หน้า 40 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 781 ถึง 800 จากทั้งหมด 978

TTC-00855 TTC-Member
    User ID
    9110
    Status
    โพส
    1,278

มาตรฐาน ตอบ: Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    ระวังนะครับเรื่อง scv ติด ยิ่งตอนเร่งแซงนี่เสียวเลยนะน้า
    ถ้าแซงรวด 4-5 คันดูให้มั่นใจครับ ว่าข้างหน้าเรา มาไม่ถึงชัว ๆ
    เพราะถ้า scv ติดช่วงนี้ มัน เสียวได้ครับ
    ขอให้ทุกอย่างราบเลื่อนครับ ขอต้อนรับ " ขาซนคนจริง" ครับ (ผมชอบครับ คนซนจริง กล้าจริงอย่างน้าเนี่ย)

ชอบมากเลยครับ ตอนนี้ 2000 รอบ วิ่งเกือบ 90 Km/h เลยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน ตอบ: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iGnUs ดูโพส
    จารย์ครับ ผมซื้อ CAPACITOR มือสองมาแบบที่ใส่ในเครื่องเสียงอ่ะครับ
    ปรากฏว่าตัว digital voltmeter มันน่าจะเสียครับ จ่ายไฟ 12V เข้าไป มันจะอ่านค่าเป็นประมาณ 16V พอถึง 16V relay ก็จะตัดไม่ชาร์ตไฟเข้า capa
    พอผมจ่ายไฟ 5V เข้าไปมันกลับอ่านได้ 10-11V แต่ relay ก็ไม่ต่อเพื่อชาร์ตไฟเข้า capa เหมือนกัน

อาการนี้น่าจะเสียที่ตัวไหนครับ ไม่มี diagram ครับ วงจรมี diode 2-3 ตัว transistor NPN ธรรมดา 2 ตัวแล้วก็ 7-segment อีก 1 ตัว
    แล้วก็ IC ที่ยังอ่านเบอร์ไม่ออก (อยู่ใน PCB) อีกหนึ่งตัวครับ
    ตัว capa ไม่เสียนะครับผมลองชาร์ตแรงดันโดยตรงก็สามารถเก็บประจุได้ดี

จารย์ๆลองวิเคราะห์ให้หน่อยครับ
    ตอนเย็นๆจะลองเพิ่มเติมรูปเป็นข้อมูลครับ
    ลองลอกลายวงจรลง Program PROTEUS แล้วมาดูกันครับ
    น่าจะไปได้ ไม่รู้เบอร์ IC ไม่เป็นไรครับ เอาแค่ลอกลายวงจรให้ถูก

