หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 28

PomTriton07
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน รถวูบ..................เหตุเพราะ............

สวัสดีครับ น้า ๆๆ พี่ ๆๆ น้อง ๆๆ ทุกท่าน..........
    เมื่อวาน(12/8/52) เวลาประมาณ 2 ทุ่ม ผมได้ขับรถจากอุตรดิตถ์ จะไปแพร่.................ขับมาเรื่อย ๆๆๆ กำลังข้ามเขาพลึง พอดีจังหวะ มีรถพ่วง อยู่ด้านหน้า เริ่มต้นกดคันเร่ง รอบเริ่มมาหล่ะ ปกติดี (อิอิ) กำลังมัน......... กำลังจะแซงพ้นอยู่แล้วเชียว แต่ว่า...................... รถมีอาการวูปขึ้นมาทันที ยังดีที่รถอยู่......เป็นทางลงเขาทำให้มีแรงไหลลงไปได้ ทำให้แซงขึ้นหน้า รถพ่วงได้ แล้ว รถอีกฝั่งก็โล่งอยู่ ทำให้ไม่ตกใจเท่าไหร่ แต่กดคันเร่งยังไงก็ได้แค่ 40 กิโลเมตร / ชั่วโมง จึงขับรถเข้าข้างทาง (ไฟ Engine ก็ขึ้นโชร์นะ ) คราวนี้รู้แล้ว ว่างานเข้า แน่ (ทำไงดีว่ะตู) ดูเวลาตอนนี้ก็ 2 ทุ่มกว่าแล้ว โทรไปที่ 0 แถวบ้าน ก็ไม่มีคนรับ .......... ตอนนี้ก็เลยลองดับเครื่องแล้ว สตาร์ตใหม่ ไฟ Engine ก็ยังขึ้นเตือนอีก ...........(มึนตรึบ เอาไงดีหว่า) คราวนี้โทรไปที่ 0 ใหญ่ มียามมารับสาย ....... ยามบอกว่า ไม่มีใครอยู่เลย (แล้วตูคุยกับใครว่ะ) ...... แต่ยามก็ใจดีหาเบอร์ช่างให้ ............. ช่างบอกว่า สามารถขับประคองไปได้ ค่อยๆๆ ไป แล้วซักพัก เครื่องจะสามารถขับได้ปกติอีกครั้ง ......แล้วพรุ่งนี้เอาเข้า 0 เช็ค ........ 0 เค้าจะเข้าเครื่องคอมพิวเตอร์ แล้วดูว่าเครื่องจะฟ้องว่าเป็น SCV หรือเปล่า ถ้าฟ้อง 0 ก็จะเปลี่ยนให้ ......... คราวนี้ก็เลยลองดับเครื่องใหม่(ภาวนา ขอให้หายที่เถอะ) โอ้............. เหมือนพระเจ้าช่วย (มันยอดมาก) ไฟ Engine หายครับ (หัวเราะในใจ ตูรอดแล้วโว้ย) ลอง ค่อยๆๆ ขับออกตัวไปเรื่อย ๆๆ เป็นปกติคับ ขับได้ตามปกติ แต่ไม่กล้าแซงเลย ขับไปนอนบ้านแฟนก่อน แล้วพรุ่งนี้ ค่อยเอาเข้า 0 แล้วกัน ...... จะมาเล่าต่อภาค 2 ครับ ตอนเอารถเข้าเครม ที่ 0 อิอิ (ขอเสียงอยากฟังก่อน ถ้าน้อยไม่เล่าต่อด้วย)

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5509
    Status
    โพส
    3,561

มาตรฐาน Re: รถวูบ..................เหตุเพราะ............

1 เสียงครับ แล้วเป็นไงครับ 0ว่าไง..เล่าต่อเลยครับ กับแกล้มไม่ต้อง 556

User ID
    853
    Status
    โพส
    1,704

มาตรฐาน Re: รถวูบ..................เหตุเพราะ............

จ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเล่าต่อเหอะ พ่อคุ้ณๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Csool
    ผู้เยี่ยมชม

รอฟังด้วยคนครับ แบบยากทราบตอนจบว่าเป็นเช่นไร เอาใจช่วยครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

มีงี้ด้วย เล่าต่อเถอะ แชร์ ๆ กันนะ ๆ

ส่วนผมยังไม่เคยวูบ และไม่อยากวูบ กลัวมาก ผมเลยให้น้ำยาล้างหัวฉีด ทุก ๆ 5000 กม. ครับ
    หลายคนบอกว่าไม่จำเป็น แต่กันไว้ก่อน ดีกว่า

สมาชิกถาวร TCC-0576 TTC-Member
    User ID
    4052
    Status
    โพส
    1,067

เข้า0เช็คแล้วรายงานผลด้วยครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

รอฟังประสบการณ์เสียวอยู่นะครับ....

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

55555.....เอ้าเอาไปอีกเสียงนึง .... จะได้ฟังชัดๆ คริคริ....

User ID
    2105
    Status
    โพส
    372

มาเพิ่มเสียงอยากรู้อีกหนึ่งคร๊าบบบบบบบบบบบบบ

User ID
    5077
    Status
    โพส
    96

scv แน่นอนคับ ผมประสบมาแล้ว (ใจอยู่ตาตุ่มเลยคับ) ยังไม่กล้าใช้ b5 อี้กเลย ไม่รู้รอบ 2 จะเครมได้หรือคับ

User ID
    3024
    Status
    โพส
    134

มานั่งรอด้วยน่ะ

User ID
    2702
    Status
    โพส
    77

ขอเป็นอีก1เสียงละกัน อยากรู้....

