หน้า 21 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 401 ถึง 420 จากทั้งหมด 978

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    631
    Status
    โพส
    338

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

ความรู้ล้วน ๆ ชอบ ๆ...
    ว่าแต่ว่า น้าจียังไม่นอนอีกหรือครับ. จะตีสามแล้ว...

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ถ้าปรับบูสมือน่าจะไม่เป็นอะไรนะครับน้าวัฒน์ หลักการบูสมือคือ air regulator ที่ควบคุมแรงดันไม่ให้ wastegate เปิดขอยกตัวอย่างนิดนึงครับพอให้เห็นภาพเอาแบบรถ standard ใส่ปรับบูสมือนะครับค่าแรงดันที่ทำให้ wastegate เปิดประตูไอเสียอยู่ที่ 14.5 psi เมื่อเราใส่ปรับบูสมือเพื่อควบคุมแรงดันอากาศที่ส่งให้หัว wastegate เราจะสามารถหรี่ลมไม่ให้แรงดันถึง 14.5 psi ได้ครับโดยที่แรงดันที่ turbo ทำได้จริงอาจ 20 หรือ 30 โดยที่ wastegate จะได้รับแรงดันที่ถูกควบคุมทำให้ภาระของ diapham ก็ไม่เกินค่าควบคุมตามที่น้าได้กล่าวมาข้างต้นครับ
    ผมว่ามันก้อน่าจะเป็นอย่างที่น้าจีบอกนะครับหรือว่าอาจจะไม่ใช่ แต่ก้อคิดว่าใช่นะ หรือว่าไม่ใช่ เก็บข้อมูลต่อไปดีกว่าเรา.....

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ถ้าปรับบูสมือน่าจะไม่เป็นอะไรนะครับน้าวัฒน์ หลักการบูสมือคือ air regulator ที่ควบคุมแรงดันไม่ให้ wastegate เปิดขอยกตัวอย่างนิดนึงครับพอให้เห็นภาพเอาแบบรถ standard ใส่ปรับบูสมือนะครับค่าแรงดันที่ทำให้ wastegate เปิดประตูไอเสียอยู่ที่ 14.5 psi เมื่อเราใส่ปรับบูสมือเพื่อควบคุมแรงดันอากาศที่ส่งให้หัว wastegate เราจะสามารถหรี่ลมไม่ให้แรงดันถึง 14.5 psi ได้ครับโดยที่แรงดันที่ turbo ทำได้จริงอาจ 20 หรือ 30 โดยที่ wastegate จะได้รับแรงดันที่ถูกควบคุมทำให้ภาระของ diapham ก็ไม่เกินค่าควบคุมตามที่น้าได้กล่าวมาข้างต้นครับ
    เข้าใจแล้วครับน้าจี ครับ เพราะแรงดันทีมาดันแผ่นไดอะแฟรมมันโดนลดลงด้วย บูสท์มือนี่เอง ขอบคุณครับน้าจี

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

วันนี้แปลกครับ น้าก้านโต น้าจี และทุกท่านครับ วันนี้ผมไป มิตติ้งสายกราวด์ รองแหวน ชาวโคราช แต่ผมใช่ Odb-ii วัดค่า แต่วัดไทรทัน 116 แรงม้า ของป๋าอลงกรณ์ไม่ได้ครับ และไทรทัน 116 แรงม้าเกี่ยร์ออโต้ของน้าอ้วน ไม่ได้ครับ แต่ถ้าเป็นไทรทันพลัสได้ปกติดีครับ

ผมเลยสงสัยว่าทำไมไทรทัน 116 ผมถึงต่อไม่ติดเลยครับ ยังงไม่หายเลย น้าจีรู้ไหมครับว่าทำไม

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    วันนี้แปลกครับ น้าก้านโต น้าจี และทุกท่านครับ วันนี้ผมไป มิตติ้งสายกราวด์ รองแหวน ชาวโคราช แต่ผมใช่ Odb-ii วัดค่า แต่วัดไทรทัน 116 แรงม้า ของป๋าอลงกรณ์ไม่ได้ครับ และไทรทัน 116 แรงม้าเกี่ยร์ออโต้ของน้าอ้วน ไม่ได้ครับ แต่ถ้าเป็นไทรทันพลัสได้ปกติดีครับ

