หน้า 22 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 421 ถึง 440 จากทั้งหมด 978

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wattana ดูโพส
    ตอบแบบไม่อายครับ คือไม่รู้ครับว่า พลัสใช้เวอร์ชั่นอะไรประหยัดสุด
    เท่าที่ทราบไทรทัน พลัส มี Firmware 3 เวอร์ชั่นครับ คือ 401 402 และ 403
    รถไทรทัน พลัส โมเดล 2007 จะเป็น 401
    รถไทรทัน พลัส โมเดล 2008 จะเป็น 402
    ทั้งสองโมเดลได้ออกใหม่เป็น 403 เพื่อแก้ไขปัญหา SCV
    ส่วนไทรทัน พลัส โมเดล 2009,2010 จะเป็นตัวเลขอะไรจำไม่ได้แต่มีพื้นฐานมาจาก 403 ต่างกันที่มีอีโม

โดยทั่วไปของอุปกรณ์อิเล็คทรอนิคส์ ที่ใช้ Firmware เวอร์ชั่นแรก จะเป็นเวอร์ชั่นที่ดีที่สุด ซอฟแวร์ จะทำงานร่วมกับฮาร์แวร์ได้ดี
    ถ้าเป็นรถยนต์ก็น่าจะประหยัดสุด กำลังดีสุดแล้ว แต่ที่เขามาพัฒนาต่อยอด ออกเวอร์ชั่นต่าง ๆ ก็เพื่อแก้ไขปัญหา
    ผลข้างเคียง ผลกระทบต่าง ๆ ที่ลูกค้ารายงานเข้ามา จึงปรับแต่งให้เหมาะสมกับการใช้งานทั่วไป

ดังนั้นผมคิดว่าเวอร์ชั่นสุดท้ายดีที่สุดครับ (คุ้มค่า ผลกระทบน้อย ๆ) และคงไม่ประหยัดแน่นอนครับ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

น้าๆๆ ช่วยผมหน่อยดิ
    เรื่องมันมีอยู่ว่า ตอนผมไปใส่อินเตอร์ มาใหม่ๆๆ รองแหหวน 2อัน ประมาณ2.5 มม.น่าจะได้ ได้บูสมา 14.5 Psi ก็เลย บิดหน้าโบ ตามที่น้าๆๆ บอก 5 มม. ได้มา 16.5 psi พอเปลี่ยนจุดวัดบูสเป็นตรงสาย แว๊คคั่มเหลือ 15.5 ใช้อยู่ประมาณ 2 เดือน ก็เอาแหวนรองออก ใส่ น็อต ตัวเมียเบอร์ 10 ได้บูสมา 17.5 ใช้ได้ 2 อาทิตย์ มันเหลือ 16 psi กว่าๆๆ ไม่ถึง 16.5 ก็เลยเอาแหวนรองเพิ่มไปอีก 2 ตัว แต่ทำไมมันเหลือ 14 psi รถวิ่งไม่ค่อยออก มันตื้อๆๆ ยังไงไม่รู้ ก็เลยเอาออกไป 1 ตัว มันได้มา 14.5 psi งงครับ ช่วยผมที (ตอนนี้เอาออกหมดแล้ว หรือน็อต ตัวเมีย ตัวเดียว แต่ยังไม่ได้ลอง เย็นแล้ว รถ ติด แต่รู้สึก วิ่งดีขึ้น)

