หน้า 35 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 681 ถึง 700 จากทั้งหมด 978

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11642
    Status
    โพส
    58

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

น้าวัฒน์ คุณจอร์ด ฝากความคิดถึงครับ นึกออกไหม คุณจอร์ด ทนงค์ เค้าเล่าให้ผมฝังว่ามีรุ่นพี่จูนกล่องอยู่หาดใหญ่ ผมว่าน่าจะเป็นน่านะครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

พึ่งจะทำถังดักไอน้ำมันเสร็จครับ
    แต่ยังไม่พร้อมที่จะจัดแสดงครับ
    น้า เอ็ด เงียบไว้ก่อนนะครับ อิอิ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nakcarin ดูโพส
    น้าวัฒน์ คุณจอร์ด ฝากความคิดถึงครับ นึกออกไหม คุณจอร์ด ทนงค์ เค้าเล่าให้ผมฝังว่ามีรุ่นพี่จูนกล่องอยู่หาดใหญ่ ผมว่าน่าจะเป็นน่านะครับ
    น้าวัฒน์ที่น้ายงค์กล่าวถึงอยู่ที่โคราชครับ ชื่อ wattana ส่วนน้าวัฒ์ที่จูนกล่องอยู่สงขลา ชื่อ niwat ครับ คนชื่อวัฒน์นี่มีแต่ระดับอาจารย์เลยถ้าจะทำกล่องหรือศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับรถปรึกษาได้เลยครับทั้งสองคนนักคิดนักวิเคราะห์ทั้งสองคนเลย

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ItsamaauI ดูโพส
    ผมขอคิดเรื่องความประหยัด และความคุ้มค่าในการติดตั้งในแบบ ของผมบ้างนะครับ น้า เอาแบบ บ้านๆ เลย คำนวน ที่ เอาแบบอันตรายเลย ดีเซล 70% Lpg 30%รถผมวิ่งตอนนี้วิ่งได้ เฉลี่ย 16 กม. / น้ำมันดีเซล 1 ลิตร (ดีเซล 1 ลิตร = 26.59 บาท)แต่เมื่อติด Lpg (12.29) ร่วม ก็จะมี Lpg 30% ในที่นี้ผมไม่เพิ่มระยะทางนะครับ แต่จะเอา 16 กม. ที่ผมวิ่งได้ เป็นตัวตั้งก็จะเป็น วิ่งไป 16 กม. ผมจะใช้ ดีเซล 0.7 ลิตร (18.6 บาท) + Lpg 0.3 ก.ก. (3.777 บาท) = 22.377นำมาลบ กับดีเซลปัจจุบัน 26.59 - 22.377 (ดีเซล - Lpg) = 4.213 เท่ากับว่า ผมวิ่งไป 16 กม. จะประหยัดเพิ่มขึ้น 4.213 บาท แต่เมื่อมาเทียบเป็น กิโลเมตร จะเหลือแค่ 0.263 บาทก็คือจะประหยัดเพิ่มขึ้น กิโลเมตร ละ 0.263 บาท ครับ แต่เมื่อมาลองคิดว่า กว่าจะคืนทุนค่าติดตั้ง ประมาณ 18,000 บาท แล้วกันนะครับ เอา 18,000 (ค่าติดตั้ง) / 0.263 (ความประหยัด) = ผมต้องวิ่งถึง 68,441 กิโลเมตร ถึงจะคุ้มค่าติดตั้งแต่ถ้าวิ่ง ดีเซล 70% + Lpg 30% ถึง 68,441 ผมว่าบางทีเครื่องน่าจะมีปัญหาบ้างหรือเปล่า ต้องเผื่อค่าบำรุงอีกรักษาอีก ด้วยประการทั้งปวง ส่วนตัวผมจึงคิดว่าไม่คุ้มในการติดตั้ง และ จึงไม่ติดครับ อันนี้ผมคิดเอาเองนะครับ ยังไงลองหาข้อมูลอีกที ผมคิดตามแบบบ้านๆ ตามความคิดผม ผิดถูกประการได้ ติชมได้ครับ น้าๆทุกท่าน
    น่าสนใจครับ มีใครมีข้อมูลเพิ่มบ้างครับ ช่วยๆกันเร็ว

