หน้า 28 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 541 ถึง 560 จากทั้งหมด 978

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    631
    Status
    โพส
    338

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

สวัสดีครับน้าก้านโต.
    วงจรยังอยู่ดีมีสุขอยู่ครับน้า. น้าไม่มีตู้เก็บของแล้วหรือครับ.
    ตัว TouchScan น้าโหลดมาแล้วใส่ไว้ใน Thumb drive แล้ว Run ไฟล์ exe ตรง ๆ ได้เลยครับ.

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    แนะเท่าที่ทำนะครับ
    1 หมุน Turbor ไปตามเข็มนาฬิกา ซัก 5 mm ( ขีดทำมาร์คไว้ก่อน)และใช้แหวนหนา 3 mm รองหนุน West gate อีกที ( น๊อต 2 ตัวนะแหละ)
    2 ทีนี้อากาศจะมาเยอะละ รถจะพุ่งอีก พอให้แปลกใจเล่น ๆ
    3 Inter ไว้ก่อนก็ได้ พอเข้าใจระบบแล้วค่อยหามาใส่ทีหลัง
    4 ใส่ Gauge วัดแรงดัน Turbo 450 bth ซักตัว ถ้าจะเล่นซน ต้องมี
    5 ดันราง ซะ ถ้าอ่านทั้งหมดแล้วก็อาจจะทำเองได้ (ถ้า ซื้อ ก็ ติดต่อน้า Jee 4x4 ได้ น่าจะ 2500 นะถ้าจำไม่ผิด ม้ากระโดด ก็ 4500 มีคนใช้พอสมควร ถ้าอยากใช้ความสามารถ ก็เสี่ยงเอา ตามผมนะแหละ ราว ๆ 1000 ได้ก็แรง ผิดก็เจ้ง)
    6 อยากนั่งเงียบ ๆ ก็ลง Program V6 ที่ 0 แรงไม่สะดุด ชัว ลากนี่ เนียนกริบบบ
    นี่แค่ บ้าน ๆ นะน้า ไม่ใช่สุดยอดหรอก เพราะรถเราต้องใช้งานต่อ
    ไม่ได้ทำไปแข่ง
    น้าจี มีด้วยหรอครับ อยากได้มานานแล้ว ตั้งแต่น้าแกทำแรกๆๆ
    แต่เห็นน้าเค้าบอกทำให้แต่ที่ระยอง ก็เลย เศร้า ๆๆ เลย

naraknakhon
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณคับน้าแล้วสเตปต่อไปทำไงต่อประมาณว่ามีการทำกล่องแจกกันรึป่าวคับอยากแรงขั้นต่อไปอะคับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    น้าจี มีด้วยหรอครับ อยากได้มานานแล้ว ตั้งแต่น้าแกทำแรกๆๆ
    แต่เห็นน้าเค้าบอกทำให้แต่ที่ระยอง ก็เลย เศร้า ๆๆ เลย
    ผมไม่ได้ทำกล่องไมโครคอนโทรลเลอร์เพิ่มแล้วครับไม่ค่อยมีเวลาแต่ถ้าอยากได้กล่องแบบ analog ที่เขาขายกันมากมายในบ้านเราผมจะส่งวงจรให้ครับถ้าอยากทำเอง ปลดบูสท์ ดันรางลงทุนไม่น่าเกิน 200 บาทอุปกรณ์ที่แพงสุดคือตัวกล่องแต่ผมอยากให้เฉพาะคนที่คุ้นเคยซึ่งน้าชัยก็คือหนึ่งในนั้นครับสนใจก็แจ้งความจำนงค์และทิ้ง mail ไว้นะครับแต่อยากให้สัญญาใจกันว่าอย่าเผยแพร่เพราะอาจกระทบกับคนที่เขาทำเป็นธุรกิจ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jindee ดูโพส
    สวัสดีครับน้าก้านโต.
    วงจรยังอยู่ดีมีสุขอยู่ครับน้า. น้าไม่มีตู้เก็บของแล้วหรือครับ.
    ตัว TouchScan น้าโหลดมาแล้วใส่ไว้ใน Thumb drive แล้ว Run ไฟล์ exe ตรง ๆ ได้เลยครับ.
    ขอให้ควมเห็นนิดนึงนะครับบางทีวงจรถ้าออกแบบมาใช้กับเครื่อง 116 แล้วไปใช้กับ 140 หรือ 165 แรงอาจเกิดปัญหาได้ครับเพราะพื้นฐานแรงดันเริ่มต้นต่างกันบางวงจรไม่ต้องใช้อะไรมากแค่ vr กับ zener ก็แรงได้แต่เป็นการดันแบบปลายเปิดนะถ้าทำท้ายรางมาจะเนียนดันต้นน้อยควันน้อย ดันมากไปรอบสวิง ดันมากจริงถึงกับดับถ้าสนใจก็บอกจะแนะนำวงจรให้