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    น้าๆๆ ช่วยผมหน่อยดิ
    เรื่องมันมีอยู่ว่า ตอนผมไปใส่อินเตอร์ มาใหม่ๆๆ รองแหหวน 2อัน ประมาณ2.5 มม.น่าจะได้ ได้บูสมา 14.5 Psi ก็เลย บิดหน้าโบ ตามที่น้าๆๆ บอก 5 มม. ได้มา 16.5 psi พอเปลี่ยนจุดวัดบูสเป็นตรงสาย แว๊คคั่มเหลือ 15.5 ใช้อยู่ประมาณ 2 เดือน ก็เอาแหวนรองออก ใส่ น็อต ตัวเมียเบอร์ 10 ได้บูสมา 17.5 ใช้ได้ 2 อาทิตย์ มันเหลือ 16 psi กว่าๆๆ ไม่ถึง 16.5 ก็เลยเอาแหวนรองเพิ่มไปอีก 2 ตัว แต่ทำไมมันเหลือ 14 psi รถวิ่งไม่ค่อยออก มันตื้อๆๆ ยังไงไม่รู้ ก็เลยเอาออกไป 1 ตัว มันได้มา 14.5 psi งงครับ ช่วยผมที (ตอนนี้เอาออกหมดแล้ว หรือน็อต ตัวเมีย ตัวเดียว แต่ยังไม่ได้ลอง เย็นแล้ว รถ ติด แต่รู้สึก วิ่งดีขึ้น)
    อาการเหมือนตอนที่ผมยังไม่ดันรางครับ
    อากาศมามากแต่ไม่มีน้ำมันพอ วิ่งนิด ๆ เครื่องก็ร้อน
    พอร้อนก็ได้ยินเสียง อื้อ ๆ ช่วง 120 -140 ขึ้นช้ามาก มีเสียง ปรื้อออออมาจากหน้าเครื่องเวลากดคันเร่ง ถ้าอาการแบบนี้ที่ผมเจอครับ
    น้าชัยดันกล่องอะไร ? จากที่ใหนอยู่ละครับ
    เห็นมีน้องใหม่มาแรงจาก ระยอง เชื่อ G-Fast อะไรซักอย่างนี่แหละครับจำไม่ได้ไม่ค่อยได้สนใจเท่าไหร่น่าจะหามาลงก่อน
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 25-02-2010 เมื่อ 07:44

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ลองมาคุยเรื่องปีกผีเสื้อกันซักยกใหมครับ น้า ๆ
    -เท่าที่ถาม อาจารย์ เสริม101 มา ปีกจะค่อย ๆเปิดรับอากาศเพื่อให้อัตราส่วนผสมน้ำมันหนากว่า ช่วงเร่งออกตัว แต่ 116 เรามันเปิดค้างครับ การออกตัวก็ ตาม ที่ว่าน้ำมันบางยิ่ง อัด Boost สูง ๆ ถึงจะดันรางเพิ่มก็ยังไม่สมดุลครับ
    ต้อง Mo ปีกช่วย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 25-02-2010 เมื่อ 08:45

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

น่าสนใจครับเรื่องลิ้นปีกเนี่ย.... น้าๆท่านใดมีของดีโปรดจงงัดมาโชว์เรยคับ......

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

หลังจากปรับจูนวงจรแล้วก็ได้ค่าตามนี้ครับ
    ต้นเดือนหน้าคง มีอะไรพลุงพลัง ในลิ้นชักหน้ารถครับ
    เพราะต้องไล่เช็คความถูกต้องของลายปริ้นซักพัก ให้ชัว
    -ถาม จารย์ จี ครับ ที่ น้า ดันสูงสุดกี่ Volt ครับเอาช่วง 2.7 volt เพราะเท่าที่วิ่งอยู่ไม่เห็นเกิน 2.7 v ซะที ( 4000 rpm)ถ้าดูไม่ผิดนะครับ
    -ที่เห็นเป็นเส้นคือ ย่านที่ สามารถปรับขึ้นลงได้ครับ โดย VR แต่ผมอาจจะทำเป็น สวิทย์ กดครับ inter ดี
    และเส้นขาวใต้สีชมพูคือตัวเก่าครับเอามาเทียบให้ดูเสย ๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 26-02-2010 เมื่อ 08:08

