สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 2 จากทั้งหมด 2

Eyeshiel21
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Triton 4X4 3.2 มีปัญหาเข้าเกียร์ไม่ได้เลย

เหตุจากเมื่อวานฝนตกหนีกครับ
    เส้นทางที่ผมกลับบ้านมีน้ำท่วมเล็กน้อยเลยใช้เกียร์ 4h
    หลังจากขับไปซักพักก็รู้สึกเวลาเหยีบยคลัชเปลี่ยนเกียร์รู้สึกว่ามันเบามากๆ
    แต่ผมไม่ได้สงสัยอะไร
    จนเมื่อตอนเช้า สตารท์รถจะขับไปส่งแฟนไปทำงาน
    เกียร์เข้าไม่ได้ซะแล้ว
    พยายามดันมันก็ไม่เข้า ทุกเกียร์เลย
    และมีอาการแบบว่า พอโยกคันเกียร์ รถก็มีอาการเคลื่อนตัวออกนิดหน่อย
    แต่พอดับเครื่องรถแล้วลองเข้าเกียร์ดู ปราฏกว่าเข้าได้ทุกเกียร์
    คราวนี้ลองเข้าเกียร์1ค้างไว้แล้วเหยียบคลัชแล้วก็สตารท์รถดู
    ปราฏกว่ารถพุ่งไปข้างหน้าเหมือนกับเวลาเราสตารท์รถแบบอยู่ในเกียร์

รถผมเป็นอะไรครับนี่ใครเคยเจอบ้าง

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: Triton 4X4 3.2 มีปัญหาเข้าเกียร์ไม่ได้เลย

คงช่วงที่แผ่นดีสครัชมันเปียกมาแล้วมาแห้งตอนจอดครับ เลยทำให้ไฟล์วิลเป็นสนิมมันติดหนึบไปกับไฟล์วิล เวลาเราเหยียบครัชแล้วมันไม่จากครับ ลองเข้าเกียร์ที่สูงกว่า1เป็น2หรือ3ดึงเบรคมือไว้เหยียบครัชแล้วลองสตาร์ด สั้นๆนะครับแบบแชะเดียวแค่2วิพอซั้ก2-3ครั้ง ถ้ากลัวไดส์พังต้องหารถมากระตุกครับ เราเข้าเกียร์สูง2-3หน่อยเหยียบครัชแช่ให้เค้ากระตุกใ้ห้ถ้าไม่ออกจริงคง ต้องถอดเกียร์แล้วละเพื่อเอาครัชออกมาขัด(ถ้าครัชไม่ละลายไปกับน้ำ)
    ถ้าเรารู้ว่าครัชเปียกไม่ควรจอดหรือดับเครื่องทันที
    ผมเคยเจอเองมาตอนใช้เปอร์โยครับตอนฝน(จำลองหมื่นปี)ต้องถอดเกียร์ออกเอาฆ้อน ตีที่เดียว หวีครัชกระเด็นออกมาเองขัดล้างใส่ไปใช้ไดเหมือนเดิม เซ็งค์เลย
    ...เราอาจสงสัยเวลาพวกอ๊อฟโรดเค้าทำไมลุยได้ เทคนิดของเค้าไม่ดับเครื่องทันที่ถ้ารู้ว่าครับเปียก และก่อนดับเครื่องเค้าจะเลียครัชกันก่อนครับ....

ข้อมูลกระทู้