หน้า 38 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 741 ถึง 760 จากทั้งหมด 978

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ vista ดูโพส

ผมเช็คดูแล้ว ผมโหลดได้ 27Mb ไม่ครบเลยใช้ไม่ได้ครับ
    http://www.siamza.com/member/member_fileboxmain.php
    น้า ๆ ท่านใด Load ได้ช่วย นำ File ไป up ที่นี่ได้ใหมครับ
    ฝากที่ ตู้เก็บของครับ
    Net ผมเขา lock ครับ load ไม่ได้
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 13-12-2010 เมื่อ 12:27

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

มีข่าวมาบอกครับเพิ่งโทรฯ สอบถามมา
    ประกาศรับสมัครเข้ารับการฝึกอบรมโครงการพัฒนาช่างผู้ชำนาญการในการ
    ดัดแปลงและติดตั้งอุปกรณ์ระบบเชื้อเพลิงก๊าซธรรมชาติ ในรถยนต์ ประจำปี
    หลักสูตรที่ 1(ภาคทฤษฏี) และหลักสูตรที่ 3 รถยนต์บรรทุก (ภาคปฏิบัติ)
    ต้องการผู้สมัคร 100 คนต่อ 1 รอบการอบรม
    ไม่มีค่าใช้จ่ายใด ๆ ทั้งสิ้น ฟรี ครับ แต่อยู่ที่ ศรีราชา ชลบุรี
    พี่น้อง ระยอง ชลบุรี มีโอกาศ แล้วอย่ารอช้าครับ
    ผมลงทะเบียนไปแล้วแต่ต้องรอให้ครบจำนวนครับ
    เอ้า เร็วครับ โอกาศ ดี ๆ มีไม่บ่อยครับ
    http://www.iwebgas.com/smf/index.php?topic=914.0

User ID
    11642
    Status
    โพส
    58

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    มีข่าวมาบอกครับเพิ่งโทรฯ สอบถามมา
    ประกาศรับสมัครเข้ารับการฝึกอบรมโครงการพัฒนาช่างผู้ชำนาญการในการ
    ดัดแปลงและติดตั้งอุปกรณ์ระบบเชื้อเพลิงก๊าซธรรมชาติ ในรถยนต์ ประจำปี
    หลักสูตรที่ 1(ภาคทฤษฏี) และหลักสูตรที่ 3 รถยนต์บรรทุก (ภาคปฏิบัติ)
    ต้องการผู้สมัคร 100 คนต่อ 1 รอบการอบรม
    ไม่มีค่าใช้จ่ายใด ๆ ทั้งสิ้น ฟรี ครับ แต่อยู่ที่ ศรีราชา ชลบุรี
    พี่น้อง ระยอง ชลบุรี มีโอกาศ แล้วอย่ารอช้าครับ
    ผมลงทะเบียนไปแล้วแต่ต้องรอให้ครบจำนวนครับ
    เอ้า เร็วครับ โอกาศ ดี ๆ มีไม่บ่อยครับ
    http://www.iwebgas.com/smf/index.php?topic=914.0

อยู่ตั้งไกล ไม่ไม่ถึงนะเรา เสียดายจัง

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

http://www.thailandoffroad.com/terra...ion.asp?ID=530
    บทความคัดลอกมาครับ
    ""
    เรียนสมาชิก TTC ครับ และผู้ติดตั้งรถใช้แก๊สแล้ว

