สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

มาตรฐาน ระบบเกียร์รถเมล์

ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ผมหาข้อมูลที่ไหนก็ไม่เจอ คือ อยากทราบว่ารถเมล์(ระหว่างจังหวัด)เวลาเปลี่ยนเกียร์ทำไมมันไม่สะดุด ไม่กระตุกครับ ทำไมดูนิ่งๆเรียบ คนในรถไม่รู้สึกว่าเปลี่ยนเกียร์เลย บางคนหลับเฉย ทั้งๆที่มันก็เกียร์กระปุกธรรมดา หรือว่าอยู่ทีวิธีขับครับ
    ขอความรู้เป็นวิทยาทานด้วยครับ....ขอบคุณครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: ระบบเกียร์รถเมล์

อันนั้น ผมว่าอยู่ที่นิสัยคนขับแล้วล่ะครับ

ส่วนถ้ารถปรับอากาศสมัยใหม่นั้น

เป็นเกียร์ออโต้ แบบกดปุ่ม พร้อม รีทาร์ดเดอร์กันหมดแล้วครับ

เราจะไม่รู้เลยว่า เกียร์เปลี่ยน เพราะมันทำงานอธิบายง่ายๆงงๆครับ

1.เวลาเบรค เราเหยียบเบรค แต่รถไม่เบรค ใช้ Exh Brake และ คิกดาวน์

2.เวลาเบรคมากขึ้น เกียร์จะทดลง 1 จัวหวะ เพื่อใช้เอนจิ้นเบรค

3.เวลาเบรคและเกียร์ลดลง ช่วงเกียร์เปลี่ยน ระบบชลอความเร็ว คือ Exh Brk หรือ

รีทาร์ดเดอร์จะเข้ามาทำงานเอง จะหัวไม่ทิ่ม เวลาคิกดาวน์ ครับ

นี่คือ เหตุผลหลักๆ ของความนิ่มนวลครับ

และยังมี ดิสก์เบรค มีออพติครูสคอนโทรลด้วย ปลอดภัยมากๆ กับรถสมัยนี้

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

แล้วระบบช่วงล่างละครับน้านุ๊ก มันทำด้วยอะไรทำมัยมันนิ่มยังกะรถเหาะได้เลยอ่ะครับ นำมาใช้กับรถเราได้มั๊ยครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ช่วงล่างเป็นระบบถุงลมครับ ในรถโดยสาร

และมีการทดสอบแบบนึงที่ บ้านเราไม่ทำกันแน่ๆ คือ

การทดสอบความเอียง โดยให้วิ่งทางต่างระดับซ้าย ขวา ห่างกันประมาณ 30 กว่าองศา

ให้ดูว่ามันไม่ตะแคง ถึงวิ่งได้หนึบหนับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ความรู้เกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ ลองไปหาในเวบไซต์ ของรถสแกนเนีย

แต่ถ้าวิวัฒนาการรถไทย ที่ทันสมัยที่สุด ต้องไปดูรถนครชัยแอร์ครับ

แล้วจะรู้ว่า กระบะเรา ยังห่างชั้นอีกไกล

1.ระบบเตือนคนขับเมื่อขับรถนอกไลน์

2.ระบบดูวินัยการขับรถ เช่นไม่เปิดไฟเลี้ยวเวลาเลี้ยว และเลี้ยวรถเอียงเท่าไร

ถ้าเกินมาตรฐาน โดนไล่ออกครับ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ช่วงล่างเป็นระบบถุงลมครับ ในรถโดยสาร

และมีการทดสอบแบบนึงที่ บ้านเราไม่ทำกันแน่ๆ คือ

การทดสอบความเอียง โดยให้วิ่งทางต่างระดับซ้าย ขวา ห่างกันประมาณ 30 กว่าองศา

ให้ดูว่ามันไม่ตะแคง ถึงวิ่งได้หนึบหนับ
    มิน่า มันถึงได้นุ่มนวลจังครับ ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ PeckcO ดูโพส
    น้านุ๊กลืมไปยังมีอีกเยอะเลยนะน้า
    เช่น มันมีระบบติดตามรถ Gps ว่ารถวิ่งอยู่ตรงไหนด้วย ความเร็วเท่าไหร่ตอนนนี้
    พ่วงโทรศัพท์ไร้สายที่สัญญาณแรงกว่ามือถือ ฯลฯ ครับ
    โอ้ยอิจฉามานานแระ รถทัวร์เนี่ย
    เอาความแรงจากรถทรัค ของอเมริกัน

เอาความทันสมัย จากรถมิตซูญี่ปุ่น

มาลงในกระบะไทย แล้ว จะร้อง โอ้ว แม่เจ้า

User ID
    111
    Status
    โพส
    31

เคยเห็นครับถ้าจำไม่ผิด ตอนติดไฟแดงข้างกัน เวลามันจอดสนิทรถมันจะยุบตัวลง พอจะออกตัวมันก็จะยกตัวขึ้น

ข้อมูลกระทู้