หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 30

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    725
    Status
    โพส
    304

มาตรฐาน ชี้แจงเรื่องการเปลี่ยนกรองโซล่าฟรี ไทรทันทุกคัน

ตามที่ได้เคยร้องเรียนเรื่องปัญหา SCV Vale ในรถไทรทันจนนำไปสู่การเจรจากันที่ สคบ. เมื่อต้นปีที่ผ่านมา และทางบริษัทได้แสดงความรับผิดชอบไปส่วนหนึ่งแล้ว ตามกระทู้ http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=10682 ที่ได้เสนอไป

มาเมื่อต้นเดือน เม.ย. ที่ผ่านมา ก็ได้รับการติดต่อจากบริษัทอีกครั้งหนึ่ง โดยแจ้งว่า มิตซูบิชิ (ประเทศไทย) จะทำการเปลี่ยนชิ้นส่วนบางชิ้น ในรถยนต์ไทรทัน แต่เนื่องจากมีรถหลายหมื่นคันที่อยู่ในเกณฑ์ จึงขอเวลาให้บริษัทผลิตชิ้นส่วน และจะเปลี่ยนให้ตั้งแต่วันที่ 1 ส.ค. นี้เป็นต้นไป และทำบันทึกข้อตกลงเพิ่มเติมที่ สคบ. ด้วยความดีใจ ผมจึงรีบมาโพสต์ลงในเว็บนี้ แต่ไม่กี่วันต่อมาก็ต้องถูกทางบริษัทขอร้องให้ปิด (ลบ) กระทู้นั้น เพราะมีคนโทร.เข้าไปถามที่ call center เป็นจำนวนมาก จนเจ้าหน้าที่รับไม่ไหว
    โดยสาระของบันทึกข้อตกลงมีดังนี้
    1. บริษัทจะทำการเปลี่ยนตัวกรองโซล่าสำหรับรถไทรทันทุกรุ่นทุกคัน โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย (กรองโซ่ล่านี้ ทางบริษัทได้ใช้กรองเซลามิค ซึ่งมีความละเอียดมากกว่าของเดิมมาก และน่าจะเป็นรถยี่ห้อเดียวที่ใช้กรองรุ่นใหม่นี้)
    2. จะปรับแต่งโปรแกรมกล่องควบคุมระบบหัวฉีดและกล่องควบคุมเกียร์ใหม่ (ECU) ในรถรุ่นดังกล่าวทุกคัน
    3. จะเปลี่ยน SCV Vale ให้รถรุ่นดังกล่าวทุกคันที่มีปัญหา ในกรณีที่ตรวจพบว่ามีความชำรุดเสียหายของวาล์วนี้ ก่อน หรือภายในระยะเวลาของการรณรงค์ (Service Campaign)
    4. Service Campaign เริ่มวันที่ 1 ส.ค. 52 เป็นต้นไป

ส่วนเรื่องอื่นๆ ที่เพื่อนสมาชิกมาแจ้งข่าว คงเป็นความรับผิดชอบเพิ่มเติม ครับ แต่เรื่องที่ผมได้กล่าวมาจะเป็นเช่นนั้น คือเปลี่ยนกรองฟรี UP ECU version ใหม่ และ SCV วาล์ว ที่มีปัญหาก็เช่นกัน

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

มาตรฐาน Re: ชี้แจงเรื่องการเปลี่ยนกรองโซล่าฟรี ไทรทันทุกคัน

ขอบคุณน้าจตุจักรมากครับ ที่เป็นหัวหอกของเรื่องนี้ ทำให้บริษัทรถออกมารับผิดชอบต่อผู้บริโภค และพัฒนาผลิตภัณฑ์ให้เกิดปัญหาน้อยที่สุด ขอบคุณจริงๆครับ

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ชี้แจงเรื่องการเปลี่ยนกรองโซล่าฟรี ไทรทันทุกคัน

ในส่วนของข้อที่2.นั้น หากเราไม่ประสงค์ที่จะลงโปรฯใหม่ได้ไหม..??..หรือให้เจ้าของรถทดลองขับขี่ซัก1รอบ
    หากไม่เป็นที่พอใจในการเปลี่ยนแปลงของECUจะสามารถทำการ rework ได้ไหมครับ..??..รบกวนนิดนึงครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ขอบคุณครับท่านจตุจักร คงต้องรอจดหมายเรียกต่อไปเรา 555...แต่ที่0ที่ผมเข้าตอนนี้เครื่องลงโปรแกรมพังมาจะ2เดือนแล้วครับ..5555...จะบ้าตาย

