หน้า 11 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 201 ถึง 220 จากทั้งหมด 978

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    996
    Status
    โพส
    777

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

มันเป็น MCU แล้ว burn โปรแกรมที่เค้าเขียนลงไปอ่ะครับ คงไม่มีในฐานข้อมูลนะผมว่า ไม่แน่ใจว่า ELM322 มันใช้กับรถเราได้เปล่าอ่ะครับ แต่ถ้า ELM327 น่าจะใช้ได้ พอจะหาได้ไหมครับ แบบที่ไม่โดนค่าส่งมากนัก

สมาชิกถาวร: TTC-00888 TTC-Member
    User ID
    6024
    Status
    โพส
    2,775

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

เงียบจังครับ เสร็จกันแล้วเหรอครับกับความแรงoem

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

น้า จี แอบหนีเข้าป่าไปแล้วครับหลังจากที่ทำเสร็จก่อน
    ผมถามแกไปแล้ว.........เงียบ กริบไปเลยน้า....
    วันจันทร์หน้าผมจะมา ...อัปเดดครับ..

สมาชิกถาวร: TTC-00888 TTC-Member
    User ID
    6024
    Status
    โพส
    2,775

555 รับแซบครับ

User ID
    6024
    Status
    โพส
    2,775

555 รับแซ่บครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    น้า จี แอบหนีเข้าป่าไปแล้วครับหลังจากที่ทำเสร็จก่อน
    ผมถามแกไปแล้ว.........เงียบ กริบไปเลยน้า....
    วันจันทร์หน้าผมจะมา ...อัปเดดครับ..
    กลับมาแล้วครับไปแต่งงานเพื่อนที่โคราชเล่น net ไม่ได้ไปตั้ง 4 วันต้องขออภัยด้วยครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ทดลองกัดปริ้น แผ่นแรกในชีวิตครับ
    ท่านใดมีเทคนิค ช่วย อัป หน่อยครับ
    เพราะเป็นส่วนหนึ่ง ของโครงงานของเราคร๊าบบบ
    ผลออกมา
    กัดนานไปครับ 40 นาที
    ดูลายมันจะขาด ๆ ลอกๆ ครับ ส่วนตัวเช็คแล้วยังไม่ผ่านครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

น้าจีครับ
    ผมรอคำแนะนำตัวล่าสุดอยู่นะครับถ้าว่าง ช่วยดูให้อีกที่นะครับ

User ID
    2712
    Status
    โพส
    106

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    ทดลองกัดปริ้น แผ่นแรกในชีวิตครับ
    ท่านใดมีเทคนิค ช่วย อัป หน่อยครับ
    เพราะเป็นส่วนหนึ่ง ของโครงงานของเราคร๊าบบบ
    ผลออกมา
    กัดนานไปครับ 40 นาที
    ดูลายมันจะขาด ๆ ลอกๆ ครับ ส่วนตัวเช็คแล้วยังไม่ผ่านครับ
    เทคนิคที่กัดปริ้นเป็นแบบ toner transfer หรือเปล่าครับ...
    40 นาที่ กัดนานไปครับ
    ลองดูตามนี้นะครับ http://www.ayarafun.com/2008/09/making-pcb-diy/

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ช่วงนี้งานเข้าครับพรุ่งนี้ต้องไปสัมนาที่จันท์อีก

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ vista ดูโพส
    เทคนิคที่กัดปริ้นเป็นแบบ toner transfer หรือเปล่าครับ...
    40 นาที่ กัดนานไปครับ
    ลองดูตามนี้นะครับ http://www.ayarafun.com/2008/09/making-pcb-diy/

