หน้า 14 จากทั้งหมด 59 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 261 ถึง 280 จากทั้งหมด 1176

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

มาตรฐาน Re: แนะนำ ต่อภาษี พรบ. ประกัน1 2 3+ เช็คเบี้ยฟรี!

ได้ครับน้าสะดวกเมื่อไหร่ก้บอกกันมานะครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

มาตรฐาน Re: แนะนำ ต่อภาษี พรบ. ประกัน1 2 3+ เช็คเบี้ยฟรี!

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ evoda3 ดูโพส
    ฌอ-6009 กท เรือตรีสิทธิพร MITSUBISHI TRITON2008
    น้าได้ส่วนลดประวัติดีนะครับ ถ้าเจอข้อความติดต่อกลับก่อนประกันหมดอายุนะครับ
    จัดให้เรียบร้อยแล้วครับ ขอบพระคุณมากครับขนาดอยู่ต่างแดนยังอุส่าคิดถึงเจ้าไทรทันนะครับ ต่อให้เรียบร้อยครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

น้าหนุ่ยแจ้งเบี้ยต่ออายุให้แล้วนะครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

Up ครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ดันครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

โลกยุคปัจจุบันเทคโนโลยีต่างๆพัฒนาไปมาก จนเอื้ออำนวยความสะดวกแก่มิจฉาชีพ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องข้อมูลประวัติลูกค้า การจัดทำเอกสารที่มีแบบฟอร์มเหมือนบริษัทประกันภัย(จัดพิมพ์สีสวยกว่าบริษัทประกันภัยบางบริษัทอีกด้วย) จนผู้บริโภคไม่สามารถแยกแยะได้ว่าผู้ที่โทรศัพท์มาขายประกัน โทรมาจากไหนจริง เพราะส่วนใหญ่ก็มักจะอ้างว่าโทรมาจากทางบริษัทประกัน รวมทั้งจดหมายเอกสารที่ส่งมาก็มีโลโก้บริษัทประกัน ที่อยู่ เบอร์ติดต่อสำนักงาน ดูน่าเชื่อถือมากๆ แต่พอตกลงทำเมื่อไร...ได้เรื่องเมื่อนั้นทันที!!!

โดยกลุ่มมิจฉาชีพเหล่านี้มีวาทะศิลป์ในการขายเป็นอย่างดี เรียกว่ามืออาชีพ และเมื่อตกลงทำจะจัดส่งพนักงาน(มีชุดฟอร์มดูน่าเชื่อถือ)มาเพื่อถ่ายรูปรถ เก็บเงิน และออกหลักฐานการรับประกันภัย รวมถึงใบเสร็จรับเงิน ครบชุดบางรายมีนามบัตรให้ด้วย ซึ่งจากนโยบายในการเลือกซื้อประกันที่ว่ากัน คือ

1. ดูบัตร(ปลอม)
    2. ชำระเบี้ยประกันภัย(เรียบร้อย)
    3. รับหลักฐาน(ที่ทำกันขึ้นมา)
    4. ติดตามกรมธรรม์ประกันภัย(ติดต่อใครๆก็ไม่ได้)
    ...เป็นอันว่า เข้าทางมิจฉาชีพพอดี ซึ่งจริงๆแล้ววิธีการที่แนะนำกันมาก็ใช้ได้แต่ต้องเพิ่มรายละเอียดให้สมบูรณ์มากขึ้น

หากต้องชำระเป็นเงินสด คือ
    1. ตรวจสอบใบอนุญาต ว่ามีตัวตนหรือเปล่าสามารถตรวจสอบจากwebsite หรือ โทร1186 ติดต่อคปภ.ก็ได้
    2. ตรวจสอบกับบริษัทประกันที่ลูกค้าได้ตกลงทำประกันว่าได้มอบอำนาจให้พนักงานคนนี้มาเก็บเงินได้จริงหรือเปล่า
    3. ไม่ว่าจะเช็คแบบไหนสุดท้ายก็ต้องขอสำเนาบัตรประชาชนของผู้มารับเงินพร้อมเบอร์โทร(เป็นวิธีแบบพื้นๆที่ทำกันมานานแต่ใช้ได้ดี)

