หน้า 16 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 301 ถึง 320 จากทั้งหมด 978

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    แม๊...
    ลืม Update ไป (ไม่เข็ด)
    หลังจากใส่ข้อต่อเร่งลม Ok ครับ Boost ขึ้นมาที่ 18 psi ครับ จาก ที่ Inter อั้นไว้
    จาถ่ายรูป Boost มาอีกทีครับ ....เฮ้ยยยยย....ยังเซ็งอยู่เลย
    น้าครับมันต่างกัน 3 psi เลยหรอครับ
    วันนี้ ผมลองต่อสายวัด เกรวัดบูส ตรงสายแวคคั่ม ต่างกัน 0.5
    เดิมต่อหน้าโบได้ 17 psi ว่าแต่น้าใช้อินเตอร์ตัวไหนอยู่ครับ ขอดูหน่อยจิ
    อยากทำกรวยอากาศตัวนั้นบ้าง แต่ไม่รู้จะใส่ตรงไหน เป็นเหล็กทั้งดุ่นเลย

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    น้าครับมันต่างกัน 3 psi เลยหรอครับ
    วันนี้ ผมลองต่อสายวัด เกรวัดบูส ตรงสายแวคคั่ม ต่างกัน 0.5
    เดิมต่อหน้าโบได้ 17 psi ว่าแต่น้าใช้อินเตอร์ตัวไหนอยู่ครับ ขอดูหน่อยจิ
    อยากทำกรวยอากาศตัวนั้นบ้าง แต่ไม่รู้จะใส่ตรงไหน เป็นเหล็กทั้งดุ่นเลย
    Inter Plus จาก บอลเชียงกง แถวระยองฮิ
    มันจะดอดขึ้น 19 ด้วยแหละ
    ตอนนี้ ลังเล กับ ECU อยู่เลยไม่มีสมาธิ กดชัดเตอร์ มาฝากครับน้า
    ส่วนท้ายสุด น้า ๆ ท่านใด 116 รบกวนบอกทีผมเสียบสาย ถูกใหมเนี่ย
    เพราะเย็นวานนี้ เข้าไปให้อาจารย์ ที่ศูนย์ ช่วยดู
    -จากที่วิเคราะห์มาครับ
    1 หลังจาก Strat ปีกผีเสื้อต้องปิดเพื่อให้ ส่วนผสมหนา(และปิดตอนดับ ไม่ให้บาง เครื่องไม่สัน )
    2 ถ้าเร่ง ปีก ต้อง ค่อย ๆ เปิดรับ อากาศ
    3 ขอผม (ปีก) Start แล้วมันไม่ปิด และทำงาน ในข้อ 2
    เลยลองสลับสายลมดูดดูก่อน ซึ่งน่าจะใส่สลับกันตั้งแต่ถอดล้าง ID ครับ
    4 ตอนนี้มันยัง งง ๆ อยู่มั้ง คงต้องรอดูซัก วันครับ
    Attached Images Attached Images    
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 28-01-2010 เมื่อ 07:58

boss triton TTC-Member
    User ID
    7421
    Status
    โพส
    14

ดูจากของจริงที่รถผมแล้วต่อผิดครับน้า เป็นกำลังใจให้นะครับ ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเราอยากให้เป็น

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

ตามมาอัพ กำลังใจ ให้ปัญหาได้รับการผลักใสได้เร็ววันครับน้า...