User ID
    9110
    Status
    โพส
    1,278

มาตรฐาน ตอบ: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    ผมกำลังคิดว่า turbo เดิม ๆ เรา มันก็แปลผันได้นี่ครับ พี่น้องครับ
    ทำยังไง มาดูกัน
    1 ตามปรกติหลังจากที่ โบ ปั่นลมแล้วดันเข้าเครื่อง ส่วนหนึ่งก็จะไปที่ เวสเกสเพื่อควบคุมการปิด เปิดประตูลมไอเสียในโข่งไอเสีย
    และการที่เราหมุนเสื้อโบ รวมทั้งการรองแหวน สิ่งที่เกิดขึ้นคือ เป็นการยืดแขนกลที่จะไปหมุนเปิดประตูลมให้ไกลออกไป และทำให้แผ่นไดอะเฟรมภายในเวสเกส
    แข็งมากขึ้น และต้องใช้แรงดันลม ที่มากขึ้น ซึ่งก็คือ "บู๊สสูงขึ้น" จึงจะสามารถทำการปิดประตูลมได้ในที่สุด แต่ต้องผ่าน 2 ด่านที่ว่ามาก่อน
    2 แล้วลมที่จะมากดดันแผ่นไดอะเฟรม ก็มาตั้งแต่ไอเสียเริ่มออก ตั้งแต่แรก ๆ แล้วครับ และมันก็จะมากขึ้นไปเรื่อย ๆ ตามปริมาณของไอเสียที่เพิ่มขึ้น
    ดังนั้นประตูลมระบายไอเสีย มันก็ทำงานตั้งแต่แรก ๆ ที่มีความดันเกิดขึ้นในระบบอยู่แล้ว
    3 การจะไม่ให้มีลมมากดแผ่นไดอะเฟรมก็คือการตัดระบบ ลมที่จะมาที่เวสเกสซะด้วย VSV วาล์ว ถ้าไม่รู้ว่ามันอยู่ตรงใหน เครื่อง 116 ให้มุดดูที่ใต้ ปีกผีเสื้อครับ
    4 การทำงานของเจ้าตัวนี้คือเมื่อไม่จ่ายไฟ ช่อง ( สมมุติ )1 กับ ช่องที่ 2 ลมจะไม่สามารถวิ่งถึงกันได้ แต่จะมี ช่องนึง ( ช่อง 1 หรือ ช่อง 2)ที่ระบายลอไปที่ช่องที่ 3 ได้ จังหวะนี้เราจะใช้ต่อเวสเกส ออกไปฟรีลมออก
    5 แต่เมื่อจ่ายไฟ ช่อง 1 และสอง จึงจะถ่ายเทลมถึงกันได้ เราก็จะใช้จังหวะนี้ เป็นจังหวะที่ ทำงานเมื่อ บูส ถึงจุที่ต้องการเช่น 14 psi
    6 ตลอดเวลาที่ บูสไม่ถึง 14 psi แผ่นไดอะเฟรมเวสเกสก็จะไม่ถูกกด
    เสาอาทิตย์ จะทำ
    วันจันทร์จะมาโชว์ให้ดูครับ
    โทรศัพย์เสียครับ up ไม่ได้
    แต่ยังไม่ลองแบบวงจรครับ
    แค่ปิดท่อลม ไม่ไปกด เวสเกท ครับ ทุกย่าง เป็นไปตามที่คาดครับ
    เริ่มมาตั้งแต่ 1400 ฝ่า ๆ แต่อย่ากดเพลินนะขอรับ
    เดี๋ยวโบจะระเบิด
    สนใจสเตปนี้อีกแล้วครับมีภาพประกอบอย่างละเอียดไหมครับ แบบว่ายังไม่เข้าใจเท่าไรครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ไม่มีโทรศัพท์ใช้ครับช่วงนี้
    แต่งแต่รถ เงินหมด โทรศัพท์เสีย กลุ้ม
    แล้วจะหาทางเอามาให้ดูครับน้า.
    -ข้อสงสัยเล็กน้อยเกี่ยวกับการใช้ อ๊อกซิเจนในเครื่องยนต์ ดีเซล
    พอดีไปเจอเข้าแต่ไม่กล้าถามใครครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 16-06-2011 เมื่อ 08:39

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

นั่งอ่านมาทุกหน้าแล้ว แต่เราก็ยังไม่เป็นเหมือนเดิม คงต้องอ่านต่อไป

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ตอนนี้กำลังซุ่มทำอะไรบางอย่าง ...เกี่ยวกับท่านสมาชิก...ที่ดมสารละเหยทั้งหลายอยู่ครับ ... และก็เสร็จแล้ว..แต่รอ..กันแป๊บบบบ.. 1..
    ว่าง ๆ เอาตำราเก่า ๆ มาแจกครับ
    สำหรับ 116 เท่านั้นครับ เพราะเป็นพื้นฐานเดิมมาจาก สตาด้า
    ต่างกันเยอะเหมือนกันครับ แต่รายละเอียดที่มี ของ Triton ไม่กล่าวถึงไว้ก็มีเช่น
    ชุดช่วงล่าง 116 คู่มือ Triton ไม่มีเลย
    และก็พื้นฐานงานซ่อม เล็ก ๆ น้อย ๆ ครับ
    Link 1
    Link 2
    ตัวอย่างข้างล่างครับ
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 24-06-2011 เมื่อ 13:03

User ID
    6717
    Status
    โพส
    77

ขอบพระคุณครับ ขอรื้อหน้าเก่าๆ หน่อยนะครับ ^^

User ID
    9110
    Status
    โพส
    1,278

ไม่มีโทรศัพท์ใช้ครับช่วงนี้
    แต่งแต่รถ เงินหมด โทรศัพท์เสีย กลุ้ม
    แล้วจะหาทางเอามาให้ดูครับน้า.
    -ข้อสงสัยเล็กน้อยเกี่ยวกับการใช้ อ๊อกซิเจนในเครื่องยนต์ ดีเซล
    พอดีไปเจอเข้าแต่ไม่กล้าถามใครครับ

ถามอีกนิดครับน้า ที่ว่าหา R 2 Ohm มาขนาดกับ SCV มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ art_se ดูโพส
    ถามอีกนิดครับน้า ที่ว่าหา R 2 Ohm มาขนาดกับ SCV มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ
    ต้องต่อ อนุกรมครับ Scv จะเปิดมากกว่าปรกติ ทุกกรณี ครับ (ต่อขนานไม่เห็นผลมากเท่าที่ควรครับ)
    เนื่องจากว่า ECU จะคำนวนค่าแรงดัน ของรางเรล และสัญญานที่เกี่ยวข้อง เช่น รอบ /ความเร็ว/อุหภูมิน้ำมัน อากาศ
    ก็จะแซบแว่..แรงดันที่ส่งไป หรี่ SCV ส่งกระแสออกไปเท่านี้ เหลือกลับมาแค่นั้น เหมาะสมกับค่าที่ว่าโน้น
    ก็จะสรุปค่าการหรี่ ของ SCV ไว้ตรงค่านั้น ซึ่งจริง ๆแล้ว SCV ถูกเปิดมากว่าที่ ECU รับรู้ (โดนหลอกอีกละ)
    เข้าใจง่าย ๆ ว่า จ่ายกระแสมาก จะหรี่น้ำมันมาก
    จ่ายกระแสน้อย จะปล่อยน้ำมันมากครับ ปั๊ม จะเหนื่อยขึ้น บ้าง

