หน้า 2 จากทั้งหมด 9 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 164

chaiyasit
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: Version 7 อีกแล้วครับท่าน

จัดไป..อย่าให้เสียเน้อ...

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    220
    Status
    โพส
    299

มาตรฐาน Re: Version 7 อีกแล้วครับท่าน

กลับไปลอง V 7 ก่อนดีกว่า ถอดเอา 3.2 V5 ออกพักเหนื่อยหน่อยก็ดี หากวี 7 อยู่ในสถานะ รับได้ ก้จะได้ใช้วีนี้แทน แต่ถ้ารับไม่ได้ สงสัยต้อง 3.2 วี 7 อีกเป็นแน่ (ของผม 116 ม้า 4 ประตู ลง 3.2วี 5 ไว้) ว่าแต่ของผมไฟโชว์ตั้งแต่ยังไม่เข้าศุนย์ อย่างนี้ศูนย์จะเปลี่ยนคันใหม่ให้ผมไหมครับ นี่ แบบว่ามีปัญหาทั้งคัน อิอิ

User ID
    88
    Status
    โพส
    59

ผม ตัว116 4 ประตู วันนี้เปลี่ยนมาแล้วครับ ที่ศูนย์จังหวัดแพร่
    สิ่งที่เปลี่ยน คือ 1. กรองโซล่า 2. UpECU เป็น V7 ครับ ส่วนยูโบล์ทเค้าบอกว่ารุ่นนี้ไม่ต้องเคลมครับเพราะไม่เกิดปัญหาใดๆ(แต่สงสัยต้องเคลมยกชุดแหนบมั้งมันดังเหลือเกินพี่ชาย555)
    ความรู้สึกหลังจากเปลี่ยน คือ
    1. สบายใจเพราะไม่เสียตังค์ 555
    2. รู้สึกว่าเครื่องในรอบเดินเบานิ่งขึ้นและเสียงเงียบขึ้นกว่าเดิม
    3. ไอ้อาการกระตุกๆในรอบต่ำๆมันหายไปแล้ว(ดีใจสุดๆ)
    4. เปลี่ยนเกียร์ช่วง1ไป2ได้เนียนขึ้น
    5. รู้สึกว่าตีนต้นมันดีขึ้น(อันนี้ไม่แน่ใจนะ)
    เท่าที่ลองขับมา 1 วันมีแค่นี้ครับหากมีอะไรคืบหน้าจะแจ้งให้ทราบครับ

User ID
    5509
    Status
    โพส
    3,561

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bomgrade ดูโพส
    ชี้แจงเพื่อนสมาชิกน่ะครับ

รหัสจะมีอยู่ 2 แบบครับ คือ รหัสของ Version และ รหัสของกล่องครับ

Plus จะมี 3 Version
    คือ
    1. 1860xxx601 จะเป็นรถรุ่นที่ซื้อก่อน ปี 07 ครับ ซึ่งรถรุ่นนี้สามารถอัพ ECU ได้ครับ
    2. 1860xxx602 จะเป็นรถรุ่นที่ซื้อหลัง ปี 07 ครับ ได้ได้เวอร์ชั่นนี้ (เวอร์ชั่นล่าสุดของตัว Plus) หรือที่เรียกกันว่า Version 4 ของ Plus
    3. 1860A89603 จะเป็นเวอร์ชั่นที่ออกมาล่าสุดครับ แก้ไข SCV ความรู้สึกน่ะครับรู้สึกว่าเครื่องจะเงียบกว่าตัวเก่า หรือที่เราเรียกกันว่า V. 7 น่ะครับ

ส่วนคนที่ใช้ 2500 4WD
    ก็จะมี 3 version เหมือน Plus ครับ กล่อง ECU จะเป็นรุ่นเดียวกัน คือ xxxxxxx869

ส่วนของ 3200 จะมีรหัส V. แยกและรหัสกล่องคนละรหัสกันครับ V. 1860xxx001 - 1860xxx005 ส่วนรหัสกล่องจะเป็น xxxxxx 3900 ถ้าลงเป็น V. 7 รหัสกล่องจะเหมือนเดิมครับ แต่ V. จะเปลี่ยนเป็น 1860xxx006 ครับ