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sunyar ดูโพส
    ดูจากของจริงที่รถผมแล้วต่อผิดครับน้า เป็นกำลังใจให้นะครับ ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเราอยากให้เป็น
    ขอบคุณทุกกำลังใจอย่างแรงครับ
    ที่กรุณาช่วยกันแก้ปัญหาช่วยผมครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    Aluminium ครับ
    ยังมีเหลืออยู่ อันครับ
    แต่ว่าจะทำเพิ่ม ซัก 4 อันแจกพี่น้อง ขาประจำที่ เจอกันทุกวัน ประมาณเนี่ยะ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

หายป่วยแว้ววววววววววว
    หลังจากที่สลับสาย ที่ Post นั่นคือเพิ่งจาสลับเมื่อวานนี้ครับ
    แต่ดูจากน้า Yar Update มาให้แสดงว่าของเดิมที่ต่อมันถูก
    แต่พอ ทีผิดมันดันคิดว่าถูก !!! ดูมัน สงสัยถูกหลอกจนโง่ไปละ อิ ๆ
    -วันนี่ลองเดินเบากว่า 3 นาที มันยังนิ่งครับ
    -เลยลองตัด Zener ในวงจรออก(จะดันที่ 1200 rpm กว่า จากเดิมเซ็ทที่ ราว ๆ
    1700 rpm และแรงดันจะขึ้นจ่อ Step สูงสุด)
    -ก็เป็นอันว่าช่วงการออกตัวที่ Gear 2 อืออออออออ ยาว ๆ ถูกตัดทิ้งไปเลยครับ
    แค่ปล่อยคลัท ก็ฟืด ไม่มี รอครับ ชอบจริง จริ้งงงงง
    -เลยอัดออกโชว์ น้อง Ego หน่อย หายต๋อมครับไม่ตาม อิ อิ อิ อิ อิ
    -แต่พอกดลากหนัก ๆ ยาว ๆ ราว 10 วิครับ ฟู่ ครับ
    เลยต้องหลบเข้าปั้มก่อน ลาก คอมส์ออกมาเช็ค ก็ อ๋ออออออ
    - p0093 น่าจะลาง Rail เปิดก็ คงไม่ไช่สิ่งที่ ต้องกังวนมากมาย ทางการเงิน
    หายใจหายคอ ซักพักจะชิมลางละครับ งานต่อไป

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

Talking Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

สวัสดีครับน้า...
    ตกลงไม่ใช่เป็นที่ Ecu แล้วใช่มั๊ยครับน้า...หรือว่าปัญหาคนละอันกัน...
    แต่ยังไงก็. ดีใจด้วยครับสำหรับปัญหาที่ได้รับการ ผ่าออกเป็นที่เรียบร้อยแล้ว...
    เป็นไงบ้างล่ะ...วางยาตัวเองครื้นเครงดีมั๊ยครับ...ฮ่า ๆ...

ว่าแต่ว่าเจ้า Code P0093 น่ารู้ได้ไงว่ารางเปิด...มีคู่มือหรือครับน้า...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Jindee : 29-01-2010 เมื่อ 10:24

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

ดีใจด้วยครับ หายดีแล้ว

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jindee ดูโพส
    สวัสดีครับน้า...
    ตกลงไม่ใช่เป็นที่ Ecu แล้วใช่มั๊ยครับน้า...หรือว่าปัญหาคนละอันกัน...
    แต่ยังไงก็. ดีใจด้วยครับสำหรับปัญหาที่ได้รับการ ผ่าออกเป็นที่เรียบร้อยแล้ว...
    เป็นไงบ้างล่ะ...วางยาตัวเองครื้นเครงดีมั๊ยครับ...ฮ่า ๆ...

