หน้า 17 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 321 ถึง 340 จากทั้งหมด 978

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jindee ดูโพส
    น้าก้านโตครับ. กุญแจในรูป #316 ของรถน้าเลยหรือเปล่าครับ. ถ้าใช่ เอารูปออกได้ก็น่าจะดีนะครับน้า ระวังงานเข้าอ่ะ...

น้าจีเล่นโปรแกรมแล้วหรือครับเนี่ย... มารอใช้ของดีจากน้าจี น้าก้านโตกันดีกว่า...
    ไม่คิดไม่ทำ แต่ชอบตามเพื่อน ...อิอิ...
    สั่งของมา 15 ชุดครับอาจจะพอมีให้น้า jindee แต่ต้องมารับที่ระยองนะมาช่วยกันประกอบ 55555

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

ขอบคุณครับน้าจี... เรื่องประกอบผมไม่ค่อยถนัด หากจัดการรื้อละก็ขอให้บอก...ญี่ปุ่นทำเกินครับน้า...อิอิ...

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

[quote=Jindee;266048]น้าก้านโตครับ. กุญแจในรูป #316 ของรถน้าเลยหรือเปล่าครับ. ถ้าใช่ เอารูปออกได้ก็น่าจะดีนะครับน้า ระวังงานเข้าอ่ะ...

ขอบคุณ น้า Jindee ครับ เอาออกแล้ว ทันรึเปล่าไม่รู้
    ว่าแต่ระบบโจรกรรม เดียวนี้มันก้าวไปขนาดใหนแล้วไม่รู้ครับ (เลิกมานาน ละ)
    และสงสัยเหมือนกันครับเรื่องทะเบียนที่เห็น ลบก่อน Post ชี้แนะด้วยครับ

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

Talking Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

สวัสดีครับน้า.
    เท่าที่พอทราบ แกะกุญแจจากภาพ นำไปทาบกับทะเบียน... แล้วเลียนแบบเจ้าของครับ...

สมาชิกถาวร: TTC-00888 TTC-Member
    User ID
    6024
    Status
    โพส
    2,775

[quote=YanyonG;266095]
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jindee ดูโพส
    น้าก้านโตครับ. กุญแจในรูป #316 ของรถน้าเลยหรือเปล่าครับ. ถ้าใช่ เอารูปออกได้ก็น่าจะดีนะครับน้า ระวังงานเข้าอ่ะ...

ขอบคุณ น้า Jindee ครับ เอาออกแล้ว ทันรึเปล่าไม่รู้
    ว่าแต่ระบบโจรกรรม เดียวนี้มันก้าวไปขนาดใหนแล้วไม่รู้ครับ (เลิกมานาน ละ)
    และสงสัยเหมือนกันครับเรื่องทะเบียนที่เห็น ลบก่อน Post ชี้แนะด้วยครับ
    ระวังหน่อยนะครับน้าเดี๋ยวจะไปแรงอยู่แถวๆ ประเทศเพื่อนบ้าน

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

[quote=aek triton;266401]
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    ระวังหน่อยนะครับน้าเดี๋ยวจะไปแรงอยู่แถวๆ ประเทศเพื่อนบ้าน

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

จะมีการแจกตำราซ่อม ECU แต่ไม่ใช่ของ Triron
    แต่อาจารย์ บอกว่ามัน เหมือนกัน ต่างที่ Program ที่แต่ละค่ายเขียนครับ
    พื้นฐานการซ่อม การไล่เช็ค อุปกรณ์ไม่ต่างกันมากมาย
    เดียว Scan เสร็จ จะไล่แจก น้า ๆ
    แจ้ง บ้านเลขที่ไว้ครับ (ขาประจำครับ)
    -และจะแจกตำรา CommonRail System
    จะได้ไม่ไปรบกวน 0 มากนัก
    แจ้ง Mail ไปที่ผมครับ
    ลงในที่นี้มันจา ลก รก

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อยากได้อันแรกครับ อันหลังอ่านจบแล้ว อิอิ

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

Talking Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

แว๊ปมารอดูดความรู้กับคุณครูทั้งสองท่าน...เผื่อสมองมันจะบาน...กับเค้ามั่ง...

