หน้า 34 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 661 ถึง 680 จากทั้งหมด 978

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

จากที่ได้ไปขอความรู้จากหลายแห่งแต่อยู่ในช่วง" รอเซียน "
    จึงขอขึ้นหัวข้อไว้ให้ น้า ๆ รับรู้ไปด้วย จะได้ไม่ต้องสืบค้นหลายที่
    ผมแค่คิดเล่น ๆ ครับว่าถ้าเรายังคงรักษาพลังงานการจุดระเบิดให้เท่าน้ำมันเดิม ๆ
    เราจะสามารถรักษา พลังงานการทำงานของ รถได้เหมือนเดิมรึเปล่า ช่วยชี้ทางด้วยครับ
    และจากข้อมูลที่ผมได้แนบมา
    Desel 1000 cc ให้พลังงาน 8697 K cal
    LPG คิดค่า บิวเทน 1000 cc ให้พลังงาน 6240 K cal
    ถ้าลดน้ำมันลง 66% หรือ ลดพลังงานความร้อนลง 8697k-5740k = 2957 k
    หรือลดน้ำมันลงไว้จุดระเบิดเพียง 1000cc-660cc = 340 cc
    แต่ต้อง ป้อนพลังงานทดแทน 5740 k จาก LPG ซึ่ง
    LPG 1000 cc ให้พลังงาน 6240 K cal
    พลังงานเกินไป 6240-5740= 500 k หรือ 8 %
    ดังนั้น จึงต้องจ่าย LPG เพียง 92 % หรือ 920 cc
    ก็โมเมเอาว่า พลังงานที่จะจ่ายทดแทนการระเบิด 1000 cc ของ Desel ที่ 8697 K cal ยังคงอยู่
    แต่จ่าย Desel แค่ 340 cc
    และจ่าย LPG เข้าไป 920 cc
    คิด % ของการใช้น้ำมัน = 26.59/100x34= 9 บาท ต่อ 1 ลิตรงาน( 8697 k)
    คิด % ของการใช้ LPG = 12/100x92 = 11.04 บาท ต่อ 1 ลิตรงาน( 8697 k)
    รวมค่าเชื้อเพลิงร่วมที่ทดแทนน้ำมัน เพียว 1 ลิตร = 20.04 บาท ต่อ 1 ลิตร
    และที่ผมคิดไปเอง(อีกละ)ความร้อนที่เกิดขึ้นเวลาใช้ LPG น่าจะมาจาก
    การจ่ายพลังงานที่เกินกว่าค่า K ที่เครื่องยนต์ ออกแบบไว้
    จากสูตรที่ได้มา เครื่องยนต์ 2500 cc หรือ 0.66 gallon หรือ 152.559 Cu in
    2477/4 = 619.25 cc ต่อสูบ (คิด cc ตามที่ทาง Mitsu กำหนดมา)
    ต้องการอากาศในการอัดต่อสูบต่อครั้ง ถ้าอัดที่ 17:1
    =619.25/18 ส่วน จะได้ =34.402 *17 = 584.847 cc
    ต้องการน้ำมัน = 34.402 cc
    ถ้าคิดตามข้างบนนู้น จะได้ว่า ต้องการน้ำมัน 34.402/100*34 ส่วน =11.696 cc
    และใช้ LPG 34.402/100*92 ส่วน =31.649 cc
    ที่จริงผมชอบงานออกแบบ คิดค้นครับไม่ชอบและไม่ถนัดด้าน คำนวน
    ผิดพลาดก็ช่วยแก้ให้ด้วยครับ ไม่อยากให้คนอ่านต้องเข้าใจผิดไปด้วย
    ถ้าไม่มีเซียนมาแย้ง ก็ถือว่า เอาตามนี้ครับถ้ายังไม่ผิดเดี๋ยวมาคิดกันต่อครับ
    ตารางการคำนวนปริมาณอากาศ และน้ำมัน
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 01-10-2010 เมื่อ 12:36

