สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    396
    Status
    โพส
    51

Red face ถามเรื่องน้ำมันเครื่อง

พอดีเพิ่งไปถ่ายน้ำมันเครื่องมา ( 70,000 โล ) ที่ศูนย์ act ข้างนอก คือต้องรีบใช้รถน่ะครับ เห็นที่บิลระบุจำนวนที่เติมไป 7.00 ลิตร แต่มาดูที่คู่มือบอกว่าใช้ 7.50 ลิตร จะเป็นไรไหมครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน Re: ถามเรื่องน้ำมันเครื่อง

ดูจากเข็มวัดน้ำมันเครื่องถ้าพอดิก็ไม่ต้องเติม ถ้าไม่มั่นใจก็ควรเติมไปอีกก็ได้ ซื้อตามปั้นเติมได้เลย(ดูเบอร์จากคู่มือ)ปริมาณที่ขาด 0.5ลิตรถ้าน้ำมันอยู่ในรูปแบบราบในก้นแคล้งก็ต่ำไปแค่1ม.ม.เองไม่ต้องกังวลครับ ถ้าไม่ได้ใช้งานขึ้นทางชันยาวๆอย่างเช่นชึ้นเขา
    **ยกเว้นถ้าเปลี่ยนใส้กรองเพราะจะตกค้างเกือบ0.5ลิลรในใส้กรองเครื่อง**

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: ถามเรื่องน้ำมันเครื่อง

ในคู่มือ ระบุไว้ที่ 7.3 ลิตร ครับ

เวลาเติมจริง อยู่ที่ 7 ลิตร ถ้วนๆครับ

ถ้าเติม 8 ลิตร มันก็มากไป

ขาดนิดๆ ไม่เป็นไร ดีกว่าเกินครับ สำหรับน้ำมันเครื่อง

เติมเกินมาก วิ่งไม่ออกด้วยครับ

User ID
    396
    Status
    โพส
    51

Red face Re: ถามเรื่องน้ำมันเครื่อง

ผมเปลี่ยนกรองด้วยครับ ตกลงว่าไม่เป็นไรนะครับ รถผม 4w/4d/2.5 ใช้ใน กทม.

Cool Runner
    ผู้เยี่ยมชม

7 ลิตรน่าจะพอดี ที่คู่มือบอก 7.3 ลิตรคือเครื่องใหม่ที่ยังไม่มีน้ำมันเลย
    ตอนถ่ายออกยังไงมันก็มีตกค้าอยู่แล้ว
    ระดับน้ำมันเครื่องแค่อยู่ระหว่าง Min กับ Max ก็พอแล้ว ไม่จำเป็นที่จะต้องอยู่ขีดบนตลอด

User ID
    6008
    Status
    โพส
    2,833

Question Re: ถามเรื่องน้ำมันเครื่อง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ฟาโรห์2008 ดูโพส
    พอดีเพิ่งไปถ่ายน้ำมันเครื่องมา ( 70,000 โล ) ที่ศูนย์ act ข้างนอก คือต้องรีบใช้รถน่ะครับ เห็นที่บิลระบุจำนวนที่เติมไป 7.00 ลิตร แต่มาดูที่คู่มือบอกว่าใช้ 7.50 ลิตร จะเป็นไรไหมครับ
    ใจเย็นๆๆ ครับ จอดรถแล้วทิ้งไว้ให้เครื่องเย็นก่อนแล้วค่อยชักก้านวัดมาดู เช็ดแล้วใส่กลับ 2-3 รอบ ถ้าอยู่ระดับ ใกล้ๆๆ MAX หรือ พอดีก็ใช้ได้ ถ้ามาก ระวังสำลัก ครับผม

User ID
    3458
    Status
    โพส
    156

Lightbulb Re: ถามเรื่องน้ำมันเครื่อง

เครื่อง 2500 ผมถ่ายทุกครั้งก็ใช้ 7ลิตรพอดี ผมเอาน้ำมันไปเองช่างเทหมดทุกแกลลอน เท่าที่วัดดูจากก้านวัดก็พอดีขีดบน ตามคู่มือบอกว่า 6.5ลิตรที่แคร้ง 0.8 ลิตร ที่กรองน้ำมันเครื่อง รวมแล้วเท่ากับ 7.3 ลิตร แต่เวลาถ่ายน้ำมันออกมาจริงๆน้ำมันเก่ามันออกมาไม่หมดหรอกครับเพราะยังมีบางส่วนตกค้างตามชิ้นส่วนภายในและแคร้ง ตัวเลข 7.3 ลิตรน่าจะหมายถึงปริมาณน้ำมันทั้งหมดที่เติมลงในเครื่องประกอบใหม่ที่ยังไม่มีน้ำมันอยู่ภายในเลยมากกว่า

เครื่อง 2500 ถึงแม้จะมีออยล์คูลเลอร์อย่างในรุ่น 116 ม้าหรือรุ่น 4WD ก็ใช้ประมาณ 7ลิตรพอดีแหล่ะครับเพราะตอนถ่ายน้ำมันเครื่องน้ำมันในออยคูลเลอร์ก็ค้างอยู่ภายในไม่ได้ไหลออกมาด้วยเลย

น้ำมันเติมขาดนิดหน่อยไม่เป็นไร (ถ้ารถไม่ได้กินน้ำมันเครื่อง) แต่ไม่ควรเติมเกินขีดวัดเพราะน้ำมันมากเกินไปข้อเหวี่ยงก็จะจมในน้ำมันมากขึ้นทำให้ต้านการหมุนรถจะอืดวิ่งไม่ดีเท่าที่ควร

ข้อมูลกระทู้