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    ที่จริงว่าจะทำให้เสร็จก่อนค่อยเอามาให้ดู
    แต่ก็ยังมี Project ในฝันอีกมากมายไม่มีใครช่วยทำ
    ก็ถือโอกาศ Post ให้พิณา กันครับ กับ วงจรสวิทย์ลับ
    ที่ออกแบบใว้ จะใช้กับ Gear Auto ครับ แต่ลูกค้าอยากใช้จุดอื่น อิอิ
    ใครทำเป็นก็ Mail มาได้ครับไม่หวง(อีกละ)
    เริ่มที่ สับ gear ให้ตรงตามตำแหน่งที่ วางแผนไว้
    ถ้ามั่ว รับรองไปไม่เป็นแน่นอนครับ
    แต่ในส่วนนี้ เป็นแค่การเข้าระหัสเท่านั้นครับ
    ในส่วนการตัด ก็จะเลือกกันตามความสบายใจของเจ้าของรถครับ
    เช่น ตัดหัวฉีด #1 , #2 ไปเลย
    หรือ ตัด SCV Valve ก็จะขับไปติดราว ๆ ไฟแดงหน้า เจ้าของก็ตามไปเอาทีหลัง
    หรือตัดที่ถัง ก็ราว ๆ 3 ไฟแดง ก็แค่แสดงแนวทางครับ รายละเอียดถ้าพูดมากไปมันก็ไม่ลับครับ
    อยากได้อันนี้อะครับ เหมือนปลดรหัสเซฟเลย เท่ดี หาได้ที่ไหนครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ beertriton ดูโพส
    อยากได้อันนี้อะครับ เหมือนปลดรหัสเซฟเลย เท่ดี หาได้ที่ไหนครับ
    ทำเองครับน้า เสร็จแล้วจะ Post อีกทีครับ
    ------------------------------------
    ตอนนี้กำลัง จะลองของครับ เห็นน้า จี โผล่มาแว๊บ ๆ ละ ค่อยใจชื้นหน่อยแล้วก็ถามเลยครับ รอตั้งนานละ หรือ น้า ๆ ท่านใดมีข้อมูล ก็ กระซิบด้วนนะครับ
    - จังหวะการจุดระเบิดของ Triton คือ 1-2-4-3 หรือเปล่าครับ
    - สูบ 1 ดูด+ฉีด GAS 2 อัดฉีดนำร่อง 4 ระเบิด ฉีดจริง 3 คาย
    ดังนั้น 1 อัด ฉีดนำร่อง 2 ระเบิดฉีดจริง 4 คาย 3 ดูด+ฉีด GAS
    1 ระเบิดฉีดจริง 2 คาย 4 ดูด+ฉีด GAS 3 อัดฉีดนำร่อง
    1 คาย 2 ดูด+ฉีด GAS 4 อัดฉีดนำร่อง 3 ระเบิดฉีดจริง

