หน้า 4 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 978

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    น้าครับขออ้างอิงจากวงจรครับ LM3914 output ที่ออกมาเป็น 0 หรือ 1 ครับ แล้ว IC 4066B ต้องการsignal trig เป็นไฟบวกหรือลบครับที่จะทำให้ switch close เท่าที่ได้ simulate ดู output LM3914 output ออกมา 0 ถ้า 4066B ต้องการสัญญาณเป็นบวกไปทริกจะไม่สามารถทำงานได้อาจต้องต่อ 7404 ที่output ของ LM3914 เพื่อกลับจากลบเป็นบวก 5V (logic 1)ส่วนการต่อ R ที่ rail signal ทางขาเข้าถ้าต่อแบบนั้นแรงดันน่าจะไม่เปลี่ยนแปลงครับแต่กระแสจะเปลี่ยนคือลดลงเพราะค่าความต้านทานจะช่วยลดกระแสถ้าจะให้แรงดันเปลี่ยนต้องใส่ R 10K ต่อที่ค่อมด้านหน้า zener แค่นี้ก็จะเป็น voltage divider แล้วส่วน diode ที่ต่อออกจาก switch ไม่น่าจะมีเนื่องจากแรงดันเป็นไฟ DC อยู่แล้วทิศทางการไหลก็ทางเดียวถ้าต่อเข้าไปผลเสียคือเกิด แรงตันตกคร่อมที่ diode ทำให้ค่าแรงดันมันเพี้ยนจากการคำนวณแรงดันจากวงจร voltage divider
    program sim ผมลงให้แล้วลอง download ดูครับว่าใช้ได้รึเปล่า แล้วโปรแกรมของน้ามีกี่ file ครับผมติดตั้งได้ 2 ตัว zipfile ติดตั้งไม่ได้ต่อวงจรได้แต่แปลงเป็น PCB ไม่ได้
    เส้นทางของวงจร น่าจะเป็นอย่างที่น้าบอกครับ
    ส่วน Part 3 Zip file แตก File แล้วใช้ได้เลยครับ ตัว Icon สีเขียวครับ
    ++
    Program ผม Load มาแล้วครับแต่ ก็ยังมี File เดียวครับ
    รบกวนน้า Jee อีกที่นะครับ ผมจะได้ Sim วงจรด้วย
    ข้างล่างคือ การทำงานของ IC 4066 ครับ
    รบกวนน้าจี ช่วยดูให้อีกทีครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 02-10-2009 เมื่อ 09:10

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

ตามที่น้าจีแนะนำมานะครับเดียวผมจะกลับไปแก้วงจรให้ใหม่
    แต่ IC 7404 ทนแรงดันได้ไม่เกิน 0-5 Volt
    ผมจะไช้ IC 4069 ซึ่งมีย่านการทำงานที่0-15 Volt ครับ
    ขอบคุณ น้า Jee เป็นอย่างมากครับที่ช่วยวิเคราะห์วงจร
    ไม่อย่างงั้น ผมคง มึนตี๊บ หลังต่ออุปกรณ์ แล้ววงจร หลับ

ขอบคุณ น้า Jee ด้วยใจจริงครับ

Program น้า OK แล้วครับ
    ผมลืมดูตอน Save เข้าไปดูตัวเก่า เฮ้ยยย
    ข้างล่างคือทิศทางของแรงดันและกระแสไฟครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 02-10-2009 เมื่อ 09:12