User ID
    5494
    Status
    โพส
    169

รถที่ใช้เกิน3ปีแล้ว และอุดegr,ถอดแคทออก จะมีสิทธิ์ได้ทำกับเขาหรือเปล่าครับ

User ID
    2105
    Status
    โพส
    372

แล้วต้องรอหนังสือแจ้งหรือป่าวครับ

หรือว่าแล้วแต่ศูนย์

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    ในส่วนของข้อที่2.นั้น หากเราไม่ประสงค์ที่จะลงโปรฯใหม่ได้ไหม..??..หรือให้เจ้าของรถทดลองขับขี่ซัก1รอบ
    หากไม่เป็นที่พอใจในการเปลี่ยนแปลงของECUจะสามารถทำการ rework ได้ไหมครับ..??..รบกวนนิดนึงครับ
    สำหรับเรื่องการปรับเปลี่ยนโปรแกรมใหม่นั้น ตอนที่คุยกันทางบริษัทแจ้งว่า โปรแกรมนี้จะหน่วงในเรื่องอาการวูบของเครื่องเมื่อมีปัญหาที่เมื่อก่อน พอ SCV Vale ติดขัดปุ๊บ รถจะวูปทันที่ เพราะเขาออกแบบมาเพื่อรักษาเครื่องยนต์ไม่ให้พัง (แต่ลืมนึกถึงคนขับ) โดยจะเปลี่ยนเป็นมีการเตือนก่อน 3 ครั้งเป็นรูปเครื่องยนต์ที่หน้าปัท รถจึงจะวูบ ไม่ทราบว่าเขาได้ใส่ให้มีเสียงปี๊บๆเตือนเหมือนตอนเราลืมปิดประตูหรือปิดประตูไม่สนิทแล้วออกรถ ตามที่ได้เสนอไปหรือเปล่านะ แล้วก็มีการปรับโปรแกรมอื่นๆพ่วงมาด้วย ซึ่งผมไม่ทราบว่ามีอะไรบ้าง น่าจะเป็น V7 อย่างที่เพื่อๆว่าหรือเปล่า

การแจ้งให้ไปเปลี่ยนนั้น เขาจะแจ้งไปตามช่องทางต่างๆ อาจจะมี SMS ทางมือถือ จดหมาย หรือโทร.มาก็ได้ครับ

ผมเองก็ยังไม่ได้รับแจ้งแต่ประการใด

สำหรับการทอดแคท อุด egr นั่น คงไม่เกี่ยวกับกรองเซรามิคที่เขาจะเปลี่ยนให้ คือน่าจะเปลี่ยนให้ด้วย

User ID
    258
    Status
    โพส
    109

ถามคนที่ศูนย์เขาบอกว่าต้องรอจดหมายจิงปล่าว (ของผมย้ายที่พักนับไม่ใด้ไม่รู้จะได้จดหมายหรือป่าว )ถ้าเป็นแบบนี้จะทำยังไง

User ID
    802
    Status
    โพส
    120

ขอบคุฯคุณจตุจักรมากๆครับ สุดยอดจริงๆ บุญใหญ่นะนี่ให้ความปลอดภัยกับคนหมู่มากเลย นับถือ นับถือ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

ผมมันของมือสอง แล้วงี้จะตกมาถึงมั้ยนี่

TTC-00130 TTC-Member
    User ID
    301
    Status
    โพส
    217

เรื่อง V7 นี่ผมโทรไปถามศูนย์ออโต้ซิตี้ ศรีนครินทร์ ได้ความว่า ออกมาเพื่อแก้ปัญหาวูบอย่างที่น้าจตุจักรว่าไว้ครับ
    แต่สอบถามเรื่องความประหยัดแล้ว V3 ยังคงประหยัดที่สุด ดังนั้น ใครอัพ Ecu ไปแล้วมีอัตราบริโภคมากขึ้น ก็ต้องรับทราบข้อนี้ไว้ครับ

ส่วนเรื่องจดหมายเรียก ทางศูนย์แจ้งผมว่า เป็นเพราะว่า รถทุกคันไม่ได้ออกมาจากล็อตเดียวกัน
    ทาง Mmth จะลิสต์เอารายที่อยู่ในล็อตมีปัญหา ที่ต้องเปลี่ยนและแก้ไข เพื่อส่งหมายเลขเครื่องและหมายเลขตัวถังให้ศูนย์
    จากนั้นศูนย์จึงจะทำการเรียกรถของลูกค้าเข้ารับบริการตามลำดับครับ

ผมก็เลยถามว่า ถ้าผมไม่ถูกเรียก แปลว่าผมจะมั่นใจใน Scv ที่ติดรถผมมาได้ใช่ไหมว่าไม่มีปัญหา
    เจ้าหน้าที่เทคนิคของทางศูนย์ก็ยืนยันว่าใช่ครับ