ที่ผมสงสัยคือ จังหวะการฉีดจะเป็น ช่วง อัด หรือ ช่วง ระเบิด
    หรือว่าฉีดทั้ง 2 คือ ช่วง อัด ฉีดนำร่อง และ ช่วง ระเบิด ฉีดจริง
    ผมกำลังจะติด LPG หัวฉีดครับ
    โดยที่ จะเอาสาย GND ของหัวฉีด LPG ไปร่วมกับ ขา GND ของหัวฉีด
    เช่น เมื่อ สูบ 1 อยู่ในจังหวะดูด หัวฉีด สูบ 1 จะต่อไปที่ GND ของสูบ 2 เพื่อเอาสัญญานการฉีด มาฉีดเข้า สูบ 1 วนสลับ กันอย่างนี้ครับ
    สูบ 3 ก็จะได้สัญญานจาก สูบ 1 ฉีดนำร่อง
    สูบ 4 ก็จะได้สัญญานจาก สูบ 3 ฉีดนำร่อง
    สูบ 2 ก็จะได้สัญญานจาก สูบ 4 ฉีดนำร่อง
    ที่เลือก สูบที่ฉีดนำร่อง เพราะว่า น่าจะเป็นช่วงที่ วาล์ว ID ในสูบดูดกำลังเปิด
    และต้องการ LPG ปริมาณน้อยด้วยครับ
    ซึ่งการจะคุมปริมาณการฉีด
    1 ขึ้นอยู่กับการฉีดน้ำมันอยู่แล้ว
    2 คุมค่าความมากน้อยของแรงดัน LPG (ที่รางฉีด LPG) โดย MAP Sensor (ที่มีขาย ตัวละ 600 บาทครับ)
    3 ถ้าแรงดัน ราง LPG มากน้อยก็คุมจาก step Motor (ชุด Lamda 1,350 Bth)
    ปิด/เปิด หรี่ (เพราะแรงดันราง LPG มีผลกับปริมาณ GAS ที่จะฉีด)
    ทั้งนีผม ซื้อ อุปกรณ์มาแล้วครับ
    1 ถัง 48 L + MultiValve ( HANA) 3,000
    2 หม้อต้ม Tomasetto Supper 2,200
    3 Lamda Control 1,350
    4 สายยางและอุปกรณ์ ร่วมขบวน รวมทั้งหมด 8,450 บาท (ถ้าใช้แบบดูดก็แค่นี้ครับ)
    แต่จะไปเอาหัวฉีดเพิ่ม 4 หัว 2,000
    สายต่อ 200
    ตอนนี้กำลังทำขายึดถังครับ เดี๋ยวจะ Up รูปมาให้ดูเรื่อย ๆ ครับวันนี้ลืม Mem,
    รอ อาจารย์ เต้ย อีกท่านครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 27-10-2010 เมื่อ 08:07

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ข้อมูลเรื่องเครื่องไม่ค่อยมีเลยครับน้าแต่แนะนำให้ถามน้ากูครับ Google อิอิ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ห้องนี่เก่งจังครับ โปรแกรมเปิดจอออโต้กล้องถอยหลังพลัสตัวเก่าได้ยังครับรอเป็นลูกค้า

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ evoda3 ดูโพส
    ห้องนี่เก่งจังครับ โปรแกรมเปิดจอออโต้กล้องถอยหลังพลัสตัวเก่าได้ยังครับรอเป็นลูกค้า
    อย่าว่าเก่งเลยครับ
    ขอเป็น ซน ดีกว่าครับ เก่งฟังดู อาย ๆ ครับน้าเกียง
    จอ ผมไม่มีครับ เลยซนไม่ออกครับ

User ID
    11642
    Status
    โพส
    58

สุดยอดเลยครับน้าถังดักไอ้น้ำมัน คิดคล้ายๆ กันเลย แต่ยั้ง ไม่ได้ทำเหมือนเดิม เปลี่ยนได้ด้วย ถ้ามันเยิ้มมาก มีวาล์วแดร์นด้วย เหมือนด้กน้ำระบบลมเลย สุดยอดจิง ๆ นับถือ รอ แก็สๆๆๆๆๆ

ประหยัดไม่ประหยัด ไม่รู้ ไม่อยากคิด ครับน้า จะคุ้มทุนเมื่อไหร่ ไม่อยากคำนวน

เพราะมันขาดทุนตั้ง แต่ คิดซื้อรถ แล้ว อิอิ มาบอร์ดนี้ต้องหนั้บหนุนนักพัฒนาครับ ... ช่วยกัน คิด จะได้มีขอไว้ใช้กัน ครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

