หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 73

มาตรฐาน ^^ ไปเขาใหญ่มาค่ะ ^^

ลานหินดาด อช.เขาใหญ บนเทือกเขาสมอปูน มีอะไรที่เตรียมการแค่อาทิตย์เดียวไม่กี่วันเอง...

สองวันหนึ่งคืนกับการเดินทางชิวๆ ยอดเขาระดับ 800 ม.จากระดับน้ำทะเล อช.หน่วยเพกา ขญ.11 บ้านโง้ง ประจันตคาม จ.ปราจีนบุรี

โดยสวัสดิภาพ ถึงบ้านก็เอาผ้าเอาหม้อไหจานชามช้อน ทุกอย่างออกมาล้างและตากแล้ว. เพื่อรอเดินป่าหน้าฝนต่อไป

เสื้อผ้า ตากกลางบ้าน(ไม่ได้ซัก เพราะเจ้านางซักผ้าไม่ได้) แต่คนซักผ้ามาเอาไปเมื่อเช้าพร้อมทำหน้าตาเหยเก..ว่านี่ขยะหรืออะไร

ภูมิแพ้เป็นเหมือนเดิมตั้งแต่ออกจากร้านจนถึงบ้าน หายใจไม่ได้เลย อ้าปากจนน้ำลายยืด ขับรถไปจะหลับไป เลยลัดออกเส้นบ้านนา-แก่งคอย

นิ้วมือเป็นแผลถลอกลึกนิดหน่อยตอนนั่งแคมป์กลาง แล้วตกหินหงายหลังน่ะ

งานนี้ใช้ชุดชั้นในไปแค่ 1 ชุดเอง ประหยัดมากมาย

ที่สำคัญ... ในแอ่งน้ำที่ลานหินดาด ขาว ใส เย็น ดอกไม้ดินบานนิดหน่อยแต่พอได้

เจ้าได้ภาพหยาดน้ำค้าง(ไม่มีดอก)/ เอื้องนวลจันทร์ / เอื้องม้าวิ่ง/ สิงโตรวงข้าว(ไม่รู้ชนิดไหน) / กล้วยไม้ดินที่ถ่ายไม่คมชัด/ หญ้ารากหอม/ หญ้าเจ้าชู้/ หญ้าดาวกระจาย/ หงอนนาค/ เอนอ้า/ สร้อยสุวรรณา/ กระทินทุ่ง/ ดอกผักปราบสีม่วงเกสรเหลือง/ และดอกเล็กๆทิพเกสร (ที่เรามองคล้ายสรัสจันทรกันค่ะ) ถ้าเป็นฤดูเขาช่วงตุลา คงบานเต็มทุ่งและทั้งหมดของเทือกเขาสมอปูนนะคะ

กล้องเจ้านางไม่มีใช้คอมแพ็ค โอลี่ เอฟสามสามศูนย์ ทำให้รู้สึกเซ็งข้อด

ทริปนี้... ขอบคณทุกคนที่ร่วมทางเดิน สู่จุดหมายปลายฟ้า ณ ลานหินดาด เทือกเขาสมอปูน ระยะทาง 9 กม...

เจ้าลิ้งค์ภาพมานะคะ

มาตรฐาน Re: ^^ ไปเขาใหญ่มาค่ะ ^^

การเดินทางที่เริ่มต้นด้วยกลีบกุหลาบ.. กลับกลายเป็นการเดินทางด้วยรอยยิ้ม ต่างคนต่างมาต่างแยกเป็นสามสาย

สาย 1 พี่แคนแมน ไซม่อน คำหล้า ที่เปลีียนจากไทรทันสีขาวหยองเป็นทีด้าห้าประตูแจ่มมาก
    สาย 2 เจ้านาง กับเจ้ากระทิงเปลี่ยว จากสระบุรี
    สาย 3 โก๋หลังวัง ก๊อกแก๊ก จิ๊กกี้ สุ

สมาชิกจากเว็บไหนต่อไหนเมื่อมารวมตัวกัน ความสำราญป่าแตกก็เกิดขึ้น

มาตรฐาน Re: ^^ ไปเขาใหญ่มาค่ะ ^^

และแล้ว..เราเดินไป พักไป สิบก้าวพัก ห้าสิบเมตร พัก ทำไมฟระ เดินออกบ่อย ยังเหนื่อยสุดๆ เลยหงิงงงงงงง

จากลำธารลานหินดาดด้านนี้ เราก็ขึ้นทางดินแน่นลื่นปื้ดดด กันคนละทีสองที เล่นเอาเกร็งเท้าขากาง