ส่วนตัวของ 116 2WD ผมจำโค้ดไม่ได้ครับ แต่ลงท้ายเป็น 006 เหมือนกันครับ เพราะฉะนั้นที่เราเรียกกันเป็นเวอร์ชั่นก็ตามนี้ครับ

ส่วนรายละเอียดเพิ่มเติมสอบถามได้ที่น้านุ๊กหรือผมก็ได้ครับ

หลังจากที่ได้ลอง

Plus V 7 หรือโค้ด 603 รู้สึกว่าจะได้ความเงียบน่ะครับ ส่วนอัตราเร่งก็ดีขึ้นครับ
    3200 V 7 หรือโค้ด 006 ได้อัตราเร่งโอเค
    ..โหย..น้าบอมส์กะน้านุ๊ก และน้าๆทุกคนที่มีข้อมูลดีๆมาให้พี่น้องไทรทันเราได้รู้ได้เข้าใจในหลายๆเรื่องราว..ก้อขอขอบคุณไว้ ณ.ที่นี้ด้วยนะครับ
    ..ส่วนเรื่องนั้น OK แล้วครับ

User ID
    5509
    Status
    โพส
    3,561

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Csool ดูโพส
    ขอบคุณน้านุ๊ก น้ามุ้ย พระอินทร์ ที่นำมาเล่าสู่กันฟังครับ เดี่ยวต้องไปที่ศูนย์บ้างแล้วเรา ออะพอดียากรู้ครับ ตัวยูโบล์ทที่ยึดแหนบกับเพลา ที่ศูนย์เขาจะต้องเปลี่ยนทุกคันไมครับ
    ครับ..ยินดีครับ ผมก้อได้ข้อมูลมาจากพี่น้องในคลับเรานี่แหล่ะครับ..ส่วนเรื่องตัวยูโบล์ท ทาง0 จะเช็คหมายเลขตัวรถ MMTXCNKA........แล้วแจ้งให้เราทราบครับ ว่าต้องเปลี่ยนรึป่าว..

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

ผมเปลี่ยนมาแล้วคับ ไปบอก 0 มันยังไม่ค่อยรู้เรื่องกันเลย วิ่งถามกันให้วุ่นวายไปหมด
    ในความรู้สึกของผม ผมว่ามันดีกว่า v.5 คับ
    1. อาการกระตุกในเกียร 1 - 2 หายไปแล้ว หรือ รู้สึกว่าน้อยแทบจะไม่มีเลย(ถ้ามีจะ เบามากไม่หัวทิ่มเหมือนเเต่ก่อน)
    2. อาการเหมือนคันเร่งค้างในตอนออกตัว เกียร 1 - 2 ยังไม่เจอเลย
    3. อาการหัวทิ่มตอนยกเท้าออกจากคันเร่งในเกียรต่ำ ดีขึ้น เนียนขึ้นเยอะ
    4. เปิดดูห้องเครื่อง ดูแล้วเครื่องสั่นน้อยลง
    5. อัตราเร่งดีขึ้น มาไวดี (ในความรู้สึกของผม)
    6. ช่างบอกว่า เมื่อวานเอารถลูกค้าไปเทสดู ลากรอบได้ถึง 5000 (เค้าบอกว่าเกียร 3 ลากได้ถึง 100 ก.ม.ต่อ ช.ม.)
    ป.ล.(จากความรู้สึกของผมเอง จากการใช้งาน 100 กว่าโล) รอผู้รู้จริงมาตอบอีกที

User ID
    1154
    Status
    โพส
    62

อยากทราบว่าท่านใดที่ใส่กล่อง ดันราง power up กับอุด egr ได้ไปลงV7มาแล้วมั่งครับ ต้องเอากล่อง กัยegrออกด้วยมั้ยครับ

