สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

jerry013
    ผู้เยี่ยมชม

Cool ทำไมกินน้ำมันจังเลย

พอดีเพิ่งออกไทรทันได้อาทิตย์นึงค่ะ โมเดล10 4 ประตู เกียร์ ออโต้

วันนี้เพิ่งไปเติมน้ำมันรอบที่สองค่ะ

คำณวนได้ 8 กม. / ลิตร ตกใจมากเลยค่ะ ทำไมมันกินน้ำมันจัง

ขับประมาณ 120 -140 กม/ชม. ค่ะ

ผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ เพราะว่าต้องใช้รถทุกวัน

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    258
    Status
    โพส
    109

มาตรฐาน Re: ทำไมกินน้ำมันจังเลย

รอให้หมดถังอีก2ถังของผมเข้าถังที่3ค่อยปกติ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

Smile Re: ทำไมกินน้ำมันจังเลย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jerry013 ดูโพส
    พอดีเพิ่งออกไทรทันได้อาทิตย์นึงค่ะ โมเดล10 4 ประตู เกียร์ ออโต้

วันนี้เพิ่งไปเติมน้ำมันรอบที่สองค่ะ

คำณวนได้ 8 กม. / ลิตร ตกใจมากเลยค่ะ ทำไมมันกินน้ำมันจัง

ขับประมาณ 120 -140 กม/ชม. ค่ะ

ผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ เพราะว่าต้องใช้รถทุกวัน
    UP UP......

ขึ้นอยู่การการขับขี่นะครับ การใช้ต้องรู้วิธีใช้เกียร์ครับ

User ID
    5754
    Status
    โพส
    22

มาตรฐาน Re: ทำไมกินน้ำมันจังเลย

ขับช้าลงนิดนึงนะครับ ช่วยได้ ของผม 4 ประตู แต่เกียร์ธรรมดา ขับอยู่ 80-90 ระยะเปลี่ยนเกียร์ ไม่เกิน 1800 รอบ ใช้น้ำมัน ประมาณ 15 ก.ม./ ลิตร ถ้าออกต่างจังหวัด ทางยาวๆ ขับเรื่อยๆ ก็ 16.6 ก.ม./ลิตร (ขับช้าลงนิดนะจ๊ะปลอดภัยด้วย)

jerry013
    ผู้เยี่ยมชม

ขอขอบคุณที่ท่านเจ้าค่ะที่กรุณา

User ID
    5693
    Status
    โพส
    80

อัพ..
    ตามนั้นเลยครับ..

spuknit_mee
    ผู้เยี่ยมชม

อาจจะเป็นแค่ช่วงแรกๆหรือเปล่า ของผม 4 ประตู Auto ไป กรุงเทพ - อุดร ใช้ไปครึ่งถัง

User ID
    123
    Status
    โพส
    352

โอ้เย้
    ยังไม่รันอินเลย ซัดซะ 140 แล้ว ใจร้อนจริงๆ

User ID
    559
    Status
    โพส
    1,922

ใจเย็นๆ ครับ ช่วงแรกๆ อะไรมันยังซิ่ง มันยังฟิตอยู่ครับ ต้องให้ลื่นกว่านี้อีกหน่อยก็จะลงตัวไปเองครับ

jerry013
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ leo ดูโพส
    โอ้เย้
    ยังไม่รันอินเลย ซัดซะ 140 แล้ว ใจร้อนจริงๆ
    ง่ามานต้อง run in ด้วยหรอกะเด๋วนี้ ทำไงดีอะ ซัดเค้าไป140-150 แล้วงิ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ผมว่า น่าจะผิดปกติครับ ลองตรวจเช็คดูใหม่ครับ ทั้งเรื่อง นน.บันทุก วิธีการคำนวนทั้งเรื่องการเปลี่ยนเกียร์และการขับขี่ของตัวเอง อย่างน้อย น่าจะได้ประมาณ 10-13 กม/ลิตร ในกรณีเดิมๆครับ ไม่จำเป็นต้องขับจนหมดถังก็ได้ครับ เติมให้เต็มถังแล้วจดราคาน้ำมัน และ ปริมาณที่เติม ครั้งแรก ไมล์รถ (ในกรณีขนาดยางปกติ ลมอยู่ไม่ต่ำกว่ามาตรฐาน~29 ) แต่ถ้าขับเร็วๆ แล้วเบลคบ่อยๆด้วยก็มีผลมากน๊ะครับ ยิ่งถ้าเปลี่ยนยางเป็นขนาดใหญ่ขึ้นด้วย น่าจะประมาณนั้น ยังไงก็ขอให้หาสาเหตุได้ไวๆ และ หาวิธีแก้ไข และ ต้นตอปัญหาได้ไวๆน๊ะครับ (ปล.ยางใหญ่หรือรัศมีวงล้อใหญ่ขึ้น อาจทำให้รอบและไมล์คลาดเคลื่อนไปจากมาตราฐานเดิมได้ และมีผลต่ออัตตราสิ้นเปลืองพลังงานด้วย)

phanthid chaisongkram
    ผู้เยี่ยมชม

ของผม 2.5 13กม./ลิต

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jerry013 ดูโพส
    ง่ามานต้อง run in ด้วยหรอกะเด๋วนี้ ทำไงดีอะ ซัดเค้าไป140-150 แล้วงิ
    มีเห็นกระทู้นึงบอกอัดไป 170 แล้วนี่ครับ ไม่เป็นไรหรอกครับ ชิลล์ๆ

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

อ่านเจอในนิตยสารของมิตซูว่า รถรุ่นใหม่ไม่จำเป็นต้องรันอินแล้วครับ เพราะเทคโนโลยีในการผลิตปัจจุบันพัฒนาขึ้นมาก การรันอินเมื่อก่อเพื่อขจัดเศษชิ้นส่วนเล็กๆที่ค้างภายในเครื่องยนต์ให้หมดไปก่อนครับ ตอนนี้ออกรถมาใหม่หากใจร้อนเหยียบมิดเลยก็ไม่น่ามีอะไรมากครับ นอกจากน้ำมันในถังจะหมดไว....

แต่เห็นน้องเหมียวใส่แครี่บอยด้วยก็แบกน้ำหนักเพิ่มอีกประมาณเกือบ 100 กก. แต่ว่า 8 กิโล/ลิตรก็ถือว่ายังกินไปนะครับ 1 ถัง(คิดแค 65 ลิตร)วิ่งได่แค่ 520-600 กิโลเอง ถ้าปรับวิธีขับให้ช้าลง การออกตัวไม่กระชาก ลมยางให้พอดี ก็จะช่วยได้นะครับ...

ข้อมูลกระทู้