หน้า 2 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 92

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4285
    Status
    โพส
    7

มาตรฐาน Re: การดันรางคอมมอลเรล

TRITON ไม่มี O2 Senser คับ แล้วการดันรางอย่างที่เข้าใจถูกแล้วคับ
    ที่รางน้ำมันจะมี senser ตัวนึงค่อยวัดแรงดันแล้วบอกค่าออกมาเป็น 0-5V
    แรงดันน้อยค่าน้อย แรงดันมากค่ามาก
    สมมุตถ้าที่ 2000 รอบ กล่องคำนวนว่าแรงดันต้อง 100MPa senser บอกออกมา 3v ก็ทำวงจรหลอกให้ค่าลดลงมาเหลือซัก 2.7v กล่องก็จะคิดว่าแรงดันยังไม่ถึง 100 MPa ก็จะสั่งให้เพิ่มรางดันจน senser บอกว่า 3v แต่จริงๆแรงดันอาจจะไปที่ 120 MPa แล้วก็จะทำให้แรงดันที่ได้เพิ่มมากขึ้น พอแรงดันมากขึ้นปริมาณน้ำมันที่ฉีดก็จะมากขึ้นตาม เพราะปริมาณน้ำมันขึ้นกับ เวลาที่หัวฉีดยก(เปิด) กับ แรงดันน้ำมัน

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

มาตรฐาน Re: การดันรางคอมมอลเรล

ถ้าจะลองทำกันเล่นก็ได้ครับใช้ variable resistor ต่อเอาแต่จะเป็นแบบเชิงเส้นนะครับไม่สามารถจูนเลือกรอบการทำงานเหมือนบางสำนักอีกอย่างแนะนำถ้าจะติดกล่องขอให้ถามเขาครับว่าเป็นกล่องที่สร้างจากไมโครคอนโทรลเลอร์หรือวงจรอิเล็กทรินิกส์ธรรมดาถ้าเป็นไมโครคอนโทรลเลอร์จะมีชิปประมวลผลแล้วแต่โปรแกรมที่ burn ลงไปแต่ถ้าเป็น R ปรับค่าได้จะไม่สามารถจูนให้ดันตามรอบที่เราต้องการได้ถ้าปรับหลอกมากแรงมากแต่จะแรงตั้งแต่ต้นควันท่วมเลยก็มีถ้าจูนหนักแต่ถ้าเป็นไมโครคอนโทรลเลอร์สามารถเลือกได้ว่าจะจูน ต้น กลาง ปลายหรือทั้งหมดถ้าอยากได้อัตราเร่งแบบบ้านๆก็ใช้ R ปรับค่าเอาก็ได้แต่ปรับหลอกแรงดันนิดเดียวพอแต่ boost จะสูงขึ้นด้วยนะเพราะไอเสียมากขึ้นอาจต้องมีการปลดบูสถ้าเอาแบบง่ายก็ใช้ zener diod กับR สักตัวแนะนำให้ใช้ Zener diod 3.6 Vจะหลอก sensor ว่าboost สูงสุดอยู่ที่ปกติไม่เกิน 20 psi แต่ boost จริงคงต้องติด boost gauge เพื่อดูค่าแล้วจะทำให้ turbo อายุยืนขึ้นถ้ารู้จักใช้
    ถ้าสนใจเดี๋ยวจะลงวงจรให้ว่าเอามาต่อตรงไหนแต่มีตัดอย่างละ1สายและปลอกอย่าละ 1 สายสำหรับดันรางกับปลดบูส

