สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 16 จากทั้งหมด 16

skw.wat
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน เสียงดังใน Plus แสนรำคาญ

ผมออก Triton Plus 4 Dr มาตั้งแต่ต้นปี 50 นับถึงวันนี้ ทุกอย่างเกี่ยวกับรถชอบ และประทับใจหมด ไม่มีอะไรจะติเลยครับ

เว้นอยู่แค่เรื่องเดียว ... เสียก็อกๆ แก๊กๆ คร็อกๆ แคร็กๆ โกรกๆ กรากๆ ในรถ
    โดยเฉพาะเวลาวิ่งเกือบๆจะเร็ว ราวๆ 40-60 เสียดังจนรำคาญเลยครับ

ทั้งเสียงจากในแผงประตู ไม่รู้ประตูไหนเป็นประตูไหน มันปนกันไปหมด
    ทั้งเสียงจากด้านหลังเบาะหลัง
    ทั้งเสียงจากใต้คอนโซลเกียร์

ทีแรกเข้าใจว่าเป็นเสียงมาจากบรรดาของสับปะรังเคสารพัดที่ยัดไว้ในรถ
    ก็เลยลงทุน รื้อข้าวของทุกชิ้น ทุกอย่างออกจากรถออก หมดไม่มีเหลือเลย

ปรากฎว่า อุแม่จ้าววว เสียงนั้น ก็ไม่ได้จางหายไป

ไม่รู้จะแก้ยังไงไหวแล้ว หรือจะต้องเอารถไปทุบที่หน้า MMHT ประจานนักข่าวดีน้อ

ผู้รู้ช่วยแนะนำทีคร้าบบบ

skw.wat
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: เสียงดังใน Plus แสนรำคาญ

ที่พิมพ์ว่า "เสีย" คือคำว่า "เสียง" นะครับ พอดีแป้นโน้ตบุ๊คมันแข็งตรงตัว "ง" พอดี เลยตกครับ

skw.wat
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: เสียงดังใน Plus แสนรำคาญ

อ่ะ เพิ่งเห็นว่าพิมพ์ผิดอีกที่แล้ว "ทุบที่หน้า Mmth"

e21ebh
    ผู้เยี่ยมชม

สองประตูก็ดังเหมือนกัน แต่ดังแถวแผงคอนโซล

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ skw.wat ดูโพส
    อ่ะ เพิ่งเห็นว่าพิมพ์ผิดอีกที่แล้ว "ทุบที่หน้า Mmth"
    จริงๆ ก้อเข้าไปแก้คำผิดในกะทู้เดิมได้นะครับ

vw_kwan
    ผู้เยี่ยมชม

ของผม Plus DC A/T วิ่งประมาณ 2พัน โล ก็เริ่มดังครับ 1.ใน B-Pillar ฝั่งซ้าย 2. บริเวณคอนโซลกลาง 3. ในประตูฝั่งคนขับ ดังนิดๆ 4. แหนบ ( ดังตั้งแต่วิ่งไม่ถึงพัน ) ... ไว้มีเวลาจะรื้อดูครับ

User ID
    1614
    Status
    โพส
    226

ไม่ต้องกังวลครับคุณมีเพื่อนๆที่ประสพปัญหานี้เหมือนกับคุณเยอะแยะครับ ดีซะอีกจะได้เหมือนของชาวบ้านเขา อิอิ คือส่วนใหญ่เป็นกันเกือบทั้งนั้นปลงครับคิดซะว่านี่คือจุดเด่นของรถรุ่นนี้ครับสบายใจเห่อๆๆๆ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

ดีออกครับ เป็นระบบเตือนสติเวลาขับไกลๆ อ่ะครับ
    มันดังอย่างนี้เวลาขับไกลๆเราจะได้ยินเสียง และรู้สึกรำคาญ จะได้ไม่ง่วงไงครับ
    แต่มันจะได้ความรู้สึกหงุดหงิดเข้ามาแทน ขำๆๆ นะครับ
    ด้วยความเคารพครับ...

User ID
    4799
    Status
    โพส
    166

ที่เคยเจอนะครับ ที่ล็อคเข็มขัดนิรภัยด้านข้างคนขับ ดึงถอยหลังหน่อยก็หายแล้ว แม่แรงมันหลวมหายางหนาๆมารองก็หายเช่นกัน มันดังหวือๆๆนะครับ

User ID
    2805
    Status
    โพส
    926

ผมก็เริ่มรู้สึกเหมือน จขกท.แล้วครับ เฮ้อ

preechakorn
    ผู้เยี่ยมชม

ผมของก็ดังในด้านประดูคนขับอ่ะขับ
    ลองหาสาเหตุดูตั้งนาน ปรากฎว่า
    น๊อดตรงที่จับประตูด้านในอ่ะครับ มันเริ่มหลวม ก็ขันให้มันแน่น เสียงมันก็หายไปเลยอ่ะครับ

แต่พอไปสักพัก เดี๋ยวมันก็กลับมาหลวมอีก

nuince
    ผู้เยี่ยมชม

อ่านๆมา ผมเป็นเหมือนกันเลย เพิ่งออกมา 14 สิงหานี้เอง...

User ID
    978
    Status
    โพส
    103

แรกๆผมรื้อคอนโซลออก ... แล้วให้คนมานั่งฟัง ว่ามันดังตรงไหน ปรากฎเงียบกริบ พอประกอบเข้าไปดังเหมือนเดิม ตอนนี้ซื้อแคปติว่ามาใช้อีกคัน แม่ม..ดังกว่าไทรทันอีก ก๊อกๆแก๊ก เสียงลมตรงขอบหน้าต่าง เซ็งมากๆ ตอนนี้ผมเลยใช้แต่ไทรทัน ... สบายใจ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ไปที่ศูนย์ แล้วอธิบายให้ช่างฟัง พาช่างนั่งไปด้วย 2 คน ช่วยกันวิเคราะห์ เราเงียบ

รื้อคอนโซลออกมา ประกอบใหม่ อาจจะต้องเปลี่ยนตัวยึดพลาสติกใหม่หมด

รถผมยังเงียบดีครับ เสียงดังมี แหนบ ยาง เสียงเครื่อง คิดว่าปกติดีครับ

Csool
    ผู้เยี่ยมชม

เป็นเหมือนกันประตูด้านฝั่งคนขับ มีเสียงดังเหมือนอะไรหลวมยังไม่มีเวลาเข้าเช็คเลยครับ

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

ขอแบ่งปันประสบการณ์ความดังและการแก้ไขของผมครับ......
    ด้านหลัง : ตรงพนักพิงศรีษะดัง แก้ไขโดยดึงขึ้นมาหนึ่ง-สองล๊อค ก็หาย
    ตรงแม่แรงดัง แก้ไขโดยตัดแผ่นยางไปรองด้านล่าง ก็หาย
    ตรงตะขอล๊อคเบาะ แก้ไขโดยตัดท่อยางเล็ก ๆ ผ่ากลางและนำไปครอบที่ตะขอเหล็ก ก็หาย

ส่วนตรงอื่น ๆ เล็กน้อย ๆ ก็อาศัยเปิดเพลงกลบเอา แต่ที่ดังน่ารำคาญก็ตรงคลัชนี่แหละครับ ไม่รู้จะเอาอะไรไปยัด แต่โดยรวมชอบน้อง plus ครับ

ข้อมูลกระทู้