ตามที่กรมการขนส่งทางบก ให้เจ้าของรถยนต์ที่เปลี่ยนใช้แก๊สแอลพีจี และแก๊สธรรมชาติอัด (ซีเอ็นจี) หรือที่เรียกทั่วไปว่า แก๊สเอ็นจีวี เป็นเชื้อเพลิงแทนน้ำมัน ต้องนำรถเข้ารับการตรวจสภาพ เพื่อ แจ้งเปลี่ยนชนิดเชื้อเพลิงภายใน 15 วัน นับตั้งแต่ผ่านการตรวจสอบ โดยมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 1 ส.ค. 51 หากฝ่าฝืนจะมีความผิดตาม พ.ร.บ.รถยนต์ พ.ศ. 2522 มาตรา 36 มีโทษปรับไม่เกิน 1,000 บาท นั้น
    เอกสารที่ใช้
    1.ใบตรวจ (ใบวิศวะ) เกิน 15 วันก็ได้ ถ้าไปทำก่อนวันที่ 18 สค. ครับ
    2. สำเนาทะเบียนบ้าน เซ็นชื่อรับรองสำเนาด้วย
    3. สำเนาบัตรประชาชน เซ็นชื่อรับรองสำเนาด้วย
    4. แบบฟอร์มยื่นคำร้องขอแก้ไขเพิ่มเติม
    5. สำเนาเล่มทะเบียน เซ็นชื่อรับรองสำเนาด้วย
    (ตอนนี้ใช้สำเนาได้นะครับ และผู้ที่ติดไฟแนนท์ก็ขอแค่มีชื่อครอบครองก็พอ ไม่ต้องมีใบมอบอำนาจก็ได้แล้ว ตามประกาศเมื่อ 16กค.51 เพื่อแก้ลำที่ไฟแนนท์คิดค่ายืมเล่ม 600-900 บาท)

ขั้นตอน
    1. กรอกรายละเอียดในคำร้อง (โหลดจากweb.ขนส่งทางบก) หรือจะขอจากยามระหว่าง
    รอเข้าคิว ตอนไปถึงขนส่งก็ได้
    2. เตรียมหลักฐานทุกอย่าง
    3. มุ่งสู่ขนส่งได้ทุกสาขาครับตอนนี้ วันเสาร์เปิดบริการ 7.30-15.30 ด้วย
    4. พอไปถึงขนส่งบอกยามว่ามาแจ้งเปลี่ยนแก๊ส จะบอกให้เราขับรถไปต่อคิว เพื่อเข้าช่องตรวจสภาพ มอบหลักฐานให้เจ้าหน้าที่เพื่อเซ็น รวมทั้งขูดเลขตัวถังรถ และถังิแก๊ส
    ผมไปสำนักงานเขต 2 ใช้เวลาตรงนี้ 20 นาที
    5. เมื่อตรวจเสร็จ เจ้าหน้าที่จะบอกให้เราไปหาที่จอดรถ และไปรอเอกสารที่ช่อง 28 (สำนักงานเขต 2 ) เวลาตรงนี้ 15 นาที
    6. เจ้าหน้าที่จะเรียกใก้นำหลักฐานจากเจ้าหน้าที่ไปส่งที่ช่อง 12 (สำนักงานเขต 2 )เพื่อรอการชำระเงิน 105 บาท เวลาตรงนี้ 25 นาที
    7. ได้รับเอกสารกลับบ้าน ใช้เวลารวม 1 ชม. + เดินทางไป-กลับ 1 ชม. = 2 ชม.

จะบอกว่าช่วงนี้เหมือนโปรโมชั่น จะทำก็จะผ่านแบบไม่ยากนัก และทำที่ขนส่งไหนก็ได้ครับ

สุดท้ายต้องขอชื่นชม และขอขอบพระคุณกรมการขนส่งในบริการที่ดีเยี่ยม นับตั้งแต่
    1. พนักงานรักษาความปลอดภัย เข้ามาสอบถาม และแนะนำ รวมทั้งถือเอกสารที่จำเป็นกับการตรวจ มาคอยแจ้งให้
    2. อยู่ในรถเพื่อรอการตรวจก่อน ซึ่งทำให้ขั้นตอนไม่ซ้ำซ้อน
    3. เจ้าหน้าทุกท่าน เต็มใจทำงาน แม้เวลาทำงานใกล้เลิก รวมทั้งรีบเร่งเหมือนวิ่งทำงาน

ขอกราบขอบพระคุณในบริการอีกครั้ง "

