หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 28 จากทั้งหมด 28

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

มาตรฐาน Re: มีเสียงวีดๆที่หน้าเครื่อง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ decskong ดูโพส
    ดังเหมือนเสียงสายพานหย่อน เสียงจะเบาลงตามเสียงรอบเครื่องยนต์เปล่าครับ
    เสียงจะเบาลงตามเสียงรอบเครื่องยนต์หรือเปล่า --> เหมือนจะใช่ครับ เพราะบางครั้งถ้าถอนคันเร่งหน่อย มันก็เหมือนจะเบาลงนิดนึง

ว่าจะลองอัดวีดีโอครับ ไม่รู้จะได้ยินหรือเปล่า

เมื่อกี้โพสต์เสร็จลองออกไปวิ่งครับ ลองกดแบบที่เคยเกิดมาหลายๆครั้ง

น่าแปลกครับ ไม่มีเสียงดังสักครั้งเดียวเลยครับ

กลางวัน กลางคืน เกี่ยวอะไร ผมไม่แน่ใจครับ

TTC-000935 TTC-Member
    User ID
    9454
    Status
    โพส
    442

มาตรฐาน Re: มีเสียงวีดๆที่หน้าเครื่อง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yut ดูโพส
    วันนี้ได้ข้อมูลมาใหม่ น่าจะมาจากเฟื่องท้ายคับ คนในคลับ 4x4 เป็นอาการนี้เลย
    http://www.triton4x4club.com/webboar...p?topic=4858.0
    ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boatania ดูโพส
    เสียงจะเบาลงตามเสียงรอบเครื่องยนต์หรือเปล่า --> เหมือนจะใช่ครับ เพราะบางครั้งถ้าถอนคันเร่งหน่อย มันก็เหมือนจะเบาลงนิดนึง

ว่าจะลองอัดวีดีโอครับ ไม่รู้จะได้ยินหรือเปล่า

เมื่อกี้โพสต์เสร็จลองออกไปวิ่งครับ ลองกดแบบที่เคยเกิดมาหลายๆครั้ง

น่าแปลกครับ ไม่มีเสียงดังสักครั้งเดียวเลยครับ

กลางวัน กลางคืน เกี่ยวอะไร ผมไม่แน่ใจครับ

น้าลองเปิดแอร์แล้วเยียบคันเร่งดูอีกครั้งครับ ถ้าเงียบให้สงสัยผ้าคลัชแอร์ไว้ก่อนอาจจะมีผุ่น แต่ถ้าไม่เงียบลองเอาจาระบีทาสายพานดูอาจจะหายครับน้า ลองดูครับ

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ decskong ดูโพส
    น้าลองเปิดแอร์แล้วเยียบคันเร่งดูอีกครั้งครับ ถ้าเงียบให้สงสัยผ้าคลัชแอร์ไว้ก่อนอาจจะมีผุ่น แต่ถ้าไม่เงียบลองเอาจาระบีทาสายพานดูอาจจะหายครับน้า ลองดูครับ
    โทษทีครับน้า ไม่ได้มา update ข้อมูล

เท่าที่ลองนะครับ ถ้าปิดแอร์ มันไม่ดังครับ

แต่ถ้าเปิดแอร์ มันมีโอกาสดังครับ

ผมโทรแจ้งสำนักงานใหญ่ให้ประสานงานกับศูนย์ครับว่ามีปัญหานี้

ตอนนี้ผมนั่งที่ศูนย์เลยครับ ช่างบอกว่าเป็นที่สายพานแอร์หย่อนไปครับ

อาจเป็นเพราะว่า ตอนเปลี่ยนใหม่ๆจำเป็นต้องปรับตั้งให้ตึงไว้ก่อน แต่พอใช้ไปมันจะยืดขึ้นครับ แต่มันกลับกลายเป็นหย่อนไปครับ ประมาณนั้น

อย่างไรก็ดี ผมเคยอัดวีดีโอเสียงไว้ได้ครับ ผมจะ upload ให้หลังจากกลับถึงบ้านครับ เพื่อเป็นข้อมูลอ้างอิงสำหรับคนอื่นๆครับ

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

ลองฟังเสียงเคสผมครับ

ตอนนี้หลังจากออกจากศูนย์มา ยังไม่เจอเสียงครับ

ตามภาพนี่ คือ เร่งออกตัวจากแยกไฟแดงครับ เขียวปั๊บกดเร่ง เสียงมาตอนเร่งได้ 3000 กว่ารอบ เกียร์มันเพิ่ม ทำให้รอบตกลงมาที่ราวๆ 2500 เสียงมาเลยครับ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

น้าโบ้ท แก้หายหรือยังครับ

TTC-000935 TTC-Member
    User ID
    9454
    Status
    โพส
    442

ผมเข้าศูนย์เช็ค 5,000 โล พอกลับออกมาดังวี๊ดต้องกลับเข้าไปศูนย์ใหม่ ตั้งสายพานแอร์หย่อนไปครับ

TTC-00025 TTC-Member
    User ID
    16
    Status
    โพส
    108

ของผมมีเสียงสวิงของรอบเครื่องอยู่บ่อยๆในช่วงความเร็ว ก่อนถึง 80กม./ชม.
    ตอนแรกนึกว่าเป็นที่สายพาน หรือไม่ก้อเสียงมอเตอร์EGRทำงาน ก้อลองถอดปลั๊กEGR
    และปรับความตึงของสายพานดูก้อไม่หาย

วันก่อนเลยไปเปลี่ยนแบตใหม่เนื่องจากใช้งานท่านมาก้อเป็นเวลา 4ปีกะอีก 4 เดือนกะเลขไมล์ที่ 157,386 กม. ปรากฏว่าอาการที่ว่ามาหายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ

คาดการเอาเองว่า...เมื่อแบตเสื่อมจะทำให้การจ่ายแรงดันไม่สม่ำเสมอ
    เลยน่าจะมีผลต่ออุปกรณ์เซนเซอร์ต่างๆอยู่พอสมควร

คิดว่าถ้าทำกราวด์วาย์เพิ่ม และ ติดชุด voltage stabilizer น่าจะดีนะ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้