หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 50

สมาชิกถาวร TTC-01232 TTC-Member
    User ID
    377
    Status
    โพส
    624

มาตรฐาน Re: ผ้าเบรคหน้าของอะไรดี

เปลี่ยนผ้าเบรกใหม่
    เป็นวิธีแรก ที่นักซิ่งเริ่มทำกันเมื่อรู้สึกว่า เริ่มจะเบรกไม่อยู่ คื่อการหาผ้าเบรกเกรดที่ดีกว่ามาใช้แทน ผ้าเบรกที่เกรดสูงกว่ามาตราฐาน OEM จากโรงงาน คือผ้าเบรกที่มีคุณสมบัติทนความร้อนสูงขี้น และมีความฝืดสูงจำพวก Semi Metallic ที่มีส่วนผสมของ พวก Orgarnic , Sinter Metal , ไฟเบอร์ , ผงอลูมิเนียม และผงทองแดง พวกนี้จะมีแรงฝืดที่อุณหภูมิสูง คือตอนจานเบรกร้อนจะจับตัวดี แต่ตอนเย็นๆอาจจะลื่นๆ ซึ่งผู้ใช้ต้องควรระวัง

การเลือกซื้อ
    ผ้าเบรกพวก Woven Lining หรือพวกที่โฆษณาว่าเป็นผ้าทองแดง ราคาถูก พวกนี้ไม่ต่างจากของ OEM มากเท่าไหร่ แค่นำทองแดงมาผสมให้ดูดี แต่ใช้งานตอนเย็นๆก็เบรกดี แต่พอร้อนๆหน่อยเบรกไม่อยุ่ซะงั้น พวกนี้ไม่ควรเลือกซื้อครับ

ผ้าเบรกพวก Semi Metallic ราคาจะอยู่ที่หลักพันต้นๆ ถึงหลักพันปลายๆ ขึ้นอยู่กับส่วนผสมของแต่ละยี่ห้อ ถือว่าใช้ได้ดีกับรถซิ่งตามท้องถนน ข้อเสียคือกินจานเก่ง และอาจมีผงดำติดล้อแม็ค

ส่วนพวก Fully Metallic ราคาจะอยู่หลัก 3 พันขึ้น พวกนี้เบรกอยู่ดี แต่อาจมีเสียงดังบ้าง จานเบรกจะสึกหรออย่างรวดเร็ว คุณภาพดีมากแต่ราคาก็สูงตามขึ้นไปด้วย

ถ้าการเบรกไม่ถึงขนาดหักโหมแบบ One Make Race แบบ Semi ถือว่าเพียงพอต่อการใช้งานแล้ว ในรถที่ใช้ในสนามจริงๆมักจะใช้แบบล้อหน้ายี่ห้อหนึ่ง แต่ล้อหลังอีกยี่ห้อ หรือคนละชนิดกันเลย ขึ้นอยู่กับทีมช่างจะเลือกใช้ให้เหมาะกับการขับขี่ของนักแข่งแต่ละคน

เครดิต : ไทยสปีดคาร์

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6574
    Status
    โพส
    461

มาตรฐาน Re: ผ้าเบรคหน้าของอะไรดี

สรุปเท่าที่ได้ลองมาหลายๆแบรน นะครับ และจากเพื่อนๆที่เป็นเซลส์ด้วยกัน จะจบที่ ของเดิมติดรถครับ ไม่ว่าคุณจะเท้าหนักขนาดไหน เอาอยู่ครับ อิๆๆยืนยัน นอนยัน เลยครับ( มีของ Bosch ที่เป็นตัวใหม่ ก้อดีนะครับ เห็นเพื่อนผมใช้กันหลายคัน ราคาไม่แรงด้วย และกระซิบว่า ดีกว่า B ด้วยนะ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