ผมเลยสงสัยว่าทำไมไทรทัน 116 ผมถึงต่อไม่ติดเลยครับ ยังงไม่หายเลย น้าจีรู้ไหมครับว่าทำไม
    ยังไม่เคยรองเลยครับน้าวัฒน์ แล้วน้าวัฒน์ได้ลอง software ทุกตัวยังครับบางทีผมก็มีปัญหาเปลี่ยนโปรแกรมแล้วต่อไม่ติดก็เคยครับต้องปิดโปรแกรมทั้งหมดแล้วเปิดใหม่ หรือว่าขั้วต่อมันไม่ตรงกันครับน้าวัฒน์ต้องดูข้อมูลก่อน

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส

555 ผมเจอมาซักพักครับ จะ Scan Plus ให้เพื่อน มันไม่ตอบสนองครับ
    แล้วกลับมาทำของตัวเองก็ไม่ได้ครับ แต่ อีก 2 ตัวที่มีอยู่มันใช้ได้ แต่ Option น้อย
    ผมว่า Program น่าจะมีวันหมดอายุครับ แต่มันไม่แจ้งให้เรารู้ สาเหตุที่ว่าถ้าเรารู้ว่าจะหมดวันเราก็ Uninstall แล้วลงใหม่ มันก็จะใช้ได้ มันเลยวางยามารึเปล่า
    เดานะครับ เพราะเคยใช้ บาง Program มันทำไว้อย่างงี้

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

น้าครับช่วยดูข้อมูล service manual ให้หน่อยครับว่าท้ายรางมันเปิดที่แรงดันเท่าไรครับ อยากรู้ครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    555 ผมเจอมาซักพักครับ จะ Scan Plus ให้เพื่อน มันไม่ตอบสนองครับ
    แล้วกลับมาทำของตัวเองก็ไม่ได้ครับ แต่ อีก 2 ตัวที่มีอยู่มันใช้ได้ แต่ Option น้อย
    ผมว่า Program น่าจะมีวันหมดอายุครับ แต่มันไม่แจ้งให้เรารู้ สาเหตุที่ว่าถ้าเรารู้ว่าจะหมดวันเราก็ Uninstall แล้วลงใหม่ มันก็จะใช้ได้ มันเลยวางยามารึเปล่า
    เดานะครับ เพราะเคยใช้ บาง Program มันทำไว้อย่างงี้
    ผมใช้ ODB-II (Chip ELM327a) กับรถไทรทันพลัส 5 โปรแกรมใช้ได้ปกติไม่มีหมดอายุครับ แต่ต่อกับไทรทัน 116 ต่อไม่ติดครับ

ทุกโปรแกรม ผมงงอีกล่ะมันจะฟ้องว่าไม่ได้สตาร์ทเครื่องตลอด ลองต่อหลายครั้งก็เหมือนเดิม ผมขอดูรูป รุ่น ตัว ODB-II ของน้าหน่อยว่าใช้รุ่นไหนอยู่ครับ

น้าครับช่วยดูข้อมูล service manual ให้หน่อยครับว่าท้ายรางมันเปิดที่แรงดันเท่าไรครับ อยากรู้ครับ
    ช่างเคยบอกผมว่า 210 MPA ครับ แต่ใน manual ยังหาไม่เจอครับ จะลองหาดูใหม่

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ผมใช้ ODB-II (Chip ELM327a) กับรถไทรทันพลัส 5 โปรแกรมใช้ได้ปกติไม่มีหมดอายุครับ แต่ต่อกับไทรทัน 116 ต่อไม่ติดครับ