สมาชิกถาวร: TTC-00888 TTC-Member
    User ID
    6024
    Status
    โพส
    2,775

มีความรู้ใหม่ๆ มาอีกแล้วครับท่าน อิอิ

User ID
    6024
    Status
    โพส
    2,775

แว๊ปมารอดูดความรู้กับคุณครูทั้งสองท่าน...เผื่อสมองมันจะบาน...กับเค้ามั่ง...
    เพิ่งตื่นหรือว่ายังไม่นอนครับน้า เห็นมาตั้งแต่ 4.41น.

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

สวัสดีครับน้าเอก.
    ขอบคุณครับที่ถามไถ่...
    ยังไม่ได้นอนครับน้า. สองวันนอนที ตาเป็นลูกหยีแล้วครับตอนนี้...

User ID
    1865
    Status
    โพส
    443

ขอถามน้าๆครับ ถ้าเราดันรางแล้ว ไม่ทำชิมท้ายราง รถจะมีอาการยังไงบ้างครับน้าๆ รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

สวัสดีครับน้า Sim,
    เท่าที่อ่าน ๆ ดูจากกระทู้ก่อน ๆ คร่าว ๆ นะครับน้า. น่าที่จะไม่มีอาการอันใดหรอกครับน้า แต่ว่าจูนสุด ๆ ไม่ได้เท่านั้นเอง. หมายถึงเค้นประสิทธิภาพสูงสุดจากดันรางไม่ได้มากนั่นเองครับ. (อัตราเร่งมาไวแต่ความเร็วปลายน่าจะเท่า ๆ เดิมครับ)
    สาเหตุเนื่องมาจากว่าหากเราดันมาก น้ำมันก็บางลงทำให้ในความเร็วสูง ๆ ไม่ค่อยแจ่มเท่าไหร่ การทำท้ายราง้ทำให้มีน้ำมันพอเพียงที่จะหล่อเลี้ยง (ดันมาก น้ำมันบาง ก็ต้องเสริมน้ำมันกันบ้างเนาะ...) ทำให้เราสามารถที่จะจูนท้ายรางไปจนสุด ๆ 200 โน่นแหละครับ... ยิ่งรถน้าเกียร์ออโต้ด้วยแล้ว...ทะลุไมล์
    อ่านแล้วเกิดกิเลสมั่งหรือยังครับน้า...แฮ่ๆ ...
    เดี๋ยวรออาจารย์มาช่วยเสริมเน้อ...

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

สวัสดีครับน้า Sim,
    เท่าที่อ่าน ๆ ดูจากกระทู้ก่อน ๆ คร่าว ๆ นะครับน้า. น่าที่จะไม่มีอาการอันใดหรอกครับน้า แต่ว่าจูนสุด ๆ ไม่ได้เท่านั้นเอง. หมายถึงเค้นประสิทธิภาพสูงสุดจากดันรางไม่ได้มากนั่นเองครับ. (อัตราเร่งมาไวแต่ความเร็วปลายน่าจะเท่า ๆ เดิมครับ)
    สาเหตุเนื่องมาจากว่าหากเราดันมาก น้ำมันก็บางลงทำให้ในความเร็วสูง ๆ ไม่ค่อยแจ่มเท่าไหร่ การทำท้ายราง้ทำให้มีน้ำมันพอเพียงที่จะหล่อเลี้ยง (ดันมาก น้ำมันบาง ก็ต้องเสริมน้ำมันกันบ้างเนาะ...) ทำให้เราสามารถที่จะจูนท้ายรางไปจนสุด ๆ 200 โน่นแหละครับ... ยิ่งรถน้าเกียร์ออโต้ด้วยแล้ว...ทะลุไมล์
    อ่านแล้วเกิดกิเลสมั่งหรือยังครับน้า...แฮ่ๆ ...
    เดี๋ยวรออาจารย์มาช่วยเสริมเน้อ...
    รอบต้องการเริ่มที่เท่าใหร่ตั้งได้ครับ ของผมตั้งใว้ที่ 1.6v ครับตอนนี้ ก็เริ่มเล่นกันที่ 1200 rpm กันเลยทันใจดี
    ความแตกต่างของ Step ไฟไม่ควรเกิน 0.3 v/Step เพราะมันจะโชว์ว่า รางเปิด
    รอบต้น กลาง ปลาย ไม่มีตกครับ ดันได้จนรางเปิด ที่ ราว ๆ 200 bar
    เราใช้จริงก็คงไม่เกิน 160 Bar ครับแค่นี้ก็ 180 บาย ๆครับ

-ข้างล่างคือข้อมูลที่ผมออกแบบการดันไว้ ที่ใช้ตอนนี้สีชมพูครับแต่ยังคงปรับขึ้นลงได้
    เช่น จะเริ่มดันที่รอบเท่าใหร่ก็ ปรับ VR เอาครับ
    และจะดันมากน้อยก็ปรับ VR อีกตัวในวงจรครับ
    งบ 1000 Bth
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 04-02-2010 เมื่อ 08:25

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

สวัสดีครับน้าก้านโต...
    ของดี... ราคาโดน... เลยต้องกระโจน...คว้าไว้...

