หน้า 32 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 621 ถึง 640 จากทั้งหมด 978

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ vista ดูโพส
    น้าจีครับผมจะใช้บอร์ด MCU ตัวนี้ครับ ET-Easy168 STAMP วางลงบน PCB ที่ออกแบบไว้ครับและขาใช้งานจะแตกต่างกับวงจรที่น้าทำครับเพราะรูปแบบของไอซีแตกต่างกันแต่ผมต่อขาใช้งานให้เหมือกับวงจรของน้าเลยส่วนโค๊ตของโปรแกรมคงไม่ต้องแก้ไขใช่ไหมครับ

ไฟล์แนบ 80879

ไฟล์แนบ 80880
    ออเป็นแบบนี้นี่เองผมก็ว่าทำไมน้าเดินสายแปลกๆ ที่แท้ก็วางบอร์ดลงไปนี่เอง

User ID
    2712
    Status
    โพส
    106

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

น้าจีครับกล่องอลูมิเนียมที่น้าใช้หาซื้อได้ที่ไหนครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

รอ File ตัวอย่างจาก อาจารย์ ทั้ง 2 ครับ เพราะไม่รู้จะเริ่มยังไงครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ vista ดูโพส
    น้าจีครับกล่องอลูมิเนียมที่น้าใช้หาซื้อได้ที่ไหนครับ

ผมซื้อจากนางอิเล็คทนอนิกส์ ที่บ้านหม้อครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    รอ File ตัวอย่างจาก อาจารย์ ทั้ง 2 ครับ เพราะไม่รู้จะเริ่มยังไงครับ
    อยากได้แบบไหนครับน้า

User ID
    2712
    Status
    โพส
    106

อัพเดท PCB ครับออกแบบพลาดไปในส่วนของ Library ET-EASY168 และลดขนาดของแผ่น PCB ลงอีกนิดหน่อยได้ขนาด 6.5 x 7 cm. ครับ

ไฟล์แนบ 81075

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส

อยากได้แบบไหนครับน้า
    ที่ผมมีตำราผีบอกอยู่ในมือก็ PIC ครับน้า จี
    แต่ไม่เป็นไรครับ เอาที่น้า จี มีก็ได้ครับ เดี๋ยวผมไปหาซื้อตำรา ตามก็ได้ครับ
    หรือถ้า น้าจี หรือน้า Vista มีFile คู่มือ ระหัสคำสั่ง จะมอบเป็นตำราแด่อนุชน
    ก็จักเป็นพระคุณ ยิ่งแล้ว พะยะคะ
    ส่วนกล่องผมซื้อมา 3 กล่องครับน้า Vis เดี๋ยวส่งไปแลกกับ สูตรเด็ดของน้า เลยละกัน
    เพราะว่า เวลาสั่งน้อย ๆ เขาไม่ค่อยจะอะไรเท่าไหร่ครับ
    ส่งที่อยู่มาครับ จะส่งให้กล่อง 1
    เป็นกล่องแบบสอดเข้า หน้า/หลัง มีฝาปิด มีร่องสำหรับสอด PCB พอดี ๆ
    ขนาด ที่วาง PCB กว้าง 60 mm และ Part ที่สูงจาก PCB ไม่เกิน 17 mm
    ยาวสุด 100.44 mm ใช้ได้ใหมน้า
    ผมลืมเอาบรูทูช มาครับ เลยลงรูปไม่ได้ เอาเป็นว่า ราว ๆ นั้นครับ อิอิ