User ID
    11490
    Status
    โพส
    213

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

รอชมด้วยใจจดจ่อ เพราะอยากติดตั้ง แต่เคยได้ยินได้ฟังมาจาก คุณ.. ที่น้าๆรู้จักกันดี ชื่อว่า เค้า 5555+ ปล. แต่เค้าคนนี้ ค่อนข้างน่าเชื่อถือ เพราะเป็นอาจารย์สอนการติดตั้ง NGV ให้กับช่าง ของ ISUZU ทั่วประเทศ ที่ต้องส่งมาอบรมกับ คนๆนี้ เมื่อกี้ก็เพิ่งเจอ เค้าบอกว่าเร็วๆนี้จะทำหนังสือเกี่ยวกับ พวก NGV และ LPG เดี๋ยวเสร็จสมบูรณ์แล้วจะเอามาให้อ่านต่อเลย.......เค้าบอกกันว่า กระบอกสูบเครื่องดีเซล แรงดันมันสูงมาก ความร้อนในกระบอกสูบก็สูง ส่วน lpg ก็เป็นเชื้อเพลิงที่เมื่อเผาไหม้ก็จะมีความร้อนสูง(ประสบการณ์ส่วนตัว ที่ใช้กับเครื่องเบนซิล ร้อนจริงๆ) และ LPG ก็ติดไฟง่ายกว่า ดีเซลมากๆ จึงต้องมีการผสมสัดส่วนที่เหมาะ และแม่นยำในอัตราการปล่อยแก๊สเพราะ LPG มีโอกาสที่จะชิงจุดระเบิดก่อน อาการคือเครื่องจะเขก และ อาจทำให้เครื่องน็อคได้ มันจึงเป็นอันตรายต่อเครื่องยนต์ อย่างมาก อัตราที่เหมาะสมและเป็นอันตรายต่อเครื่องยนต์น้อยที่สุด คือ ดีเซล75% LPG25% เครื่องยนต์จะเสื่อมเร็วมาก แต่ผมไม่เถียงเพราะว่าใช้ LPG หรือ NGV ก็เสื่อมเพราะในเครื่องเบนซิลก็เสื่อม เพราะถ้าผมจะใช้ LPG หรือ NGV ผมไม่กลัวเรื่องเครื่องเสื่อมหรอก เพราะมันเสื่อมเหมือนกันหมด แต่ผมจะพูดถึงความคุ้มค่า เพราะถ้าเครื่องเบนซิล LPG มันมาแทน 100 % ถึงเครื่องจะพังแต่กว่ามันจะพัง มันก็คุ้มเกินคุ้ม แต่ดีเซล ไม่ได้ 100% ผมเลยแย้งเค้ากลับไปถึงบางสำนัก ที่อ้างบอกว่าประหยัดสุดๆ ผสมส่วนได้เกินกว่า LPG 25% ดีเซล 75% นะ เห็นบางทีบอกว่า ประหยัด ถึง LPG 35% ดีเซล 65% ทางพี่เค้าจึงตอบแบบนิ่งๆ ว่า ได้หมดแหละ จะ 40 หรือ 50 % ก็ได้ แต่มันจะอันตรายต่อเครื่องขึ้นตามลำดับ อันตรายในที่นี้ หมายถึงพัง หรือ น็อคไปเลยนะครับ ไม่ใช่เสื่อม กลับมาที่ความคุ้มกันต่อ พูดถึงอัตราส่วนแค่ LPG 25% ดีเซล 75% พอนะครับ ลองคำนวนกันดูเอาเองนะครับ ว่ามันคุ้มกับค่าเสื่อม และ เครื่องน๊อคของเครื่องมั้ย คุ้มค่ากับที่ต้องเสียเงินค่าติดตั้งมั้ย ชั่งใจก่อนติด หาข้อมูลเยอะๆ ส่วนตัวผม ตอนแรกได้อ่าน กระทู้ของ น้ากาโม่ แทบจะไปติดเดี๋ยวนั้นเลย แต่พอหาข้อมูลและทบทวนสิ่งต่าง สำหรับการใช้งาน ของผมมันไม่คุ้ม เพราะผมวิ่งไม่ไกล เดือนนึงวิ่ง 1000 กว่ากิโลเอง ผมจึงไม่คุ้ม กว่าจะคืนทุนค่าติดตั้ง ค่าเสื่อมของเครื่องอีก ผมจึงมองอย่างห่างๆ แบบห่วงๆ ปล. ผิดถูกยังไง ลองว่ามานะครับ ใครมีคำถามอะไรก็ลองถามมานะครับ ผมจะเอาไปถาม คุณเค้า ให้อีกที 5555+