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    หลังจากปรับจูนวงจรแล้วก็ได้ค่าตามนี้ครับ
    ต้นเดือนหน้าคง มีอะไรพลุงพลัง ในลิ้นชักหน้ารถครับ
    เพราะต้องไล่เช็คความถูกต้องของลายปริ้นซักพัก ให้ชัว
    -ถาม จารย์ จี ครับ ที่ น้า ดันสูงสุดกี่ Volt ครับเอาช่วง 2.7 volt เพราะเท่าที่วิ่งอยู่ไม่เห็นเกิน 2.7 v ซะที ( 4000 rpm)ถ้าดูไม่ผิดนะครับ
    -ที่เห็นเป็นเส้นคือ ย่านที่ สามารถปรับขึ้นลงได้ครับ โดย VR แต่ผมอาจจะทำเป็น สวิทย์ กดครับ inter ดี
    และเส้นขาวใต้สีชมพูคือตัวเก่าครับเอามาเทียบให้ดูเสย ๆ
    ที่วาดกราฟมานี่เคยต่อลองกับรถยังครับ ถ้าต่อใช้งานได้จริงต้นจะแรงโครตๆ เลยครับ(ถ้า engine ไม่โชว์นะ) ส่วนช่วง 2.7V ผมหลอกประมาณ 0.8V ครับสูงสุดที่เคยลองแล้ววิ่งได้ไม่มีปัญหา แล้วทำไมแรงดันน้าไม่ถึง 3 V ครับส่งสัย 116 แรงจะจูนได้มากเพราะของผมที่เกียร์ 5 ความเร็วประมาณ 100 Km/hr แรงดันก็ 3 V แล้วครับ
    -เพิ่มเติมอีกหน่อยครับผมว่ากราฟที่หลอกมากกว่าเส้นสีขาวช่วงต้นไม่น่าจะใช้งานได้ครับ สาเหตุเพราะค่าแรงดันที่น้าหลอกมันต่ำกว่าตอนเดินเบาอีกแบบนี้เท่าที่เคยลองกับ 140hp มันบ่ได้ครับ เท่าทีเคยลองช่วงต้นผมหลอกมากสุดจะต้องไม่ต่ำกว่าแรงดัยตอนเดินเบาครับแค่ตรงนี้เสียง pump ก็ดังสนั่นแล้วครับเพราะน้ำมันไม่ค่อยได้ระบายไปไหนเพราะหัวฉีดไม่ได้เปิดถี่เหมือนช่วงปลาย และที่ pump จะพังก็เพราะหลอกต้นกันมากนี่แหละครับ ไม่ได้รู้เองหรอกครับฟังเขาเล่ามา อย่าไปเชื่อมากนะครับต้องคิดตามไปด้วย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jee4x4 : 26-02-2010 เมื่อ 11:23

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

น้าครับผมขอสอบถามหน่อยครับว่าลิ้นปีกของตัว 116 ใช้เซ็นต์เซอร์ตัวไหนเป็นตัวบังคับให้ลิ้นเปิดช้าหรือเร็ว มากหรือน้อย ครับ รบกวนด้วยครับ........

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ romeoking ดูโพส
    น้าครับผมขอสอบถามหน่อยครับว่าลิ้นปีกของตัว 116 ใช้เซ็นต์เซอร์ตัวไหนเป็นตัวบังคับให้ลิ้นเปิดช้าหรือเร็ว มากหรือน้อย ครับ รบกวนด้วยครับ........
    อยากรู้เหมือนกัลลลลครับ น้า
    ผมว่าน้าลองเบิ้ลเครื่องแล้วให้ใครซักคนดูปีกวาล์ว ว่ามันขยับรึเปล่า
    ผมลองแล้วมันไม่ขยับครับ แต่ขยับตอนดับเครื่อง
    -ปรกติจะมีไฟจ่าย Soleniod ที่อยู่ใต้ปีกผีเสื้อให้ปิดไม่ไห้ลมจากระบบดูด
    มาดูด ชุดไดอะเฟรมส์ปีกผีเสื้อ
    -ตลอดเวลาที่เรา On กุญแจระบบจะปิดวาล์วไว้
    เมื่อเราติดเครื่องซักพักจะมีลมจากระบบสร้างลมเบรค มาที่ Soleniod นี้
    เวลาดับ Soleniod จะ Off และลมดูดจะสามารถดูดปีกปิดได้
    -หลังจากนั้น 3 วินาที ปีกก็เด้งกลับไปเปิด เพราะลมจะออกทางลิ้นระบายอีกที