เจ้ายืนมองไปยังต้นน้ำ ที่ไหลมาแก่งนี้ที่ต้นน้ำที่เราจะเดินลัดไปอีกไม่กี่ร้อยเมตรเท่านั้น ผ่านทุ่งหญ้า... ดอกไม้ดินที่เราจะกลับกันมาอีกครั้ง... ปลายฝน ต้นหนาว..กับดอกไม้ดินงามๆ สัญญา..ที่เจ้าเองก็ไม่รู้จะได้มาหรือเปล่า

ลำน้ำด้านซ้าย ลำน้ำด้านขวา และแก่งสุดท้ายที่เราจะลุยกัน

ระหว่างเล่นไปเดินไปก็ลื่นปื้ดดดดดด ทับกันไปมา คนอยู่ล่างสุด ติดลานหินได้ข่าวแว่วๆ มาว่า เจ็บมากมาย

ม่อก.. อาทิตย์ จนท.นำทาง เจอเจ้ามาหลายปี ยีงบ่นไม่หาย เพราะเจ้าหลอกไว้ว่าเป็นกะเทย.. ม่อกถึงกลับตาเหลือก ไม่ยอมพูดจา 5 5 5 รอตรูด้วยยยยยยยยย เริ่มจากตรงนี้ หลายปีก่อน

เจ้าขอสักภาพ กับแก่งลานหินดาดด้านปลายก่อนเดินแบกเป้ไปตามกาลเวลา.. ข้างหน้าคิดถึงวันวาน คิดถึงเพื่อน ตอนนี้ไปตัดผมสั้นกุ๊ดมาแล้ว...เสียดายมากมาย

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5886
    Status
    โพส
    396

รอชมตอนต่อไปครับ

เป้เจ้า รอคอยวันกลับมาหา..เมื่อไรจะแบกเป้ไปตามทางสักที เหนื่อยข้อดๆ ตรงนี้ที่เจ้าวางเป้เสมอ ไม่ว่ากี่ครั้งกี่ครา เมื่อมาตรงนี้.. เจ้าวางเพื่อไปชื่นชมธรรมชาติ... ทุ่งดอกไม้ของเจ้า ปีนี้ยงไม่ออกดอกมีแค่นิดหน่อยเอง...

ได้เวลาแล้ว เจ้าเก็บเป้และขึ้นเป้ แต่พวกเรายังอ้อยอิ่งเพราะถึงทึหมายปลายทาง การพูดคุย การพบกันครั้งแรกของแต่ละคน กลับเป็นมิตรภาพวันเดินทาง ความรู้ต่างๆ ถูกนำมาแบ่งปันกันในความรู้สึก เหมือนรู้จักกันมานานนับสิบปี ขอบคุณตัวเอง และเพื่อนๆ

เจ้าเดินนำมาได้สักพัก กระถินทุ่งสีเหลืองที่บานเบ่งอยู่แค่ดอกเดียว เจ้าไม่ให้เสียโอกาส.. ถ้ามีกล้องตัวเก่ง เจ้าคงได้ความรู้สึกกับภาพมากกว่านี้.... เส้นทางเดินของพวกเราทั้ง 10 ชีวิต

เดินลัดทุ่ง ลัดก้อนหินงามๆ มาด้านนี้.. แค่แดดร้อนไม่กี่อึดใจ เหงื่อที่ท่วมกายก็ไม่ทำให้พวกเรา.. ท้อแท้แม้แต่นิด...กับจุดหมายด้านหน้า เสียงน้ำไหลหลาก มากมายด้านข้าง ตามเส้นทางที่เราเดินผ่านมา ทุกคนอยากเล่นน้ำกันเป็นไหนๆ กับกล้วยไม้ป่าที่น้อยลงไป ตามสภาพปากท้องของชาวบ้านแถบนี้

เราก็เดินกันต่อไปแบบนี้ งานนี้ก็ด้อยส์เตอร์อีกแหละคะ เต็มพรึบ ยกเว้นเป้จนท.กับลูกหาบ..

เมื่อถึงแคมป์ ใกล้น้ำตก เจ้าอยากพักตรงนี้เพราะเดินลงน้ำสะดวก แต่พี่แคนแมน กะไซม่อนอยากนอนเกาะ เราเลยแบกเป้ข้ามไปเกาะ แต่พื้นที่ไกลน้ำเกินไป แต่สถานที่ราบและมีต้นไม้ใหญ่ ยาว ไม่มีไฟแว๊บๆ พวกเราเลยคิดว่าตั้งแคมป์ อีกฟากที่เดิมจะดีกว่า... แล้วแคมป์กลางก็ถูกสร้างและกระจายไปเล่นน้ำ