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

หลังจากที่ลองเจาะกล่อง กรองอากาศ แล้วเข้า LPG ใหม่
    เจาะรูที่ท่อทางออกก่อน Airflow แล้วต่อสายจากจุดที่เจาะไปที่ จุดดูดร่วม
    -ปิดกล่องคันเร่ง
    -ปิดดันราง
    -ปิดหลอก Airflow
    -หลอก Map
    -ปรับ Bo กลับ boost เหลือ 15 psi
    (จุดประสงค์ที่เจาะเพื่อ หลอก Airflow และ Temp 1 )

ผลปรากฏว่า
    -ปิดกล่องคันเร่ง
    กดคันเร่งได้เต็มที่มาแต่ 2000 rpm ครับ อิอิ
    -Bo ไม่ดูด LPG ไม่ออกครับ
    ลองเปิดกล่องคันเร่งอย่างเดียว แล้ววิ่ง จนน้ำมัน 500 หมด ได้มา 220 km ครับ(เดิมเลย)
    -รอบขึ้นช้าเร่งแซง ไม่ Ok

ลองปิดช่องที่เจาะ
    -เปิดดันราง + B5 = 500 บาท
    -ปิดคันเร่ง
    -ปรับ Bo คืน ที Max 25 psi (แต่เวลากดต้องอย่าให้ถึง 25 psi แต่ถึงก็ไม่เป็นไร
    เพราะว่าแค่ช่วงขาขึ้นแป็บเดียว ช่วงทะยาน จะเหลือแค่ 17 psi วนเวียนแถวนี้ครับ)
    ของมันดีครับ ร่ายยาวไปที่ 160 บาย ๆ
    เสียงแก็ก ๆ หายไปแล้ว
    แต่ยังไม่ได้ลองถึง 180 ถนนรถเยอะครับ อิอิ ยางเก่า ช่วงล่างเดิม
    ถ้าท่านใดไม่มีกล่องคันเร่ง
    ไม่ดันราง ไม่ยกหัวฉีด
    ขับตามปรกติ ไม่กระชาก ลองของ มีให้เห็นแน่นอนครับ >300 km/16.66 Liter
    น้ำมัน 500
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 25-03-2011 เมื่อ 13:05

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

Talking Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

พึ่งจะเข้าระบบได้ครับ พี่น้องครับ
    รอแฉข้อมูลเยอะแยะมากมายครับ รับประกันความมันนนนนนนน

TTC-00025 TTC-Member
    User ID
    16
    Status
    โพส
    108

รอติดตามชมอยู่ครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ตั้งแต่ที่ Post ไม่ได้ ไป-กลับ บ้านช่วงปีใหม่ที่ผ่านมาครับ
    Diesel 1500 bth ราคา 29.96 เติมที่ PTT องครักษ์ นครนายก = 50.06 liter
    LPG 450 + 450 bth ราคา 11.35 ที่ กทม.
    ราคา 11.95 ที่ ชุมแพ ขอนแก่น =39.64+37.65 = 77.29 liter
    ระยะทาง 1,235 Km ใช้งบไป 2,400 บาท

2400/1235 = 1.94 บาท/กิโล

วิ่งราว ๆ 80-100-120-150
    ดูดี ๆ ครับ ว่า ใช้ LPG มากกว่า น้ำมัน
    ล่าสุด ไปอบรมเรื่อง CNG ที่ ศรีราชา 11-03-2011 ใช้น้ำมัน 500 บาท ได้มาที่ 320 km
    วิ่งราว 120-160 ถนน บายพาท-ชลบุรี
    ------------
    แต่วิ่งในเมื่องไปทำงาน
    ได้ 250-280 โล แลกมากับเงิน 500 บาท Diesel+LPG ( ครึ่งถัง 225 บาท)
    ถ้า Diesel 30 บาท/ลิตร ก็ได้มา 16.66 ลิตร
    คิดเอาค่าต่ำก็จะได้ Diesel 15 km/Liter
    LPG = 12.6 km/Liter
    *สมมุติว่า Diesel อย่างเดียวได้ 11 โล/ลิตร 500 บาทก็ได้ 183 km
    บวกค่า LPG 225 บาท * แต่ว่าถ้าเอาเงิน 225 บาทซื้อน้ำมันจะได้ 7.5 ลิตร ซึ่งก็จะไดระยะทาง 82.5 km
    รวม ค่าน้ำมันอย่างเดียว 725 บาท ได้ = 265 km
    -------------------
    ท่านที่ขี้เกียจคิดก็ยังไม่ต้องคิดมันครับ ผมแค่ รายงานผมการทดลองเฉย ๆ
    ซึ่งตอนนี้กำลังปรับจูน LPG ลดลง จากเดิม อีก 50%
    เพราะตอนนี้ตัวแปรของความประหยัด (LPG)ยังต้อง ให้ได้ราว 30 km/liter
    -----------------------------------------------
    -------------------วิ่งมาจากชลบุรี ล่าสุด----------Diesel 500 Bth---
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 23-03-2011 เมื่อ 12:24