ขอบคุณครับบบ
    จริง ๆ แล้วผมไม่รู้เรื่องการกัดหรอกครับ
    แต่แค่เคยอ่านมาหัวข้อมันสั้นเลยมั่วดูครับ
    ขอบคุณที่ ชี้แนะครับ เดี๋ยววันหยุดนี้จะไปมั่วอีกซัก 2แผ่น อิ อิ
    แล้วที่น้า จี ทำแถวใหน ราคาเค้าคิดเป็น ตามขนาดหรือยังใงครับ
    และลายวงจร ที่ให้นั้น ให้ทั้ง File program ไปเลย (ง่ายดี)หรือ ทำลายแล้วให้ครับ
    เพราะถ้าทำอีกมันไม่เนียน ก็ว่าจะปรึกษาผู้ชำนาญการละครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 19-11-2009 เมื่อ 08:24

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ขอบคุณครับบบ
    จริง ๆ แล้วผมไม่รู้เรื่องการกัดหรอกครับ
    แต่แค่เคยอ่านมาหัวข้อมันสั้นเลยมั่วดูครับ
    ขอบคุณที่ ชี้แนะครับ เดี๋ยววันหยุดนี้จะไปมั่วอีกซัก 2แผ่น อิ อิ
    แล้วที่น้า จี ทำแถวใหน ราคาเค้าคิดเป็น ตามขนาดหรือยังใงครับ
    และลายวงจร ที่ให้นั้น ให้ทั้ง File program ไปเลย (ง่ายดี)หรือ ทำลายแล้วให้ครับ
    เพราะถ้าทำอีกมันไม่เนียน ก็ว่าจะปรึกษาผู้ชำนาญการละครับ
    ผมส่งลายไปให้ร้านทำครับ ราคาคิดตามขนาดตารางนิ้วละ 3-6บาท ลองดูที่นี่ครับ http://www.innotechpcb.com/

TTC-00495 TTC-Member
    User ID
    4945
    Status
    โพส
    450

อ่านหมดทุกหน้าเลยครับ แต่งงครับสนใจอิเลคแต่ไม่ได้เรียนเลยไม่เข้าใจ แต่สมสนใจอยากจะทำอยู่อย่างครับ
    มีวิธีทำให้เวลาเราฟังเพลงอยู่ หรือเปิดคอมที่เราติดในรถ เวลาสตาร์จแล้วไม่ดับได้ไหมครับ
    พอดีพึ่งเอาคอมลงรถเสร็จนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย but vulcan : 22-11-2009 เมื่อ 19:00

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ but vulcan ดูโพส
    อ่านหมดทุกหน้าเลยครับ แต่งงครับสนใจอิเลคแต่ไม่ได้เรียนเลยไม่เข้าใจ แต่สมสนใจอยากจะทำอยู่อย่างครับ
    มีวิธีทำให้เวลาเราฟังเพลงอยู่ หรือเปิดคอมที่เราติดในรถ เวลาสตาร์จแล้วไม่ดับได้ไหมครับ
    พอดีพึ่งเอาคอมลงรถเสร็จนะครับ
    ครับยินดีต้อนรับครับ พี่น้อง
    ตอบเท่าที่ท่านอาจารย์ ได้สอนมานะครับ
    * ว่าขณะที่เรา Start เครื่องยนต์นั้น ไดสตาร์ท (เขียนยังใงไม่รู้ครับ)จะดึงกระแส มากมายก่ายกอง
    หรืออาจจะสูง เกินกว่า 60 A ครับ(หรือเอาไปทั้งหมด) ซึ่ง แบตเตอรรี่ อย่างเก่งก็จ่ายได้ไม่เกิน 60A
    แล้วแต่ขนาดความจุของมัน..ดังนั้นอุปกรณ์ทุกอย่างที่เป็นระบบไฟฟ้าจะไม่มีไฟเพียงพอที่จะทำงานในช่วงนั้นครับ
    *และหรือ..อาจจะมีระบบปิดสัญญานไฟอุปกรณ์อื่นชั่วคราวขณะสตาร์ท ก็รอท่านที่มีข้อมูล มา อับ ต่อครับ
    จึงเป็นสาเหตุที่ทำให้ คอมส์ ดัฟฟฟ ครับ แฮ ๆ
    *ส่วนวิธีการแก้ไข ช่วยกันคิดเหมือนเดิมเช่นเคยครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 23-11-2009 เมื่อ 07:47