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kae ดูโพส
    อยากทราบว่าท่านใดที่ใส่กล่อง ดันราง power up กับอุด egr ได้ไปลงV7มาแล้วมั่งครับ ต้องเอากล่อง กัยegrออกด้วยมั้ยครับ
    ต้องปิดดันรางก่อนครับ เพราะถ้าไม่ปิดเครื่องมันอ่านไม่ได้ครับ แม้จะอ่านได้ค่าที่ออกมาอาจมีการผิดพลาดครับ เพราะมันต้อง Learning ตอน Learning มันจะอ่านค่าออกมาไม่ตรงซึ่งอาจจะทำให้มีปัญหา ผมแนะนำให้ปิดครับ
    ส่วนอุด EGR ไม่มีผลอะไรครับ เพราะ Learning ผ่านแบบปกติครับ ไม่ต้องไปทำอะไรกับมัน รวมถึงเปลี่ยน cat ด้วยครับ

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mui ดูโพส
    ..โหย..น้าบอมส์กะน้านุ๊ก และน้าๆทุกคนที่มีข้อมูลดีๆมาให้พี่น้องไทรทันเราได้รู้ได้เข้าใจในหลายๆเรื่องราว..ก้อขอขอบคุณไว้ ณ.ที่นี้ด้วยนะครับ
    ..ส่วนเรื่องนั้น OK แล้วครับ
    ขอบคุณครับ น้ามุ้ย รวดเร็วทันใจจัง เมื่อคืนไปรองกับรถดันราง + ยกหัวฉีดมา ช่วงต้นจี้ติดตูดเลยครับ แต่ปลายก็ยังสู้เค้าไม่ได้อยู่ดี พึ่งรู้ว่า 3200 V 7 มันดีจริงๆ อัตราเร่งช่วงต้นดีมากครับ แต่เสียงดังกว่าเดิมครับ

ไว้เดี๋ยววันนี้ทดสอบความประหยัดกันครับจะขับแบบที่ผมขับคือ 90 - 120 ในระยะประมาณ 200 โล เดี๋ยวจะมาโพสบอกต่อครับ

User ID
    5509
    Status
    โพส
    3,561

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bomgrade ดูโพส
    ขอบคุณครับ น้ามุ้ย รวดเร็วทันใจจัง เมื่อคืนไปรองกับรถดันราง + ยกหัวฉีดมา ช่วงต้นจี้ติดตูดเลยครับ แต่ปลายก็ยังสู้เค้าไม่ได้อยู่ดี พึ่งรู้ว่า 3200 V 7 มันดีจริงๆ อัตราเร่งช่วงต้นดีมากครับ แต่เสียงดังกว่าเดิมครับ

ไว้เดี๋ยววันนี้ทดสอบความประหยัดกันครับจะขับแบบที่ผมขับคือ 90 - 120 ในระยะประมาณ 200 โล เดี๋ยวจะมาโพสบอกต่อครับ
    ครับน้าบอมส์ เมื่อคืนเลิกงาน 5 ทุ่ม กลับถึงบ้านก้อรีบจัดการเลยครับ..แต่รถผมทีอัพ V.7 กับความแตกต่างจากเดิม ไม่รู้ว่าผมจะคิดไปเองรึป่าว ไว้เด่วต้องลองเทสดูอีกทีกับความรู้สึกที่แตกต่าง

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

น้ามุ้ย น้าบอม ผมลองมาแล้วครับ เมื่อคืน ตอนกลับจากมิตติ้งที่ยุดยา สายเอเชีย มุ่งหน้ากลับบางปะอิน เมื่อก่อนสุดที่ 180 แต่พออัพมาแล้วเมื่อคืนเลยลองขยี้คันเร่งดู ได้ 190 นิดๆครับ ผมว่ามันได้ปลายอีกนิดหน่อยนะ แล้วก็รอบเดินเบานิ่งขึ้น เปลี่ยนเกียร์นิ่มขึ้น อาการกระตุกเวลาเกียร์ 1-2 หายไป เวลายกเท้าจากคันเร่งแล้วกระตุกก็หายไป
    ผมว่า เวอร์ชั่นนี้โอเคเลยนะครับ
    ด้วยความเคารพครับ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