หลังจากสั่งเชฟ นามว่าโก๋ ให้ทำอาหารอะไรบ้าง แล้ว เจ้าไปไหน เจ้าเปลี่ยนกาย ว่าจะเอาคอกระเช้าสีชมพูมาสักหน่อยเซ็งเลย.. แปลงกาย กระโดดหยองๆ ไปนอนฟังเพลงริมลำน้ำ ให้สปาร่างกาย อีกฟากหนึ่ง พี่ก๊อกไปถ่ายรุปไกลโพ้นบนน้ำตกด้านบน ไซม่อนไปเก็บภาพลำธารกล้างใหญ่ของลานหินดาด แห่งนี้ ทุ่งหญ้าป่าแคระ สองข้างทางยังคงงดงามแม้ไม่มดอกไม้ประดับมากนัก เจ้าง่วงและเผลอหลับไปกลางลำธารด้านข้าง...พร้อม..เสียงเพรียกจากหัวใจ...

เจ้าหัดใช้กล้องตัวเล็กกับโหมด ถ่ายภาพใต้แสงเทียนเพื่อถ่ายภาพตาด ลานหินดาด กับร่องน้ำตกเป็นชั้นๆ เช่นนี้.. แต่ก้อได้มาแค่.น้ำกระจายไหลซ่านเซ็น คิดถึงเพื่อนๆ ขอบสายปลายฟ้า...

บางทีมีบางอย่างอยากจะขอร้องเพื่อนๆ ว่า.. บรรยากาศ ที่นี่..ที่ๆ เคยมา มีแต่สิ่งดีๆ เสมอ..

เจ้า ตื่นจากนิทรา แล้วแช่น้ำเย็นๆ จนตะวันจะตกแล้ว เจ้ายืนมองไปยังทุ่งดอกไม้ ทุ่งหญ้า..กว้างไกล ที่เป็นทางผ่านไปยังทุ่งสมอปูนอันไกลโพ้น.. รวมระยะทางเกือบ 27 กม. ที่ต้องเดิน...แต่เรามาแค่ลานหินดาด เพื่อพักผ่อนกายา..เพราะฉะนั้น ใครจะทำอะไรก็แยกย้ายกันไปทำ ตามแต่ถนัด

และแล้วกินรีก็เล่นน้ำ... คริ คริ

เจ้าเดินลัดหลังเล่นน้ำเป็นปลาพะยูน มานานจนเท้ามือเปื่อย เดินไปถ่ายภาพไป แสงนวลๆ อยากถ่ายภาพบรรยากาศ ความรู้สึก แต่ได้แค่น้ำไหล ผ่านตะไคร่น้ำ และธารหินแข็งแกร่ง ที่บางครั้งดูผุกร่อน ใบไม้ที่ร่วงหล่นยังคนปะปน บนเส้นทางน้ำไหลหลาก...

เจ้ายืนมองความสุขของทุกคน.. ดีใจจัง ที่ได้พามาที่นี่... ช่วงระยะเวลา 1 วันแต่เช้า 9 โมงจนถึงเย็นแล้ว มิตรภาพรอยยิ้มมีให้กันเสมอ สุข..ค่ะ สุข..

ค่ำคืน... แคมป์ ถูกจัดวาง หินตะปุ่มตะป่ำ หลังอาหาร เราแยกเป็น 2 วง พี่แคนแมนกับทิตย์และชัย.. พี่ก๊อก นั่งสนทนาเสวนากันอย่างมีรสชาติ

อีกกลุ่มเจ้า ไซม่อน มุก โก๋ สุ นั่งหยอกล้อกันอย่างสนุกสนาน..อะไร ก็เจ้า อะไรก็เจ้า โดนแกล้งตลอดเวลา... แต่ละคนแต่ละความเป็นมา เล่าเรื่องเก่า บอกเรื่องให่ม อะไรๆ ก็ทำได้ในแคปม์

และแล้วอยู่ๆ พี่ก๊อกก็บอกว่า.. งู งูจงอางงงงงงงงงงง

ใครอยากเห็นมาดูเร็ว แต่เจ้ารู้สึกกลัวมากมาย แค่ได้ยินเจ้าก็แทบช๊อคแล้ว ม่อก ลุกขึ้นจากเปลที่นอนก่อนเพราะเพลียมากมาย ออกมาดูให้พวกเรา

ตอนเดินไป งูเลื้อยอยู่ใต้เปลของพี่ก๊อกกะสุ อะไรกัน งูตัวเท่าขาเราเลย หงิง แต่เพื่อขอภาพจึงยอมที่จะเก็บภาพงู

งูคงตกใจเน๊าะ คนอะไรฟระ ไม่กลัวตรู

พวกเรากดชัตเตอร์กันกระหน่ำ ตอนแรกเจ้ามองยังไงก็ไม่เห็น ดีไม่ไปเหยียบกลางงู

หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้