อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mitsuclaim ดูโพส
เป็นปัญหาที่หลายๆศูนย์ซ่อมพบกันบ่อยมากครับ เนื่องจากเจ้าตัวคิ้วโปร่งล้อหน้าซ้ายชิ้นเจ้าปัญหานั้น ติดตั้งโดยใช้กิ๊ปยึดติดกับบังโคลนหน้าและยึดน็อตติดประมาณ 5 จุดจนถึงยางกันโคลนล้อหน้า ส่วนกิ๊ปที่ยึดติดกับกันชนหน้านั้นจะมีอีก 2 จุด โดยไม่มีน๊อตยึดใดๆทั้งสิ้น จึงทำให้คิ้วในส่วนปลายของรถท่านมีโอกาสหลุดออกมา เพราะการทำสีกันชนหน้าใหม่นั้น ทางศูนย์ซ่อมจะต้องทำการถอดกันชนหน้าและชิ้นส่วนต่างๆจนเหลือแต่เปลือกกันชนหน้าเพื่อทำการซ่อมสี เพราะฉนั้นการถอดเข้าถอดออกอาจป็นสาเหตุให้กิ๊ปพลาสติกนั้นหลวม เมือรถขับเคลื่อนเกิดการกระเทือนมันจึงเด้งหลุดออกมาอย่างในภาพครับ คงไม่มีศูนย์ไหนให้ลูกค้ารับรถโดยประกอบชิ้นงานไม่เรียบร้อยขนาดนั้นหรอกครับ ไม่ร้ายแรงครับ เข้าไปให้เค้าเปลี่ยนกิ๊ปให้ซักตัวก็หายครับ ( ซึ่งปัญหานี้ทางผู้ผลิตเค้าคงรู้แล้วนะครับ เพราะคิ้วโปร่งล้อรุ่นหลังๆได้ทำการเพิ่มจุดยึดน๊อตในส่วนปลายมาให้ด้วยเพื่อเพิ่มความแน่นหนา )
จากที่ดูมันไม่น่าจะเป็นการหลุดน่ะครับเพราะมันเป็นทั้งสองข้างแล้วที่สำคัญคือที่ปลายมันจะมีเขี้ยวเพื่อล๊อคกันชนหน้า(ผมก็เป็นช่างเหมือนกันครับ)ดูออกครับว่ามาจากการใส่ที่ไม่ได้มีการตรวจเช็คอีกครั้งหนึ่งลองคิดตามน่ะครับถ้ามันหลุดไม่น่าจะหลุดพร้อมกันทั้งสองข้าง นอกจากทำสีแล้วกันชนไม่เหมือนเดิมอ่ะครับจึงทำให้หลุดได้ ผมขับรถจากศูนย์กลับบ้านเป็นระยะทางไม่ถึง 10 กิโลและเป็นทางที่รถติดขับด้วยความเร็วไม่ถึง 30 กม/ชม ครับ รับรถตอน 17.30 ถึงบ้าน 18.00 ซึ่งไม่น่าจะเกิดขึ้ดครับ