ส่วนการชำระโดยการโอนเข้าบัญชีธนาคารก็ปลอดภัยมาขึ้น โดยเฉพาะการโอนเข้าตรงที่บริษัทประกัน และถ้าเป็นชื่อบัญชีอื่นๆก็ต้องตรวจสอบเหมือนกับการชำระเงินสด ที่สำคัญควรเก็บหลักฐานการโอนเอาไว้(สำคัญมากๆ)

ผมได้แนบขั้นตอนการทำประกันตามฉบับคปภ.มาให้อ่านด้านล่างซึ่งวิธีที่ควรปฏิบัติตามกันนะครับ แต่เสริมเฉพาะเรื่องการชำระเงินที่ผมได้แนะนำไปข้างต้น

1. ดูบัตร : ขอดูบัตรใบอนุญาตตัวแทนประกันวินาศภัยหรือนายหน้าประกันวินาศภัยที่ออกโดยสำนักงานคณะกรรมการกำกับและส่งเสริมการประกอบธุรกิจประกันภัย(คปภ.) ทุกครั้งที่จะทำประกันภัย

2. ชำระเบี้ยประกันภัย : ชำระเบี้ยประกันภัยให้ครบถ้วนก่อนหรือตรงกับวันที่ประสงค์จะให้เริ่มความคุ้มครอง

3. รับหลักฐาน : เมื่อชำระเบี้ยประกันภัย ให้เรียกหลักฐานการรับชำระเบี้ยประกันภัยของบริษัทประกันภัยเพื่อเป็นหลักฐานว่าได้ชำระเบี้ยประกันภัยแล้ว และการทำประกันภัยรถยนต์ตามพระราชบัญญัติคุ้มครองผู้ประสพภัยจากรถ พ.ศ. 2535(พ.ร.บ.) หรือการทำประกันภัยรถยนต์ภาคสมัครใจรวมการคุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ(สมัครใจรวม พ.ร.บ) จะได้รับหลักฐานแสดงการประกันภัยตามพระราชบัญญัติคุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถเพื่อใช้สำหรับการจดทะเบียนใหม่หรือขอเสียภาษีประจำปีต่อนายทะเบียนขนส่ง

4. ติดตามกรมธรรม์ประกันภัย : หากไม่ได้รับกรมธรรม์ประกันภัยภายใน 15 วัน นับแต่วันชำระเบี้ยประกันภัยให้ติดต่อไปที่บริษัทประกันวินาศภัยที่ท่านทำประกันภัยโดยตรง

สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่

สำนักงานคณะกรรมการกำกับและส่งเสริมการประกอบธุรกิจประกันภัย (สำนักงาน คปภ.) โทร.1186
    สมาคมประกันวินาศภัย
    โทร. 02-256-6032-8 หรือบริษัทประกันวินาศภัยที่ท่านทำประกันภัย

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ฝนตกหนัก ดูแลสุขภาพคนไม่พอ จอดรถที่สูงๆห่างทางน้ำด้วยนะครับ

ขับTritonวันละนิดจิตแจ่มใ TTC-Member
    User ID
    2127
    Status
    โพส
    33

คุณตะเกียงคะ รบกวนขอข้อมูลหน่อยนะคะ ประกันจะหมดเืดือนธันวานี้แล้วค่ะ อยากทราบรายละเอียดของวิริยะ กับ กรุงเทพประกันภัยค่ะ รถที่จะต่อเป็ triton plus 4 ประตู 2500cc ออกรถธันวา ปี 52 ค่ะ ประวัติดีค่ะ jruangrak@hotmail.com
    ขอบคุณค่ะ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jookjik ดูโพส
    คุณตะเกียงคะ รบกวนขอข้อมูลหน่อยนะคะ ประกันจะหมดเืดือนธันวานี้แล้วค่ะ อยากทราบรายละเอียดของวิริยะ กับ กรุงเทพประกันภัยค่ะ รถที่จะต่อเป็ triton plus 4 ประตู 2500cc ออกรถธันวา ปี 52 ค่ะ ประวัติดีค่ะ jruangrak@hotmail.com
    ขอบคุณค่ะ
    รบกวนส่งเอกสาร สำเนาตารางกรมธรรม์ ส่งผ่านทางเมล์ได้ครับ เพื่อความถูกต้องในการเช็คเบี้ยเราได้ส่วนลดเคยทำชั้นหนึ่งมาก่อนและมีส่วนลดจากที่เดิมด้วยครับ
    ซ่อมห้างรึอู่ครับ ระบุคนขับมีลดอีก 10-15%
    ทะเบียน ตจว ถูกกว่า กทม.ครับ