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

น้า Jee ครับ
    IC4049 Hex Buffer/Converter กับ
    IC4069 Hex Inverter
    เป็นวงจรกลับกระแสและแรงดันเหมือนกัน
    แต่มีคำต่อท้ายไม่เหมือนกัน
    มันทำงานต่างกันยังไงครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    น้า Jee ครับ
    IC4049 Hex Buffer/Converter กับ
    IC4069 Hex Inverter
    เป็นวงจรกลับกระแสและแรงดันเหมือนกัน
    แต่มีคำต่อท้ายไม่เหมือนกัน
    มันทำงานต่างกันยังไงครับ
    น้าใช้ TTL IC ธรรมดาก็ได้ครับแต่ต้องดูอย่าไปใช้ที่เป็น CMOS มากเพราะมันค่อนข้างอ่อนไหวกับสิ่งแวดล้อมใช้ 74HC04 ก็ได้สมัยเรียนสิบกว่าปีที่แล้วใช้ประจำทนกว่า CMOS ต้องเพิ่มชุด power supply 5Vให้มันแต่ถ้าไม่ต้องการชุด power supply ก็เอา 4069 ก็ได้เสียดายจริงอยู่ระยองหาอุปกรณ์ยาก zener 3.6V ยังไม่มีขายเลยมีแต่ค่าอื่น น้าเขียนวงจรใหม่เสร็จเอามาให้ชมด้วยครับอาจต้อง review ค่าR ขาเข้าเพราะต่อแบบนี้มันจะทวีการหลอกแรงดันไปเรื่อยตามรอบเครื่องถ้าจะให้ดีเราควรเลือกเอาว่าจะให้มันดันรอบไหนมาก
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jee4x4 : 02-10-2009 เมื่อ 09:53

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

LM3916 data Sheet ครับ
    ช่วยกันดูครับ ช่วยกันวิเคราะห์
    http://www.siamza.com/member/member_filebox_upload.php

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

น้า Jee ช่วยเขียนวงจรตัวอย่างซักตัว
    แล้วก็ขั้นตอนการ Sim Program ซักตัวอย่าง พอจะว่างใหมครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

น้าเต้ยมีอะไรแนะนำน้องๆบ้างรึเปล่าครับทำกันเล่นๆครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

Talking Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    น้าใช้ TTL IC ธรรมดาก็ได้ครับแต่ต้องดูอย่าไปใช้ที่เป็น CMOS มากเพราะมันค่อนข้างอ่อนไหวกับสิ่งแวดล้อมใช้ 74HC04 ก็ได้สมัยเรียนสิบกว่าปีที่แล้วใช้ประจำทนกว่า CMOS ต้องเพิ่มชุด power supply 5Vให้มันแต่ถ้าไม่ต้องการชุด power supply ก็เอา 4069 ก็ได้เสียดายจริงอยู่ระยองหาอุปกรณ์ยาก zener 3.6V ยังไม่มีขายเลยมีแต่ค่าอื่น น้าเขียนวงจรใหม่เสร็จเอามาให้ชมด้วยครับอาจต้อง review ค่าR ขาเข้าเพราะต่อแบบนี้มันจะทวีการหลอกแรงดันไปเรื่อยตามรอบเครื่องถ้าจะให้ดีเราควรเลือกเอาว่าจะให้มันดันรอบไหนมาก
    ตาม นั้น เลยครับ
    มีน้า Jee ช่วยอย่างนี้ ค่อยหายห่วงครับ
    แต่ผมว่าถ้ามันทวีขึ้นตามความเร็ว ก็ ถูกต้องตามวัตถุประสงค์นี่ครับน้า
    มันน่าจะกด แล้ว ..ตูดยุบ ๆ ..อย่างที่น้า นุ๊ก แบล็ค Triton เจอนะครับ

**
    ถ้าน้าหาตัวใหนไม่ได้ ก็บอกมาเลยครับถ้าผมหาได้ก่อน จะส่งไปให้ครับ
    ขอแค่วงจรที่น้าทำ....ต้องมีอย่างน้อย 2 ชุดครับ...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 02-10-2009 เมื่อ 13:49

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ผม Upload Program เข้าไปใหม่แล้วนะครับ
    3 ตัว ใน ZIP เดียว แตก File แล้วใช้ได้เลยครับ(ไม่ต้องติดตั้งครับ)
    ถ้าติดตรงใหน ก็ถามเข้ามาครับผมจะทำ file แนะนำให้ ตามคำถามครับ