ทุกโปรแกรม ผมงงอีกล่ะมันจะฟ้องว่าไม่ได้สตาร์ทเครื่องตลอด ลองต่อหลายครั้งก็เหมือนเดิม ผมขอดูรูป รุ่น ตัว ODB-II ของน้าหน่อยว่าใช้รุ่นไหนอยู่ครับ
    ผมล้างรถแล้วฉีดล้างในห้องเครื่อง เสร็จแล้ว Start ซักพัก โชว์ SCV ติด
    เหมือนเดิมครับ ช่างมันเดียวก็หาย ลองเช็คใน Servics Manual มันบอกว่า
    ระบบไฟลงกราวด์
    มี Program ตัวนี้มันก็ดีอย่างนี้เองครับ
    ลงบ่อย ๆ ก็ไม่ดีเดียวไฟใหม้
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 22-02-2010 เมื่อ 13:07

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ทำไม่น้าก้านโตต่อติดได้ แล้วน้าวัฒน์ใช้ตัวไหนอยู่ครับแบบเดียวกันรึเปล่าครับ ของผมจะต่อติดรึเปล่าเนี้ย version 1.2a เอง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jee4x4 : 22-02-2010 เมื่อ 14:49

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ทำไม่น้าก้านโตต่อติดได้ แล้วน้าวัฒน์ใช้ตัวไหนอยู่ครับแบบเดียวกันรึเปล่าครับ
    ใช้แบบเดียวกันกับน้าจี น้าก้านโต ตามรูปเดะ ครับ ทำไมผมต่อไม่ติดกับไทรทัน 116 ครับ งงมากมาย
    เดี๋ยวนอนไม่หลับ น้าก้านโต มาอธิบายขั้นตอนการต่อของน้าหน่อย เผื่อผมพลาดอะไรไป ยังงง

แรงดันท้ายราง ในคู่มือกั๊กครับ ไม่มีบอกเลย น้าจี

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

น้าจี น้าก้านโต ท่านอื่น ๆ ครับ

เนี่ยครับ การตรวจสอบแรงดันคอมมอนเรล ในคู่มือ ไม่ให้ถอด Pressure Sensor และ Pressure limiter ครับ เพราะว่าอาจะทำให้น้ำมันรั่วได้

ใช้การตรวสอบด้วยสายตา ว่ามีการแตก ร้าว หรือความเสียหายต่าง ๆ รวมทั้งการสึกหรอ สึกกร่อนด้วย
    ถ้ารางร่วมมันผิดปกติ ก็ให้เปลี่ยนทั้งราง Common rail ครับ

แต่ช่างไทยเราถอดได้ เก่งกว่าฝรั่งอีกครับ 555

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ใช้แบบเดียวกันกับน้าจี น้าก้านโต ตามรูปเดะ ครับ ทำไมผมต่อไม่ติดกับไทรทัน 116 ครับ งงมากมาย
    เดี๋ยวนอนไม่หลับ น้าก้านโต มาอธิบายขั้นตอนการต่อของน้าหน่อย เผื่อผมพลาดอะไรไป ยังงง

แรงดันท้ายราง ในคู่มือกั๊กครับ ไม่มีบอกเลย น้าจี
    ของน้าวัฒน์ version อะไรครับ ของน้าก้านโตแก version 1.5a อาจเป็นตัวใหม่ของผม 1.2a ยังไม่เคยต่อกับ 116Hp เลย

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

เป็นบางครั้งครับน้า Watt
    -บางทีก็ต่อที com-แล้ว Start - จึงจะต่อกับรถ-และสั่ง Connect ครับ
    -บางที ดับเครื่อง-แล้ว Start ใหม่ก็ต่อได้
    -ผมลืมไปว่าตอนที่เราซื้อมา มี Manual การต่อสัญญานรึเปล่าครับ
    ถ้าเกิดว่ามันมี IC บางตัวที่ทำงานเหมือนเช่น lm324 ที่ไม่จ่ายไฟเลี้ยงก่อนสัญญานจะทำให้ IC เสียหาย (เดาครับ)ก็เลยส่งผล ให้เราต่อยังไงก็ติด ในช่วงแรกที่ยังไม่เสียครับ
    ยังงี้หละครับของที่เราซื้อมา ไม่เหมือนที่เราทำเอง เสียตรงใหนก็ซ่อมได้
    ผมเคยลองแกะดูครั้งครับ แล้วก็ปิดไว้คืน............Part มันเล็ก ลายวงจรก็เล็ก