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ล่าสุดที่วันนี้ 23 มีนา54 การปรับจูน LPG ได้ที่ 14.34 โล/ลิตร
    คงต้องลดลงอีกครับ ซึ่งวันนี้พึ่งเติม LPG 450 Bth อีก 2 อาทิตย์ จึงจะรู้ผลครับ
    ดังนั้น ช่วงนี้ก็หาอะไรทำเล่น ๆ ไปก่อนครับ
    ผม อาจจะขออนุญาติ เป็นผู้ รู้ แบบ งู 3 ตัว กับ ปลา 3 ตัว นะครับ ก็คือ รู้กว่า งูงู ปลาปลา มาหน่อย
    ก็เกี่ยวกับเรื่อง CNG ทีไปได้ความรู้มาจากท่าน อาจารย์ ที่เป็นผู้ให้ความรู้มา
    -คร่าว ๆ ที่ น่าที่จะต้องรู้คือ รถที่ติดตั้งและใช้งานบนท้องถนน ได้มาตรฐานความปลอดภัยจริง ๆ
    แค่ 20 % ครับ เฮื้ออออ ซวยละครับท่านผู้ชม อิอิ ทำไงได้ประเทศเรา กฏหมายมันน่ารักไปหน่อย
    -และบางท่านอาจจะสงสัยอยู่บ้าง ว่า ระบบ CNG ความดันใช้งาน 200 Bar ทนแรงดันสูงกว่า LPG
    เป็น เกือบ ร้อยเท่าเนี่ย ใช้เติม LPG เข้าไปไม่ได้หรือ ?? เพราะ LPG แรงดันแค่ 7-10 Bar
    คำตอบคือ ไม่ได้เด็ดขาดครับ เพราะสารประกอบทางเคมีของ GAS 2 ตัวนั้น มีความแตกต่างกัน
    ไม่ต้องบอกเชื่อทางเคมีนะครับ มันวิชาการไป เอาเป็นว่า ความเป็นกรด ที่ต่างกัน ซึ่ง LPG มีมากกว่า
    การกัดกร่อนระดับ โมเลกุล มันสูงกว่ามากกกก ซึ่งถึง LPG ก็เป็นเหล็ก ถัง CNG ก็เหล็ก มันต่างตรงใหน(ว๊ะ)
    ก็ไม่ต่างกันหรอกครับ แต่ที่ต่างคือ GAS CNG แรงดันมันสูงมาก และเวลาที่เติม
    อุณหภูมิ ที่ GAS ใหลเข้าถังช่วงแรกคือ -60 c และถูงอัดเข้าไปจน GAS เติมถัง อุณหภูมิตอนนั้น
    ก็จะขึ้นไปอยู่ที่ 65-70 c และนี่คือความต่างครับ การเปลี่ยนแปลง อุณหภูมิ ขนาดนั้นในเวลา 10-15 นาที่ การหดและขยายตัวนี่หละครับ ที่เป็น อันตรายต่อถังและรถคันข้าง ๆ อิอิ
    ถ้าถังมีรอยขูดขีด เท่าเส้นผม การขยายตัวนี้ ก็จะระเบิดออกมาที่รอยนั้นได้ทันทีครับ
    คือ ถ้งต้องมีล่องรอยความเสียหายไม่มากกว่า 0.2 mm ในแนวลึก
    และ CNG มันมีสถานภาพเป็น ก๊าซ (มีอ๊อกซิเจนน้อยมาก ๆ) แต่ LPG มันเป็นน้ำครับ ซึ่งในน้ำก็จะมีอ๊อกซิเจน
    แล้วถ้า อ๊อกซิเจน ในช่วงเวลาหนึ่ง มันได้ส่วนผสม 15:1 กับอากาศ และได้ประกายไฟ จากไฟฟ้าสถิตย์ ซึ่ง ไฟฟ้าสถิตย์ ในช่วงนั้นจะเกิดจาก การไหลของก๊าซเสียดสีกับช่องท่อทางออก
    มันก็พร้อมที่จะระเบิดได้ทันทีซึ่งช่วงเวลานั้นคือ ตอนเติม GAS ครับ
    ดังนั้น ถัง CNG จึงไม่สามารถที่จะเติม LPG ได้ครับ พี่น้องครับ

