ้านผาน้ำหยด เส้นทางสายนี้มีที่ท่องเที่ยวอีกแห่งคือ ทุ่งเขาแฝก เป็นทุ่งดอกกระเจียวที่จะเบ่งบานกลางเมษายน กระเจียวดอกสั้นค่ะ

เขาทุ่งแฝกอยู่เลยสนามกอลฟ็ หน่อยนึงค่ะ เป็นสถานที่ท่องเที่ยวกำลังพัฒนาจะเปิดใหม่ ตอนนี้เริ่มมีกระเจียวบานคนละพันธ์กับป่าหินงาม ไทรทอง กินได้นะคะ

เจ้าลองหัดถ่ายภาพมาโครจากกล้องตัวจิ๋วๆ กับดอกกระเจียวที่บานไม่เต็มทุ่งเรามากันช้าไป เจ้ากำลังประชาสัมพันธ์ที่นี่ค่ะ

สภาพทุ่งดอกกระเจียวกว้างไกลมากมาย เจ้าไปไม่ถึงเพราะร้อนและยุงเยอะมากค่ะ

ทำไม IE เจ้ามองไม่เห็นภาพหนอ... หรือต้องใช้ Firefox คะนี่แอ๊ดกะมิน..................หงิงงงง ไปนอนก่อน

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    19
    Status
    โพส
    929

ขอวิเคราห์ ภาพที่ #43 หน่อยครับ
    ภาพนี้จะเห็นได้ว่าเป็นผิวทางชั้นเดียว แบบ single surface treatment
    โดยใช้หินขนาด 3/4" เป็นผิวทาง และไม่มีการ Fog Spray และฉาบผิว Slurry seal ทับหน้าแต่อย่างใด
    จากลักษณะผิวทาง เริ่มมีการแตกตัวของยางและเม็ดหินเริ่มหลุดร่อนแล้ว
    คาดว่าอีกประมาณ 3-5 ปี จะเริ่มเสียหาย
    .....
    แหะ ๆ เกี่ยวมั๊ยเนี่ย
    อิจฉาเจ้านางจัง ได้ไปท่องเที่ยวที่สวย ๆ
    ไอ้เราถ้าไม่นั่ง office ก็ไปตกระกำลำบากหน้างาน
    แทบไม่มีเวลาให้กับตัวเองเล้ย....

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KiTTs ดูโพส
    ขอวิเคราห์ ภาพที่ #43 หน่อยครับ
    ภาพนี้จะเห็นได้ว่าเป็นผิวทางชั้นเดียว แบบ single surface treatment
    โดยใช้หินขนาด 3/4" เป็นผิวทาง และไม่มีการ Fog Spray และฉาบผิว Slurry seal ทับหน้าแต่อย่างใด
    จากลักษณะผิวทาง เริ่มมีการแตกตัวของยางและเม็ดหินเริ่มหลุดร่อนแล้ว
    คาดว่าอีกประมาณ 3-5 ปี จะเริ่มเสียหาย
    .....
    แหะ ๆ เกี่ยวมั๊ยเนี่ย
    อิจฉาเจ้านางจัง ได้ไปท่องเที่ยวที่สวย ๆ
    ไอ้เราถ้าไม่นั่ง office ก็ไปตกระกำลำบากหน้างาน
    แทบไม่มีเวลาให้กับตัวเองเล้ย....

ไม่เกี่ยวกัน.... หงิงงงงงง ดูไม่ศิลปะ บ้างเลยเหรอ..ธ่อ เจ้านางต้องไปหัดใหม่..แล้ว...

จะบอกว่า ไปมันทุกอาทิตย์เลยค่ะ มีทิตย์นี้..อยู่บ้าน...พึ่งกลับจากสปป ลาวมานี่ย ทิตย์หน้าไปอีกแหล่วไม่ตาดหินยาว ก็ขอนแก่นฯ

เจ้าหัดถ่ายภาพไปกับ กล้องตัวน้อยๆ กับเกสรสีเหลืองต่างจากทุ่งดอกกระเจียวที่ชัยภูมิมากมายนัก อาจไม่ได้บรรยากาศโรแมนติก แต่นี่ก็อีกหนึ่งบรรยากาศสถานที่ใหม่กำลังบูมอีก 1-2 ปีข้างหน้า

เพื่อนๆ เจ้า หลายคนที่พกกล้องคอมแพ็ค ไปเพื่อเก็บภาพถ่าย แต่จะสวยงามแค่ไหนเจ้าไม่เคยเห็นภาพพวกเขาเจ้ามักมองเสมอเวลาคนเก็บภาพ ไม่ว่าจะเป็นดอกไม้ สายธาร หรือผืนฟ้า..

