สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3726
    Status
    โพส
    88

มาตรฐาน ช่วยแนะนำวิธีการต่อซีดี

ช่วยแนะนำวิธีการต่อซีดีด้วยครับว่าเราจะต่อสายไฟและสายลำโพงอย่างไร
    โดยละเอียดเลยนะครับจะลองไปทำเองอยากทำเป็น

สมาชิกถาวร TCC-0576 TTC-Member
    User ID
    4052
    Status
    โพส
    1,067

มาตรฐาน Re: ช่วยแนะนำวิธีการต่อซีดี

ไปให้ร้านทำจะดีกว่ามั้งครับ งานจะเนียบกว่าเยอะเลย

มาตรฐาน Re: ช่วยแนะนำวิธีการต่อซีดี

ผมก็ต่อเองครับ ตามนั้น

การต่อเครื่องเสียงรถยนต์ แบบไฮพาวเวอร์ Sony CDXGT360S แถมมากับพลัสครับ

ก่อนอื่นต้องให้จับเครื่องเล่นหันหน้าเข้าหาตัวเองก่อนให้สายไฟหันไปข้างหน้าเมื่อได้แล้วก็เริ่มสำรวจสายไฟกันเลยครับ..
    พยายามดูเช็คกับวิทยุตัวเก่าว่าสีไหนต่อกับสายสีไหนจะทำได้ง่ายขึ้น และเมื่อ 3 สายดังกล่าวได้ต่อถูกต้องเรียบร้อยแล้วก็จะสามารถเปิดวิทยุได้เลย
    เพื่อทดสอบว่าไฟเข้าหรือยังต่อมาคือชุดของสายลำโพง ซึ่งแบ่งเป็น 4 คู่ และสายที่มีคาดสีดำไว้จะเป็นขั่วลบ ส่วนสายที่ไม่มีดำคาดจะเป็นขั่วบวกนั้นเอง

คู่ที่ 1. สายสีขาว + กับสายสีขาวดำ - เป็นสายลำโพงหน้าซ้าย
    คู่ที่ 2. สายสีเทา + กับสายสีเทาดำ - เป็นสายลำโพงหน้าขวา
    คู่ที่ 3. สายสีเขียว + กับสายสีเขียวดำ - เป็นสายลำโพงหลังซ้าย
    คู่ที่ 4. สายสีม่วง + กับสายสีม่วงดำ - เป็นสายลำโพงหลังขวา

สายเดี่ยวสีดำเป็นสายกราวน์ (สายลบ)
    สายเดี่ยวสีน้ำเงินเป็นสายไฟจากรีโมทสวิทย์ (ไฟบวก)
    สายเดี่ยวสีน้ำเงินขาวสายไฟรีโมทไปพาวเวอร์แอมป์ (ไฟบวก)
    สายเดี่ยวสีแดงเป็นสายไฟตรงจากแบตฯ (ไฟบวก)
    สายสีเหลืองเส้นเล็กอยู่ด้านล่างสายสีน้ำเงินคาดเหลืองเป็นสายไฟหรี่

ลองต่อดูครับไม่ยาก

User ID
    3726
    Status
    โพส
    88

ขอบคุณครับแล้วผมจะลองทำดู

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

Smile Re: ช่วยแนะนำวิธีการต่อซีดี

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ m_surachai ดูโพส
    ผมก็ต่อเองครับ ตามนั้น

