หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 92

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

Thumbs up การดันรางคอมมอลเรล

จอมยุธท่านใดทราบตอบที
    *การดันรางคือ ปรับแรงดันภานในท่อกลม ๆ ให้สูงขึ้นใช่ใหมครับ
    *แล้วแรงดันปกติ ที่ 2500 rpm ประมาณเท่าไหร่ครับ
    *ถ้า Sensor เช็คแรงดันที่ราง ส่งสัญญานโดย แรงดัน จะกี่ Volt
    *ถ้า รู้แรงดันที่ส่งออก ไปหา ECU สมมุติ 5 volt และแจ้ง ECU ว่า 100 Mpa
    เราก็ ใส่ความต้านทาน ให้ ECU รับรู้ว่า แค่ 80 Mpa ( 4 Volt )ซึงจะทำให้ ECU สั่งเพิ่ม
    แรงดันขึ้นอีกได้ ถูกต้องใหมครับ
    *แล้วถ้าเราขัน NUT ที่ ด้านขวาสุดของรางหัวฉีด ( 29)มันจะมีผลต่อแรงดันบ้างใหม
    *และถ้าผมต้องการใส่ Pressure Gauge เพื่อเช็คแรงดัน รางหัวฉีด จะต่อจากช่วงใหนได้

ขอให้แรงๆ กันทุกคน ๆ

User ID
    5494
    Status
    โพส
    169

มาตรฐาน Re: การดันรางคอมมอลเรล

อยากรู้ด้วยคนใครรู้ช่วยตอบด้วยครับ

User ID
    7292
    Status
    โพส
    635

มาตรฐาน Re: การดันรางคอมมอลเรล

อีก 1 ครับ

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

คำถามดี. มีประโยชน์. แต่ผมตอบโจทย์น้าไม่ได้อ่ะ...
    ท่านผู้รู้ช่วยหน่อยครับ.
    ว่าแต่ว่า ผมคิดว่า Cpu น่าจะอ่อนไหว. ต้องเตรียมใจ หากไปยุ่งเน้อ...

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

วิชาการจัง เรียนมาน้อยด้วยดิ ตอบยากง่ะ

กินข้าวดีกว่า เที่ยงแล้ว

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

ผมว่า...อุดท้ายราง...เลยดีกว่าครับ แล้วโมSCV ใหม่แค่นี้ถนนก็ไม่มีวิ่งแล้วครับ(ได้กล่องที่ เสถียรๆหน่อยก็โอแล้วครับ) ผมตอบตามความเข้าใจนะครับ(ผมทำมาแล้วครับ)
    ไม่ได้อ่านหนังสือมาตอบ หรือถาม ครับ
    ถูกผิดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
    ขอให้มีความสุขกับการแต่งรถที่ท่านรักครับพี่น้องครับ

User ID
    136
    Status
    โพส
    842

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joetriton ดูโพส
    ผมว่า...อุดท้ายราง...เลยดีกว่าครับ แล้วโมSCV ใหม่แค่นี้ถนนก็ไม่มีวิ่งแล้วครับ(ได้กล่องที่ เสถียรๆหน่อยก็โอแล้วครับ) ผมตอบตามความเข้าใจนะครับ(ผมทำมาแล้วครับ)
    ไม่ได้อ่านหนังสือมาตอบ หรือถาม ครับ
    ถูกผิดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
    ขอให้มีความสุขกับการแต่งรถที่ท่านรักครับพี่น้องครับ
    ตามนั้นเลยคร้าบบบบบบบ

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bzz ดูโพส
    ตามนั้นเลยคร้าบบบบบบบ
    จริงดิน้าบี้คริๆๆๆ กล่องอะไรน่ะชี้แจงนิสสสสนะน้าเผื่อพี่น้องเราต้องการครับ

User ID
    136
    Status
    โพส
    842

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

พี่น้องท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเชิญครับ
    ....ดันครับ.....

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ดันเป็นเทคนิค ผมตอบไม่ได้ครับ

แต่หลักในการดัน ผมตอบได้ครับ

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

มาหาความรู้ครับที่เค้าทำท้ายรางนี่มันคือการขยับเซ็นต์เซอร์ให้ถอยออกไปอีกใช่ป่าวครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

"ดันเป็นเทคนิค ผมตอบไม่ได้ครับ

แต่หลักในการดัน ผมตอบได้ครับ"
    "...อุดท้ายราง...เลยดีกว่าครับ แล้วโมSCV "
    แล้วทำยังงัยล่า..ช่วยชี้แนะ ให้หน่อยคร๊าบ