และสิ่งที่แตกต่างที่ต้องรู้คือ ถัง LPG สามารถจะรั่วได้ ถ้าถูกกระแทกและจากการกัดกร่อน
    แต่ถัง CNG จะระเบิดได้จากรอยเล็ก ๆ ครับ ยิ่งถ้าเป็นถัง TYPE2
    (ถังเหล็ก ที่เห็นใช้ในรถ 6-10ล้อ)
    (ถังเหล็กหุ้มใยไฟเบอร์ รถเก๋ง ปรกติที่มีใช้ในท้องตลาด)
    (ถังเหล็กบางหุ้มใยไฟเบอร์หนา)
    (ถังหุ้มใยไฟเบอร์ทั้งหมด เบามาก แพงมาก)
    ห้ามตากแดด ตากลม หรือโดนน้ำ น้ำกรด เพราะถ้าเส้นใยเสียหายหรือฉีกขาด มันคือการนับถอยหลัง
    หละก๊า ๆๆๆๆๆ
    แค่นี้ก่อนครับ

And แอน แอ้น
    การเติม CNG ครั้งแรกมีความเสี่ยงต่อการระเบิดสูง ถ้า
    1 มีอากาศในถัง กรณีที่เปลี่ยน วาล์วหัวถังใหม่ต้องให้ช่าง แว๊ก (ดูดอากาศออกให้เหลือน้อยที่สุด
    หรือต้องเป็น สูญญากาศ )
    2 ที่หัวเติมต้องมีการต่อกราวด์ลงดินอย่างถูกต้อง หรือที่ถัง แพ๊คแก๊ส
    3 PTT จะไม่เติม CNG ให้กับรถที่ไม่มีใบอนุญาติเติม GAS เพราะเขากลัวมันระเบิดตอนเติมนะหละครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 24-03-2011 เมื่อ 09:38

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ขอเสนอแนะนิดครับ เกี่ยวกับสายท่อลมต่าง ๆ ที่ต่อออกจากทางเดินลม Turbo
    ที่ผมเจอคือ ผมใช้สายลม ที่ใช้ในโรงงาน ทนแรงดัน 7-10 Bar
    แต่ก็ขาดกระเด็นครับ จุดที่ขาด ตรงจุดทางแยก 3 ที่ไป Boost Gauge -> MAP Sensor
    ตอนแรกก็คิดว่าช่างมันครับถึงบ้านค่อยทำใหม่
    แต่ลืมไปว่าลมที่มันออกมา มันผสมเชื้อเพลิง LPG รอจุดไฟได้ทันที
    มานั่งนึกย้อนหลังแล้วเสียว เลยครับ
    ยังไงท่านที่ติด LPG แล้ววิ่งรอบหัวรถอย่างงี้ ก็ ลองเช็ค และดูกันด้วยนะครับ
    รูปที่ให้ดูนี่คือเปลี่ยนแล้วครับ