ว่าแต่ว่าเจ้า Code P0093 น่ารู้ได้ไงว่ารางเปิด...มีคู่มือหรือครับน้า...
    แปลตามนั้นครับน้า Jin น้ำมันในระบบ มีการรั่ว ออกมากกว่า ค่าที่ตั้งไว้
    มันใช่มัยหนอ...จารย์ Jee ไม่ช่วยเลยนะ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    แปลตามนั้นครับน้า Jin น้ำมันในระบบ มีการรั่ว ออกมากกว่า ค่าที่ตั้งไว้
    มันใช่มัยหนอ...จารย์ Jee ไม่ช่วยเลยนะ
    ตกลง ECU ปกติใช่รึเปล่าครับ ดีแล้วแต่มี comment ในการต่อสายดันรางหน่อยครับอย่าให้มันโยงกันมากนักครับถ้ามีการช็อตมีโอกาสเสี่ยงที่ ECU พังครับส่วนเรื่อง P0093 มันเกิดได้หลายอย่างครับเอาแบบหลักๆแล้วกัน
    1.เกิดจากค่าแรงดันที่ทำการหลอกต่างกันมาก(volt) ทำให้ ECU คิดว่าระบบรางรั่วจะเกิดตอนที่เรากดคันเร่งหนักแบบทันทีทันใดหรือยกคันเร่งแบบทันทีทันใด
    2.เกิดตอนที่เราอัดหนักจนถึงจุดที่ท้ายรางเปิดแต่ค่าแรงดัน volt ที่ ECU ได้รับยังไม่ถึงจุดที่ยอมรับได้มันก็จะบอกว่าระบบรางรั่วเช่นกันครับ
    วันนี้ testกล่องดันรางเนียนไม่มีไฟโชว์ดันดีทุกเกียร์สั่งทำ PCB แล้วรอหน่อยนะน้า เมื่อคื่นลองจูนหนักควันดำมืดแล้วไฟโชว์ขนาดหลอกแรงดันสูงสุดแค่ 0.35Vนะ ตอนนี้หลอกแค่ 0.2 V ดันดีทีเดียวไม่มีไฟโชว์พร้อมกับรองแหวน 5 mm ลดควันหน่อย

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ดันรางเนียนไม่มีไฟโชว์ดันดีทุกเกียร์สั่งทำ PCB แล้วรอหน่อยนะน้า
    รอตั้งนานแล้วคร๊าบ
    แต่ก็ยังรอได้อยู่

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

รอตั้งนานแล้วคร๊าบ
    แต่ก็ยังรอได้อยู่
    ปล่อยให้รอนานไปหน่อยครั้งนี้สั่ง pcb ที่ warapcb งานน่าจะเนียนครั้งก่อนไม่ค่อยดีทำ PCB สองหน้าต้องบัดกรีทั้งสองหน้าครั้งนี้ PCB สองหน้าบัดกรีหน้าเดียวสวยกว่ากันแน่ๆแต่ยังไม่มีกล่องใส่เลยใครมีร้านขายกล่องวงจรแนะนำบ้างครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00888 TTC-Member
    User ID
    6024
    Status
    โพส
    2,775

โล่งอก รถอาจารย์หายป่วยแระ
    จะได้มีเวลามาสอนลูกศิษย์ต่อ อิอิ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

หรืออาจเป็นเพราะผมลง V7 รึเปล่าครับ
    มันเลยมามากขึ้น แต่ทดลองเทน้ำใส่ จะเห็นความต่างมากว่าครับน้า

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ปล่อยให้รอนานไปหน่อยครั้งนี้สั่ง pcb ที่ warapcb งานน่าจะเนียนครั้งก่อนไม่ค่อยดีทำ PCB สองหน้าต้องบัดกรีทั้งสองหน้าครั้งนี้ PCB สองหน้าบัดกรีหน้าเดียวสวยกว่ากันแน่ๆแต่ยังไม่มีกล่องใส่เลยใครมีร้านขายกล่องวงจรแนะนำบ้างครับ
    ผมสั่งที่นี่ครับน้า JEE 3 กล่องก็ส่งครับ
    มีครีบสำหรับสอดปริ้น มีฝาปิดแล้วค่อยมาเจาะทีหลังครับ
    แต่หาขนาดที่ตรงใจยากครับส่วนมากจะไม่มีขนาดที่ต้องการ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 01-02-2010 เมื่อ 12:27