User ID
    4611
    Status
    โพส
    717

ท่านยอมจ่ายค่า พรบ และประกันแพงไปทำไม ในเมื่อเรามีก้อสิทธิ์ ได้ซื้อของถูก

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ทุพพลภาพถาวรของประกันภัย
    มีคำถามจากผู้ที่เกี่ยวข้องกับการประกันภัยรถยนต์ ทั้งในส่วนของพนักงานของบริษัทประกันภัย และในส่วนของผู้เอาประกันภัยรวมถึงประชาชนด้วย ว่าความคุ้มครองของกรมธรรม์ประกันภัยรถยนต์ภาคบังคับหรือ พ.ร.บ. กับความคุ้มครองของกรมธรรม์ประกันภัยรถยนต์ภาคสมัครใจ ในส่วนที่เกี่ยวข้องกับชีวิต ร่างกาย และอนามัยของผู้ได้รับอันตรายจากรถที่ใช้หรืออยู่ในทางนั้น คำว่า “ทุพพลภาพถาวร” มีความเหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไร

ซึ่งเมื่อพิจารณาจากเงื่อนไขของกรมธรรม์ประกันภัยรถยนต์ของภาคบังคับหรือพ.ร.บ. กับกรมธรรม์ประกันภัยรถยนต์ภาคสมัครใจแล้ว ก็จะพบว่า คำอธิบายในความหมายของคำว่า “ทุพพลภาพถาวร” ของทั้งสองกรมธรรม์มีความแตกต่างกันอย่างมาก

ในส่วนของกรมธรรม์ประกันภัยรถยนต์ภาคบังคับหรือ พ.ร.บ.ให้ความ หมายของคำว่า “ทุพพลภาพถาวร” ไว้ตามเงื่อนไขข้อ 3.1.2 โดยกำหนด ให้ความเสียหายต่อร่างกายหรืออนามัย ที่ทำให้ต้องสูญเสียอวัยวะดังต่อ ไปนี้ คือ

1.ตาบอด

2.หูหนวก

3.เป็นไข้หรือเสียความสามารถในการพูดหรือลิ้นขาด

4.สูญเสียอวัยวะสืบพันธุ์

5.เสีย แขน ขา มือ เท้า นิ้ว หรืออวัยวะอื่นใด

6.จิตพิการอย่างติดตัว

7.ทุพพลภาพถาวร

เมื่อพิจารณาโดยรวมก็พอจะกล่าวได้ว่า “ทุพพลภาพถาวร” ในส่วนของการประกันภัยรถยนต์ภาคบังคับ ให้ความหมายในส่วนของการสูญเสียอวัยวะตามที่กำหนดไว้เท่านั้น

แต่สำหรับความหมายของคำว่า “ทุพพลภาพถาวร” ในส่วนของกรมธรรม์ประกันภัยรถยนต์ภาคสมัครใจ ถูกกำหนดไว้ตามเงื่อนไขในหมวด การคุ้มครองความรับผิดต่อบุคคลภายนอก ข้อ 1.1 ว่า “ทุพพลภาพถาวร” ในที่นี้หมายถึง ทุพพลภาพถึงไม่สามารถประกอบหน้าที่การงานใดๆ ในอาชีพ ประจำและอาชีพอื่นๆ ได้โดยสิ้นเชิงตลอดไป

ดังนั้น เมื่อผู้ประสบภัยที่ได้รับอันตรายจากรถ แม้ว่าจะสูญเสียอวัยวะ ตามที่กำหนดไว้ตามกรมธรรม์ พ.ร.บ. จะถูกถือว่าเป็น “ทุพพลภาพถาวร” ตามกรมธรรม์ พ.ร.บ. แต่ถ้าการสูญเสียอวัยวะนั้นไม่ถึงกับการที่ผู้ประสบภัยไม่สามารถประกอบหน้าที่การงานใดๆ ในอาชีพประจำและอาชีพอื่นๆ ได้โดยสิ้นเชิงตลอดไป ก็จะยังไม่ถือเป็น “ทุพพลภาพถาวร” ในความ หมายของการประกันภัยรถยนต์ภาคสมัครใจ ทำให้เกิดความแตกต่างกันในความหมายของการพิจารณาเรื่อง “ทุพพลภาพถาวร” สำหรับการชดใช้ค่าสินไหมทดแทน