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

หายไปนานเลย มีอะไรดีๆๆ มาฝากเยอะไหม

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ZELDA ดูโพส
    หายไปนานเลย มีอะไรดีๆๆ มาฝากเยอะไหม
    ก็ไม่รู้ว่าจะมีกันอยู่แล้วหรือเปล่าครับ น้าชัย
    ถ้ายังไม่มี ก็ขอมอบให้กับ สมาชิก เราครับ ความรู้เกี่ยวกับ CNG
    เอาไปแบบ ไม่มี กั๊ก ครับ
    http://www.tempf.com/getfile.php?id=...=4d8c29a0ec1ef
    http://www.tempf.com/getfile.php?id=...=4d8c2b4bb86b3
    http://www.tempf.com/getfile.php?id=...=4d8c2c0f348cc
    http://www.tempf.com/getfile.php?id=...=4d8c2c2fa5a4d
    http://www.tempf.com/getfile.php?id=...=4d8c2cb45740e
    http://www.tempf.com/getfile.php?id=...=4d8c2d4d3d530
    ขอขอบคุณ อาจารย์ ดร. พิพล บุญจันต๊ะ ที่ ให้เอกสารความรู้เหล่านี้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 25-03-2011 เมื่อ 12:55

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มี ทริกนิด ๆ หน่อย ๆ ครับ นาน ๆ จะนึกขึ้นได้ ข้อ
    คือ การติดตั้งทิศทาง ของหม้อต้ม ที่ถุกต้องจริง ๆ คือ ต้องติดตามยาวตัวรถนะครับ
    ก็ไม่มีอะไรมากครับ แค่ การติดในทิศทาง ขวางตัวรถ เวลาเบรค หรือ ออกตัว ขึ้นทางชัน
    ลงเนิน จะเกิดปัญหาคือ น้ำร้อนที่อยู่ในหม้อต้ม จะใหลไปกดกับแผ่น ไดอะเฟรมส์บาง ๆ
    ที่อยู่ภายในทำให้เกิดการกดทับ ไปที่ลิ้น ปิดเปิด ที่อยู่ข้างใน ทำให้เกิดความผิดเพี้ยน
    ของกลไก การควบคุม จะเกิดการเร่งเครื่องเอง ในกรณีที่เป็นรถที่ใช้ LPG เป็นหลัก
    หรือเวลาเลี้ยวซ้าย หรือเลี้ยวขวา รถก็จะมีแรงต่างกันเพราะการใหลไม่คงที่
    ทางที่ดีก็ ปรับให้เป็นแนวตรง ดีที่สุดครับ
    ------------------------------------------
    อีกเรื่องคือ รถที่ใช้ GAS เพียว จะเกิดการสึกหรอมากกว่าใช้น้ำมันเนื่องจาก
    การที่บ่าวาล์ว กระทบกับบ่าเสื้อวาล์ว โดยถ้าเป็นน้ำมัน จะมีเขม่าที่เกิดจากการเผาใหม้
    มาช่วยซับแรงกระแทกใว้ ทำให้การสึกหรอน้อยกว่าบ่าวาล์วแห้ง ๆ
    และจังหวะการจุดระเบิดที่ไม่เหมาะสมเช่น
    การจุดระเบิดล่วงหน้าที่เร็วเกินไป
    -จะเกิดการจุดระเบิดแล้วแรงระเบิดจะดันลูกสูบลง ในจังหวะที่ลูกสูบกำลังอยู่ในช่วงขึ้น
    -เมื่อลูกสูบถูกสกัดกั้นการขึ้นสุ่จุด สูงสุดด้วนแรงระเบิด แต่ด้วยกำลังและแรงเฉื่อยที่มีมากกว่า
    ก็จะดันสู้แรงระเบิดขึ้นไป และแรงระเบิดข้างบนถ้ามีมากกว่า เครื่องยนต์ก็จะดับ
    แต่ถ้าแรงเฉื่อยมีมากกว่า ลูกสูบก็จะพยายามวิ่งขึ้นไปแต่จะเบียดขอบกระบอกสูบขึ้นไป
    ( เพราะระหว่างลูกสูบกับ ปลอกสูบจะมีช่องว่างอยู่)ด้วยการเคลื่อนที่ ที่ผิดจากแนว ศูนย์
    ทำให้เกิดเสียง แก็ก ๆ ๆ ๆ ที่เรียกว่า เครื่องเขก นะเองครับ
    (ปรกติลูกสูบจะไม่กลมครับแต่จะเป็น ทรงรี อยู่ เนื่องจากมีการเผื่อให้พอดีเมื่ออุณหภูมิเครื่องยนต์
    สูงได้จุดที่ร้อนเหมาะสม ก็เป็นเหตุว่า ทำใมเครื่องร้อนถึงจะแรงเต็มที่ เพราะการรั่วของแรงดันกระบอกสูบน้อยลง เนื่องจากการขยายตัวของลูกสูบมาปิดช่องว่างไว้เกือบมิด )