ว่าแต่ว่า... เปลี่ยนจาก Vr เป็น ไมโครคอนโทรเลอร์เลยครับน้า จะได้จูนได้ แต่งบคงบานปลายน้าดูชม...อิอิ...

แล้วน้าจูนยังไง ใช้เครื่องมืออะไรวัดค่า...ว่าได้ตามสเปคแล้วครับน้า... เผื่อได้มาจะได้ทำเป็น เหอ ๆ...

ผมส่งเมล์ไปหาน้า...(นานแล้ว...) ไม่ทราบว่าได้รับหรือเปล่าครับ. (ทดสอบดูครับว่าคุณครูหลับแล้วหรือยัง?)

โปรเจคต่อไป ท้ายรางดีมั๊ยครับน้า...(ดันรางยังไม่สำเร็จ จะระเห็จไปอย่างอื่นอีกแล้ว...)

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

สวัสดีครับน้าก้านโต...
    ของดี... ราคาโดน... เลยต้องกระโจน...คว้าไว้...

ว่าแต่ว่า... เปลี่ยนจาก Vr เป็น ไมโครคอนโทรเลอร์เลยครับน้า จะได้จูนได้ แต่งบคงบานปลายน้าดูชม...อิอิ...

แล้วน้าจูนยังไง ใช้เครื่องมืออะไรวัดค่า...ว่าได้ตามสเปคแล้วครับน้า... เผื่อได้มาจะได้ทำเป็น เหอ ๆ...

ผมส่งเมล์ไปหาน้า...(นานแล้ว...) ไม่ทราบว่าได้รับหรือเปล่าครับ. (ทดสอบดูครับว่าคุณครูหลับแล้วหรือยัง?)

โปรเจคต่อไป ท้ายรางดีมั๊ยครับน้า...(ดันรางยังไม่สำเร็จ จะระเห็จไปอย่างอื่นอีกแล้ว...)
    ผมก็ว่าอยู่ว่าไม่เห็น Mail น้า Jindee เข้ามาซากที
    ส่ง ใหม่ครับน้า เพราะปรกติ ผมตอบ Mail ภายใน 5 นาทีที่ได้รับ ยิ่งเป็นแฟนพันธ์แท้ยิ่งต้องรีบครับ
    -การวัดค่าของไฟที่ออกมาก็
    1 มัลติมิเตอร์ 1 ตัว
    2 IC LM317 กับวงจร ปรับค่าแรงดัน 1-5 V จ่าย แทน Rail Sensor
    3 ชุดป้อนไฟ 12v ซื้อตามตลาดนัด ครับ 55 บาท จ่ายวงจรดันราง(ภายในวงจรผมมีชุด 7805 อยู่ด้วยครับวงจรใช้ไฟ 5v)
    วงจรเดียวหาเจอจะ Up ขึ้นให้ครับ
    จบข่าว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 04-02-2010 เมื่อ 12:16

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

ขอบคุณครับน้าก้านโต...
    ข้อ 1 กับ 3 น่าจะมีแล้วครับน้า...แต่ว่าข้อ 2 ยังขาดอยู่ครับ. ไม่รู้ว่าแถวบ้านมีขายหรือเปล่าก็ไม่รู้ เดี๋ยววันเสาร์จะลองเข้าไปถามดูครับผม.

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

วงจรครับ

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

ขอบคุณมากครับน้า... ทีนี้ก็เหลือแต่หาดันรางมาทดลอง ...
    ตะกี้ลองหา diagram ดูเผื่อหูตาจะสว่างบ้าง... เลยได้ตามไฟล์แนบ เป็น Diagram ของ ML317 นั่นเองครับน้า... ตรงกับของน้านั่นแหละ... แฮะ ๆ...

หน้า 17 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้