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    อาการเหมือนตอนที่ผมยังไม่ดันรางครับ
    อากาศมามากแต่ไม่มีน้ำมันพอ วิ่งนิด ๆ เครื่องก็ร้อน
    พอร้อนก็ได้ยินเสียง อื้อ ๆ ช่วง 120 -140 ขึ้นช้ามาก มีเสียง ปรื้อออออมาจากหน้าเครื่องเวลากดคันเร่ง ถ้าอาการแบบนี้ที่ผมเจอครับ
    น้าชัยดันกล่องอะไร ? จากที่ใหนอยู่ละครับ
    เห็นมีน้องใหม่มาแรงจาก ระยอง เชื่อ G-Fast อะไรซักอย่างนี่แหละครับจำไม่ได้ไม่ค่อยได้สนใจเท่าไหร่น่าจะหามาลงก่อน
    ผมไม่ได้ดันครับ(รอกล่องแถวๆๆ ระยองอยู่) อยู่ดีๆๆ บูส ตกลงเรื่อยๆๆ ยิ่งเสริมแหวนยิ่งตกครับ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ romeoking ดูโพส
    ผมเคยถามช่างที่ 0 เค้าบอกว่าไว้ ดับเครื่องอย่างเดียว

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ดันรางแล้วทำท้ายรางมากๆระวัง pump จะไปก่อนะครับเอารูปแกน pump ขาดมาให้ดู

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

น้าจีมาดึกอีกแล้วอ่ะ...
    ขอบคุณมากครับน้าจีเกี่ยวกับข้อมูลทุก ๆอย่าง Pump พังแล้วค่าซ่อมจะกี่ตังค์กันละเนี่ย...

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

V7 ผม 500 B5 ไปได้แค่ 200 โล ครับไฟโชว์( ก่อน 270 โลครับ )
    ท่านใดกำลังอยาก ก็พิ..ณา ดูครับ
    ส่วนตัวผมว่า ไม่แตกต่างทางความแรงครับ ถ้าจะทำดันขึ้นมานิด ๆ เท่าทีทำอยู่ก็ Ok แล้วครับแรงเหมือนเดิมแต่ประหยัดกว่าเยอะ

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

น้าก้านโตครับ.
    สรุปแล้ว ดันน่าจะได้ความประหยัดมากกว่าเดิมเมื่อขับขี่แบบปกติทั่วไปใช่มั๊ยครับ. ท้ายรางผมปรึกษากับน้าจีดูแล้วเลยคิดว่าไม่น่าเสี่ยง ให้เซ็นต์เซอร์ทำงานอย่างเดิมน่ะดีแล้ว... ดันน่าจะโอเคสุดแล้ว ได้ทั้งประหยัดและตีนต้น
    ว่าแต่ว่า แล้วยกล่ะ มีความเสี่ยงอะไรหรือเปล่าครับน้า.

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jindee ดูโพส
    สรุปแล้ว ดันน่าจะได้ความประหยัดมากกว่าเดิมเมื่อขับขี่แบบปกติทั่วไปใช่มั๊ยครับ. ท้ายรางผมปรึกษากับน้าจีดูแล้วเลยคิดว่าไม่น่าเสี่ยง ให้เซ็นต์เซอร์ทำงานอย่างเดิมน่ะดีแล้ว... ดันน่าจะโอเคสุดแล้ว ได้ทั้งประหยัดและตีนต้น
    ว่าแต่ว่า แล้วยกล่ะ มีความเสี่ยงอะไรหรือเปล่าครับน้า.
    ถ้าจะถนอมเครื่องยนต์ใส่ยกดีกว่าครับแต่อาจไม่ประหยัดนะแต่แรงได้แน่นอน ยิ่งถ้าจูนหนักๆควันออกเป็นลูกแน่ๆแถมยังรางจะ drop อีกคือถ้าให้ดีจริงๆทังยกทั้งดันจะดีกว่าครับราง drop ดันช่วยแรงตลอดต้นกลางปลายแน่ๆแต่ถ้าอยากดันมากๆอย่างเดียวหัวฉีดควรต้องปรับแต่งแต่ราคาก็ใช่จะถูกหมื่นต้นขึ้นไปแน่แต่อาจแรงกว่ากล่องพ่วงต้องใช้เงินทั้งนั้นเลยครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jindee ดูโพส
    V7 ครับยกสุด ๆ จนเซ็งครับอย่างที่ผมบ่น นี่แหละครับ
    ที่จริง v3 เดิม ๆ แล้วดันก็ OK แล้วครับน้า Jin
    ..................
    แล้วน้า จี Scan Program ถึงใหนครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 02-03-2010 เมื่อ 12:50