User ID
    2712
    Status
    โพส
    106

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    ที่ผมมีตำราผีบอกอยู่ในมือก็ PIC ครับน้า จี
    แต่ไม่เป็นไรครับ เอาที่น้า จี มีก็ได้ครับ เดี๋ยวผมไปหาซื้อตำรา ตามก็ได้ครับ
    หรือถ้า น้าจี หรือน้า Vista มีFile คู่มือ ระหัสคำสั่ง จะมอบเป็นตำราแด่อนุชน
    ก็จักเป็นพระคุณ ยิ่งแล้ว พะยะคะ
    ส่วนกล่องผมซื้อมา 3 กล่องครับน้า Vis เดี๋ยวส่งไปแลกกับ สูตรเด็ดของน้า เลยละกัน
    เพราะว่า เวลาสั่งน้อย ๆ เขาไม่ค่อยจะอะไรเท่าไหร่ครับ
    ส่งที่อยู่มาครับ จะส่งให้กล่อง 1
    เป็นกล่องแบบสอดเข้า หน้า/หลัง มีฝาปิด มีร่องสำหรับสอด PCB พอดี ๆ
    ขนาด ที่วาง PCB กว้าง 60 mm และ Part ที่สูงจาก PCB ไม่เกิน 17 mm
    ยาวสุด 100.44 mm ใช้ได้ใหมน้า
    ผมลืมเอาบรูทูช มาครับ เลยลงรูปไม่ได้ เอาเป็นว่า ราว ๆ นั้นครับ อิอิ
    ตำราผมก็ยังไม่ได้ซื้อเลยน้าถ้าจะซื้อคงเป็นเล่มเดียวกับที่น้าจีใช้นะเพราะมันใช้อ้างอิงกับบอร์ดที่จะเอามาใช้งานด้วยครับ
    [เรียนรู้เข้าใจใช้งานไมโครคอนโทรลเลอร์ตระกูล AVR ด้วย Arduino]

http://www.ett.co.th/product2009/BOOKS/cArduino.html

วงจรและโค๊ดโปรแกรมต้องขอบคุณน้าจีด้วยครับผมแค่เอามาต่อยอดทำบอร์ดเองจากคำแนะนำของน้าจีนะครับ
    ที่ไม่ทำเหมือนน้าจีเพราะว่าน้าจีทำแบบ PCB 2 หน้าซึ่งต่องสั่งทีละเยอะๆถึงจะได้ราคาถูกถ้าผมสั่งเองแค่แผ่นเดียว
    คงไม่คุ้มหรอกแค่ราคาค่าตั้งเครื่องก็ซื้อบอร์ด ET-Easy168 ได้แล้วและบอร์ดของน้าจีทำไว้ต้องอัดโปรแกรมมาก่อนครับ
    เลยเอาแบบนี้ดีกว่าและการอัดและแก้ไขโปรแกรมก็ไม่ต้องใช้เครื่องโปรแกรมภายนอกสามารถต่อกับบอร์ดได้เลย
    และเราสามารถทำ PCB เองได้ด้วยถ้าทำแบบผมราคาจะแพงหน่อยนะครับ
    ถ้าน้า kanto อยากได้ไฟล์ PCB ที่ผมทำไว้แล้วก็เอาเมลมาเลยเดี๋ยวส่งไปให้ครับแต่ผมยังจะแก้ไขอีกนิดหน่อนนะ
    ในส่วนของภาคจ่ายไฟผมจะเปลี่ยนมาใช้ IC Switching Voltage Regulator และลดขนาดของ PCB ลงอีกหน่อย
    เพราะจะใส่กับกล่องแบบที่น้า kanto มีอยู่ไม่ได้ครับ...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย vista : 23-08-2010 เมื่อ 11:26

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ผมซื้อ Mcs51 มาตั้ง น้านนนนน ละ
    ไม่รู้จะ ทำไงกะมันดีครับ
    เพิ่งจะเริ่มเข้าใจ ก็ดันเป็นคนละภาษา อาจารย์ก็ ใช้คนละรุ่น
    คงต้อง ซื้อใหม่ละมั้งครับ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

แอบมาดู ไม่รู้เรื่องหรอก อิอิอิ

User ID
    2712
    Status
    โพส
    106

น้า kanto ครับเห็นน้ามีคู่มือคันเร่งไฟฟ้าด้วยไม่รู้เอามาจากไหนครับ
    ที่ผมมีคู่มืออยู่ไม่มีเหมือนในรูปน้านะขอเอามาดูบ้างได้ไหมครับ
    แล้วการต่อสายเข้ากับกล่องต้องได้ตัดสายไหม
    หรือว่าสามารถใช้คอนเนคเตอร์แบบต่อแยกได้ครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

พรุ่งนี้จะมา Up ให้ครับวันนี้ลืม MEM/ DRIVE
    ผมจะขออย่างงี้ได้ใหมครับ
    น้า จี น้า Vis ใช้ บอร์ดอะไรอยู่ผมจะซื้มตามครับ
    และคู่มือ ภาษา C มีด้วยรึเปล่าครับซื้อที่ใหน
    จะได้ตามถูกครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 25-08-2010 เมื่อ 17:19