นั่นคือเสียงขอบข้างลูกสูบพลิกไปมา กระแทกไปเรื่อยนานเข้าคือ แหวนหัก
    และสูบร้าว รุนแรงสุดก็ แตกครับ
    ---------------------------------------
    วันจันทร์ จะมาเล่าต่อ ถ้าจุดล่าช้าจะเป็นยังไง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 05-04-2011 เมื่อ 17:24

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อาทิตย์ที่แล้ว ซุ่มเจาะรู SCV เสียดายลืมถ่ายรูปไว้ให้ดู
    แต่ตอนเปลี่ยนก็ไม่ลืมครับ ที่ทำไปเนื่องจากว่า รถผม
    ช่วงที่เร่งรอบ 2800-3000 RPM มันจะสะดุดฟรีคันเร่งไปเลยครับ
    จนกว่ารอบจะตกลงมาหรือมากกว่า จุดที่ว่า ก็จะไม่สะดุด
    ( ถ้าปิดดันรางก็จะเป็นช่วง 2500-2700 Rpm )
    ซึ่งผลการทดลองเมื่อเช้าลองดูปรากฏว่า อาการหายไปแล้วครับ
    หลังจากที่ทนรับมันมา ตั้ง 3 ปี อิอิ
    (ต้องขัดให้มันเรียบ และอย่าให้มีเศษเล็ก ๆ ได้)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 28-03-2011 เมื่อ 08:51

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาโม้เรื่อง การจุดระเบิดล่าช้าซักนิดครับ
    การที่การฉีดน้ำมันล่าช้า ปัจจุบันเกิดขึ้นน้อยมากกับเครื่องยนต์ที่มี ECU ควบคุม(ถ้าไม่ไปกวนมันมาก)
    เพราะจังหวะการทำงานมี Sensor คอยตรวจสอบอย่างดีทั้งการ ปรับชดเชยน้ำมัน(MAP,RAIL SENSOR,A/F,Air tepm2,CamShaft,,,)การชดเชยอากาศ (EGR)
    แต่ถ้ามันเกิดขึ้น ผลที่ได้คือ ความร้อนในห้องเผาใหม้จะสูง ท่อไอเสียร้อน และลูกสูบใหม้
    จนถึงขั้น ละลายได้เลยครับ
    ที่เป็นอย่างงั้นเพราะการจุดล่าช้า จะทำให้การเผาใหม้ที่ต้องใช้เวลาและ องศาการเปิดลิ้นไอเสียที่
    มีจังหวะพอดี ไม่เกิดขึ้นตามเวลาที่จะเป็น การระบายไอเสียออกไม่หมด และการลุกใหม้ยังคง
    ดำเนินต่อไปทั้งที่เป็นจังหวะที่จะดูดแล้ว และเมื่อมีการเหลื่อมของการขึ้นลง น้ำมันที่จะฉีดหล่อเลี้ยง
    ใต้ลูกสูบ และส่วนอื่น ๆ ไม่สามารถทำงานได้ เพราะถูกเกียดขวางจากการเลือนที่ผิดที่ของชิ้นส่วน
    ความร้อนก็เกิดสะสมสูงขึ้น และทนไม่ได้ก็จะละลายครับ จบเถอะอิอิ
    ขอภัยท่านที่มีข้อมูลอยู่แล้ว แค่อยากให้ท่านที่ถูกหลอกหลายท่านรู้เท่าทันช่างครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 04-04-2011 เมื่อ 08:08