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ผมสั่งที่นี่ครับน้า JEE 3 กล่องก็ส่งครับ
    มีครีบสำหรับสอดปริ้น มีฝาปิดแล้วค่อยมาเจาะทีหลังครับ
    แต่หาขนาดที่ตรงใจยากครับส่วนมากจะไม่มีที่ ขนาดต้องการ
    เคยโทรไปถามครับแต่ไม่มีขนาดที่ต้องการ คนขายพูดจาเหมือนไม่อยากขายของด้วย เสาร์อาทิตย์ทดสอบกล่องมาดึงดีครับเหมือนขับรถเก๋ง มีควันออกนิดหน่อย ตอนนี้โปรแกรมไม่ได้ทำลูกเล่นอะไรมีให้เลือก mode เดียว ผมพอใจใน step นี้แล้วครับ รอ PCB ก่อนจะส่งให้นะครับ
    แล้วรถน้าลงโปรแกรม ECU เวอร์ชั่นไหนอยู่ครับเพราะจะมีผลต่อการเขียนโปรแกรมดันรางยิ่งตัว 116 ผมยังไม่เคยลองเลยตอนนี้ผมเขียนให้หลอกแรงดันหนักๆหลัง 1.8V ครับเพราะถ้าหลอกก่อนนี้เสียงแกรกกราวจะดังมาจาก pump ตอนเดินเบา
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jee4x4 : 01-02-2010 เมื่อ 07:30

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aek triton ดูโพส
    โล่งอก รถอาจารย์หายป่วยแระ
    จะได้มีเวลามาสอนลูกศิษย์ต่อ อิอิ
    ครับน้า สาเหตุรอผู้รู้อยากบอกมาชี้แจงอยู่ครับ
    แต่เท่าที่สังเกตุดู และลองเช็คไฟแล้ว (12-13 v) คือ มีคำสั่ง ค้างหรือใงไม่ทราบครับ
    Solenoid มันจะ On ตลอดจะทำให้ ลมดูด ดูด วาล์วปีกผีเสื้อปิดแล้วไฟก็จะโชว์ครับ
    น้า ๆ ถ้ามีเวลาลองเบิ้ล คันเร่งแล้วให้ข้างบ้านช่วยดูให้ทีว่าปีกมันขยับปิด เปิดตามคันเร่งหรือเปล่า
    และตอนดับเครื่องปีกมันปิดหรือเปล่า ได้เรื่องแล้ว Update ด้วยเด้ออออ
    (หรือจะได้เรื่อง ก็ตอนไปสกิดข้างบ้านนี่หละ)

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

เคยโทรไปถามครับแต่ไม่มีขนาดที่ต้องการ คนขายพูดจาเหมือนไม่อยากขายของด้วย เสาร์อาทิตย์ทดสอบกล่องมาดึงดีครับเหมือนขับรถเก๋ง มีควันออกนิดหน่อย ตอนนี้โปรแกรมไม่ได้ทำลูกเล่นอะไรมีให้เลือก mode เดียว ผมพอใจใน step นี้แล้วครับ รอ PCB ก่อนจะส่งให้นะครับ
    แล้วรถน้าลงโปรแกรม ECU เวอร์ชั่นไหนอยู่ครับเพราะจะมีผลต่อการเขียนโปรแกรมดันรางยิ่งตัว 116 ผมยังไม่เคยลองเลยตอนนี้ผมเขียนให้หลอกแรงดันหนักๆหลัง 1.8V ครับเพราะถ้าหลอกก่อนนี้เสียงแกรกกราวจะดังมาจาก pump ตอนเดินเบา

V7 ครับ

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

Talking Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

น้าก้านโตครับ. กุญแจในรูป #316 ของรถน้าเลยหรือเปล่าครับ. ถ้าใช่ เอารูปออกได้ก็น่าจะดีนะครับน้า ระวังงานเข้าอ่ะ...

น้าจีเล่นโปรแกรมแล้วหรือครับเนี่ย... มารอใช้ของดีจากน้าจี น้าก้านโตกันดีกว่า...
    ไม่คิดไม่ทำ แต่ชอบตามเพื่อน ...อิอิ...

หน้า 16 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้