User ID
    2712
    Status
    โพส
    106

พรุ่งนี้จะมา Up ให้ครับวันนี้ลืม MEM/ DRIVE
    ผมจะขออย่างงี้ได้ใหมครับ
    น้า จี น้า Vis ใช้ บอร์ดอะไรอยู่ผมจะซื้มตามครับ
    และคู่มือ ภาษา C มีด้วยรึเปล่าครับซื้อที่ใหน
    จะได้ตามถูกครับ
    น้าจีใช้บอร์ดตัวนี้ครับ [น่าจะใช่นะรอน้าจีมา confirm]
    เอามาทดลองและทำบอร์ดอีกที
    http://www.ayarafun.com/shop/arduino/freeduino-usb/

ส่วนผมยังไม่ได้สั่งเลยผมจะใช้บอร์ดอันนี้ครับเอามาใช้เลย
    วางลงบน pcb ที่ออกแบบไว้ครับ
    http://www.etteam.com/product2009/ET...168_STAMP.html

ส่วนหนังสือเหมือนของน้าจีครับและใช้คู่กับบอร์ดที่จะทำด้วย
    http://www.etteam.com/product2009/BOOKS/cArduino.html

สั่งซื้อได้ในเวปเลยครับ http://www.etteam.com
    และในนี้ก็มีขาย http://www.thaieasyelec.com/
    น้า kanto จะใช้ตัวไหนเอามาทดลองหรือเอามาใช้งานเลยครับ...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย vista : 25-08-2010 เมื่อ 18:15

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

น้าจีใช้บอร์ดตัวนี้ครับ [น่าจะใช่นะรอน้าจีมา confirm]
    เอามาทดลองและทำบอร์ดอีกที
    http://www.ayarafun.com/shop/arduino/freeduino-usb/

ส่วนผมยังไม่ได้สั่งเลยผมจะใช้บอร์ดอันนี้ครับเอามาใช้เลย
    วางลงบน pcb ที่ออกแบบไว้ครับ
    http://www.etteam.com/product2009/ET...168_STAMP.html

ส่วนหนังสือเหมือนของน้าจีครับและใช้คู่กับบอร์ดที่จะทำด้วย
    http://www.etteam.com/product2009/BOOKS/cArduino.html

สั่งซื้อได้ในเวปเลยครับ http://www.etteam.com
    น้า kanto จะใช้ตัวไหนเอามาทดลองหรือเอามาใช้งานเลยครับ...
    ใช่ครับน้าผมใช้ตัวบนั่นแหละหนังสือก็ตามนั้นครับ

User ID
    11642
    Status
    โพส
    58

ไม่ได้มาแวะหลายวัน พัฒนากันไปมากเลยครับ ผมเพื่งหาหนังสือกับโปรแกรมได้เองครับ น้าจี กลับไปพักหลายวันไม่ได้ทำอะไรเลย มัวยุ่งอยู่กับงานราชมากไม่ได้ดูงานรองเลย ...

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nakcarin ดูโพส

ไม่ได้มาแวะหลายวัน พัฒนากันไปมากเลยครับ ผมเพื่งหาหนังสือกับโปรแกรมได้เองครับ น้าจี กลับไปพักหลายวันไม่ได้ทำอะไรเลย มัวยุ่งอยู่กับงานราชมากไม่ได้ดูงานรองเลย ...
    เงียบไปเลยนะน้าไม่ยอมมาสานฝันกันต่อเลย ผมจะหนีไปจูนกล่องหลักก่อนแล้วนะ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    เงียบไปเลยนะน้าไม่ยอมมาสานฝันกันต่อเลย ผมจะหนีไปจูนกล่องหลักก่อนแล้วนะ
    แล้วเป็นไงบ้าง ครับ น้าจี ผมก็อยากทำอยู่ แต่งบไม่ถึง ครับ ก็ต้องร้องเพลง รอ ต่อไป

User ID
    11642
    Status
    โพส
    58

กำลังรวบรวมทุน อยู่ครับน้าจี กับท่องตำราง MCU อยู่ครับ ทั่งสองค่ายเลยจะได้ไม่รักพี่เสียดายน้องนะครับ ทั่ง PIC และ AVR รวมทั่ง VB ผมรับรองได้ลองใช้แน่นอนครับน้า ของเวลาหน่อยร้างไปนาน ที่บ้านไม่มีเนต อยู่หลังเขา ไฟฟ้าไปไม่ถึง ไปทำรีสอร์ทอยู่หลังควนนะครับน้า