นี่ครับ แท้ ร้านอะไหล่ว่าเป็นของรุ่นประกอบรถส่งนอกสีเขียว(แอบถามช่างที่0ก็ว่าใช่แต่ใน0ไม่มีแล้ว)
    ควานหาเอาครับตามร้านอะไหล่ คู่หน้าทั้งหมด,1050 ลดให้เหลือ 1,000 ซื้อมาหลายวันแระ ใส่วันนี้เองที่ 51,000 Km.
    ขวาใหม่ ซ้ายเก่าติดรถมา ของเก่าดูๆน่าจะใช้ได้ถึง60,000Km. แต่0จะเปลื่ยนให้ตอน40,000Km.ซะแล้ว ..
    ดูแลลูกสูบ แล้วหล่อลื่นกันสนิมด้วยจาะบีเฉพาะกิจกันด้วยครับ
    Attached Images Attached Images    
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 19-05-2011 เมื่อ 23:10

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    นี่ครับ แท้ ร้านอะไหล่ว่าเป็นของรุ่นประกอบรถส่งนอกสีเขียว ควานหาเอาครับตามร้านอะไหล่ คู่หน้าทั้งหมด,1050 ลดให้เหลือ 1,000 ซื้อมาหลายวันแระ ใส่วันนี้เอง ขวาใหม่ ซ้ายเก่าติดรถมา ของเก่าดูๆน่าจะใช้ได้ถึง6หมื่นโล แต่0จะเปลื่ยนให้ตอน4หมื่นโลซะแล้ว ..
    ป๋าติ๊ก มีอีกมั้ย จะฝากซื้อซักชุดนึงอ่ะครับ ของผมตอนนี้วิ่งมา 53000 โลแล้วอ่ะครับป๋า ได้หม้อลมเสริมน้าปองมาชุดนึงดีขึ้นอีกเยอะเลยครับ แต่อยากเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ซักชุดอยู่เหมือนกันครับป๋า กะเอาแบบชัวร์ๆ ไปเลยครับ
    ด้วยความเคารพครับ

User ID
    1766
    Status
    โพส
    559

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    นี่ครับ แท้ ร้านอะไหล่ว่าเป็นของรุ่นประกอบรถส่งนอกสีเขียว(แอบถามช่างที่0ก็ว่าใช่แต่ใน0ไม่มีแล้ว) ควานหาเอาครับตามร้านอะไหล่ คู่หน้าทั้งหมด,1050 ลดให้เหลือ 1,000 ซื้อมาหลายวันแระ ใส่วันนี้เองที่ 51,000 Km.ขวาใหม่ ซ้ายเก่าติดรถมา ของเก่าดูๆน่าจะใช้ได้ถึง60,000Km. แต่0จะเปลื่ยนให้ตอน40,000Km.ซะแล้ว ..
    ป๋าติ๊กครับ พอจะมีรูปวิธีการเช็คผ้าเบรคหน้ามั้ยครับว่าต้องส่องตรงไหน ระยะเหลือเท่าไหร่ที่ต้องเปลี่ยน จะได้ลองส่องเองดูครับ ขอบคุณครับผม

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton9908 ดูโพส
    อันนี้ ฝุ่นเยอะด้วย
    ถ่ายรูปมาให้ดูครับน้า ศักดิ์
    63000 น้ำมันเบรกเหลือเท่านี้ เป็นปกติไหมครับ น้า
    ไฟล์แนบ 83437

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

ทำไงดี ต้องเข้า0 ไหมครับ
    ปล่อยไว้จะเป็นไรไหมเนี่ย

User ID
    6574
    Status
    โพส
    461

นี่ครับ แท้ ร้านอะไหล่ว่าเป็นของรุ่นประกอบรถส่งนอกสีเขียว(แอบถามช่างที่0ก็ว่าใช่แต่ใน0ไม่มีแล้ว) ควานหาเอาครับตามร้านอะไหล่ คู่หน้าทั้งหมด,1050 ลดให้เหลือ 1,000 ซื้อมาหลายวันแระ ใส่วันนี้เองที่ 51,000 Km.ขวาใหม่ ซ้ายเก่าติดรถมา ของเก่าดูๆน่าจะใช้ได้ถึง60,000Km. แต่0จะเปลื่ยนให้ตอน40,000Km.ซะแล้ว ..
    ใช่เลยครับ ของผม รถปลายปี 2006 ตัวเตี้ย ได้ สีเขียวมา เบรกดีครับ ผมเปลี่ยนที่ 70000 กว่าๆๆ AUTO กินเบรกมากกว่าครับ