วันนี้ 11.00 น. ขึ้นเขียงครับ

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ กรุงเก่า ดูโพส
    น้ามุ้ย น้าบอม ผมลองมาแล้วครับ เมื่อคืน ตอนกลับจากมิตติ้งที่ยุดยา สายเอเชีย มุ่งหน้ากลับบางปะอิน เมื่อก่อนสุดที่ 180 แต่พออัพมาแล้วเมื่อคืนเลยลองขยี้คันเร่งดู ได้ 190 นิดๆครับ ผมว่ามันได้ปลายอีกนิดหน่อยนะ แล้วก็รอบเดินเบานิ่งขึ้น เปลี่ยนเกียร์นิ่มขึ้น อาการกระตุกเวลาเกียร์ 1-2 หายไป เวลายกเท้าจากคันเร่งแล้วกระตุกก็หายไป
    ผมว่า เวอร์ชั่นนี้โอเคเลยนะครับ
    น้าตั้วเอาเจ้าเหมียวไปทำไรมาคร้าบบบ.......อยากทำมั่งอ่ะ....ชอบบบบแรงงงงงง

User ID
    5509
    Status
    โพส
    3,561

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ กรุงเก่า ดูโพส
    โหยยยยย น้าตั้วสุดยอดเร้ยยยยยยยยย ตอนที่ผมออกรถมาไม่ถึงเดือน ยังป้ายแดงอยู่เลย เพื่อนที่ทำงานออกวีโก้มาได้ 4 เดือน เครื่อง 2500 4x4 เขาท้าผมว่า..ว่างๆแล้วมาลองกันนะ...เอาสิครับ วันเหมาะๆก้อมาถึง พอดีผมไปบางบาลก้อเลยโทนัดเพื่อน ก้อนัดแนะกันว่าจุดเริ่มต้นก้อ 4 แยกไฟแดง วรเชษ ไปสิ้นสุดที่ ศูนย์ปาชีพเกาะเกิด..เราก้อรอจังหวะที่จะอยู่คันหน้า เพื่อรอไปเขียว..โหย ความตื่นเต้นมันรู้สึกได้เลยครับว่า..ใจเต้นตึกๆ บีบหัวใจพอสำควร พอไฟเขียว..ผมครับน้าตั้ว ออกตัวพุ่งกว่าเขา ที่นี้ครับ มันยิ่งตื่นเต้นครับน้าตั้ว เพราะว่าเราต้องระวังรถคันหน้า และต้องคอยมองกระจกหลังว่า..เขาจะแซงเรามั้ย..ใจยิ่งเต้นรัวเลยครับ..แต่มันส์ๆๆๆๆมาก ก้อมาสิ้นสุดที่เกาะเกิด ก้อจอดรถลงมาคุยกัน เขาก้อถามว่า..ออกรถเกียร์ไร ผมบอกว่า เกียร์2..เขาก้อออกเกียร์2..แต่ยอมรับว่าออกตัวสู้ไม่ได้..แต่ผมคิดว่า ไม่ใช่สู้ไม่ได้หรอก..เขาน่าจะตื่นเต้นมากกว่า เลยจังหวะช้าไปนิส1 พอตามแล้วจังหวะที่จะแซงก้อยากครับ เพราะว่า รถบนถนนก้อมีวิ่งตลอด..ผมเหยียบสุดๆเลยได้ 170 ครับ..ของเพื่อนบอกว่า กะลังขึ้น 180 แต่ไม่มีจังหวะแซง..นี้แหล่ะครับน้าตั้ว ประสบการณ์ ที่แข่งรถแบบท้าทายกัน ตื่นเต้นมากครับ..และยังประทับใจถึงตอนนี้เลยครับ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaa ดูโพส
    น้าตั้วเอาเจ้าเหมียวไปทำไรมาคร้าบบบ.......อยากทำมั่งอ่ะ....ชอบบบบแรงงงงงง
    โหย....ไม่แรงอะไรหรอกน้าเอ๋ ขนาดเมื่อคืน 190 สุดแล้วนะ ยังโดนแซงฉีกเลย มองไม่ทันเลยอ่ะครับ รถเก๋งสีขาว คับคล้ายคับคลาว่าจะเป็นคัมรี่ แต่เวอร์ชั่น 7 เนี่ย ผมว่ามันโอเลยนะครับ คงจะช่วยปลายมาอีกหน่อยมั้ง เพราะเมื่อก่อนได้แค่ 180 กว่าๆเองครับ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mui ดูโพส