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ debug ดูโพส
    scv แน่นอนคับ ผมประสบมาแล้ว (ใจอยู่ตาตุ่มเลยคับ) ยังไม่กล้าใช้ b5 อี้กเลย ไม่รู้รอบ 2 จะเครมได้หรือคับ
    B5แพะคับ..แต่ผมว่าน๊ะครับ...จะ 5 หรือ 2 ถ้านม.สกปรก...อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ..แต่ผมก็อยากทราบคับ..จบยังไง..(ทำให้อยากแล้วจากไปน๊ะเนี่ย..)5555

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

มาเพิ่มให้อีก 1 เสียง ไม่ทราบว่าต้องการกี่เสียงครับ เดี๋ยวไปหามาให้

User ID
    4910
    Status
    โพส
    193

ผมก็เป็นครับ แต่วูบนิดๆ ตั้งแต่ลงv.7มา เลยกลับไปให้ศูนย์เช็คดู เป็นที่ scv ครับ แต่ตอนนี้รอคำตอบอยู่ครับว่าเคลมฟรีหรือเปล่า เพราะเลยระยะประกันแล้ว ช่วงนี้ขับไม่ค่อยกล้าแซงเท่าไร กลัววูบเหมือนกัน

PomTriton07
    ผู้เยี่ยมชม

ชะแว๊ป ...................
    สวัสดียามเช้า (14/8/52) มาเล่าต่อดีกว่า ไม่เอากับแกล้มหล่ะ วันที่ 13/8/52 ได้นำรถไปเข้า 0 ประมาณ 8.30 น. มีพนักงานมารับรถ.... และรับเรื่อง เราก็เล่าให้พนักงานฟังว่ารถมีอาการวูบ ................... พนักงานก็อธิบายว่าต้องเอารถไปเข้าเช็คเครื่อง Computer ก่อน และได้แนะนำว่าให้ เปลี่ยนกรองเครื่อง และ Rewrite ECU เป็น Version 7 เลย เราก็ให้ทำเลย ไม่ต้องเสียเวลามาอีก ............. แล้วเราก็ถามเกี่ยวกับการเครม U-BOLT พนักงานบอกว่า ต้องขอเช็ครหัสรถก่อน ว่าอยู่ใน List ที่จะเปลี่ยน หรือเปล่า เพราะ เค้าไม่ได้เปลี่ยนให้ทุกคัน (ลืมบอก...... รถผม Triton Plus 4 DR. A/T เลขไมล์ 43167 กม. ออกปี 07 มี.ค. ไม่แน่ใจว่าเลยระยะเวลาประกันแล้วยัง 3 ปี หรือ 100000 กม. )
    เมื่อพนักงานนำรถเข้าไปเช็คที่เครื่อง computer ปรากฏว่า เครื่อง ฟ้อง ว่าเป็นที่ SCV จริง ๆๆ ด้วย ช่างก็จัดการเปลี่ยน SCV เปลี่ยนกรองเครื่อง Rewrite Version 7 เปลี่ยน U-BOLT ทั้งหมดเสร็จประมาณ เที่ยง ซึ่งมีค่าใช้จ่ายดังนี้
    รหัส รายการ ราคา
    4150A014FT U-BOLT 650 บาท
    1460A037FT SCV 1440 บาท
    1770A177FT กรองโซล่า 275 บาท
    999 0.6 rewrite ECU 180 บาท
    999 0.6 ป.กรองโซ่ล่า 180 บาท
    999 1.2 ป.กU-BOLT 360 บาท
    รวม 3085 บาท
    ทั้งหมดนี้.................................................. ฟรีครับ บ.เครมให้
    (เท่ากับว่า รถผมได้เริ่มต้นใหม่กับ SCV ตัวใหม่ กรองโซล่า ตัวใหม่ และ Version 7 ) ถ้าใช้แล้วได้ผมอย่างไรจะกลับมาเล่าให้ฟังนะครับ กับ Version 7
    ต้องขอขอบคุณ บริษัท แพร่ยนตรการ มิตซู จำกัด ที่เป็นธรุจัดการรถให้สามารถกลับมาใช้ได้ดีเหมือนเดิมอีกครั้ง

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

ถ้่าสต๊าทเครื่องหรือดับเครื่องแล้วมีเสียงเขก แต๊กๆ เตรียมตัวไว้เลยครับ อาจมีสิทธิ์เป็นครับ

User ID
    88
    Status
    โพส
    59

ดีครับน้าป้อม ศูนย์แพร่เนี่ยผมก้อใช้บริการประจำครับเพราะรถผมซื้อจากที่นี่ครับ บริการดีนะครับเป็นกันเอง เวลาช่างเค้าทำรถเราสามารถเดินไปดูที่รถได้เลยครับช่างเค้าจะอธิบายให้ฟังหมดครับ นี่ก้อว่าจะไปเคลมก้ามปูกดครัชเหมือนกันครับดังเอี๊ยดอ๊าดตลอดเลย เห็นว่าเค้าทำเรื่องเคลมให้แล้วครับ ยังไงก้อขอให้โชคดีนะครับพี่ป้อม ว่าแต่บ้านพี่อยู่แพร่เหรอครับ ผมก้ออยู่แพร่ครับ ว่างๆก้อแวะมาคุยกันนะครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้