หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 28

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2124
    Status
    โพส
    393

มาตรฐาน มีเสียงวีดๆที่หน้าเครื่อง

รถผม 4x2 ใช้มาเกือบ 2 ปีวิ่ง 20000 กว่าโล ขับอยู่ 100 ถึงหมดไมเป็นบางทีแต่ไม่ไกล ตอนนี้มีเสียงวีดๆ(ไม่ดังมากแต่ก็ได้ยิน) ที่หน้าเสียงเหมือนสายพานดัง ผมลอง check สายพานแล้วก็ไม่มีอาการย้อนหรือรอยเป็นขุยเลย ใครอยู่ช่วยตอบหน่อยครับว่าเกิดจากอะไร กังวนมาก แต่ก็ไม่มีเวลาเอารถไป check ที่ศูนย์
    ขอบคุณร่วงหน้าครับ

User ID
    1468
    Status
    โพส
    191

มาตรฐาน Re: มีเสียงวีดๆที่หน้าเครื่อง

ผมก็เป็นครับ(Plus 4D) 2 ปีกว่าแล้ว เมื่อวาน (Sep5'09) ไปให้ศูนย์ตั้งสายพานใหม่ แต่ก็เบาลง แต่ก็ยังไม่หายเดี๋ยวรอเปลี่ยนสายพาน 100000 โลเลยดีฝ่า

User ID
    3584
    Status
    โพส
    884

มาตรฐาน Re: มีเสียงวีดๆที่หน้าเครื่อง

เค้าว่าให้ใช้สบู่ถูสายพาน ครับ

แต่ถ้าวิ่ง 100 แล้วมีเสียงดังฟี๊ดๆ มันเป็นเสียงการทำงานเทอร์โบ

User ID
    246
    Status
    โพส
    472

ถ้าไม่ใช่สายพานหย่อน ก็ลองสังเกตุดูว่าถ้าเวลาเราเหยียบคลัชแล้วมันหายดังรึป่าว ถ้าเหยียบคลัชแล้วหายดังน่าจะเป็นที่ก้ามปูคลัชให้ช่างหยอดน้ำมันดูครับ ลองดู (ไม่รู้ว่าภาษาช่างแถวใต้กับแถวภาคกลางใช้เหมือนกันรึป่าวน่ะครับ)

User ID
    241
    Status
    โพส
    269

เสียงดังเอียดๆใช่ใหมครับ เป็นๆหายๆ ถ้าใช่ผมก็เป็น เข้าศูนย์มา2ครั้ง2ศูนย์แล้ว ตรวจ ตั้ง ทุกจุดแต่ก็ไม่หาย เมื่อวานดังทั้งวัน หงุดหงิดสุดๆเลย ที่สำคัญเวลาคนอื่นเดินผ่าน มัน อายเขา นะครับ

User ID
    1614
    Status
    โพส
    226

โอ้วๆๆดีใจจังมีเหมือนกันด้วยดังมากครับของผมพลัสขาว4ตูดังมากฟิ๊ดดดดฟิ้วๆๆๆนึกว่าเครื่องเก่าเมื่อ10ปีก่อนทั้งที่เพิ่ง2หมื่นกว่าโลเองที่ไตรตั้นคันอื่นเก่ากว่าเราอีกดันไม่มีเสียงที่ว่าเลย แก้ได้ยังไงบอกด้วยนะครับ

User ID
    588
    Status
    โพส
    140

กระทู้มีประโยชน์ครับ

มีอาการเหมือนกันครับ ขับไปสักพัก เวลาขับรอบไม่สูงมาก อย่างขับในเมือง จะมีเสียงวิ๊ด ๆ ดังเรื่อย ๆ บางทีก็ดัง บางทีก็ไม่ดัง

จังหวะที่ดังเหยียบครัชแล้วก็หาย

ตอนแรกเข้าใจว่าสายพานเลยเอา wd-40 ฉีด มันก็ไม่หาย อาจจะเป็นที่ครัชอย่างว่า เดี๋ยวครบกำหนดเช็คคงต้องแจ้งซ่อมดู