เริ่มละครับ ท่านผู้ชม
    ตอนแรกก็กะว่าจะไปหา อาจารย์ต้น ที่ คลอง 3
    แต่ว่า ก็อยากจะรู้ว่ามันทำยังไงบ้างหวาส์ :d
    เลยไปที่ ร้าน แถว เสรีไทย 89 ครับ มีของครบครัน
    กะให้ทางร้านติดให้แต่ก็ติดปัญหา นา ๆ สรุปเลย เล่นเองซะเลย
    ค่อย ๆ ประดิษฐ์ ประดอยอย่างระมัดระวังครับ น่าจะประณีตบรรจง
    กว่าให้คนอื่นทำ
    :d
    ตอนนี้กำลัง เดิน สายไฟระบบอยู่ ยังไม่เสร็จ แต่เอามาให้ท่านผู้มีเกียรติ ชมก่อน:d
    ส่วนท่อไอเสียต้อง เฉือนออกเท่าทีเห็นครับเป็นไงเป็นกัน
    เพราะต้องเว้นระยะห่างตามกฏหมาย(เขาบอกมา):d
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 01-11-2010 เมื่อ 12:33

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้อ มีของดีมาฝากครับลืม Up
    มันคือ ตัวฉีดน้ำเลี้ยงให้ Inter เย็นขึ้น เวลาที่กดหนัก ๆ ช่วง อากาศร้อน ๆ
    รายการอุปกรณ์
    1 ชุดถังฉีดน้ำ L200 ไซโครน 300 bth
    2 ที่ฉีดน้ำรีดผ้า ครับ 2 กระป๋อง ถอดหัวฉีดออกมาเฉือนให้เข้ากับสายยางที่แถมมา
    3 แผ่น อลูมีเนียมบาง ๆ ดัดให้พอดีกับ Inter เจาะรูให้หัวฉีดสวมได้ การประกอบก็แค่ กดครอบลงไปเฉย ๆ ก็อยู่ครับ เพราะที่เราดัด จะเป็นเหมือน Spring Gip อย่างดีอยู่แล้วครับ
    4 เหล็กแผ่นที่มีขายทั่ว ๆไป ที่เป็นรู ๆ ดัดบิดตามรูปสวย ๆ ที่แนบมาครับ
    5 เดินสายไฟ เข้าไปที่ห้องเก๋ง แล้วหาที่ยัด สวิทย์ที่แถมมา เข้าแถว ๆ ปรับกระจก มีช่องที่ว่างอยู่
    สาย ไฟบวก ที่ถังก็มาที่ สวิทย์ ขา 1 ,อีกขา ก็ ต่อ ฟิวส์ 5 A แล้วเข้าไฟ แบตซะ
    หรือที่ ขั่ว บวก จุดบุหรี่ก็ดีครับ เวลาดับเครื่อง ไฟไม่จ่าย
    แล้วก็ กด กด กด ครับ เวลากดคันเร่ง
    ว่างจากงาน LPG จะทำเป็น Auto ครับฉีดเวลาที่เร่งรอบ 2500 ขึ้นไปค่อยฉีด
    และใส่ตัวตรวจระดับน้ำเพิ่ม เพราะถ้าน้ำหมด ติ๊ก จะพังซะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 01-11-2010 เมื่อ 12:41

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

น้าก้านโต
    สีฟ้าๆๆๆ หน้าเครื่อง คืออะไรครับ ใบพัดหน้าเครื่องอ่ะ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    น้าก้านโต
    สีฟ้าๆๆๆ หน้าเครื่อง คืออะไรครับ ใบพัดหน้าเครื่องอ่ะ
    ฝาครอบกันม้าหลุดออกจากคอกครับ น้าชัย
    ............อะล้อเล่งงงง...................
    ผมก็คิด ก็ทำไปเรื่อยเปี่อยครับ จุดมุ่งหมายคือ ดักลมร้อน ๆ ลงข้างล่างห้องเครื่องไม่ให้อากาศร้อน ๆ ที่ออกจาก รังผึ้งเข้าไปตลบอบอวนกวนไอดีเย็น ๆ ครับ