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ถ้าจะลองทำกันเล่นก็ได้ครับใช้ variable resistor ต่อเอาแต่จะเป็นแบบเชิงเส้นนะครับไม่สามารถจูนเลือกรอบการทำงานเหมือนบางสำนักอีกอย่างแนะนำถ้าจะติดกล่องขอให้ถามเขาครับว่าเป็นกล่องที่สร้างจากไมโครคอนโทรลเลอร์หรือวงจรอิเล็กทรินิกส์ธรรมดาถ้าเป็นไมโครคอนโทรลเลอร์จะมีชิปประมวลผลแล้วแต่โปรแกรมที่ burn ลงไปแต่ถ้าเป็น R ปรับค่าได้จะไม่สามารถจูนให้ดันตามรอบที่เราต้องการได้ถ้าปรับหลอกมากแรงมากแต่จะแรงตั้งแต่ต้นควันท่วมเลยก็มีถ้าจูนหนักแต่ถ้าเป็นไมโครคอนโทรลเลอร์สามารถเลือกได้ว่าจะจูน ต้น กลาง ปลายหรือทั้งหมดถ้าอยากได้อัตราเร่งแบบบ้านๆก็ใช้ R ปรับค่าเอาก็ได้แต่ปรับหลอกแรงดันนิดเดียวพอแต่ boost จะสูงขึ้นด้วยนะเพราะไอเสียมากขึ้นอาจต้องมีการปลดบูสถ้าเอาแบบง่ายก็ใช้ zener diod กับR สักตัวแนะนำให้ใช้ Zener diod 3.6 Vจะหลอก sensor ว่าboost สูงสุดอยู่ที่ปกติไม่เกิน 20 psi แต่ boost จริงคงต้องติด boost gauge เพื่อดูค่าแล้วจะทำให้ turbo อายุยืนขึ้นถ้ารู้จักใช้
    ถ้าสนใจเดี๋ยวจะลงวงจรให้ว่าเอามาต่อตรงไหนแต่มีตัดอย่างละ1สายและปลอกอย่าละ 1 สายสำหรับดันรางกับปลดบูส
    อยากได้เหมือนกันครับ แต่ไม่ได้เอาไว้ทำกล่องเพราะติดกล่องมาแต่ต้องการเช็คค่าของแรงดันครับ เอาไว้ดูเพื่อการทดสอบบางอย่างครับ ตอนนี้กำลังทดสอบอัตราการดันว่าดันมาจะมีผลอะไรกับเครื่องในระยะยาวและการประหยัดน้ำมันน่ะครับ
    รบกวนช่วยส่งให้ด้วยน่ะครับ
    bomgrade@hotmail.com

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ว้าวๆๆๆแรงจัง

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ขอบคุณ น้า Jee น้า Benz อย่างแรงคร๊าบบบบ
    ++++++++คุ้มค่าที่ รอคอยมาแสนนาน++++++++++++
    -ต่อเลยครับน้า Jee อับวงจรมาเลยครับเผื่อมีท่านใด นำไปพัฒนาเพิ่มเติม
    -yanyong.sy@tycoelectronics.com
    -ส่วนตัวผมมี Program สำหรับชี้ทางสว่าง กับการทำงานของวงจร Electronic
    เดี๋ยวจะลอง Up Load ดูถ้าไม่ได้ มีวิธีใหนจะอัป File ก็ช่วยชี้แนะนะครับ
    -มี 3 Program ครับ
    1 ตัวแสดงหน้าที่ การทำงานของชี้นส่วนแต่ละตัว กระแส / แรงดันทำงาน
    2 เหมือน ข้อ 1 แต่ ไม่มีการ จำกัดเวลาการ ดู รายละเอียดมากกว่า
    3 ตัวนี้ใช้ Gen หรือสั่งให้ Line วงจรที่เราเขียนแสดงออกมาเป็นตำแหน่งของการวางอุปกรณ์และบอกจำนวน Part ที่ใช้ครับ
    ---------

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

Up Load แล้วครับ Program 1 ( Install ติดตั้ง)
    ลองใช้ดู สงสัยก็ ถามใถ่กันนะครับ
    เห็นมีห้อง แช๊ท ๆ อยู่แต่ไม่รู้ใช้ยังไง อะครับ
    http://load1.uploadfile.biz/get.php?...092009am075752
    Program 2 ( Install )
    http://load1.uploadfile.biz/get.php?...092009am080333
    Program 3 ( ใช้งานได้เลยไม่ต้องติดตั้งครับ )
    http://load1.uploadfile.biz/get.php?...092009am080628

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ตัวอย่างบางตอนวงจรอิเล็กทรอนิกครับ

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

Talking Re: การดันรางคอมมอลเรล

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส

กำลังจะไปพ่วงกล่องแบบเดียวกะที่น้าจีใช้อยู่อะครับ
    เลยมาขอคำแนะนำจากน้าจีซักกะหน่อย น่าสนใจมั้ย และมีอะไรที่ต้องระวังบ้างครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ WE ARE TRITON ดูโพส