User ID
    1234
    Status
    โพส
    27

เสียงคลัสรึป่าวครับ เสียงวิ๊ด ๆ ดังเรื่อย ๆ บางทีก็ดัง บางทีก็ไม่ดัง

TTC-000935 TTC-Member
    User ID
    9454
    Status
    โพส
    442

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yuwa_nan ดูโพส
    รถผม 4x2 ใช้มาเกือบ 2 ปีวิ่ง 20000 กว่าโล ขับอยู่ 100 ถึงหมดไมเป็นบางทีแต่ไม่ไกล ตอนนี้มีเสียงวีดๆ(ไม่ดังมากแต่ก็ได้ยิน) ที่หน้าเสียงเหมือนสายพานดัง ผมลอง check สายพานแล้วก็ไม่มีอาการย้อนหรือรอยเป็นขุยเลย ใครอยู่ช่วยตอบหน่อยครับว่าเกิดจากอะไร กังวนมาก แต่ก็ไม่มีเวลาเอารถไป check ที่ศูนย์
    ขอบคุณร่วงหน้าครับ
    ของผมพลัส 4doorดังวี๊ดทุกคร้งที่ใส่เกียร์ 5 ไม่รู้เหมือนกันหรือเปล่าครับ ของผมใช้มา 30,000 โล (เป็นเฉพาะเกียร์ 5)

User ID
    2124
    Status
    โพส
    393

แก้หายแล้วครับมันเป็นที่สายพานคอมแอร์ที่ 0 เปลี่ยนให้หายสนิดเลยครับ

User ID
    588
    Status
    โพส
    140

ยินดีด้วยครับ

ของผมคงเป็นที่ครัช เพราะจากที่ดังวิ๊ด ๆ ตอนวิ่งรอบต่ำ มาตอนนี้ วิ่งให้เครื่องร้อนแล้วจอด เช็คเสียงจิ้งหรีดได้ โดยการเลียครัชเบา ๆ ค้างไว้ ก็จะพบเสียงวิ๊ด ๆ แบบจิ้งหรีดร้อง

เดี๋ยวคงต้องเข้าศูนย์

ขอบคุณที่แบ่งปันข้อมูลนะครับ ^-^

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

เวลาสงสันว่าเสียงดังเกิดจากสายพานหรือไม่ผมทำอย่างนี้
    1 ตอนเช้าก่อนออกจากบ้านชงกาแฟไว้ 1 ถ้วย
    2 สตาร์ทเครื่องรถเปิดฝากระโปรง
    3 ฟังเสียงว่าเสียงหวีดๆที่ว่ายังดังอยู่ไหม
    4 เอาน้ำสะอาดค่อยๆหยอดสายพานทีละเส้นถ้าเส้นไหนโดนน้ำแล้วเงียบเส้นนั้นละครับปัญหา(ถ้าเสียงที่ดังมันเกิดจากสายพานนะเงียบแน่) จบสบายใจ
    5 กาแฟหายร้อนพอดีนั่งดื่มสบายใจ รู้ละว่าใครเป็นตัวการ เง้อออออออออ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kosit23191 ดูโพส
    ของผมพลัส 4doorดังวี๊ดทุกคร้งที่ใส่เกียร์ 5 ไม่รู้เหมือนกันหรือเปล่าครับ ของผมใช้มา 30,000 โล (เป็นเฉพาะเกียร์ 5)
    แบบนี้เฟื่องเกียร์ 5 หอนแล้วมั้งคับ เป็นที่เกียร์ 5 ความเร็วประมาณ 80-90 ป่าว ถ้าใช้ก้อ 90% ที่จะเป็น

User ID
    176
    Status
    โพส
    348

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    เวลาสงสันว่าเสียงดังเกิดจากสายพานหรือไม่ผมทำอย่างนี้
    1 ตอนเช้าก่อนออกจากบ้านชงกาแฟไว้ 1 ถ้วย
    2 สตาร์ทเครื่องรถเปิดฝากระโปรง
    3 ฟังเสียงว่าเสียงหวีดๆที่ว่ายังดังอยู่ไหม
    4 เอาน้ำสะอาดค่อยๆหยอดสายพานทีละเส้นถ้าเส้นไหนโดนน้ำแล้วเงียบเส้นนั้นละครับปัญหา(ถ้าเสียงที่ดังมันเกิดจากสายพานนะเงียบแน่) จบสบายใจ
    5 กาแฟหายร้อนพอดีนั่งดื่มสบายใจ รู้ละว่าใครเป็นตัวการ เง้อออออออออ
    กาแฟมันมาเกี่ยวได้ไงอะ