ทั้งนี้ เพราะจำนวนค่าสินไหมทดแทนสำหรับ “ทุพพลภาพถาวร” ทั้งกรมธรรม์ พ.ร.บ.และกรมธรรม์ประกันภัยรถยนต์ภาคสมัครใจถูกกำหนดให้เท่ากับค่าสินไหมทดแทนสำหรับการเสียหายต่อชีวิต ซึ่งเป็นจำนวนเงินค่าสินไหมทดแทนที่สูงพอสมควร แต่ความหมายที่ไม่สอดคล้องกันของทั้งสองกรมธรรม์อาจทำให้เกิดปัญหา เพราะผู้ประสบภัยที่ได้รับอันตรายจากรถจนสูญเสียอวัยวะที่ถือเป็น “ทุพพลภาพถาวร” ตามกรมธรรม์ประกันภัยรถยนต์ภาคบังคับอาจไม่เข้าข่ายของ “ทุพพลภาพถาวร”
    สำหรับกรมธรรม์ประกันภัยรถยนต์ภาคสมัครใจ ซึ่งอาจทำให้เกิดปัญหาสำหรับการทำความเข้า ใจกับผู้ประสบภัยได้ เช่น กรณีที่ผู้ประสบภัยจากรถได้รับบาดเจ็บจนถึงกับต้องตัดนิ้วใดนิ้วหนึ่งทิ้ง แต่การสูญเสียนิ้วนั้น อาจไม่ถึงกับทำให้ผู้ประสบภัยไม่สามารถประกอบหน้าที่การงานได้โดยสิ้นเชิงตลอดไป ซึ่งการสูญเสียนิ้วดังกล่าวในส่วนของการประกันภัยรถยนต์ภาคบังคับ ถือเป็นการทุพพลภาพถาวร แต่ในส่วนของการประกันภัยรถยนต์ภาคสมัครใจ ยังไม่ถือเป็นทุพพลภาพถาวรแต่อย่างใด

ปัญหาของการทำความเข้าใจกับผู้ที่เกี่ยวข้องทั้งในส่วนของธุรกิจและประชาชน สำหรับความหมายของเงื่อนไขกรมธรรม์ประกันภัยรถยนต์ทั้งภาคบังคับและภาคสมัครใจในปัจจุบัน ปัญหาที่เกิดขึ้นนั้นเกิดจากตัวเงื่อนไข ของกรมธรรม์เอง ซึ่งน่าจะได้รับการปรับปรุงและแก้ไขให้ถูกต้องไปในแนวทาง เดียวกัน เพื่อป้องกันปัญหาที่อาจเกิดความไม่เข้าใจหรือความเข้าใจที่ไม่สอดคล้องกัน เรื่องนี้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องน่าจะนำมาพิจารณาไม่เพียงเฉพาะเรื่อง “ทุพพลภาพถาวร” เท่านั้น แต่น่าจะพิจารณาในภาพรวมทั้งหมดของเงื่อนไขกรมธรรม์ประกันภัยรถยนต์ซะเลยก็จะดีนะครับ

ที่มา : หนังสือพิมพ์สยามธุรกิจ
    [ ฉบับที่ 1070 ประจำวันที่ 3-2-2010 ถึง 5-2-2010 ]

ซื้อประกันใช้ได้และใช้ประกันให้เป็น

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jookjik ดูโพส
    ขอบคุณค่ะ
    กรุงเทพ ทุน 570000 เบี้ยห้าง 26645.14 อู่ x-care 16671.67
    มีอีกหลายที่ส่งเมล์ให้แล้วครับ
    หรือซื้อใช้เองก็ถูกเหมือนกันแล้วแต่สะดวกครับ ผ่อนก็ได้ สบายๆพี่น้องกัน