บ้างก็ถ่ายภาพกันเองเพื่อเก็บไว้เป็นที่ระทึก เอ๊ย ที่ระลึก

แล้วเจ้านางหายไปไหน เจ้านางทำอะไร.. นี่เลยไปนั่งโพสท่าให้พี่ๆ เก็บภาพค่ะ

พวกเราค่ะ กระจัดกระจายไปตามพื้นที่.... มิตรภาพไม่ได้มีแค่ที่บ้าน.. บางครั้งการเดินทางสอนให้เราเข้าใจความหมายของคำว่าเพื่อน.. แม้จะไม่ใช่เพื่อนตาย แต่เพื่อนคือเพื่อน.. เจ้าถึงได้เสาะหาเสมอ...

ไปอยู่ขอนแก่น หงิงงงงงงงงงง (ทำตัวไม่ดี)

เพื่อนๆ ยังไม่หยุดถ่ายภาพ เราต้องกลับกันแล้ว.... ทริปง่ายๆ 2 วัน 1 คืน แม้เจ้าจะเหนื่อยกับการเดินทาง จากขอนแก่นมาพบเพื่อนๆ ที่นี่ แต่เพราะเขาคิดถึง...เจ้าจึงมา

บางทีให้เวลากับตัวเองบ้างก็ดีนะคะ งานให้เงิน แต่เงินก็ไม่ได้ให้ความรู้สึกแบบนี้กับเรา...

ทริปนี้หมดไป 1000 บาท เหลือคืน 20 และอีก 140 เป็นค่ารองเท้าเดินป่าที่เจ้าฝากเพื่อนซื้อ....

กับเปาะ ที่ขึ้นแถบๆ ป่าตะวันตกอย่างแก่งกระจาน...ระวังเหยียบนะคะ รอเขาออกดอกจะพบอีกหนึ่งความงาม

กล้วยไม้... ที่นี่กำลังจะสูญหายเพราะการพัฒนา เจ้าได้ร้องบอกขอว่า ระวังสักหน่อยได้ไหมคะ กับการถากถาง บางครั้งสิ่งเหล่านี้ให้ความหมายกับนักวิจัยของประเทศไทยเราในการค้นหาแหล่งกำเนิดเผ่าพันธ์

และด้านหลังเขานี้ เจ้าจะมาปีนเขาไปนอนชมวิวด้านบน.... เพราะผุ้ดูแลได้เชิญชวน.. .. เร็วๆนี้ค่ะ

แล้วก็ไปจบที่ตลาดน้ำอัมพวาค่ะ จากตลาดน้ำ เจ้านางก็ภูมิแพ้ขึ้นจนทุกคนกระเจิง ต้องโทรตามคน มาส่งถึงหระรี หงิงงง เซ็งเลย

ทริปนี้ขอบคุณผญ.สุดสาคร กับบ้านผาน้ำหยด เขตป่าละอู แก่งกระจาน
    ขอบคุณเพื่อนๆ จากเทรคกิ้งไทย เพื่อนไพร และนิรนาม
    ขอบคุณพี่อ้อน ผู้ดูแลเขาทุ่งแฝก และทุ่งดอกกระเจียว
    ขอบคุณหมู่บ้านห้วยสัตว์ใหญ่ กับสระมรกต ปูเจ็ดสี
    ขอบคุณกล้องโอลี่ ตัวน้อย กับภาพที่ถ่ายมาค่ะ

ขอบคุณพื้นที่ TTC ที่ให้เจ้าแบ่งปันภาพการเดินทาง..ชัดบ้างไม่ชัดบ้าง

ไปทาเล็บนอนแล้วนะคะ บาย

หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3

ข้อมูลกระทู้