การต่อเครื่องเสียงรถยนต์ แบบไฮพาวเวอร์ Sony CDXGT360S แถมมากับพลัสครับ

ก่อนอื่นต้องให้จับเครื่องเล่นหันหน้าเข้าหาตัวเองก่อนให้สายไฟหันไปข้างหน้าเมื่อได้แล้วก็เริ่มสำรวจสายไฟกันเลยครับ..
    พยายามดูเช็คกับวิทยุตัวเก่าว่าสีไหนต่อกับสายสีไหนจะทำได้ง่ายขึ้น และเมื่อ 3 สายดังกล่าวได้ต่อถูกต้องเรียบร้อยแล้วก็จะสามารถเปิดวิทยุได้เลย
    เพื่อทดสอบว่าไฟเข้าหรือยังต่อมาคือชุดของสายลำโพง ซึ่งแบ่งเป็น 4 คู่ และสายที่มีคาดสีดำไว้จะเป็นขั่วลบ ส่วนสายที่ไม่มีดำคาดจะเป็นขั่วบวกนั้นเอง

คู่ที่ 1. สายสีขาว + กับสายสีขาวดำ - เป็นสายลำโพงหน้าซ้าย
    คู่ที่ 2. สายสีเทา + กับสายสีเทาดำ - เป็นสายลำโพงหน้าขวา
    คู่ที่ 3. สายสีเขียว + กับสายสีเขียวดำ - เป็นสายลำโพงหลังซ้าย
    คู่ที่ 4. สายสีม่วง + กับสายสีม่วงดำ - เป็นสายลำโพงหลังขวา

สายเดี่ยวสีดำเป็นสายกราวน์ (สายลบ)
    สายเดี่ยวสีน้ำเงินเป็นสายไฟจากรีโมทสวิทย์ (ไฟบวก)
    สายเดี่ยวสีน้ำเงินขาวสายไฟรีโมทไปพาวเวอร์แอมป์ (ไฟบวก)
    สายเดี่ยวสีแดงเป็นสายไฟตรงจากแบตฯ (ไฟบวก)
    สายสีเหลืองเส้นเล็กอยู่ด้านล่างสายสีน้ำเงินคาดเหลืองเป็นสายไฟหรี่

ลองต่อดูครับไม่ยาก
    เป็นมาตรฐานเดียวกันทุกยี่ห้อใช่มั๊ยครับ

User ID
    3726
    Status
    โพส
    88

ผมไปลองดูแล้วครับติดตรงที่ชุดหลังครับมันเป็นอย่างนี้ครับ
    1 ด้านซ้ายสุดเป็นสายสีดำ
    2 ถัดจากสีดำมาทางขวาเป็นสีแดง
    3 ต่อมาอีกเป็นสีน้ำเงิน
    4 ข้างล่างสีดำเป็นสีเหลื่อง
    แล้วมันเป็นสายอะไรล่ะครับทีนี้

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ่าน หรือทำ ไดอะแกรม

แล้วต่อตามนั้น ความเนี๊ยบอยู่ที่เราครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

แหล่มเลยครับ แล้วจะถอดเทปออกมายังไง อยากถอดบ้างจะได้ทำโน่นต่อนี่ตามประสาครับ ขอบคุณครับสำหรับใครที่มีข้อมูล มีรูปด้วยยิ่งดี

ถอดนานแล้วอ่ะครับ แผงคอลโทรลน่าจะมีสกรูยึดอยู่ข้างละตัว ขันมันออกมาแล้วดึงออกมาตรง ๆ จะมีกิ๊บล็อคอยู่ครับ ดึงเบาๆ ก็ออกครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ขอบคุณมากครับ จะลองทำดูครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ IamDream ดูโพส
    เป็นมาตรฐานเดียวกันทุกยี่ห้อใช่มั๊ยครับ
    สายไฟบวก ลบ และสายกราวน์ เป็นมาตรฐานครับ
    แต่ว่าสายลำโพง ไม่แน่ใจว่าทุกยี่ห้อเป็นแบบนี้หรือเปล่า
    ถ้าเอาชัวร์ สายลำโพงลองเอาสายจิ้มดูครับ ถ้าตรงเสียงก็ออกตามตำแหน่งของลำโพง
    ถ้าไม่ตรงก็ลองสลับสายด ไม่ช็อตครับ จิ้มได้เลย

ข้อมูลกระทู้