User ID
    1766
    Status
    โพส
    559

ร้านอะไหล่ร้านนี้ ผมไม่ค่อยได้ผ่านครับน้าตั้ว ร้านอะไหล่ก็ไม่ได้อยู่เขตผมครับ พอดีไปแก้งานกลึงแล้วรอนาน เลยเดินไปถามเล่นๆว่ามีของอะไรบ้าง พอดีฟลุ๊คเลยเอามาลองครับ มีอีกหรือป่าวไม่แนใจ ถ้าผ่านอีกจะถามให้อีกทีครับน้าตั้ว..แต่คงไมทันใจก็ขออภัยด้วยครับ..

รูปมีแต่ไม่เต็มครับน้าเอ้ ก็ถอดล้อดูครับข้างนึง แล้วไปมองย้อนดูที่รูหลังปั้มดีสหน้า มีรูอยู่ข้างหลังมันครับ จะเห็นแผ่นเหล็กและผ้าที่เหลือครับ / หรือก็ดูที่ผมลงเรื่องเช็คปั้มตามลิ้งค์ก่อนก็ได้ครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=22783
    ป๋าติ๊ก ขอบคุณมากครับ เปลี่ยนเองถ้าไม่ยากจะลองเปลี่ยนเองครับ

User ID
    11411
    Status
    โพส
    701

ของเดิมอีกเสียงครับ

ความหนึบไม่ต่างกันมาก

ben ใช้แล้วล้อดำ หมดเร็ว

ของเดิม ดีกว่าครับ

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

Talking Re: ผ้าเบรคหน้าของอะไรดี

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    จำเป็นต้อง เจียรจานไหมครับ
    เห็นที่ 0 ถอดจานไปกลึงด้วย
    ถ้าจานเบรคยังเรียบ ไม่มีรอยลึกก็ไม่ต้องเจียรจานก็ได้ครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    ถ่ายรูปมาให้ดูครับน้า ศักดิ์
    63000 น้ำมันเบรกเหลือเท่านี้ เป็นปกติไหมครับ น้า
    ไฟล์แนบ 83437
    น้ำมันเบรค 2 ปีก็น่าจะเปลี่ยนได้แล้วครับน้าชัย
    ผมเปลี่ยนตอน 40,000 โลครับ ทำเอง (อีกละ)
    ไล่ลมดี ๆ ทั้ง 4 ล้อครับ
    ชีวิต ลิขิตเองได้

User ID
    7346
    Status
    โพส
    266

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ J_BANGMOD ดูโพส
    ของเดิมดีที่สุดคับ เชื่อผม ของยี่ห้ออื่นไม่บอกยี่ห้อแระกัน พาผมและพี่น้องในที่นี้เกือบตายมาแล้วคับ ไม่เชื่อลองถามน้านุ๊กดูคับ 555+++
    หายหน้าหายตาไปเลยนะครับพี่เจ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

Re: ผ้าเบรคหน้าของอะไรดี

ของไทรทันคร้าบบบบบบบบ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

น้าๆครับ การเจียจานมีความจำเป็นพอสมควรนะครับ เพื่อเป็นการล้างคราบไขมัน ล้างฝุ่นละออง ด้วยครับ นอกจากจะปรับสภาพหน้าจานให้สม่ำเสมอกันแล้วครับ

ควรจะทำครับ เพราะผ้าเบรคเปลี่ยนกันทีก้อร่วมครึ่งแสน หรือมากกว่านั้น
    ทำทั้งที ทำให้ครบๆครับ ทำร้านข้างนอก ค่าเจียใบละ 100-300 แล้วแต่ความสนิทครับ