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ItsamaauI ดูโพส
    1 เครื่องดีเซล แรงดันมันสูงมาก ความร้อนในกระบอกสูบก็สูง
    2 LPG ก็ติดไฟง่ายกว่า ดีเซลมากๆ
    3 ในอัตราการปล่อยแก๊สเพราะ LPG มีโอกาสที่จะชิงจุดระเบิดก่อน
    4 เครื่องยนต์จะเสื่อมเร็วมาก 5555+
    ข้อ 1 จริงครับ เพราะว่าสัดส่วนการอัดอากาศ ของ Triton อัดอากาศ 17 ส่วนให้เหลือ 1 ส่วน ( desel) หรือ 17: 1 ( 21:1=90 hp)
    ส่วนเครื่องเบ็นซิลแค่ 8:1 หรือ ราว ๆ นั้น
    2 LPG เท่าที่หลาย ๆ ข้อมูลที่ดู ๆ จากหลายองค์กร ให้ข้อมูลไว้ที่ จะติดไฟที่ 400 องศาขึ้นไป ซึ่งเมื่อเทียบกับ Desel ที่ติดไฟ แค่ 200 C จึงไม่น่าจะติดไฟได้ก่อน น้ำมัน Desel
    3 การชิงจุดระเบิด ตามหลักแล้วเมื่อห้องจุดระเบิดไม่ถูกอัดอุณภูมิในห้องเผาใหม้ไม่สามารถติดไฟได้เอง ไม่เหมือนเครื่องเบนซิลที่ จุดระเบิดด้วยประกายไฟ
    และจังหวะการฉีด อยู่ที่ รอบของ Crank Sensor ถ้าไม่ถึงจุด ก่อน 25 องศา
    และหลัง 25 องศา (จุดฉีดนำร่อง และฉีดจริง)ECU จะไม่สั่งฉีดแน่นอน
    แต่จะมีการเปลี่ยนแปลงองศาเล็กน้อย ตามอุณหภูมิอากาศและปริมาณที่แปลผันของการระเบิดในแต่ละครั้ง(ตอบเท่าที่มีข้อมูล)
    4 การสึกหลอของเครื่องยนต์ เท่าที่ค้นคว้าดู จะเห็นว่า เขาทำมาตั้งแต่ สตราด้า จีวาก๊อน
    ส่วนผลที่ได้ จะดีไม่ดี ผมว่าเราต้องมีความเข้าใจในสิ่งที่เราทำ และการสังเกตุ ระวังรักษาอย่างเข้มงวดมากกว่า และการคุ้มค่าเครื่องโทรม ในเวลา 3 ปี
    อย่างที่เคยอ่านใน GAS THAI ก็เขียนไว้ครับ
    แท๊กซี่ 2 ปี 5 แสนโล เครื่องหลวมมาก แต่รถบ้าน 10 ปี 4 แสนโล ถึงหมดสภาพ
    ก็ราว ๆ นี้ครับ
    ไปอ่านตรงนี้เพิ่มครับ
    ขอบคุณครับสำหรับความคิดเห็นดี ๆ สำหรับพี่น้องเราครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 05-10-2010 เมื่อ 10:17