น้า เอนกวังน้อย ได้ Program แล้วหายไปใหนไม่รู้ครับ สงสัยแอบ งงคนเดียว

น้า Jee หายไปใหนแล่ววว (ผมยังเริ่มงานไม่ได้ครับ ถ้ายังสงสัย)
    --
    ถามน้า Jee อีกทีครับ วงจรปลดล๊อคที่ให้มา (ขอยกเครดิตให้น้า ครับ)
    สายที่มาจาก Sensor เราต่อลงกราว์ด ก่อน เข้า ECU ไฟมันจะยังไปที่ ECU
    อยู่รึน้า สงสัยครับ
    -----นั่งรอ----
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 02-10-2009 เมื่อ 10:31

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YanyonG ดูโพส
    ผม Upload Program เข้าไปใหม่แล้วนะครับ
    3 ตัว ใน ZIP เดียว แตก File แล้วใช้ได้เลยครับ(ไม่ต้องติดตั้งครับ)
    ถ้าติดตรงใหน ก็ถามเข้ามาครับผมจะทำ file แนะนำให้ ตามคำถามครับ

น้า เอนกวังน้อย ได้ Program แล้วหายไปใหนไม่รู้ครับ สงสัยแอบ งงคนเดียว

น้า Jee หายไปใหนแล่ววว (ผมยังเริ่มงานไม่ได้ครับ ถ้ายังสงสัย)
    --
    ถามน้า Jee อีกทีครับ วงจรปลดล๊อคที่ให้มา (ขอยกเครดิตให้น้า ครับ)
    สายที่มาจาก Sensor เราต่อลงกราว์ด ก่อน เข้า ECU ไฟมันจะยังไปที่ ECU
    อยู่รึน้า สงสัยครับ
    -----นั่งรอ----
    ต้องขออภัยครับแสดงว่าความรู้แน่นนะเนี้ยผมไปขีดเส้นผิดครับสายทางซ้ายมือตัดออกไปเลยครับ ดูตามวงจรที่ sim เอาครับแค่ปลดมิเตอร์ออกวงจรก็จะเหมือนที่น้าเขียนไว้ในหน้าแรกหละถูกแล้ว ถ้าต่อแบบที่ผมวาดไว้คงเจอ error code MAP low signal แน่ๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jee4x4 : 02-10-2009 เมื่อ 11:09

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

Talking Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

แวะมาอ่านเรื่อง น้าก้านโต.
    ท่าจะเป็นมือโปร ในอนาคต.
    ความขยง ความขยัน น้ามีหมด
    ความรู้ ความสด มีมากมาย

ได้อาจารย์ดี ขี่ขับ สี่
    อย่างอาจารย์ Jee ดีมากหลาย
    กำหนด Focus ให้ชัดไว้
    แล้วลงมือได้ ให้หายคัน

อันตัวกระผม ที่ชมอยู่.
    ขอโฉบมาดู เพื่อความฝัน
    เคยคิด อยากทำ เพราะความคัน
    แต่ความรู้ ไม่สัมพันธ์ เลยจนใจ...
    อิอิ...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Jindee : 02-10-2009 เมื่อ 13:36

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ต้องขออภัยครับแสดงว่าความรู้แน่นนะเนี้ยผมไปขีดเส้นผิดครับสายทางซ้ายมือตัดออกไปเลยครับ ดูตามวงจรที่ sim เอาครับแค่ปลดมิเตอร์ออกวงจรก็จะเหมือนที่น้าเขียนไว้ในหน้าแรกหละถูกแล้ว ถ้าต่อแบบที่ผมวาดไว้คงเจอ error code MAP low signal แน่ๆ
    ขอบคุณที่ชมครับ ท่านอาจารย์
    แต่งานยังไม่เสร็จแสดงว่ายังไม่ผ่านครับ
    ต้องการโค๊ชเหมือนเดิม

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

Red face Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

น้าเต้ยมีอะไรแนะนำน้องๆบ้างรึเปล่าครับทำกันเล่นๆครับ
    น้า เต้ย
    ถูกพาดพิงแล้วครับ
    โปรดแสดงตัวที่ข้างห้องเรียนด้วยคร๊าบบ

