สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    220
    Status
    โพส
    299

มาตรฐาน ล้างแอร์ ควรล้างแบบไหนครับ

รบกวนถามน้า ๆ หน่อยครับ เรื่องล้างแอร์ รถผม 2 ปี 51000 โล ยังไม่เคยล้างแอร์เลยครับ แต่ว่ายังเย็นดีนะครับ เมื่อวันเสาร์เอารถไปล้างปั๊มเชลล์ ล้างเสร็จช่างถามว่าล้างแอร์บ้างยัง บอกว่ายัง เขาเลยเอากล้องมาส่องดู เขาเปิดฝาใต้ที่เก็บของแล้วแหย่กล้องส่องเข้าไป โห มันสกปรกน่าดูเลยบางช่วงมองไม่เห็นครีบเลย
    ช่างบอกว่าของเขาล้างโดยไม่ต้องถอด ไม่ต้องรื้อ แต่ใช้ระบบล้างผ่านกล้อง อะไรประมาณนั้น ค่าใช้จ่ายช่วงนี้มีส่วนลด จาก 2900 เหลือ 2500 เขาบอกว่ามีแต่ของศูนย์ wizard เท่านั้นที่ใช้ระบบนี้ เลยอยากรู้ว่าล้างแบบรื้อ ถอด หรือไม่รื้อดีครับ แล้วค่าใช้จ่ายโดยประมาณเท่าไหร่ครับ ใครเคยล้างขอคำแนะนำด้วยครับ

วิท
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ล้างแอร์ ควรล้างแบบไหนครับ

ลองโทรปรึกษาคนนี้ดูครับเค้าชำนาญครับ087-5029441ลองดูครับน้า

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: ล้างแอร์ ควรล้างแบบไหนครับ

บอกแบบโบๆ ว่า ถ้าล้าง ต้องรื้อแบบทุกซอกมุมเลยครับ

ใช้เวลานาน เสียดายรถ

ปัจจุบัน สามารถฉีดโฟมเข้าไปก็ได้ครับ ได้ผลใกล้เคียงกับ แอร์โฟร์ เลยครับ

แต่ราคาประหยัดกว่ากันมากมาย

แอร์เริ่มตัน คือลมแอร์ เริ่มออกน้อยลง และตู้แอร์ มักเป็นน้ำแข็งครับ

รถผม จะสองปีแล้ว ก็ยังไม่เคยล้างครับ แต่มั่นใจ ว่าสะอาดแน่นอน

ยืนยัน จากเพื่อนสมาชิกที่นั่งรถผมครับ

User ID
    220
    Status
    โพส
    299

ขอบคุณครับที่ให้ความรู้ และคำแนะนำครับ

User ID
    2223
    Status
    โพส
    138

ที่มันตันก็เพราะว่าแอร์มันไม่มีฟิลเตอร์ (ไม่รู้ว่ารถคนอื่นมีรึป่าว แต่รถผมไม่มี) ใช้มา3ปีกว่า ตันสนิท
    ลองใช้สายยางเส้นเล็กๆที่พอสอดเข้าไปในช่องที่เค้าส่องกล้อง ต่อกับเครื่องดูดฝุ่น ดูดแผงคอยเย็นก่อนก็ได้ น่าจะช่วยได้บ้าง จะได้ไม่ต้อง เสียตัง ตั้ง2500

สมาชิกถาวร TCC-0576 TTC-Member
    User ID
    4052
    Status
    โพส
    1,067

เข้าไปดูตามนี้เลยครับมีภาพประกอบ http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=13908

User ID
    220
    Status
    โพส
    299

ขอบคุณอีกครั้งครับ ของผมแอร์ยังไม่ตันครับ ยังเย็นและแรงดี ผู้รู้สึกอย่างนั้น แต่เพียงว่า ช่างลองเอากล้องส่องให้เราดู เห็นมันสกปรกเยอะเหมือนกัน ตอนแรกช่างจะให้ทำเลย แต่ผมบอกไม่มีเวลา แต่จะมาอาทิตย์ที่ว่าง ๆ เลยมาถามน้า ๆ ดูก่อนว่าควรหรือไม่ควรทำ แล้วจริง ๆ แล้วเขาทำกันราคาเท่าไหร่ หรือว่าทำตามในกระทู้ล้างแอร์ง่าย ๆ ด้วยตัวเอง ก็เอาอยู่แล้ว แล้วให้ศูนย์ใส่กรองแอร์อีกสักอัน

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

น้าครับ ผมพึ่งเปลี่ยนตู้แอร์ใหม่เมื่อวันศุกร์ที่แล้วเอง
    ตู้แอร์ใหม่ 1850
    น้ำมันฟรีปั้ม 300
    แว็ค น้ำยาแอร์ 600
    ค่าแรง 1000
    ผมว่าไม่แพงนะ
    ผมว่าควรล้างแบบถอดล้างดีกว่าครับ เพราะ ถ้าแบบอัดน้ำยา เราจะไม่เห็นสภาพ รึตรวจสภาพระบบแอร์เลย วิเคราะห์ปัญหาไม่ได้
    แต่ถ้าถอดล้าง มันก็นานหน่อย แต่มันเห็นทุกซอกมุม วิเคราะห์ได้ถูกทาง แก้ได้ตรงจุดครับ

ข้อมูลกระทู้