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

เมื่อเช้าลองเช็คผลงานการหลอก Air Flow มาให้ชมครับ
    ซึ่งก็พอจะรู้ว่า มันจะแรงขึ้นจริงอ๊ะเปล่า (ขอบคุณจารน์ วัฒน์ที่ ชี้นำ)
    สังเกตุจาก แรกที่ผมปิดไว้(ลืมเปิด)Air Flow ได้ราว ๆ 145 g/s
    พอ on Switch และกด 5000 Rpm ได้มาเป็น 172.1 g/s
    ลอง Off อีกที ลดลงนิด 1
    ก็ขอสรุปว่า แรงแบบเห็น ๆ ครับ เพราะ Air Flow เพิ่มน้ำมันมาแน่นอน
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 08-11-2010 เมื่อ 07:54

User ID
    11490
    Status
    โพส
    213

ผมขอคิดเรื่องความประหยัด และความคุ้มค่าในการติดตั้งในแบบ ของผมบ้างนะครับ น้า เอาแบบ บ้านๆ เลย คำนวน ที่ เอาแบบอันตรายเลย ดีเซล 70% Lpg 30%รถผมวิ่งตอนนี้วิ่งได้ เฉลี่ย 16 กม. / น้ำมันดีเซล 1 ลิตร (ดีเซล 1 ลิตร = 26.59 บาท)แต่เมื่อติด Lpg (12.29) ร่วม ก็จะมี Lpg 30% ในที่นี้ผมไม่เพิ่มระยะทางนะครับ แต่จะเอา 16 กม. ที่ผมวิ่งได้ เป็นตัวตั้งก็จะเป็น วิ่งไป 16 กม. ผมจะใช้ ดีเซล 0.7 ลิตร (18.6 บาท) + Lpg 0.3 ก.ก. (3.777 บาท) = 22.377นำมาลบ กับดีเซลปัจจุบัน 26.59 - 22.377 (ดีเซล - Lpg) = 4.213 เท่ากับว่า ผมวิ่งไป 16 กม. จะประหยัดเพิ่มขึ้น 4.213 บาท แต่เมื่อมาเทียบเป็น กิโลเมตร จะเหลือแค่ 0.263 บาทก็คือจะประหยัดเพิ่มขึ้น กิโลเมตร ละ 0.263 บาท ครับ แต่เมื่อมาลองคิดว่า กว่าจะคืนทุนค่าติดตั้ง ประมาณ 18,000 บาท แล้วกันนะครับ เอา 18,000 (ค่าติดตั้ง) / 0.263 (ความประหยัด) = ผมต้องวิ่งถึง 68,441 กิโลเมตร ถึงจะคุ้มค่าติดตั้งแต่ถ้าวิ่ง ดีเซล 70% + Lpg 30% ถึง 68,441 ผมว่าบางทีเครื่องน่าจะมีปัญหาบ้างหรือเปล่า ต้องเผื่อค่าบำรุงอีกรักษาอีก ด้วยประการทั้งปวง ส่วนตัวผมจึงคิดว่าไม่คุ้มในการติดตั้ง และ จึงไม่ติดครับ อันนี้ผมคิดเอาเองนะครับ ยังไงลองหาข้อมูลอีกที ผมคิดตามแบบบ้านๆ ตามความคิดผม ผิดถูกประการได้ ติชมได้ครับ น้าๆทุกท่าน
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ItsamaauI : 05-10-2010 เมื่อ 14:11