และแล้วบรรดาเซียนซุ่มก็เริ่ม แสดงตัวออกมาให้เห็นแล้วครับ
    ( ตามแผนครับ หลอกเสือออกจากถ้ำ )
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 02-10-2009 เมื่อ 14:02

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาแล้วครับน้า ๆ Program น้า Jee สุดยอดครับขอบอก
    ถามน้า Jee ครับ
    ผมจะเอา ไฟจ่ายจากใหนครับ และกราว์ดด้วยครับ หาไม่เจอ (ไม่เป็น)

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

เอามาจากรูป sine wave ครับ ถ้าเมาท์ไปชี้มันจะขึ้น generator เราก็เลือก DC มาส่วนแรงดันเท่าไรคลิ๊กขวาที่ตัวมันแล้วก็คลิ๊กซ้ายที่ตัวมันแล้วเปลี่ยนค่าแรงดันเอา ส่วนกราวด์ก็คลิ๊กที่รูบที่ขึ้นคำว่า inter sheet terminal ครับในนั้นจะมีเขียนว่า ground ครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jindee ดูโพส
    แวะมาอ่านเรื่อง น้าก้านโต.
    ท่าจะเป็นมือโปร ในอนาคต.
    ความขยง ความขยัน น้ามีหมด
    ความรู้ ความสด มีมากมาย

ได้อาจารย์ดี ขี่ขับ สี่
    อย่างอาจารย์ Jee ดีมากหลาย
    กำหนด Focus ให้ชัดไว้
    แล้วลงมือได้ ให้หายคัน

อันตัวกระผม ที่ชมอยู่.
    ขอโฉบมาดู เพื่อความฝัน
    เคยคิด อยากทำ เพราะความคัน
    แต่ความรู้ ไม่สัมพันธ์ เลยจนใจ...
    อิอิ...
    น้าjindee ไม่ค่อยเจอเลยกลับมาเจ้าบทเจ้ากลอนด้วยไม่น่าเชื่อว่าอยู่ชลบุรีนึกว่าเป็นสุนทรภู่ซะอีก 5555

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

download program น้าอันใหม่มาใช้ได้แล้วเย่ดีใจจัง ขอบคุณนะครับ แต่ตอนนี้ตู้เก็บของเต็มแล้วนะน้า
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jee4x4 : 02-10-2009 เมื่อ 15:30

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

วันนี้ผมยังไม่ได้งานเลยนะน้า
    หมกมุ่นอยู่หน้า Wep เนี่ย

แล้วเวลาสั่ง Run ตรงใหนครับ
    ผมสั่งแล้วมันไม่ได้ครับ
    ต้องเรียบหน่อยครับ พรุ่งนี้หยุด
    คงไม่ได้ Update 2 วันครับที่บ้านไม่มี Net
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 02-10-2009 เมื่อ 16:26

User ID
    631
    Status
    โพส
    338

น้าjindee ไม่ค่อยเจอเลยกลับมาเจ้าบทเจ้ากลอนด้วยไม่น่าเชื่อว่าอยู่ชลบุรีนึกว่าเป็นสุนทรภู่ซะอีก 5555
    สวัสดีครับน้า Jee, ช่วงนี้งานหล่นทับเลยขยับตัวลำบากครับน้า...

เดี๋ยวว่าง ๆ จะรบกวนโทรฯไปปรึกษาครับ.

=================
    น้าก้านโต. ใจเย็น ๆ ครับน้าเดี๋ยวก็หาทางออกได้เองแหละ...มีอาจารย์ดีซะอย่าง...

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

download program น้าอันใหม่มาใช้ได้แล้วเย่ดีใจจัง ขอบคุณนะครับ แต่ตอนนี้ตู้เก็บของเต็มแล้วนะน้า
    วิธีการใช้งานบางส่วน
    อยู่ใน ตู้เก็บของ ครับ

หน้า 4 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้