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    อ้อ มีของดีมาฝากครับลืม Up
    มันคือ ตัวฉีดน้ำเลี้ยงให้ Inter เย็นขึ้น เวลาที่กดหนัก ๆ ช่วง อากาศร้อน ๆ
    รายการอุปกรณ์
    1 ชุดถังฉีดน้ำ L200 ไซโครน 300 bth
    2 ที่ฉีดน้ำรีดผ้า ครับ 2 กระป๋อง ถอดหัวฉีดออกมาเฉือนให้เข้ากับสายยางที่แถมมา
    3 แผ่น อลูมีเนียมบาง ๆ ดัดให้พอดีกับ Inter เจาะรูให้หัวฉีดสวมได้ การประกอบก็แค่ กดครอบลงไปเฉย ๆ ก็อยู่ครับ เพราะที่เราดัด จะเป็นเหมือน Spring Gip อย่างดีอยู่แล้วครับ
    4 เหล็กแผ่นที่มีขายทั่ว ๆไป ที่เป็นรู ๆ ดัดบิดตามรูปสวย ๆ ที่แนบมาครับ
    5 เดินสายไฟ เข้าไปที่ห้องเก๋ง แล้วหาที่ยัด สวิทย์ที่แถมมา เข้าแถว ๆ ปรับกระจก มีช่องที่ว่างอยู่
    สาย ไฟบวก ที่ถังก็มาที่ สวิทย์ ขา 1 ,อีกขา ก็ ต่อ ฟิวส์ 5 A แล้วเข้าไฟ แบตซะ
    หรือที่ ขั่ว บวก จุดบุหรี่ก็ดีครับ เวลาดับเครื่อง ไฟไม่จ่าย
    แล้วก็ กด กด กด ครับ เวลากดคันเร่ง
    ว่างจากงาน LPG จะทำเป็น Auto ครับฉีดเวลาที่เร่งรอบ 2500 ขึ้นไปค่อยฉีด
    และใส่ตัวตรวจระดับน้ำเพิ่ม เพราะถ้าน้ำหมด ติ๊ก จะพังซะ
    นอกจากมีฝีมือในการทำรถแล้วยังมีฝีมือในการวาดรูปอีก ซนจิงๆคับน้าก้านโตเนี่ย.....งิงิ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

เริ่มละครับ ท่านผู้ชม
    ตอนแรกก็กะว่าจะไปหา อาจารย์ต้น ที่ คลอง 3
    แต่ว่า ก็อยากจะรู้ว่ามันทำยังไงบ้างหวาส์ :d
    เลยไปที่ ร้าน แถว เสรีไทย 89 ครับ มีของครบครัน
    กะให้ทางร้านติดให้แต่ก็ติดปัญหา นา ๆ สรุปเลย เล่นเองซะเลย
    ค่อย ๆ ประดิษฐ์ ประดอยอย่างระมัดระวังครับ น่าจะประณีตบรรจง
    กว่าให้คนอื่นทำ
    :d
    ตอนนี้กำลัง เดิน สายไฟระบบอยู่ ยังไม่เสร็จ แต่เอามาให้ท่านผู้มีเกียรติ ชมก่อน:d
    ส่วนท่อไอเสียต้อง เฉือนออกเท่าทีเห็นครับเป็นไงเป็นกัน
    เพราะต้องเว้นระยะห่างตามกฏหมาย(เขาบอกมา):d
    หัวเติมแก๊สต้องอยู่อีกด้านครับ(ตรงข้ามท่อไอเสีย)
    ส่วนท่อเติมแก๊สต้องเป็นท่อทองเหลือง 8 ม.ม.มียางหุ้มถึงจะตรวจผ่าน ถ้าเป็นสายแบบไฮโดรลิคมันจะตรวจไม่ผ่านครับ
    เอาใจช่วยให้เสร็จไวๆครับ จะได้มีระบบหัวฉีดไว้เป็นทางเลือกอีกทางครับ
    ข้อควรระวัง การจ่ายแก๊สให้เริ่มจากน้อยที่สุดแล้วค่อยๆเพิ่มขึ้นครับเพื่อความปลอดภัย