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ผมไม่ได้ทำกล่องไมโครคอนโทรลเลอร์เพิ่มแล้วครับไม่ค่อยมีเวลาแต่ถ้าอยากได้กล่องแบบ analog ที่เขาขายกันมากมายในบ้านเราผมจะส่งวงจรให้ครับถ้าอยากทำเอง ปลดบูสท์ ดันรางลงทุนไม่น่าเกิน 200 บาทอุปกรณ์ที่แพงสุดคือตัวกล่องแต่ผมอยากให้เฉพาะคนที่คุ้นเคยซึ่งน้าชัยก็คือหนึ่งในนั้นครับสนใจก็แจ้งความจำนงค์และทิ้ง mail ไว้นะครับแต่อยากให้สัญญาใจกันว่าอย่าเผยแพร่เพราะอาจกระทบกับคนที่เขาทำเป็นธุรกิจ
    ขอบคุณครับน้า ที่ยังไม่ลืมผม
    รอเก็บตังอีกสักพักหนึ่ง จะย้ายไปเป็น สมาชิกชาวระยอง
    ไม่ไหว เมืองกรุงวุ่นวายเหลือเกิน
    เคยไป 2-3 ครั้ง แต่ชอบบรรยากาศที่โน้นเหลือเกิน

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

Talking Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

สวัสดีครับน้าก้านโต. น้าจี. น้าชัยและเพื่อน ๆ...
    ขอบคุณมากครับน้าจีสำหรับคำแนะนำดี ๆ มากมาย. น้าเปลี่ยนเบอร์แล้วหรือยังครับน้าโทรไปไม่ติดเลยครับผม.
    ผมว่าจะปรึกษาเกี่ยวกับเรื่องแรงดันรางนะครับน้า. ผมลองวัดจาก Touch scan แต่ว่าทำไมมันเพี้ยน ๆ ยังงั้นก็ไม่รู้ครับ... เลยไม่ทราบว่าน้าเลือก PID ตัวไหนมาวัดครับ ผมเลือก FuelRailPressureDesel ครับน้า.

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jindee ดูโพส
    สวัสดีครับน้าก้านโต. น้าจี. น้าชัยและเพื่อน ๆ...
    ขอบคุณมากครับน้าจีสำหรับคำแนะนำดี ๆ มากมาย. น้าเปลี่ยนเบอร์แล้วหรือยังครับน้าโทรไปไม่ติดเลยครับผม.
    ผมว่าจะปรึกษาเกี่ยวกับเรื่องแรงดันรางนะครับน้า. ผมลองวัดจาก Touch scan แต่ว่าทำไมมันเพี้ยน ๆ ยังงั้นก็ไม่รู้ครับ... เลยไม่ทราบว่าน้าเลือก PID ตัวไหนมาวัดครับ ผมเลือก FuelRailPressureDesel ครับน้า.
    ผมเปลี่ยนมาใช้เบอร์นี้ครับ 0868327822 ส่วนแรงดันรางตัวนี้มันเป็นหน่วย psi ถ้าเป็น Mpa มันจะอ่านได้เท่าไรครับถ้าอยู่ 29Mpa ในโปรแกรม 2.5 ก็ปกติและถ้าลง 3.2 ก็ได้ประมาณ 33 Mpa ครับ

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

1 Psi = 0.006894 Mpa
    4274 Psi ก็จะเท่ากับ 29.4 Mpa ครับ สรุปว่าปกติดีครับ

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

Talking Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

น้าจี น้าวัฒน์ ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้...