เดี๋ยววันเสาร์จะลอง เริ่มติดตั้งใหม่ทั้งหมดดูครับว่ามันจะหายใหม
    อ้อ
    SCV ที่ขึ้นเมื่อวานนี้ หายไปเองแล้วครับ
    และที่เศร้าสุด ๆ V7 ผมทำได้แบบ Teen ดุ ๆ ที่ 635 km เติมถัง...
    คงต้องหาที่ กลับลงสู่ V3 แต่คงไม่ไปรบกวน ที่เก่าครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 23-02-2010 เมื่อ 08:08

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

ของน้าวัฒน์ version อะไรครับ ของน้าก้านโตแก version 1.5a อาจเป็นตัวใหม่ของผม 1.2a ยังไม่เคยต่อกับ 116Hp เลย
    น้าจีสายตาดีจัง ผมยังมองไม่เห็นเลยว่า เวอร์ชั่นต่างกัน ถึงว่า ODB-II ที่มาต่อเป็นเวอร์ชั่นเก่านี่เอง 1.2a ต่อได้กับพลัสปกติดีครับ
    แต่ต่อกับไทรทัน 116 ไม่ได้

สรุป 1.2a เก่า ใช้กับพลัสได้ 4x4 ได้ 1.5a ใหม่ ใช้ได้กับทุกรุ่นมั่ง

ขอบคุณมากมาย น้าจี

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    เป็นบางครั้งครับน้า Watt
    -บางทีก็ต่อที com-แล้ว Start - จึงจะต่อกับรถ-และสั่ง Connect ครับ
    -บางที ดับเครื่อง-แล้ว Start ใหม่ก็ต่อได้
    -ผมลืมไปว่าตอนที่เราซื้อมา มี Manual การต่อสัญญานรึเปล่าครับ
    ถ้าเกิดว่ามันมี IC บางตัวที่ทำงานเหมือนเช่น lm324 ที่ไม่จ่ายไฟเลี้ยงก่อนสัญญานจะทำให้ IC เสียหาย (เดาครับ)ก็เลยส่งผล ให้เราต่อยังไงก็ติด ในช่วงแรกที่ยังไม่เสียครับ
    ยังงี้หละครับของที่เราซื้อมา ไม่เหมือนที่เราทำเอง เสียตรงใหนก็ซ่อมได้
    ผมเคยลองแกะดูครั้งครับ แล้วก็ปิดไว้คืน............Part มันเล็ก ลายวงจรก็เล็ก

เดี๋ยววันเสาร์จะลอง เริ่มติดตั้งใหม่ทั้งหมดดูครับว่ามันจะหายใหม
    อ้อ
    SCV ที่ขึ้นเมื่อวานนี้ หายไปเองแล้วครับ
    และที่เศร้าสุด ๆ V7 ผมทำได้แบบ Teen ดุ ๆ ที่ 635 km เติมถัง...
    คงต้องหาที่ กลับลงสู่ V3 แต่คงไม่ไปรบกวน ที่เก่าครับ
    ดีใจด้วยกับการแก้ไขปัญหาได้ ตัวอุปกรณ์ต่อ ODB ไม่ได้เสียครับ มันคนละเวอร์ชั่นกันครับ มันมีกี่เวอร์ชั่นเนี่ย

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

สาเหตุที่ผมใช้อุปกรณ์ ELM 327 USB CAN-BUS (เรียกชื่อเต็มหน่อย) ใช้ต่อไม่ได้กับ ไทรทัน 116 เพราะว่า Firmware ของ ECU ของไทรทัน
    ต้องเป็นเวอร์ชั่น 4 ขึ้นไปครับ

เพราะว่ารถป๋าอลงกรณ์ ใช้ Firmware ของ ECU เป็น เวอร์ชั่น 3 ครับ ป๋าบอกว่า ขับมันส์กว่าเวอร์ชั่น 7
    และรถน้าอ้วน Comitee เกียร์ออโต้ ก็ใช้เวอร์ชั่น 3 ครับ