User ID
    196
    Status
    โพส
    312

ของผมหาจากที่นี่ครับ

http://www.triton4x4club.com/webboar...p?topic=6637.0

User ID
    12104
    Status
    โพส
    284

ใช้ Jbt อยู่ครับ ผ้าเบรคดีมากๆ ฝุ่นน้อย เสียงเงียบ

แต่แพงหน่อย 3500-4500 บาท ครับ

User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

มาตรฐาน ตอบ: ผ้าเบรคหน้าของอะไรดี

ตอนนี้ผมใช้ผ้าเบรค NSport อยู่ครับเผื่อใครหาข้อมูลอยู่ เบรคดีครับเงียบดีครับไม่ว่าจะเบรคกี่ครั้งอยู่ตลอดครับดูดเท้าดีครับ... ผมเลยเปลี่ยนทั้งดิสหน้าและหลังเลยครับ
    ชื่อ:  IMG_0062.jpg
ครั้ง: 1826
ขนาด:  252.7 กิโลไบต์
    ชื่อ:  IMG_0075.jpg
ครั้ง: 2351
ขนาด:  346.6 กิโลไบต์

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

มาตรฐาน ตอบ: ผ้าเบรคหน้าของอะไรดี

วันนี้พึ่งเอารถไปเปลี่ยนมา
    ก่อนหน้านี้เคยเอาเข้าอู่เพื่อเจียจาน แต่ทิ้งรถไว้ เด็กที่อู่โทรมาบอกว่าผ้าเบรคใกล้จะหมดแล้วบอกเราว่าจะเปลี่ยนเลยมั้ย แต่ตัดสินใจยังไม่เปลี่ยน หลังจากเจียจานมา ด้วยคำที่ว่า "ผ้าเบรคใกล้จะหมดแล้ว" อยู่ในหัวเลยเป็นกังวลมาตลอด และตัวผมก็ไม่เคยถอดล้อรถเลย เลยไม่รู้ว่าจะเช็คยังไง แล้วก็หาข้อมูลมาเรื่อย ๆ เรื่องผ้าเบรค เลยตกลงปรงใจใช้ของเดิมของศูนย์ดีกว่า เลยตัดสินใจเข้าไปเปลี่ยนเลยวันนี้ที่ศูนย์ โดนค่าเสียหายไป 2,7xx กว่า ๆ เหลือบตาไปเห็นของเก่าที่เปลี่ยนออกอยู่ในรถเปิดดู โอ่!! แม่เจ้า...ผ้าเบรคเหลือตั้งเยอะ..... น่าเสียดายของเดิมจริง ๆ ดูแล้วคงใช้ได้อีก 2-3 หมึ่นโลพอไหว คิดในใจมาตลอดเลยว่า อยากจะกลับไปปาระเบิดใส่อู่ที่เอารถเข้าไปเจียนจานซะจริง ๆ เลย... กะจะหลอกกินเงินลูกค้าอย่างเดียวเลย...
    ของเดิมสีเขียว ตามที่น้า ๆ กล่าวถึงเลย
    ชื่อ:  Fri Oct 03 14-31-12.jpg
ครั้ง: 1344
ขนาด:  135.0 กิโลไบต์ชื่อ:  Fri Oct 03 14-32-24.jpg
ครั้ง: 1293
ขนาด:  109.4 กิโลไบต์

User ID
    11428
    Status
    โพส
    247

Red face ตอบ: ผ้าเบรคหน้าของอะไรดี

[QUOTE=turbo129;1040416]ตอนนี้ผมใช้ผ้าเบรค NSport อยู่ครับเผื่อใครหาข้อมูลอยู่ เบรคดีครับเงียบดีครับไม่ว่าจะเบรคกี่ครั้งอยู่ตลอดครับดูดเท้าดีครับ... ผมเลยเปลี่ยนทั้งดิสหน้าและหลังเลยครับ
    ชื่อ:  IMG_0062.jpg
ครั้ง: 1826
ขนาด:  252.7 กิโลไบต์
    ชื่อ:  IMG_0075.jpg
ครั้ง: 2351
ขนาด:  346.6 กิโลไบต์

ราคาคู่ละเท่าไหร่ครับ...ครับน้า ซื้อที่ไหน

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้