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อืมมมม ได้แนวทาง

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

ทฤษฎีไม่เก่งด้วยจิผมอ่ะ
    เก่งแต่ปฏิบัติคร้าบบบบ.....อิอิ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ที่จริงว่าจะทำให้เสร็จก่อนค่อยเอามาให้ดู
    แต่ก็ยังมี Project ในฝันอีกมากมายไม่มีใครช่วยทำ
    ก็ถือโอกาศ Post ให้พิณา กันครับ กับ วงจรสวิทย์ลับ
    ที่ออกแบบใว้ จะใช้กับ Gear Auto ครับ แต่ลูกค้าอยากใช้จุดอื่น อิอิ
    ใครทำเป็นก็ Mail มาได้ครับไม่หวง(อีกละ)
    เริ่มที่ สับ gear ให้ตรงตามตำแหน่งที่ วางแผนไว้
    ถ้ามั่ว รับรองไปไม่เป็นแน่นอนครับ
    แต่ในส่วนนี้ เป็นแค่การเข้าระหัสเท่านั้นครับ
    ในส่วนการตัด ก็จะเลือกกันตามความสบายใจของเจ้าของรถครับ
    เช่น ตัดหัวฉีด #1 , #2 ไปเลย
    หรือ ตัด SCV Valve ก็จะขับไปติดราว ๆ ไฟแดงหน้า เจ้าของก็ตามไปเอาทีหลัง
    หรือตัดที่ถัง ก็ราว ๆ 3 ไฟแดง ก็แค่แสดงแนวทางครับ รายละเอียดถ้าพูดมากไปมันก็ไม่ลับครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 11-10-2010 เมื่อ 07:17

User ID
    11490
    Status
    โพส
    213

สวิทซ์ลับสนับสนุน

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    ที่จริงว่าจะทำให้เสร็จก่อนค่อยเอามาให้ดู
    แต่ก็ยังมี Project ในฝันอีกมากมายไม่มีใครช่วยทำ
    ก็ถือโอกาศ Post ให้พิณา กันครับ กับ วงจรสวิทย์ลับ
    ที่ออกแบบใว้ จะใช้กับ Gear Auto ครับ แต่ลูกค้าอยากใช้จุดอื่น อิอิ
    ใครทำเป็นก็ Mail มาได้ครับไม่หวง(อีกละ)
    เริ่มที่ สับ gear ให้ตรงตามตำแหน่งที่ วางแผนไว้
    ถ้ามั่ว รับรองไปไม่เป็นแน่นอนครับ
    แต่ในส่วนนี้ เป็นแค่การเข้าระหัสเท่านั้นครับ
    ในส่วนการตัด ก็จะเลือกกันตามความสบายใจของเจ้าของรถครับ
    หรือ ตัด SCV Valve ก็จะขับไปติดราว ๆ ไฟแดงหน้า เจ้าของก็ตามไปเอาทีหลัง
    หรือตัดที่ถัง ก็ราว ๆ 3 ไฟแดง ก็แค่แสดงแนวทางครับ รายละเอียดถ้าพูดมากไปมันก็ไม่ลับครับ
    `เกียร์ธรรมดา ทำได้ไหมอ่ะ ครับ
    ลงมือทำเมื่อไหร่ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วย 1 อัน น้าก้านโต

User ID
    8710
    Status
    โพส
    318

เข้ามางง ละครับพี่น้อง ไม่รู้เรื่องเลยมีแบบสำเร็จรูปแบบบะหมี่มั้ยครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    `เกียร์ธรรมดา ทำได้ไหมอ่ะ ครับ
    ลงมือทำเมื่อไหร่ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วย 1 อัน น้าก้านโต
    ได้เหมือนกันครับน้า ชัย รถผมก็เกียร์ธรรมดาครับ
    แต่ตอนนี้ มี Project ซ้อนกันอยู่ 2 รายการครับเลยช้าหน่อย
    คันเร่ง กับ สวิทย์ นี่แหละครับ และช่วงนี้ไม่ค่อยสบายใจครับเลยคิดไม่ค่อยออก
    แต่ยังดีที่มี พี่ ๆ น้อง ๆ น้า ๆ Triton Club นี่หละครับ เป็นที่ผ่อนคลาย
    ก็เลยพอคุย ๆ ให้สบายใจได้บ้าง
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mafiawut ดูโพส
    เข้ามางง ละครับพี่น้อง ไม่รู้เรื่องเลยมีแบบสำเร็จรูปแบบบะหมี่มั้ยครับ
    กำลังคิดอยู่ครับ มี่แน่นอนครับสำหรับ พี่น้องเรา ผมจะพยายามครับ

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

ลดกระแส Scv แล้วเป็นไงบ้างคับน้า ต่อที่สายน้ำเงินแดงข่ายป่าวคับ....