TTC-000935 TTC-Member
    User ID
    9454
    Status
    โพส
    442

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yut ดูโพส
    แบบนี้เฟื่องเกียร์ 5 หอนแล้วมั้งคับ เป็นที่เกียร์ 5 ความเร็วประมาณ 80-90 ป่าว ถ้าใช้ก้อ 90% ที่จะเป็น
    สงสัยงานจะเข้าแล้ว ความเร็ว 80 เป็นต้นไปเวลากดคันเร่งจะมีเสียงวี๊ดแต่ดังไม่มากเท่าไหร่ พอถอนคันเร่งก็เงียบ พอกดคันเร่งอีกก็ดังอีก ขอบคุณครับ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kosit23191 ดูโพส
    สงสัยงานจะเข้าแล้ว ความเร็ว 80 เป็นต้นไปเวลากดคันเร่งจะมีเสียงวี๊ดแต่ดังไม่มากเท่าไหร่ พอถอนคันเร่งก็เงียบ พอกดคันเร่งอีกก็ดังอีก ขอบคุณครับ
    ถ้ารถอยู่ในประกัน รีบเช็คด่วน ของผมเคยเคลม หายแล้ว ตอนนี้หมดประกัน มันดังอีกแล้ว เลยต้องขับเกียร์ 4 ถึง 100 แล้วค่อยเปลี่ยนเกียร์ 5 จะไม่ได้ยินเสียงหอน 555 หมดประกันเลยไม่อยากซ่อมอ่ะ ค่าแรงแรงมากซ่อมเฟื่องเกียร์

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ showalid ดูโพส
    กาแฟมันมาเกี่ยวได้ไงอะ
    เง้อออออออออออ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yut ดูโพส
    ถ้ารถอยู่ในประกัน รีบเช็คด่วน ของผมเคยเคลม หายแล้ว ตอนนี้หมดประกัน มันดังอีกแล้ว เลยต้องขับเกียร์ 4 ถึง 100 แล้วค่อยเปลี่ยนเกียร์ 5 จะไม่ได้ยินเสียงหอน 555 หมดประกันเลยไม่อยากซ่อมอ่ะ ค่าแรงแรงมากซ่อมเฟื่องเกียร์
    วันนี้ได้ข้อมูลมาใหม่ น่าจะมาจากเฟื่องท้ายคับ คนในคลับ 4x4 เป็นอาการนี้เลย
    http://www.triton4x4club.com/webboar...p?topic=4858.0

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

ของผมก็เริ่มมีเสียงแฮะ แต่อาจจะไม่ค่อยเหมือนครับ

ของผมพลัส ออโต้ ครับ วิ่ง 107,000 km เคยเปลี่ยนสายพานทั้งชุดตอนแสนโล

ก่อนหน้าเปลี่ยนไม่เคยมีเสียงครับ แต่หลังเปลี่ยนเพิ่งจะเริ่มมาได้ช่วงประมาณ พันโลล่าสุดได้ครับ

ของผมเสียงมันดัง อื๊ดดดดด ตอนเร่งครับ อารมณ์จะเร่งแซงรถบรรทุกตามทางต่างจังหวัด พอรอบได้สัก 3000 กว่า เกียร์มันเปลี่ยน แล้วรอบตกมาประมาณ 2500 เนี่ยละครับ (ความเร็วราวๆ 80-90 km/h) จะดัง อี๊ดดดดด ยาวประมาณ 1-2 วินาทีได้ครับ จากนั้นจะไม่มีเสียงอะไร

แต่ถ้าเกิดขับ ชิวๆ ยาวไปเรื่อยๆ บางครั้งที่ 2500 รอบ (ความเร็วราว 120) ก็มีให้ได้ยินบ้าง แล้วก็หายไป

ไม่รู้เสียงไรครับ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

ดังเหมือนเสียงสายพานหย่อน เสียงจะเบาลงตามเสียงรอบเครื่องยนต์เปล่าครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้