กำลังจะไปพ่วงกล่องแบบเดียวกะที่น้าจีใช้อยู่อะครับ
    เลยมาขอคำแนะนำจากน้าจีซักกะหน่อย น่าสนใจมั้ย และมีอะไรที่ต้องระวังบ้างครับ
    กล่องที่ใน vigothailand รึเปล่าครับผมไม่แนะนำนะครับเพราะมันใช้ R 2 ตัวทำงเป็นวงจร voltage divider(แบ่งแรงดัน)ใช้ VR 2 ตัวต่อกันมันปรับแล้วแรงจริงครับแรงด้วยกินด้วยไอเสียมากจนโอเวอร์บูสต้องใส่ปลดบูสและอีกอย่างคนทำไม่เซียนวันที่ผมไปลองเหมือนกับผมต้องทำเองทุกอย่างไฟเครื่องโชว์ก็ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไรวายริ่งผมก็ต้องดูเองดีนะที่ผมติดเครื่องอ่าน error code ไปด้วยไม่งั้นคงจะไฟโชว์ตลอดอีกอย่างวันนั้นผมเกรงใจเขาผมเลยจ่ายเงินเขาไปแต่ไม่ใช่ราคาทั่วไปนะราคาต้นทุนไม่กี่บาทค่ากล่อง,ค่าสาย,ค่า R 2 ตัว, conector อีก 3 อัน,กล่องconnector 2 อัน เอาง่ายๆถ้าใครจะทำแบบนั้น mail มาหาก็ได้ไม่อยากให้โดนหลอกเพราะวันที่ผมไปลองมี fortuner ไปติดก่อนเขาไม่ค่อยรู้เรื่องก็โดนไปอีกอย่างกล่องอันนั้นเขายังไม่มีปลดบูสผมทำเองแล้วก็ส่งให้เขาไปลองส่วนของผมผ่านแล้ว แนะนำให้ทำกับสำนักที่สามารถเลือกจูนแต่ละรอบได้จะดีกว่าเพราะแบบที่ใช้ R มันจะหลอก sensor ตั้งแต่ต้นจนจบเลยถ้าไม่ทำท้ายรางมีการ overpressure limied เปิดแน่ ปรึกษาได้ครับ owen1der@hotmail.com ถ้าความรู้ถึงก็จะช่วยตอบให้ครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    ขอบคุณ น้า Jee น้า Benz อย่างแรงคร๊าบบบบ
    ++++++++คุ้มค่าที่ รอคอยมาแสนนาน++++++++++++
    -ต่อเลยครับน้า Jee อับวงจรมาเลยครับเผื่อมีท่านใด นำไปพัฒนาเพิ่มเติม
    -yanyong.sy@tycoelectronics.com
    -ส่วนตัวผมมี Program สำหรับชี้ทางสว่าง กับการทำงานของวงจร Electronic
    เดี๋ยวจะลอง Up Load ดูถ้าไม่ได้ มีวิธีใหนจะอัป File ก็ช่วยชี้แนะนะครับ
    -มี 3 Program ครับ
    1 ตัวแสดงหน้าที่ การทำงานของชี้นส่วนแต่ละตัว กระแส / แรงดันทำงาน
    2 เหมือน ข้อ 1 แต่ ไม่มีการ จำกัดเวลาการ ดู รายละเอียดมากกว่า
    3 ตัวนี้ใช้ Gen หรือสั่งให้ Line วงจรที่เราเขียนแสดงออกมาเป็นตำแหน่งของการวางอุปกรณ์และบอกจำนวน Part ที่ใช้ครับ
    ---------
    วงจรไม่มีอะไรเลยครับใช้ R ตัวเดียวก็ได้เป็น R เกือกม้าสัก 100 Kก็ได้แต่ที่เขาทำขายใช้ 10K สองตัวต่อกันแล้วบอกว่าจูนรอบต้นกับรอบปลายที่ผมแนะนำให้ใช้ 100 K เนื่องจากค่ามากจะสามารถจูนได้ละเอียดกว่าแต่ถ้าท่านใดจะติดกล่องผมแนะนำลองปรึกษากับคนที่ทำกล่องขายใน web เราก็ได้ว่าเป็นกล่องแบบไหนทำงานอย่างไรมีหลายคนที่ให้คำปรึกษาได้ดีแต่ถ้าจะลองทำเล่นๆขำๆ ควรจะมีเครื่องมือในการอ่าน code ลบ error code ด้วยจะทำให้เล่นได้ง่ายขึ้นเพราะการจูนอาจทำให้เกิด error engine lamp show เอาง่ายๆ
    แล้วโปรแกรม electronic simulator มัน download อย่างไร ผมก็ใช้ program simulate เหมือนกันแต่ใช้ของ proteus6 ดูแล้วของน้าน่าจะเนียนกว่า
    upload ให้ได้นะครับหรือว่าผม dowload ไม่เป็นหว่า