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ romeoking ดูโพส
    ลดกระแส Scv แล้วเป็นไงบ้างคับน้า ต่อที่สายน้ำเงินแดงข่ายป่าวคับ....
    ขา 17 ของ ECU เลยครับน้า
    แต่แจ้งน้าให้ทราบวัตถุประสงค์ของการ ลดทอนกระแสนั้น
    จะทำให้น้ามันเข้าปั๊มมากขึ้นนะครับ ปั๊มก็ทำงานมากขึ้น

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    ขา 17 ของ ECU เลยครับน้า
    แต่แจ้งน้าให้ทราบวัตถุประสงค์ของการ ลดทอนกระแสนั้น
    จะทำให้น้ามันเข้าปั๊มมากขึ้นนะครับ ปั๊มก็ทำงานมากขึ้น
    แล้วมันจะมีไฟเอนจิ้นขึ้นว่าน้ำมันรั่วไหลแบบขยายรู SCV ป่าวคับ.....เหนเพื่อนๆมันไปทำกันมาแล้วไฟขึ้นกันเป็นแถวๆ ..........ขอบคุณนะคับน้าสำหรับคำตอบ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ romeoking ดูโพส
    แล้วมันจะมีไฟเอนจิ้นขึ้นว่าน้ำมันรั่วไหลแบบขยายรู SCV ป่าวคับ.....เหนเพื่อนๆมันไปทำกันมาแล้วไฟขึ้นกันเป็นแถวๆ ..........ขอบคุณนะคับน้าสำหรับคำตอบ
    วันนี้มาเปลี่ยน Program เป็น Version เดิม ๆ ครับ รู้สึกว่ามันเปลืองไปละ
    ( ที่ 0 กฤษฏา มี Net ให้ใช้ด้วยครับ อิอิ)
    ครับเท่าที่ผมใช้อยู่ก็ไม่เห็นเป็นอะไรนะครับ
    คงเป็นเพราะว่า มันไม่ได้ปล่อยน้ำมันแบบรั่วครับ
    แต่จ่ายแบบเกินไปนิด ๆจากที่มันจะจ่ายจริง เวลาที่มันหรี่ มันก็ยังจ่ายมากกว่า
    และเวลาที่ มันจ่ายออก มันก็ยิ่งออกไปขั้นกว่า จนถึงขั้นเปิดหมด(จากจริงๆ แล้ว เปิดไม่หมด)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 16-10-2010 เมื่อ 09:56

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

วันนี้มาเปลี่ยน Program เป็น Version เดิม ๆ ครับ รู้สึกว่ามันเปลืองไปละ
    ( ที่ 0 กฤษฏา มี Net ให้ใช้ด้วยครับ อิอิ)
    ครับเท่าที่ผมใช้อยู่ก็ไม่เห็นเป็นอะไรนะครับ
    คงเป็นเพราะว่า มันไม่ได้ปล่อยน้ำมันแบบรั่วครับ
    แต่จ่ายแบบเกินไปนิด ๆจากที่มันจะจ่ายจริง เวลาที่มันหรี่ มันก็ยังจ่ายมากกว่า
    และเวลาที่ มันจ่ายออก มันก็ยิ่งออกไปขั้นกว่า จนถึงขั้นเปิดหมด(จากจริงๆ แล้ว เปิดไม่หมด)
    ดีจังคับน้าที่ 0 มีเน็ตให้ใช้ด้วย สงสัยต้องทำสวิตช์ปิดเปิดแล้วมัง ถ้าอยากจะซิ่งก้อค่อยเปิด...งิงิ เอ??แล้วแบบนี้ใช้vrปรับได้ป่าวคับ ขอบคุณนะคับสำหรับไอเดียและคำแนะนำดีๆ ขอบคุณคร๊าบบบบ......