User ID
    6717
    Status
    โพส
    77

ขอมาเรียนด้วยครับ แอบดูอยู่นาน อุปกรณ์นี่หา ได้ที่ไหนบ้างหรอคับน้าๆ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Gozzii ดูโพส
    ขอมาเรียนด้วยครับ แอบดูอยู่นาน อุปกรณ์นี่หา ได้ที่ไหนบ้างหรอคับน้าๆ
    ยินดีต้อนรับสมาชิกซน ๆ ครับ
    อ่านให้มาก ๆ นะครับ จะได้ตัดสินใจได้ดี ๆ "ความสำเร็จ ใช่ว่าไม่เคยเกิดขึ้นที่ นี่ "สู้ ๆ ครับ
    อุปกรณ์ ตามร้าน Electronics ทั่วไปครับ

User ID
    11642
    Status
    โพส
    58

มาแนะนำตัวหน่อยครับ ผมอยากทำ กล่อง MCU นะครับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถเท่าไหร่หรอกครับ พอจะบอกได้ว่าตัวอะไรเป็นอะไรก็ พอแล้ว เข้ามารวบรวมข้อมูล อยู่นะครับน้องใหม่ น้าๆ ท่านใดมี /บอร์ด Burn ตัวไหนอยูแล้ว /ใช้ไอซีเบอร์ ไหน อยู่บ้าง ก็แนะนำมาได้เลยนะครับ ผมจะได้หาไอซี ได้ถูกตัวและตรงกันจะได้ไม่เสียตังซื้อเพิ่มมาก เรื่องโปรแกรม กับการเขียนโปรแกรมไม่มีปัญหา ผมเขียนเอง ถ้าน้าๆ ท่านใดอยากเรียนรู้ ผมก็จะช่วยแนะนำให้ได้นะครับ หรือท่านใดที่มีความรู้อยู่บ้างแล้วมาช่วยแนะนำผมบ้างนะครับ

อยากมีกล่องเป็นของตัวเองมั่ง ที่เป็นของคนไทยนะครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nakcarin ดูโพส
    มาแนะนำตัวหน่อยครับ ผมอยากทำ กล่อง MCU นะครับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถเท่าไหร่หรอกครับ พอจะบอกได้ว่าตัวอะไรเป็นอะไรก็ พอแล้ว เข้ามารวบรวมข้อมูล อยู่นะครับน้องใหม่ น้าๆ ท่านใดมี /บอร์ด Burn ตัวไหนอยูแล้ว /ใช้ไอซีเบอร์ ไหน อยู่บ้าง ก็แนะนำมาได้เลยนะครับ ผมจะได้หาไอซี ได้ถูกตัวและตรงกันจะได้ไม่เสียตังซื้อเพิ่มมาก เรื่องโปรแกรม กับการเขียนโปรแกรมไม่มีปัญหา ผมเขียนเอง ถ้าน้าๆ ท่านใดอยากเรียนรู้ ผมก็จะช่วยแนะนำให้ได้นะครับ หรือท่านใดที่มีความรู้อยู่บ้างแล้วมาช่วยแนะนำผมบ้างนะครับ

