สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 6 จากทั้งหมด 6

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    254
    Status
    โพส
    489

มาตรฐาน ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน !!!, มาอ่านสาระกันบ้างนะครับ

ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้
    มีประโยชน์สำหรับผู้ขับขี่ เมื่อเช้านี้ได้ฟังรายการ บัณทึกสถานะการณ์
    ทางวิทยุแห่งประเทศไทยตอน 8.00 น.
    วันนี้มีการสัมภาษณ์ คุณจาตุรงค์ ฉายแสง รองนายกรัฐมนครี
    เรื่องมาตรการความปลอดภัยในช่วงเทศกาล มีตอนหนึ่งที่ท่านพูดว่า
    ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน ตำรวจไม่สามารถยึดได้ ตำรวจออกใบสั่ง
    ให้ไปเสียค่าปรับ ถ้าหากยึดใบขับขี่ ถือเป็นการลักทรัพย์
    แต่ความเป็นจริงทั้งในอดีตและในปัจจุบันนี้เวลาตำรวจทางหลวงหรือตำรวจจราจร
    และแม้แต่ตำรวจสายตรวจ หรือตามด่านต่างๆ เวลาเรียกรถเพื่อตรวจ
    มักจะขอดูใบขับขี่ และยึดเอาไป แล้วหาข้อหาให้
    บางทีก็ยึดแล้วเดินเข้าป้อมเพื่อให้คนขับรถเข้าไปเจรจา
    บางทีก็ยึดโดยไม่ให้ใบสั่งแต่บอกให้ไปเอาที่สถานี
    บางทีก็ยึดไปพร้อมออกใบสั่ง เพื่อให้ไปเสียค่าปรับ
    ประชาชนส่วนใหญ่งง วิธีการปฏิบัติของตำรวจ ต่อไปถ้าตำรวจจะยึดใบขับขี่ต้องไม่ยอมให้ ไป
    ถ้าตำรวจเอาไปจริงๆ ต้องแจ้งความข้อหาลักทรัพย์
    เวลาทำผิดกฏจราจร ตำรวจก็ให้ใบสั่งได้อยู่แล้ว และใบสั่งมีความสำคัญมาก
    ผู้รับต้องไปเสียค่าปรับ ถ้าไม่ ไป
    ทางราชการก็มีมาตรการที่จัดการอยู่แล้ว เช่นไม่ต่อทะเบียนตัดคะแนน
    เมื่อได้อ่าน และรู้เช่นนั้นแล้ว
    กรุณาส่งต่อ เพื่อจะได้ไม่ต้องเสียเวลาเสียอารมณ์
    ในเวลาขับรถเพื่อความปลอดภัย
    นาย ชัยณรงค์ เอื้อสิทธิชัย
    รองผู้อำนวยการฝ่าย และผู้บริหาร

ปล ผมไม่รู้ว่าตำรวจจะรับแจ้งความไหมเพราะเป็นพวกเดียวกัน...เฮอ

User ID
    5593
    Status
    โพส
    1,427

มาตรฐาน Re: ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน !!!, มาอ่านสาระกันบ้างนะครับ

เดี๋ยวมันก็บอกไอ้นี่หัวหมอ ปรับหนักๆๆ

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

มาตรฐาน Re: ใบขับขี่เป็นทรัพย์สิน !!!, มาอ่านสาระกันบ้างนะครับ

แต่ตำรวจเขาสามารถขอเรียกดูได้ครับว่ามีใบอนุญาตหรือเปล่า
    ถ้าขืนไม่ให้ดูหรือบอกไม่มี อาจโดนพ่วงขอหาไม่มีใบอนุญาติเพิ่มได้นะครับ

User ID
    123
    Status
    โพส
    352

เราไม่ใช่ต้นเหตุ ในการยึดใบขับขี่ (เราผิดก็เขียนใบสั่งมาซิ)
    ต้นเหตุมันอยู่ที่ตำรวจ
    แล้วทำไม ท่าน จาตุรงค์ ฉายแสง รองนายกรัฐมนตรี
    ไม่ทำหนังสือแจ้งไปยังตำรวจ ให้ตำรวจทุกคนรับทราบ และปฎิบัติ
    มันไม่ใช้หน้าที่ของเราที่จะไปบอกตำรวจ หรือขัดขืน (ถ้าตำรวจคนนั้นๆ รู้ และรับทราบกฎหมายแล้ว)
    จะให้เราไปเถียง หัวหมอกับตำรวจ ยิ่งจะเป็นการเพิ่มข้อหาให้แก่เราอีกนะครับ ผมว่านะ

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

มีเรื่องกับตำรวจบอกผมเลย เพื่อนจ่าดำ55555555555555555ผ่านตลอด

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

มั่วอีกแล้วครับ

ตำรวจสามารถยึดใบขัับขี่ได้ และต้องส่งให้ พนักงานสอบสวนใน 8 ชม

และเราต้องใบเสียค่าปรับ เพื่อรับคืนใน 7 วันครับผม

เขาคือใคร นาย ชัยณรงค์ เอื้อสิทธิชัย
    รองผู้อำนวยการฝ่าย และผู้บริหาร

ข้อมูลกระทู้