ในที่สุดก็ทราบปัญหาที่เกิดขึ้นแล้วครับ ไม่เกี่ยวกับอุปกรณ์ที่มาต่อครับ ถามเองตอบเองเพี้ยนเปล่าเนี่ย 55

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

สาเหตุที่ผมใช้อุปกรณ์ ELM 327 USB CAN-BUS (เรียกชื่อเต็มหน่อย) ใช้ต่อไม่ได้กับ ไทรทัน 116 เพราะว่า Firmware ของ ECU ของไทรทัน
    ต้องเป็นเวอร์ชั่น 4 ขึ้นไปครับ

เพราะว่ารถป๋าอลงกรณ์ ใช้ Firmware ของ ECU เป็น เวอร์ชั่น 3 ครับ ป๋าบอกว่า ขับมันส์กว่าเวอร์ชั่น 7
    และรถน้าอ้วน Comitee เกียร์ออโต้ ก็ใช้เวอร์ชั่น 3 ครับ

ในที่สุดก็ทราบปัญหาที่เกิดขึ้นแล้วครับ ไม่เกี่ยวกับอุปกรณ์ที่มาต่อครับ ถามเองตอบเองเพี้ยนเปล่าเนี่ย 55
    อย่างงี้หละครับ สุดยอดแล้วน้า Watt
    เราไปลองเจอปัญหาก็มาเล่าต่อ ไปแนวทางที่สร้างสรรค์ครับ

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

ความรู้ทั้งนั้น ไม่ตามมาดันมาอ่านได้ไงเนาะ...

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

น้า่ wattana แนะนำหน่อยครับว่า พลัส V ไหน ประหยัดสุดครับ จะเปลี่ยนจาก 3.2 เป็น 2.5 พลัส ครับ ช่วงนี้ใช้รถเยอะมาก

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    น้า่ wattana แนะนำหน่อยครับว่า พลัส V ไหน ประหยัดสุดครับ จะเปลี่ยนจาก 3.2 เป็น 2.5 พลัส ครับ ช่วงนี้ใช้รถเยอะมาก
    ตอบแบบไม่อายครับ คือไม่รู้ครับว่า พลัสใช้เวอร์ชั่นอะไรประหยัดสุด
    เท่าที่ทราบไทรทัน พลัส มี Firmware 3 เวอร์ชั่นครับ คือ 401 402 และ 403
    รถไทรทัน พลัส โมเดล 2007 จะเป็น 401
    รถไทรทัน พลัส โมเดล 2008 จะเป็น 402
    ทั้งสองโมเดลได้ออกใหม่เป็น 403 เพื่อแก้ไขปัญหา SCV
    ส่วนไทรทัน พลัส โมเดล 2009,2010 จะเป็นตัวเลขอะไรจำไม่ได้แต่มีพื้นฐานมาจาก 403 ต่างกันที่มีอีโม

โดยทั่วไปของอุปกรณ์อิเล็คทรอนิคส์ ที่ใช้ Firmware เวอร์ชั่นแรก จะเป็นเวอร์ชั่นที่ดีที่สุด ซอฟแวร์ จะทำงานร่วมกับฮาร์แวร์ได้ดี
    ถ้าเป็นรถยนต์ก็น่าจะประหยัดสุด กำลังดีสุดแล้ว แต่ที่เขามาพัฒนาต่อยอด ออกเวอร์ชั่นต่าง ๆ ก็เพื่อแก้ไขปัญหา
    ผลข้างเคียง ผลกระทบต่าง ๆ ที่ลูกค้ารายงานเข้ามา จึงปรับแต่งให้เหมาะสมกับการใช้งานทั่วไป

ดังนั้นผมคิดว่าเวอร์ชั่นสุดท้ายดีที่สุดครับ (คุ้มค่า ผลกระทบน้อย ๆ) และคงไม่ประหยัดแน่นอนครับ

หน้า 21 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้