อยากมีกล่องเป็นของตัวเองมั่ง ที่เป็นของคนไทยนะครับ
    เยี่ยมเลยครับน้าผมใช้ arduino (avr) ทำดันรางเล่นอยู่แต่ก็ไม่ได้ขั้นเทพแค่พอใช้งานได้อยากศึกษาเพิ่มเติมอยู่พอดีครับส่วนรายละเอียดเกี่ยวกับอุปกรณ์ภายในรถยนต์ก็ค่อนข้างมีข้อมูลพอสมควร ยังงัยผมว่าคุยกันทาง mail ดีกว่าครับทำผลงานออกมาแล้วค่อยมานำเสนอให้เพื่อนได้ชม owen1der@hotmail.com ครับนี่เป็นผลงานดันราง MCU บางส่วนที่ผมออกแบบและคิดเองการแก้ไข step ความแรงแก้ที่ตัวโปรแกรมเลยเพราะเขียนโปรแกรมพวก VB ไม่เป็นยังไม่ได้หัด
    น้าเขียน AVR เป็นมั้ยครับผมมีเครื่องโปรแกรมอยู่
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jee4x4 : 22-07-2010 เมื่อ 17:06

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ขอเข้าไปอยู่ในการสนทนาแบบ เงียบ ๆ ด้วยคนได้ใหมครับ
    ถ้าเข้าใจแล้วจะร่วมแสดงความคิดครับ ขอแค่ แนบ Mail ผมติดต้อยห้อยตามเวลา Mail จะไม่ลืมพระคุณครับ ท่านอาจารย์
    yanyongs@prefromed.asia

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    ขอเข้าไปอยู่ในการสนทนาแบบ เงียบ ๆ ด้วยคนได้ใหมครับ
    ถ้าเข้าใจแล้วจะร่วมแสดงความคิดครับ ขอแค่ แนบ Mail ผมติดต้อยห้อยตามเวลา Mail จะไม่ลืมพระคุณครับ ท่านอาจารย์
    yanyongs@prefromed.asia
    น้านครินทร์ add น้าyanyong เข้าไปด้วยครับลูกศิษ คนนี้ไม่ดื้อครับแต่ซน ทำแต่ละอย่างนี่ชาวบ้านเขาคิดกันไม่ถึงเลยแต่แกก็ทำได้ อิอิ

User ID
    11642
    Status
    โพส
    58

ฝากเนื้อฝากด้วยด้วยครับน้า ไม่กล้าเป็นอาจารย์หรอกครับ ถือว่าแลกเปลี่ยนความรู้ดีกว่าครับน้า

nakcarin@hotmail.com

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

เสียดายจังเราไม่ค่อยถนัด ไม่งั้นมีเฮ มันส์หยด Mcu เนี่ย

User ID
    11642
    Status
    โพส
    58

น้าจี ผมจะหันไปลองเล่น Avr ดูก่อนละกันนะครับน้า เห็นว่ามันน่าจะเวิร์กเหมือกันนะครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาเรื่องบอร์ดกะ โปรแกรมที่น้ามีอยู่ ผมลองเลือก
    เบอร์ Ic ก่อนนะครับน้า เพราะ Pic ติดเรื่องโปรแกรม นิดหนึ่ง ถ้าน้ำหาได้ บอกมั่งนะครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nakcarin ดูโพส
    น้าจี ผมจะหันไปลองเล่น Avr ดูก่อนละกันนะครับน้า เห็นว่ามันน่าจะเวิร์กเหมือกันนะครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาเรื่องบอร์ดกะ โปรแกรมที่น้ามีอยู่ ผมลองเลือก
    เบอร์ Ic ก่อนนะครับน้า เพราะ Pic ติดเรื่องโปรแกรม นิดหนึ่ง ถ้าน้ำหาได้ บอกมั่งนะครับ
    ดีเลยครับน้า AVR ของฟรีเพรียบ ส่วนเครื่องโปรแกรม ผมมีของ ETT อยู่แล้วครับถ้ายังงัยน้าอยากเบิร์นทดลองเอาของผมไปก่อนก็ได้ซื้อมาไม่ได้ใช้เลย พอดีเล่น arduino มันเบิร์นที่บอร์ดได้เลย

หน้า 28 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้