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

Talking Re: การดันรางคอมมอลเรล

กล่องที่ใน vigothailand รึเปล่าครับผมไม่แนะนำนะครับเพราะมันใช้ R 2 ตัวทำงเป็นวงจร voltage divider(แบ่งแรงดัน)ใช้ VR 2 ตัวต่อกันมันปรับแล้วแรงจริงครับแรงด้วยกินด้วยไอเสียมากจนโอเวอร์บูสต้องใส่ปลดบูสและอีกอย่างคนทำไม่เซียนวันที่ผมไปลองเหมือนกับผมต้องทำเองทุกอย่างไฟเครื่องโชว์ก็ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไรวายริ่งผมก็ต้องดูเองดีนะที่ผมติดเครื่องอ่าน error code ไปด้วยไม่งั้นคงจะไฟโชว์ตลอดอีกอย่างวันนั้นผมเกรงใจเขาผมเลยจ่ายเงินเขาไปแต่ไม่ใช่ราคาทั่วไปนะราคาต้นทุนไม่กี่บาทค่ากล่อง,ค่าสาย,ค่า R 2 ตัว, conector อีก 3 อัน,กล่องconnector 2 อัน เอาง่ายๆถ้าใครจะทำแบบนั้น mail มาหาก็ได้ไม่อยากให้โดนหลอกเพราะวันที่ผมไปลองมี fortuner ไปติดก่อนเขาไม่ค่อยรู้เรื่องก็โดนไปอีกอย่างกล่องอันนั้นเขายังไม่มีปลดบูสผมทำเองแล้วก็ส่งให้เขาไปลองส่วนของผมผ่านแล้ว แนะนำให้ทำกับสำนักที่สามารถเลือกจูนแต่ละรอบได้จะดีกว่าเพราะแบบที่ใช้ R มันจะหลอก sensor ตั้งแต่ต้นจนจบเลยถ้าไม่ทำท้ายรางมีการ overpressure limied เปิดแน่ ปรึกษาได้ครับ owen1der@hotmail.com ถ้าความรู้ถึงก็จะช่วยตอบให้ครับ

ขอบคุณน้าจีครับ แน่นในรายละเอียดเลยครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

วงจรไม่มีอะไรเลยครับใช้ R ตัวเดียวก็ได้เป็น R เกือกม้าสัก 100 Kก็ได้แต่ที่เขาทำหลอกขายใช้ 10K สองตัวต่อกันแล้วบอกว่าจูนรอบต้นกับรอบปลายที่ผมแนะนำให้ใช้ 100 K เนื่องจากค่ามากจะสามารถจูนได้ละเอียดกว่าแต่ถ้าท่านใดจะติดกล่องผมแนะนำลองปรึกษากับคนที่ทำกล่องขายใน web เราก็ได้ว่าเป็นกล่องแบบไหนทำงานอย่างไรมีหลายคนที่ให้คำปรึกษาได้ดีแต่ถ้าจะลองทำเล่นๆขำๆ ควรจะมีเครื่องมือในการอ่าน code ลบ error code ด้วยจะทำให้เล่นได้ง่ายขึ้นเพราะการจูนอาจทำให้เกิด error engine lamp show เอาง่ายๆ
    แล้วโปรแกรม electronic simulator มัน download อย่างไร ผมก็ใช้ program simulate เหมือนกันแต่ใช้ของ proteus6 ดูแล้วของน้าน่าจะเนียนกว่า
    upload ให้ได้นะครับหรือว่าผม dowload ไม่เป็นหว่า
    http://www.siamza.com/home/ น้าเข้าไปที่นี่ รัหัสผ่านอยู่ที่ Mail น้าครับ*