จูนกล่องหลักได้ผลอย่างไร สองมั่งนะครับน้า เราประเภททำเองใช้เอง ซ่อมเอง อิอิ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

พึ่งเข้า Net ได้ครับ
    นัดน้า Vis ไว้มาแล้วครับ
    คันเร่งไฟฟ้า Volt ที่วัดได้กับค่าที่มาตรฐาน ถือว่า เป๊ะ ๆ ครับ
    และเท่าที่รื้อดู มีวงจรอยู่ข้างใน ซีล ไว้อีกที เดาว่าจะเป็นระบบหน่วงมั้งครับ
    แล้วก็ขอรบกวนเรื่อง Proteus V7 อีกทีครับน้า Vis
    ผม Load มาแล้วมันแตก Zip ไม่ได้ครับ หรือต้องทำไงครับ งงงง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 30-08-2010 เมื่อ 15:39

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nakcarin ดูโพส
    กำลังรวบรวมทุน อยู่ครับน้าจี กับท่องตำราง MCU อยู่ครับ ทั่งสองค่ายเลยจะได้ไม่รักพี่เสียดายน้องนะครับ ทั่ง PIC และ AVR รวมทั่ง VB ผมรับรองได้ลองใช้แน่นอนครับน้า ของเวลาหน่อยร้างไปนาน ที่บ้านไม่มีเนต อยู่หลังเขา ไฟฟ้าไปไม่ถึง ไปทำรีสอร์ทอยู่หลังควนนะครับน้า

จูนกล่องหลักได้ผลอย่างไร สองมั่งนะครับน้า เราประเภททำเองใช้เอง ซ่อมเอง อิอิ
    ]
    ผมว่าเราลองมาทำ GAS- MCU Control Unit กันเลยดีกว่าครับ
    เริ่มที่ข้อมูลจากผมก็แล้วกันนะครับ (ไม่ทำก็ต้องทำ ผมชวนซะแล้ว)
    1 ระบบการจ่าย LPG
    1.1การควบคุมการเปิด ปิด Soleniod Valve ที่ถัง
    1.1.1 จะไม่เปิด ถ้าคันเร่งไม่ถึง 1.3 V (เริ่มเร่งนิด ๆ ถึงจะจ่าย)
    1.1.2 ร่วมกับ Speed Sensor ถ้าความเร็วไม่ถึง 2 km/h (ไม่รู้กี่ Volte)ไม่เปิด Gas
    เช่นในขณะที่จอด หรือเติม LPG ยังใงก็ไม่ยอมเปิด Gas ราวนี้ครับ
    1.2 การควบคุมหม้อต้ม
    1.2.1 ถ้าความร้อนหม้อต้มสูงกว่า 70 c' และความดัน Gas สูงกว่า 2 Bar จะสั่งปิดถัง เพื่อไม่ให้ความดันสูงจน Valve ระบายความดันทำงานเพราะมันจะทิ้ง Gas อันตราย
    1.2.2 จะไม่เปิด ถ้าคันเร่งไม่ถึง 1.3 V (เริ่มเร่งนิด ๆ ถึงจะจ่าย)
    1.2.3 ร่วมกับ Speed Sensor ถ้าความเร็วไม่ถึง 2 km/h (ไม่รู้กี่ Volte)ไม่เปิด Gas
    1.3 เพิ่มตัวควบคุมหน้าทางดูด (หรือ Power Valve บางทีก็ใส่อยู่แล้ว)
    1.3.1 จะไม่เปิด ถ้าคันเร่งไม่ถึง 1.3 V (เริ่มเร่งนิด ๆ ถึงจะจ่าย)
    1.3.2 ร่วมกับ Speed Sensor ถ้าความเร็วไม่ถึง 2 km/h (ไม่รู้กี่ Volte)ไม่เปิด Gas
    * Option 1.2. 2 ,1.2.3 ,1.3.1, 1.3.2 สามารถเลือก ON/OFF ได้ *
    1.3.3 ทุกครั้งที่ มีการแตะเบรค จะ OFF 1.3(power valve) และ OFF 1.2(Regulator)และรอจนกว่าจะมีสัญญานการเร่งจึงจะ On ปรกติ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 10-09-2010 เมื่อ 07:35

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

จองใว้

หน้า 32 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้