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

ขอบคุณครับน้าก้านโต. ผมเองตอนนี้ก็ใช้ V7 อยู่เหมือนกัน คิดว่าเดี๋ยวหากใส่ดันแล้วก็คง Down ไปใช้เดิม ๆ เหมือนกันครับ
    ว่าแต่ว่า G-Fast เป็นไงบ้างน๊อ...
    น้าก้านโตทำท้ายรางด้วยหรือเปล่าครับ. สอบถามเผื่อเป็นข้อมูลนะครับน้า. ระยะนี้รถน้าคงลงตัวแล้วกระมังครับ จะได้หันมาจับรถเพื่อนสมาชิกทำมั่ง... อิอิ...

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ขอบคุณครับน้าก้านโต. ผมเองตอนนี้ก็ใช้ V7 อยู่เหมือนกัน คิดว่าเดี๋ยวหากใส่ดันแล้วก็คง Down ไปใช้เดิม ๆ เหมือนกันครับ
    ว่าแต่ว่า G-Fast เป็นไงบ้างน๊อ...
    น้าก้านโตทำท้ายรางด้วยหรือเปล่าครับ. สอบถามเผื่อเป็นข้อมูลนะครับน้า. ระยะนี้รถน้าคงลงตัวแล้วกระมังครับ จะได้หันมาจับรถเพื่อนสมาชิกทำมั่ง... อิอิ...
    ท้ายราง เท่าทีมีข้อมูล จากจารย์ จี แล้ว ผมว่ายังไม่น่าจะต้องทำครับ เราวิ่งราว 170 Km/h แค่ดันเบาะ ๆ มันยังไม่ถึงจุดที่รางเปิดครับน้า Jin เพราะเท่าทีผมดันอยู่ แถว ๆ 140 Bar ครับ ที่ 3700 Rpm
    แต่ก็เลื่อน Volt ขาขึ้นไปที่ 1.9V และลดการดิ่งของ Volt ช่วงต้น ๆลงไปเพิ่มที่ 2.5-3.3 V ครับจะได้ลดความเสี่ยงอย่างที่น้า จี บอกครับ
    เดี๊ยวส่ง File ให้ครับ

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

Talking Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ถ้าจะถนอมเครื่องยนต์ใส่ยกดีกว่าครับแต่อาจไม่ประหยัดนะแต่แรงได้แน่นอน ยิ่งถ้าจูนหนักๆควันออกเป็นลูกแน่ๆแถมยังรางจะ drop อีกคือถ้าให้ดีจริงๆทังยกทั้งดันจะดีกว่าครับราง drop ดันช่วยแรงตลอดต้นกลางปลายแน่ๆแต่ถ้าอยากดันมากๆอย่างเดียวหัวฉีดควรต้องปรับแต่งแต่ราคาก็ใช่จะถูกหมื่นต้นขึ้นไปแน่แต่อาจแรงกว่ากล่องพ่วงต้องใช้เงินทั้งนั้นเลยครับ
    ขอบคุณครับน้าจี ซื้อรถมาใช้แต่ตอนนี้กลายเป็นนายเราเสียนี่...

ท้ายราง เท่าทีมีข้อมูล จากจารย์ จี แล้ว ผมว่ายังไม่น่าจะต้องทำครับ เราวิ่งราว 170 Km/h แค่ดันเบาะ ๆ มันยังไม่ถึงจุดที่รางเปิดครับน้า Jin เพราะเท่าทีผมดันอยู่ แถว ๆ 140 Bar ครับ ที่ 3700 Rpm
    แต่ก็เลื่อน Volt ขาขึ้นไปที่ 1.9V และลดการดิ่งของ Volt ช่วงต้น ๆลงไปเพิ่มที่ 2.5-3.3 V ครับจะได้ลดความเสี่ยงอย่างที่น้า จี บอกครับ
    เดี๊ยวส่ง File ให้ครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับน้าก้านโต แล้วนี่ได้ยินแว๊ป ๆ จากน้าจีว่า Concept ดัน สามารถแปรผันไปเป็น Speed คันเร่งได้ด้วย เพราะว่าใช้ Volt กำหนดเช่นกัน ไว้่นิ่งแล้วค่อยขยันมาทางนี้บ้างก็แล้วกัีนเนาะ...

หน้า 22 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้