ผมส่ง Address ที่ใหม่ให้น้าแล้วที่owen1der@hotmail.com นะครับ ลองเช็ค Mail ดูครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ถ้าน้า ๆ โหลด Program ได้แล้วเราค่อยมาเริ่มเปิดห้องเรียน ไฟฟ้ารถยนต์กันครับ
    พอดีผมมีโอกาศ ไปเรียนที่ ศูนย์วิชาชีพหนองจอกมาก็พอมีข้อมูลอยู่บ้าง
    แต่ทั้งนีก็ด้วยความอนุเคราะห์จาก Triton Clup เรานี่ละครับที่ ช่วยชี้นำและชี้แนะครับ

leon_855
    ผู้เยี่ยมชม

รบกวนขอวงจร "การปลดบูสถ้าเอาแบบง่ายก็ใช้ zener diod กับR สักตัวแนะนำให้ใช้ Zener diod 3.6 Vจะหลอก sensor ว่าboost สูงสุดอยู่ที่ปกติไม่เกิน 20 psi" ด้วยครับ

และช่วยชี้ตำแหน่งของสายไฟด้วยก็ดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    http://www.siamza.com/home/ น้าเข้าไปที่นี่ รัหัสผ่านอยู่ที่ Mail น้าครับ*

ผมส่ง Address ที่ใหม่ให้น้าแล้วที่owen1der@hotmail.com นะครับ ลองเช็ค Mail ดูครับ
    ขอบคุณครับน้า download เรียบร้อยแต่ยังใช้ไม่เป็นขอศึกษาก่อนครับ วงจรบ้านๆส่งทาง mail แล้วนะครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ leon_855 ดูโพส
    รบกวนขอวงจร "การปลดบูสถ้าเอาแบบง่ายก็ใช้ zener diod กับR สักตัวแนะนำให้ใช้ Zener diod 3.6 Vจะหลอก sensor ว่าboost สูงสุดอยู่ที่ปกติไม่เกิน 20 psi" ด้วยครับ

และช่วยชี้ตำแหน่งของสายไฟด้วยก็ดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ขอmail ด้วยครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

เพิ่มเติมการดันราง
    เรื่องแรงดันท้ายราง โดยทั่วไป รถ คอมมอลเรลจะมีอยู่ทุกคัน เพราะแรงดันในการฉีดจะถูกลิมิตด้วยวาล์วควบคุมแรงดันด้านหลัง เช่น โตโยต้าใช้แรงดันสูงสุด 160 mpa ใน3.0 และ 140 ใน 2.5 limit ของรางจะอยู่ประมาน 200 mpa เท่ากัน หากว่าใส่กล่องหลอกให้แรงดันเพิ่มไป190-195 Mpa โอกาสที่แรงดันกระเพื่อม ถึง200 สูงมากทำให้เช็คเอนจินโชว์ เพราะฉนั้นกล่องโดยทัวไปจะจูนสูงไมได้เพราะการหลอกไม่เนียน กล่องที่ใช้เทคโนโลยี่ DSPจะ เนียนกว่า สังเกตุว่ากล่องที่เป็น DSP จะจูนได้แรงโดยที่ไม่ต้องโมแรงดันเพิ่ม วิธีเทสว่า ดีไม่ดี ให้ใช้รอบสูงขับไปแล้วเหยีบคลัชท์เปลี่ยนเกียโดยไม่หย่อนคันเร่ง หรือคิกดาว กับรถเกียออโต้ โดยทั่วไป กล่องที่เป็นคอนโทรลเลอ จะให้ผลที่แย่กว่า หาก กล่องที่ใช้ อาดิไวเดอร์ รอบเดินเบาจะไม่นิ่ง จูนมากไม่ได้ โคล สตาร์ดจะมีปัญหาน้ำมันท่วม จูนมากไม่ได้ จะต้องปรับเพิ่มแรงดันท้ายราง
    การเพิ่มแรงดันท้ายราง คือทำให้สปริงเข็งขึ้น โดยทั่วไปใช้วิธีการเสริมชิม

User ID
    5411
    Status
    โพส
    334

ต่อครับผม
    กำลังถึงข้อมูลที่อยากรู้พอดี
    การทำชิมท้ายราง อยู่ตรงไหนครับผม
    แล้วทำยากไหม หรือต้องเข้าร้านอย่างเดียว

User ID
    1865
    Status
    โพส
    443

น้าjee4x4 สายOBD ของรถเรารหัสเท่าไรครับ มีขายเปล่าครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sim_m ดูโพส
    น้าjee4x4 สายOBD ของรถเรารหัสเท่าไรครับ มีขายเปล่าครับ
    มีขายแถวบางกะปิครับ OBD2 ELM327 ใช้ดีครับราคา 1500 รวมกันซื้อหลายคนเจ้แกบอกมีส่วนลดให้ครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้