User ID
    6717
    Status
    โพส
    77

ขอคาราวะ น้า Yanyong ครับ สวดยวดเลย

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาดูหลังจากที่ลองปรับจูน GAS ลงแล้วคร่าว ๆ วิ่งไปขอนแก่น น้ำมันครึ่งถังตรงขีดกลาง ได้ 830 Km
    GAS 450 บาท(เติมก่อนหน้านี้)วิ่งรวมแล้ว 1020 Km(ใช้วิธีเช็ค โอมส์ครับ ผมไม่ได้ใส่วงจรเกจ)
    -สรุป น้ำมันครึ่งถัง 35 Liter ได้ 830/35= 23.7 Km/Liter
    -Gas เติมถัง 450 บาท 1020 km/(450/11.35)=25.7 Km/Liter
    คิดเอาแบบเห็นภาพ ง่าย ๆ
    Diesel + Lpg = 30+11.35 =41.35 บาท ต่อ 20 Km
    Diesel 10 km/liter =30+30 = 60 บาท ต่อ 20 Km
    น่าจะ O
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 05-04-2011 เมื่อ 07:47

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    มาดูหลังจากที่ลองปรับจูน GAS ลงแล้วคร่าว ๆ วิ่งไปขอนแก่น น้ำมันครึ่งถังตรงขีดกลาง ได้ 830 Km
    GAS 450 บาท(เติมก่อนหน้านี้)วิ่งรวมแล้ว 1020 Km(ใช้วิธีเช็ค โอมส์ครับ ผมไม่ได้ใส่วงจรเกจ)
    -สรุป น้ำมันครึ่งถัง 35 Liter ได้ 830/35= 23.7 Km/Liter
    -Gas เติมถัง 450 บาท 1020 km/(450/11.35)=25.7 Km/Liter
    Diesel + Lpg = 30+11.35 =41.35 บาท ต่อ 20 Km
    Diesel 10 km/liter =30+30 = 60 บาท ต่อ 20 Km
    น่าจะ O
    เห็นแล้วอยากทำบ้างจังเลย สงสัยต้องจอดรถซัก 5 เดือนตอนนี้ผมเติมน้ำมันเดือนละ 8000 ต่ำสุด 6000 คิดแล้วกลุ้ม ว่าแต่ชอบคำคมในลายเซนต์น้ามากเลยครับ รูปในดิสเพย์น้าไทรทั่นหรอ EX ครับ อยากเห็นรถน้าแบบเต็มๆอะครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ beertriton ดูโพส
    เห็นแล้วอยากทำบ้างจังเลย สงสัยต้องจอดรถซัก 5 เดือนตอนนี้ผมเติมน้ำมันเดือนละ 8000 ต่ำสุด 6000 คิดแล้วกลุ้ม ว่าแต่ชอบคำคมในลายเซนต์น้ามากเลยครับ รูปในดิสเพย์น้าไทรทั่นหรอ EX ครับ อยากเห็นรถน้าแบบเต็มๆอะครับ
    ขอบคุณที่ชื่นชอบกับสิ่งที่นำเสนอครับ
    ที่จริงผมแค่อยากได้หน้าตาแบบนั้นเฉย ๆ ครับ
    ไปถามราคา ค่าเสียหายราว 10,000 เลยยังไม่มีทุนครับ
    น้าชอบก็หาร้านทำได้ครับไม่สงวนสิทธิ์ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 02-06-2011 เมื่อ 13:29

TTC-00025 TTC-Member
    User ID
    16
    Status
    โพส
    108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    น่าจะ O

น้าKantoseทำอะไรเพิ่มหรือปรับแต่งอะไรยังใงเฉลยหน่อยครับ
    ความประหยัดดีขึ้นผิดหูผิดตาเลย

หน้า 38 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้