    โหยยยยย น้าตั้วสุดยอดเร้ยยยยยยยยย ตอนที่ผมออกรถมาไม่ถึงเดือน ยังป้ายแดงอยู่เลย เพื่อนที่ทำงานออกวีโก้มาได้ 4 เดือน เครื่อง 2500 4x4 เขาท้าผมว่า..ว่างๆแล้วมาลองกันนะ...เอาสิครับ วันเหมาะๆก้อมาถึง พอดีผมไปบางบาลก้อเลยโทนัดเพื่อน ก้อนัดแนะกันว่าจุดเริ่มต้นก้อ 4 แยกไฟแดง วรเชษ ไปสิ้นสุดที่ ศูนย์ปาชีพเกาะเกิด..เราก้อรอจังหวะที่จะอยู่คันหน้า เพื่อรอไปเขียว..โหย ความตื่นเต้นมันรู้สึกได้เลยครับว่า..ใจเต้นตึกๆ บีบหัวใจพอสำควร พอไฟเขียว..ผมครับน้าตั้ว ออกตัวพุ่งกว่าเขา ที่นี้ครับ มันยิ่งตื่นเต้นครับน้าตั้ว เพราะว่าเราต้องระวังรถคันหน้า และต้องคอยมองกระจกหลังว่า..เขาจะแซงเรามั้ย..ใจยิ่งเต้นรัวเลยครับ..แต่มันส์ๆๆๆๆมาก ก้อมาสิ้นสุดที่เกาะเกิด ก้อจอดรถลงมาคุยกัน เขาก้อถามว่า..ออกรถเกียร์ไร ผมบอกว่า เกียร์2..เขาก้อออกเกียร์2..แต่ยอมรับว่าออกตัวสู้ไม่ได้..แต่ผมคิดว่า ไม่ใช่สู้ไม่ได้หรอก..เขาน่าจะตื่นเต้นมากกว่า เลยจังหวะช้าไปนิส1 พอตามแล้วจังหวะที่จะแซงก้อยากครับ เพราะว่า รถบนถนนก้อมีวิ่งตลอด..ผมเหยียบสุดๆเลยได้ 170 ครับ..ของเพื่อนบอกว่า กะลังขึ้น 180 แต่ไม่มีจังหวะแซง..นี้แหล่ะครับน้าตั้ว ประสบการณ์ ที่แข่งรถแบบท้าทายกัน ตื่นเต้นมากครับ..และยังประทับใจถึงตอนนี้เลยครับ
    ครับน้ามุ้ย...ผมนานๆจะกดสักที สงสารรถอ่ะครับ ยังไงๆก็อย่าไปขับเร็วบ่อยๆนะครับ เป็นห่วงครับ ผมถือสโลแกนว่า " เมาไม่ขับ แล้วตรูจะกลับยังไง "
    ยอมเสียค่าปรับ ดีกว่าไม่กลับ แล้วเช้าไปเสียชีวิตด้วยมือภรรยาที่บ้านครับ อิๆๆๆเสียวๆๆๆๆ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

เนี่ยคือภาพชีวิตผมครับ
    คนซ้ายคือตัวผม คนขวาคือ ภรรยา ครับ
    เพราะฉะนั้น เมายังไงยอมเสี่ยงกะด่านตำรวจ แต่ไม่กล้าเสี่ยงกะภรรยาครับ
    เสียเงินค่าปรับ ดีกว่าเสียชีวิตครับ อิๆๆๆ

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

น้าตั้วครับ ที่น้าลงมาเป็น เวอร์7ของ2500 หรือ3200ครับ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Joe043 ดูโพส
    น้าตั้วครับ ที่น้าลงมาเป็น เวอร์7ของ2500 หรือ3200ครับ
    ผมลง v.7 ของ 3200 มาครับ น้าโจ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

Wink Re: Version 7 อีกแล้วครับท่าน

Up มาแล้วครับ เกียร์ต่ำไม่กระตุกครับ ที่สำคัญไม่ต้อง Learning อีกแล้วครับ เครื่องลื่นไหลเร่งโดนใจ

ไฟล์แนบ 50635
    ไฟล์แนบ 50633
    ไฟล์แนบ 50632
    ไฟล์แนบ 50634

หน้า 2 จากทั้งหมด 9 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้