อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ DOUBLE A ดูโพส
ที่ดับเครื่องแล้วไม่สั่นที่เคยเจอมีนิสสันฟรอนเทียร์ Zd30di เพราะมีระบบแวคคั่มมาสั่งงานเพื่อปิดลิ้นปีกผีเสื้อในขณะดับเครื่องยนต์ เผื่อใครมีไอเดียจะนำมาดัดแปลงกับเจ้าตั้นได้บ้าง
ของเราก็มีครับ พี่น้อง เวลาดับเครื่อง วาล์วจะต้อง Off ทำให้ ลมดูดจากชุดที่ต่อมาจากหม้อลมเบรคนั่น หละน้าดูดวาล์วปีกผีเสื้อปิด ราว ๆ 3 วินาที
และระบายทิ้งทาง ส่วนท้ายวาล์ว ซึ่งปัญหาที่ผมเจอคือ มันปิดแล้วไม่ยอมเปิดครับ ทำให้ไฟโชว์ SCV ติดจนเกือบเสียเงินซื้อ ECU ตามที่ 0 วิเคราะห์ผิดมาแล้ว ซึ่งปัญหาเจ้ากรรมอยู่ที่ วาล์วนี่แหละ ลองถอดแล้ววิ่งดูครับ SCV ไม่เห็นติดแต่เสียบปุ๊ป โชว์ปั๊บ ครับ แก้ได้ ไม่ยากครับ