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ขอบคุณทุกท่านที่ให้การยอมรับ
    ขอบคุณปาเจโร่ ขอบคุณไทรทันทุกคันที่ให้การต้อนรับอย่างอบอุ่น
    ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่สมัครสมาชิกกับเรา เบี้ยถูกกว่าแน่นอน
    ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาติดต่อเรา
    ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่าน ใช้รถอย่างปลอดภัย
    อีกไม่นานจะมีเวปไซต์ไว้ให้สมาชิกใช้ประโยชน์หาความรู้ การใช้ประกันอย่างถูกวิธีมาให้ชม
    เช่น ของคปภ.ความรู้ประกันภัยhttp://www.oic.or.th/downloads/elear..._ins/sub02.swf

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

น้าเกียง ตกลงผม O.k ตามที่คุยกันนะครับ เอาของ อาคเนท์ ตามที่น้าเกียงแนะนำเลยครับ
    ด้วยความเคารพครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ กรุงเก่า ดูโพส
    น้าเกียง ตกลงผม O.k ตามที่คุยกันนะครับ เอาของ อาคเนท์ ตามที่น้าเกียงแนะนำเลยครับ
    ด้วยความเคารพครับ
    ตามนั้นครับน้าตั้ว ขอบพระคุณครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

xประกันใครจะหมดเดี๋ยวเที่ยวไม่หนุกครับกันไว้ก่อน

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ประกันชั้น1 คุ้มครองอุปกรณ์ติดแกสด้วยนะครับสบายใจได้

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ส่งเสริมให้ทุกท่านมีคว่มคุ้มครองที่ปลอดภัยครับ
    สมัครรับส่วนลดถูกกว่าแน่นอนครับ พรบ.ราคาทุน เหมาะกับท่านที่มีรถหลายๆคัน
    (ดูความคุ้มครองแนบท้ายด้วยนะครับ)

TTC-01018 TTC-Member
    User ID
    5150
    Status
    โพส
    330

น้าเกียงคับผมจะทำประกัน ชั้น1หรือ2+ แต่ยังคงมองหาและศึกษาข้อมูลของแต่ล่ะค่าย รบกวนน้าเกียงช่วยแนะนำด้วยคับรถผมจดทะเบียนปี 2008 leetung99@hotmail.com

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ leetung ดูโพส
    น้าเกียงคับผมจะทำประกัน ชั้น1หรือ2+ แต่ยังคงมองหาและศึกษาข้อมูลของแต่ล่ะค่าย รบกวนน้าเกียงช่วยแนะนำด้วยคับรถผมจดทะเบียนปี 2008 leetung99@hotmail.com
    ป.1 เน้นความคุ้มครอง ครอบคุมรถทั้งคู่กรณีและรถเรา ทุกกรณี(ระบุคู่กรณีไม่ได้ จ่าย 1000 บาท)
    ถ้าผ่อนอยู่สมควรเท่าไว้รถหายจะได้ไม่ต้องมาผ่อนลมต่อ
    • ดูทุนประกันรถเราเป็นหลัก สมมุติ 5แสน (ตามปีรถรุ่นนั้นๆอยู่ประมาณ 80%ราคากลาง) คุ้มครองรถหายไฟไหม้ จ่ายตามทุน
    • ภัยภายนอกรถคุ้มครองทัรัพย์สินภายนอก ชีวิตคนอื่น
    • คุ้มครองค่ารักษาพยาบาล บุคคลในรถ
    • คุ้มครองประกันตัวกรณีเกิดเป็นคดีความตามวงเงิน2-3แสนบาท
    • ซ่อมรถเรามีทั้งซ่อมห้างและซ่อมอู่ มาตรฐานในเครือประกัน
    • รถติดแกสก็คุ้มครอง
    ป.2+ คุ้มครองรถเรา ตามทุนประกัน ซอมรถคู่กรณี (เครมสดทันทีต้องมีคู่กรณีที่มีป้ายทะเบียน)เท่านั้น
    • คุ้มครองรถหายไฟไหม้
    • ที่เหลือก็เครมปกติ
    • อาจมีค่ารับผิดส่วนแรก ตามpacket นั้น
    กรณีรถน้า ต้องขอขอมูลรถมากกว่านี้ครับ
    กรมธรรม์เดิม ถ้ามี + ถ้าทำที่เดิมใช้บัตรประชาชนด้วย
    อย่างเดียวเช็คได้ชัดเจนครับน้าส่งทางเมล์นะครับ INSURE.CARE@hotmail.com

หน้า 14 จากทั้งหมด 59 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้