สรุปคือ ถ้าใครไม่ได้รับแจ้งให้ไปเปลี่ยน ทางที่ดี ผมว่าเอารถไปเช็ค Scv ที่ศูนย์เองเลยก็ดีว่าของเรามีร่องรอยสึกหรอหรือผิดปกติไหม
    ถ้ามี จะได้ทราบและดำเนินการแต่เนิ่นๆครับ ของผมเอง ถ้าศูนย์ไม่แจ้่งให้ไปเปลี่ยน ก็ว่าจะเข้าไปทำเองเช่นกัน
    เพื่อความมั่นใจอีกทางหนึ่งครับ

User ID
    218
    Status
    โพส
    344

ขอบคุณสำหรับข่าวสารครับน้าจักร

User ID
    44
    Status
    โพส
    595

รอๆๆๆๆๆๆๆ แล้วก็ รอๆๆๆๆๆๆๆๆ

User ID
    6468
    Status
    โพส
    176

ของผม ตัว 09 นี้เวอร์ชั่นไหนแล้วครับ เป็น V7 แล้วหรือยัง รบกวนผู้รู้หน่อยครับ

User ID
    4099
    Status
    โพส
    182

ขอบคุณมากมาย...สำหรับข้อมูลต่าง ๆ ครับ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

ขอบคุณครับ

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

สวัสดีครับผม. ผมขออนุญาติเพิ่มเติมเท่าที่ทราบมาจากปากของช่างที่เกี่ยวข้องและไปอบรมมานะครับ.

สรุปเพิ่มเติม จากการวิเคราะห์แล้วเกือบ ๆ 95% มาจากการที่มีฝุ่นเล็ดลอดเข้าไปทำให้ SVC valve ติดขัด ไม่ได้เกิดจากความบกพร่องของ SVC valve เอง. นั่นเป็นเหตุผลว่าทำไม MMTh ถึงต้องเปลี่ยนกรองให้เราด้วย (กรองละเอียดขึ้นครับ.) ส่วนที่ต้องอัพ ECU ใหม่นั้น ตัวใหม่จะเช็คละเอียดขึ้นครับ หมายถึงว่าหากมีการติดขัดเพียงน้อยนิด ระบบจะจับได้ก่อนที่เครื่องจะน็อคจริง ๆ ทำให้ยังมีเวลาที่จะประคองรถเพื่อหยุดได้อย่างปลอดภัยกว่าปัจจุบันที่วูปไปเฉย ๆ...
    ส่วนหากท่านที่อยู่ใน List ที่จะต้องทำการแก้ไขแต่ไม่อยากได้ รู้สึกว่าศูนย์จะมีหนังสือให้ท่านเซ็นต์รับทราบเพื่อยอมรับในปัญหาที่อาจจะเกิดขึ้น (อาจจะเคลมไม่ได้ในภายหลัง)

ทั้งนี้ การแก้ไขได้เหมารวมทั้งรถที่อยู่ในประกันและหมดประกันไปแล้วครับ. เคลมได้หมด...
    ส่วนที่ว่ารถบางท่านหมดประกันแล้วได้ไปตัดต่อแต่งเติม อันนี้ผมไม่มีข้อมูลครับว่าจะเคลมได้ด้วยหรือเปล่า แต่โดยส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะได้เพราะเป็น Defect ที่เกิดมาจากการผลิตและเกิดมาก่อนที่จะหมดประกันด้วยเช่นกันครับ.

ก็ถือว่า MMTh รับผิดชอบได้ดีในกรณีนี้ครับ. และก็ขอชื่นชมท่านจตุจักรด้วยที่เป็นหัวเรี่ยวหัวแรงในงานนี้...

โชคดีครับ.

User ID
    71
    Status
    โพส
    100

อย่างแรกเลย ต้องขอขอบคุณน้าจตุจักรอีกครั้งนะครับ
    สำหรับความเสียสละของน้าฯ ในครั้งนี้

แต่ที่ยังงงอยู่คือ...
    สรุปแล้ว -กรองโซล่าชนิดใหม่ เปลี่ยนทุกคันหรือไม่?
    -ตัว SCV เรียกเปลี่ยนเฉพาะคันที่อยู่ใน List ที่มีปัญหาใช่หรือไม่?
    -การปรับแต่ง ECU จะได้รับการปรับแต่งทุกคันหรือไม่?

ช่วยตอบข้อข้องใจผมที...
    ขอบคุณครับ

User ID
    122
    Status
    โพส
    1,120

วันนี้วันที่ 1 สค แล้วจะมีใครเข้าเปลี่ยนแล้วมาเล่าให้ฟังบ้าง
    รอฟังอยู่.................

User ID
    590
    Status
    โพส
    114

แล้วนำรถเข้าไปเครมได้เลยหรือเป่าคับ หรือต้องรอจดหมายแจ้งก่อนละคับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้