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ยอดมากครับน้ายงค์

User ID
    9110
    Status
    โพส
    1,278

มาตรฐาน ตอบ: Re: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

ระวังนะครับเรื่อง scv ติด ยิ่งตอนเร่งแซงนี่เสียวเลยนะน้า
    ถ้าแซงรวด 4-5 คันดูให้มั่นใจครับ ว่าข้างหน้าเรา มาไม่ถึงชัว ๆ
    เพราะถ้า scv ติดช่วงนี้ มัน เสียวได้ครับ
    ขอให้ทุกอย่างราบเลื่อนครับ ขอต้อนรับ " ขาซนคนจริง" ครับ (ผมชอบครับ คนซนจริง กล้าจริงอย่างน้าเนี่ย)
    เทสรันระยะยาวมาแล้วครับไม่มีปัญหาใดๆเลยครับ ปลายสุดที่ 195 ไม่กล้ากดต่อครับกลัวฮิท อัตราสิ้นเปลืองที่ 13 Km/L นิดๆครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ art_se ดูโพส
    เทสรันระยะยาวมาแล้วครับไม่มีปัญหาใดๆเลยครับ ปลายสุดที่ 195 ไม่กล้ากดต่อครับกลัวฮิท อัตราสิ้นเปลืองที่ 13 Km/L นิดๆครับ
    น้าอาร์ทครับหลังจากที่เราเจาะตัวscv แล้วเราต้องใช้กระดาษทรายขัดทั้งภายนอกและในแกนscvเลยใช้ใหมครับ

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    น้าอาร์ทครับหลังจากที่เราเจาะตัวscv แล้วเราต้องใช้กระดาษทรายขัดทั้งภายนอกและในแกนscvเลยใช้ใหมครับ
    อย่าขัดเยอะนะคับน้าเดี๋ยวจะขึ้นโค๊ช p0089 ได้ ประมาณว่าน้ำมันรั่วไหลอ่ะคับ....... ลูบเบาๆแผ่วๆได้คับอย่าลงแรงเยอะ........

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ romeoking ดูโพส
    อย่าขัดเยอะนะคับน้าเดี๋ยวจะขึ้นโค๊ช p0089 ได้ ประมาณว่าน้ำมันรั่วไหลอ่ะคับ....... ลูบเบาๆแผ่วๆได้คับอย่าลงแรงเยอะ........
    แล้วด้านในแกนเราต้องขัดด้วยใหมครับ

User ID
    9110
    Status
    โพส
    1,278

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    แล้วด้านในแกนเราต้องขัดด้วยใหมครับ

ด้านในไม่ต้องขัดก็ได้ครับ ผมแนะนำกระดาษทรายเบอร์ 2000 นะครับ แต่ต้องใช้เวลานิดนึง

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ด้านในไม่ต้องขัดก็ได้ครับ ผมแนะนำกระดาษทรายเบอร์ 2000 นะครับ แต่ต้องใช้เวลานิดนึง
    ขอบคุณครับน้าอาร์ท

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ทำเล่น ๆ แต่จะใช้งานจริง ๆครับ
    เผื่อท่านใด หาแนวอยู่
    - ชุดไฟฉุกเฉิน ตลาดนัด 300 บาท
    - ตัดแต่ง พ่นสี 55 บาท
    -การใส่ กำลังคิดว่ายังไงจะปรับและเปลี่ยนหลอดได้ง่าย ๆ
    น้ายงค์ครับชุดไฟตัวนี้ได้ติดรีเลย์เพิมใหมครับหรือต่อตรงเลย

User ID
    9110
    Status
    โพส
    1,278

น้ายงค์ครับชุดไฟตัวนี้ได้ติดรีเลย์เพิมใหมครับหรือต่อตรงเลย
    อันนี้อยู่หน้าไหนครับ หาไม่เจอ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

หน้า23 ครับน้า

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ชื่อ:  270320102379.jpg
ครั้ง: 1508
ขนาด:  231.8 กิโลไบต์
    น้ายงค์ครับตามภาพเป็นกล่องของอะไรครับ

หน้า 40 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้