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    หัวเติมแก๊สต้องอยู่อีกด้านครับ(ตรงข้ามท่อไอเสีย)
    ส่วนท่อเติมแก๊สต้องเป็นท่อทองเหลือง 8 ม.ม.มียางหุ้มถึงจะตรวจผ่าน ถ้าเป็นสายแบบไฮโดรลิคมันจะตรวจไม่ผ่านครับ
    เอาใจช่วยให้เสร็จไวๆครับ จะได้มีระบบหัวฉีดไว้เป็นทางเลือกอีกทางครับ
    ข้อควรระวัง การจ่ายแก๊สให้เริ่มจากน้อยที่สุดแล้วค่อยๆเพิ่มขึ้นครับเพื่อความปลอดภัย
    โอ้...
    ขอขอบพระคุณ อาจารย์ต้น ด้วยความนับถือ จากใจ ไว้ ณ. วันที่นี้ด้วยครับ
    ที่อุตส่าห์ เข้ามาดูและชี้แนะ สิ่งที่ถูกต้อง อย่างไม่ปิดบัง
    จริง ๆ แล้วก็ อยากจะปรึกษา กับอาจารย์ เหมือนกัน แต่ไม่ได้เป็นลูกค้า
    เลยรู้สึกว่า น่าละอายใจครับ ที่จะไปขอข้อมูล กับอาจารย์
    จึงค่อย ๆ คิด ค่อย ๆ ทำ ก็ทำไป หาข้อมูลไป ไม่รู้ว่าจะเสร็จตอนใหนเหมือนกันครับ
    แต่ใจจริง ๆ แล้ว เชื่อมั้น ในสิ่งที่ อาจารย์ต้นทำครับ เลยตัดสินใจทำตาม
    และด้วยความที่ อยากจะรู้ให้ลึกซึ้ง ถึงแก่นครับ จึงต้องลงมือทดลองเองดู
    ถ้า อาจารย์ไม่รังเกียจที่จะ เป็น อาจารย์ แนะแนวผมและเป็น ความรู้
    แก่พี่น้อง Triton Club ได้ทราบกันก่อนที่จะ ติดตั้งกัน
    ก็เรียนเชิญอาจารย์ เข้ามาให้แนวทางในห้องนี้ บ่อย ๆ ด้วย จะถือว่า
    เป็น บุญคุณอย่างยิ่ง แก่ผม และ สาธารณะชน ครับ
    ---------------------------------
    อุปกรณ์ ทางร้านจัดให้อย่างงี้เลยครับ
    เขาบอกว่า รับรองได้ และทางร้าน รับตรวจสอบการติดตั้ง และออกใบรับรองให้ด้วยครับ
    แต่ท่อเติมต้องเปลี่ยนจุดอย่างที่ อาจารย์ต้นแนะนำครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 02-11-2010 เมื่อ 09:28

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

จุดมุ่งหมายในการออกแบบ ระบบดักไอน้ำมัน
    1 ลดความร้อนของ ไอน้ำมันลง เพื่อรักษาอุณหภูมิด้าน Id ให้ลดลงน้อยกว่า ที่ออกจากฝาสูบ
    2 กรองตัวกรองน้ำมัน มีความละเอียดสูง จึงลดความเร็วของการดูดของเทอร์โบ ลง แต่จะชดเชยโดย การออกแบบท่อทางดูดให้มีลักษณะที่เข้าทางด้านข้างของทรงกระบอก เพื่อเป็นการเพิ่มแรงดูดขึ้น
    3 สามารถเปลี่ยน กรองใหม่ ตามการเปลียนกรองเชื้อเพลิง โดดไม่สะสมคราบน้ำมัน และไม่อุดตัน หรือสามารถ ถอดปลั๊กอุด ส่วนล่างออกเพื่อ กำจัด น้ำมันที่ตกค้างได้ ตามต้องการ
    4 ตัวทรงกระบอกและชิ้นส่วนประกอบ ทำจาก เสต็นเลส และ หรือ อะลูมิเนียม ไม่เกิดสนิม
    5-6-7...
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 03-11-2010 เมื่อ 07:34