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ลืม Update ผลการทดลองเลยนะครับน้าจี เป็นอย่างใงบ้างครับวงจร
    + แต่ผมก็มานึกขึ้นมาอีกอย่างครับ
    -เมื่อเราลดแรงดันลงแล้ว กระแสที่ ผ่านวงจรจะเพียงพอหรือเปล่ากับ ระบบเดิม
    -แล้วกระแสระบบเดิม ๆ มัน กี่ มิลลิแอมป์ ครับ
    -และถ้าทำวงจรจ่ายกระแสเพิ่มจะต้องไม่เกินเท่าใดครับ ยังไม่แน่ใจในจุดนี้ครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

การทดลองครับ
    ท่านใดสนใจก็ลองดูครับ
    ส่วนตัว เริ่มส่อเค้าว่าชอบครับ
    เน้น ๆ ...คือแรง+ประหยัด+อายุยืน
    1-ต่อท่อยางน้ำปะปานี่แหละครับ มาจาก ท่อส่งแอร์ด้านล่าง
    2-ถอด ปลั๊ก Air Temp ออก แล้วใช้ R 2.7 K ใส่เข้าไปแทนที่แล้วหุ้มใว้ดีๆ
    3-พรวดพลาด ครับ ขอบอก ..เครื่องไม่ช้ำ น้ำมันเพิ่มมาแน่
    Attached Images Attached Images  

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ปรกติ เวลาเครื่องเย็นก่อนเดินเครื่อง
    -ความต้านทานวัดได้ 2.2 k ครับ ขณะอุณหภูมิประมาณ 30 องศา
    -ดังนั้นเวลารถวิ่งช่วงเช้าที่เริ่มขับมันจะ กระโดดเย้ง ๆ เพราะอากาศ+โครงสร้างแถวๆ เสื้อ ID มันยังไม่ร้อน Air Sensor มันจะแจ้ง ECU ว่าอากาศเย็น แล้วมันก็จะจ่ายน้ำมันเพิ่มขึ้น เพื่อให้ส่วนผสมถูกต้องตามทฤษฎี(ของเขา)
    -แต่ว่าเวลาที่เราวิ่งราว ๆ 30 นาทีขึ้นไปทุกอย่างจะร้อนขึ้นและรวมไปถึง Air Sensor ซึ่งตัวมันเองเป็นโลหะ มันก็จะนำความร้อนจากเสื้อ ID เข้าไปที่ตัวมันเอง(คือ ร้อนกว่าอากาศจริงที่เข้ามา)
    -ทีนี้ไม่ต้องเชื่อผมครับ ลองคิดและทดลองวัดดูได้ครับ
    -คิดว่า Sensor มันก็จะได้ค่าอุณหภูมิที่แท้จริงหรือเปล่า
    -หรือไม่ว่า Inter จะทำอากาศเย็นได้เพียงพอ*มันก็จะได้ค่าที่ไม่ถูกต้อง
    -และที่ผมใส่ R 2.7 K เพราะผมประมาณว่า..ต้องการแจ้ง ECUว่า ..ตอนนี้ อุณหภูมิ ต่ำกว่า 30 องศาครับ(ถ้าน้า ๆ มีโอกาศทำให้เสื้อเย็น ที่ 20-25 องศาได้ก็ ลองเช็คความต้านทานและ ช่วยอัป ก็จะเป็นพระคุณยิ่งครับ)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 02-12-2009 เมื่อ 11:47

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

และนี่สำหรับท่านใดที่ สนใจจะเล่นแถวๆ คันเร่ง
    ก็ดูข้อมูลส่วนนี้ดู แล้วค่อยคิดว่าจะทำอะไร ยังไง เพื่ออะไรครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ฐานข้อมูลเล็ก ๆน้อย ๆ ครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ต่อครับ

หน้า 11 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้