User ID
    11642
    Status
    โพส
    58

แอบมาดู อีกแหละ ยังไม่ว่าง เดี่ยวเสร็จ โปรเจคตัวเองก่อน

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ดีจังคับน้าที่ 0 มีเน็ตให้ใช้ด้วย สงสัยต้องทำสวิตช์ปิดเปิดแล้วมัง ถ้าอยากจะซิ่งก้อค่อยเปิด...งิงิ เอ??แล้วแบบนี้ใช้vrปรับได้ป่าวคับ ขอบคุณนะคับสำหรับไอเดียและคำแนะนำดีๆ ขอบคุณคร๊าบบบบ......
    ใช้ VR ปรับมันจะกะยากครับน้า และถ้าปรับมากไป Scv มันก็จะไม่เหลือกระแสไปปิด เวลาที่น้ำมันมากพอแล้ว ปั๊มก็จะอัด ๆ ๆ น้ำมันเข้ารางไปเรื่อย แต่ข้อที่ คิดว่าจะดีคือ
    ไม่ต้องใส่ กล่องดันรางครับ (อิอิ )เพราะกล่องดันที่ทำงานร่วมกับ ECU
    ก็คือ
    มันจะอ้อนวอนขอให้ ECU ปิดไฟที่จ่ายให้ SCV (ปรกติเปิดถ้าไม่มีไฟ)ปล่อยน้ำมันไปที่ปั๊มเร็ว ๆ มั๊กมากนั่นหละ
    แต่ข้อเสียคือ ปั๊ม ทำงานตลอดเวลา
    เลือก ลอง คิด พิณา แล้ว ลุยครับ
    ------------------------------
    อ้อ เกือบลืม โม้เพลิน (อิอิ)
    เปลียน Program ฟรีครับ 65100 km
    หลังจากหาที่เสียบ OBD , เปิดฝากระโปง
    ช่างที่ 0 ก็ เกาหัวยิก ๆ ครับ ทั้ง ผจก. และหัวหน้าช่างเห็นโทร หากันวุ่นวายเลย
    ทำตั้ง น้านนนน ก็ยัง ฟรี ขอบคุณ จริง ๆ จากใจครับ
    เกรงใจแล้วซิ
    ---------------
    การขับหลังจากเปลี่ยน มี เขกช่วงที่กด เกียร์ 3 ครั้ง 1 ครับที่รอบ 3000 กว่า
    แต่พอลองอีกหลาย ๆ ที ก็ไม่มีขึ้นอีก ของเขาดีครับ อิอิ
    เรื่องความต่างตอนนี้ ไม่เห็นครับในการขับขี่ตามวิสัยเดิมของผม
    เรื่องเงียบก็คงเดิม อัตราเร่งก็เดิม ครั้งนั้นที่เป็น V6 ใหม่ ๆ สงสัยว่าเป็นโรคเห่อครับ
    เลยดูต่างไปโหมดดดดด อิอิอิอิอิ
    แต่ตอนนั้นรู้อย่างแรกคือเปลืองขึ้น แต่จะลองเช็คดูอีกทีครับ ที่เคยทำได้ 14 โลลิตร จะทำได้เหมือนเดิมรึเปล่า จะมาเล่าอีกครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nakcarin ดูโพส
    แอบมาดู อีกแหละ ยังไม่ว่าง เดี่ยวเสร็จ โปรเจคตัวเองก่อน
    ไม่เสร็จก็เร่ง ๆ เข้าครับน้า อิอิ
    มี Project รอปรึกษาน้าอยู่ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 18-10-2010 เมื่อ 07:58

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nakcarin ดูโพส
    ไม่เสร็จก็เร่ง ๆ เข้าครับน้า อิอิ
    มี Project รอปรึกษาน้าอยู่ครับ

หน้า 34 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้