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

จากที่เคยถามมาและหาข้อมูลมาน่ะครับ
    การดันรางเหมือนกับการที่เราอมน้ำไว้ในปากแล้วพ่นออกมา ตอนพ่นก็คือส่งให้หัวฉีด ซึ่งถ้าเราอัดน้ำให้เข้าไปในปากเยอะเราก็จะพ่นได้แรงขึ้นแต่ถ้าเยอะมากน้ำที่พ่นออกมามันก็เหลือมากซึ่งหัวฉีดๆ ได้เท่าเดิมซึ่งมันเกินมันก็จะตีกลับหรือถูกขับออกจากระบบออกไป
    ซึ่งการดันรางคือการให้น้ำมันเข้าไปอยู่ในปากมากขึ้น
    การอุดท้ายรางคือการป้องกันน้ำออกจากระบบก่อนที่จะถูกฉีดเพื่อให้น้ำคงอยู่ในปากก่อนพ่นออกไป ให้เข้าใจว่าตอนอมน้ำมันจะไม่ไหลลงคอประมาณนั้นน่ะ
    การโมหัวฉีด คือการปล่อยน้ำนั่นแหละ ถ้ามีหลายรูและเล็กมาก น้ำมันก็จะถูกฉีดให้เป็นฝอยมากขึ้นทำส่งให้กระบอกสูบ ทำให้มีแรงอัดมากขึ้นได้กำลังของรถมากขึ้นในแต่ละรอบ
    ถ้าอยากได้ข้อมูลมากกว่านี้ผมว่าลองสอบถามร้านที่โมรถแข่งน่ะครับ เค้าจะอธิบายเรื่องแบบนี้ได้ดีกว่าผมน่ะ

ปล. อาจจะไม่ถูกต้องน่ะครับ แต่นี้เป็นความเข้าใจของผมที่ได้สอบถามและหาข้อมูลมา

golf
    ผู้เยี่ยมชม

ทำกันเองได้ริป่าวครับ หรือต้องเข้าร้านครับ

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ golf ดูโพส
    ทำกันเองได้ริป่าวครับ หรือต้องเข้าร้านครับ
    ต้องเข้าร้านครับ เพราะที่ร้านมีอุปกรณ์ครบ (ทำชิมน่ะครับ) แต่ถ้าเป็นกล่อง ให้คนขายเค้าติดตั้งให้ดีกว่าครับ เพราะมันต้องมีการตัดต่อสายไฟนิดหน่อยและต้องจูนเพื่อให้ได้กำลังตามต้องการครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

สมัครมาชิกถาวรได้แล้ววว
    เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆ
    จะได้อับภาพ ซากที
    --------------------------------
    ขอบคุณ เวปมาสเตอร์คร๊าบ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาใส่ วงจรตรวจ Oxygen Sensor กันก่อนดีใหมครับ พี่น้อง เพื่อ Monitor อัตราส่วนผสม การจิบ ของ TRITON เรา----
    1- O2 Sensor มันอยู่ตรงใหนครับ
    2-มีท่านใดสนใจบ้างใหม( กลัวไม่มีเพื่อน ร่วมลองของ)
    3-ผมมีวงจร มาจาก http://www.gasthai.com/article/viewdata.asp?ID=29
    http://www.gasthai.com/article/html/29.html
    บทความคัดลอกมา
    "อ๊อกซิเจนเซ็นเซอร์ติดตั้งในท่อไอเสีย ออกจากท่อร่วมไอเสีย เซ็นเซอร์นี้จะส่งสัญญานข้อมูลการเปลี่ยนแปลงส่วนผสมหนาบางให้กับคอมพิวเตอร์ ส่วนนอกของเซรามิกที่ตัวเซ็นเซอร์จะอยู่ในตำแหน่งสัมผัสกับก๊าซไอเสีย(ผ่านครอบป้องกัน และส่วนนอกในตำแหน่งที่สัมผัสกับอากาศภายนอกรอบข้าง(ผ่านช่องอากาศในบูซป้องกัน)
    - วิธีการทำงานของเซ็นเซอร์นั้น อาศัยพื้นฐานขีดความสามารถของเซรามิกที่ใช้เป็นสื่อนำไอออนอ๊อกซิเจนจากอุณหภูมิประมาณ 250 องศา C
    - ถ้าจำนวนอ๊อกซิเจนที่มีอยู่ไม่เท่ากันทั้งสองข้างของส่วนเซรามิก จะทำให้เกิดแรงเคลื่อนไฟฟ้าขึ้นในส่วนของผิวทั้งสองด้าน แรงเคลื่อนไฟฟ้านี้เป็นผลสะท้อนทางไฟฟ้าบอกถึงจำนวนอ๊อกซิเจนที่มีอยู่ในอากาศเสียส่งเป็นสัญญาณให้กับคอมพิวเตอร์ ซึ่งจะไปแก้จังหวะฉีดของน้ำมันเชื้อเพลิง
    เซ็นเซอร์บางชนิดติดตั้งด้วยฮีทเตอร์หลังสวิทซ์จุดระเบิดซึ่งจะช่วยให้ความร้อนเร็วขึ้นกับฮีทเตอร์
    ผลสะท้อนทางไฟฟ้าของเซ็นเซอร์นั้น เป็นส่วนหนึ่งของการแสดงอัตราส่วนของอากาศที่เกินเข้าไปในเครื่องยนต์."

และ
    1 http://www.thaiblogonline.com/red07.blog?PostID=8158
    2 http://www.volvomania.com/forum/index.php?topic=16306.0

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อัตรการ บู๊ช เมื่อแตะ 120

หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้