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

เกี่ยวกับ Lpg ท่านใดสนจาย ไปฉึกฉาดูกันก่อนครับ
    GO
    ผมลองเปิดตำราดูแล้วครับ
    จังหวะการจุดระเบิดของเครื่องยนต์ 4 จังหวะคือ
    - 1-3-4-2 (ส่วนมาก)
    และ 1-2-4-3
    แล้วของ Triton นีก็น่าจะเป็นส่วนมากมั้งครับ อิอิ
    ท่านใดทราบบอกทีครับ จะติดหัวฉีด LPG ลอง ให้ดู ฟรี ๆครับ

ผมว่าจะลองว่า ถ้าตัดสัญญาน ฉีดหลักออก แล้วฉีด LPG เข้าไปแทน มันจะเป็นยังไง
    แค่คิดก็มันแล้วครับ (สงสัยต้องได้ยก 4D56 ออกซักวัน อิอิอิ ..... พัง)
    ไม่ลองก็ไม่รู้ครับ เพราะที่เราติด LPG มาก็เพราะมีคนกล้าลองครับ
    --
    ท้ายสุดครับ
    จังหวะการจุดระเบิดแต่ละครั้ง
    และสุดท้าย ช่อง ID ทางเข้าของอากาศ รบกวนผู้รู้ แนะว่า
    น่าจะเข้า บนหรือ ล่าง ดีครับข
    -------------------------------------------------------
    ได้มาแล้ว ชัว ๆ ครับ จังหวะ การจุดระเบิด เรียงสูบ
    1-3-4-2 ครับ ท่านผู้ชม ( ข้อมูล จาก Denso Data Sheet )
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 09-11-2010 เมื่อ 13:33

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

คุณ Yanyong ครับ การที่เราฉีดแก๊สเข้าท่อไอดีในตำแหน่งใกล้วาวเหนือห้องเผาไหม้ มันจะมีเวลาคลุกเคล้ากับอากาศอย่างทั่วถึงเหรอครับ เพราะการที่เราเอา LPG เข้าเป็นตัวเสริมในการเผาไหม้ก็เพื่อให้ แก๊สไปผสมกับอากาศจนทั่วบริเวณเพื่อที่ในการจุดระเบิดแต่ละครั้งจะได้พลังงานเต็มที่จากทุกซอกทุกมุมบนหัวลูกสูบ เพราะแก๊สจะเป็นตัวเพิ่มความสามารถในส่วนที่ขาดไปของดีเซล

ผมเคยคิดว่าจะพัฒนาไปเป็นการจ่ายแก๊สด้วยหัวฉีดเหมือนกันครับ แต่เมื่อคิดถึงต้นทุนวัสดุอุปกรณ์แล้ว มันสูงไปและไม่จำเป็นถึงขนาดนั้น ผลที่ได้จะไม่หนีกันมากครับแต่ต้นทุนสูงกว่าบานเลย เพราะถ้าจ่ายด้วยหัวฉีดก็ต้องเข้าหน้าเทอร์โบอยู่ดีครับ เพื่อแก๊สจะได้ผสมคลุกเคล้าไปกับอากาศได้อย่างทั่วถึง แล้วก็คิดอีกครับถ้าเข้าแก๊สในระบบไว้หลังเทอร์โบ เวลามันบูทซัก 16 ปอนด์ แก๊สมันจะดันเข้าอย่างไรนะ อันนี้คิดเล่นๆครับ ( แวะมาดูครับ )

หน้า 35 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้