หน้า 41 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 801 ถึง 820 จากทั้งหมด 978

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน ตอบ: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    น้ายงค์ครับชุดไฟตัวนี้ได้ติดรีเลย์เพิมใหมครับหรือต่อตรงเลย
    ไม่ได้ต่อใช้งานครับ ใส่เสย ๆ 555
    ถ้าจะต่อใช้ ให้ใช้ รีเลย์และใส่ฟิวส์ด้วยครับ จะได้ปลอดภัยครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ไฟล์แนบ 120955
    น้ายงค์ครับตามภาพเป็นกล่องของอะไรครับ

ฮ้ออออ
    มันคือดันราง ของผมเองครับใช้งานอยู่ ลองให้เพื่อน สมาชิกไปลอง แต่บอกว่าเจอปัญหา
    แกเลยแหยง ไปแล้วครับ 5555
    ปรับเสต๊ปได้ตามที่ใจอยาก แต่เท่าที่ใช้ เอาแบบ ออกไฟแดงแล้วคันข้างหลังไม่สาปแช่งก้พอใจครับ
    หรือน้าสน จายจาลอง
    ขอโทษที ไม่ได้เข้ามาอับครับ ช่วงนี้ ยังไม่มีอะไรนำเหนอ กาลังซุ่ม ออก New Innovation อยู่ครับ อิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 08-08-2011 เมื่อ 16:38

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน ตอบ: OBD 2 + Electronic + Electric = Room

ตอนนี้ทำอยู่ 2 โปรเจคครับ โปรเจค แรก อุ๊ปไว้ก่อน
    ส่วนตัวที่ 2 เปิดเผยได้ครับ
    เป็นการทดลองการนำเบ็นซิล มาช่วยเสริมพลังการขับเคลื่อน "อยู่ในห้องเรียน" "วิชาพลังงานทดแทน" โดย อ.ต้น เจ้าเก่า ขาเก๋า คนเดิมครับ
    ยังไงซะ ห้องนั้น ก็เป็นหน้าที่หลัก ของท่าน อ. ต้น จะไปแสดงความคิดเห็น มากไป บ่อยไป ก็ดูจะไม่งามนัก
    เลยต้อง กลับมาที่ห้องเรียน OBD และวิชา ไฟฟ้า อิเล็คทรอนิค โดย อ.ยงค์ ภาควิชาเครื่องกล ??? ( ขำ ๆน้า)
    *
    เรามาว่ากันเรื่องการจ่าย ไอน้ำมันเบ็นซิล กันดูครับช่วยได้อย่างไร ผมก็ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญซะด้วยซิ อย่าเชื่อที่ผมโม้ มากไปนะครับ ลองเองดูเอานะครับ
    ขอสรุปแบบ ไม่ต้องเป่าปี่ เป่า ขลุ่ยเลยละกัน
    แก็ส กับเบ็นซิล มันไปใหนมาใหนด้วยกันจน เขารู้กันทั้งบ้านทั้งเมืองละ ว่ามันใช้ร่วมกันได้
    แล้วผมก็ติดตั้งแก็ส ใช้งานเอง ไปเรียบร้อย มา ปีกว่าละ แต่ที่ต่างคือ ความ อันตราย ของไอเบ็นซิล
    มันสามารถ ติดไฟแม้ แค่ ไฟฟ้า สถิต จาก การเคลื่อนใหวของคนเรา กับเสื้อผ้า และเบาะ กำมะหยี่
    ในหน้า เก่า ๆ ที่ผมเคย post ตาราง ค่าคุณสมบัติ ของเชื้อเพลิง ชนิดต่าง ๆ ไว้ ลองกลับไปดูครับ (ผมก็หาไม่เจอ เก็บไว้ใหนไม่รู้ )
    ที่ต้องดู คือ จุด ติดไฟเมื่อเกิดประกายไฟ ว่า ต้องใช้ อุณหภูมิ กี่ องศา จึงจะติดไฟได้ ( ค่าจะสูง ติดยากกว่า ดีเซล )
    และดูว่า ค่าการติดไฟได้เอง ที่ อุณหภูมิ กี่ องศา
    ส่วนอุณหภูมิ ที่เกิดการละเหย คือ ราว 30 องศากว่า ๆ ซึ่งก็คือ อุณหภูมิ ทั่วไป
    ความดันของไอเมื่อเกิดการระเหย มีความดันที่ ราว 8-9 psi ซึ่งความคงที่ของการระเหย จะขึ้นอยู่กับ
    ความกดดัน / อุณหภูมิ/ปริมาณอากาศแทนที่ /การเคลื่อนที่ของของเหลว (น้ำมัน)
    ดังนั้น เราก็จะได้ ขั้นตอนการ ออกแบบวงจรการทำงานของระบบ สร้างไอระเหย เบ็นซิลได้แบบ คร่าว ๆ กันบ้างแล้วนะครับ
    ส่วนวิธีการ ออกแบบอย่างไร เพื่อป้องกันการติดไฟ จากไฟฟ้าสถิตในอุปกรณ์ตัวนี้ และระบบความปลอดภัย จากการติดไฟ
    ของไอน้ำมันไม่ถูกที่ ไม่ถูกเวลา ซึ่งต้องให้ความสำคัญยิ่งกว่า การประหยัดน้ำมัน นะครับ พี่น้องครับ

""อุณหภุมิที่ก๊าซ CNG จะลุกติดไฟเองได้ ( เมื่อมีความเข้มข้นของเชื้อเพลิงพอ) สูงถึง 650 ํ C ในขณะที่ก๊าซหุง ต้มจะ ติดไฟได้เองที่ 481 ํ C น้ำมันเบนซินที่ 275 ํ C และน้ำมันดีเซลที่ 250 ํC ส่วนความเข้มข้นขั้นต่ำสุดที่จะลุกติดไฟได้เองของก๊าซ CNG จะต้องมีปริมารสะสมถึง 5% ในขณะที่ก๊าซหุงต้มจะอยุ่ที่ 2.0% จากคุรสมบัติข้างต้น ก๊าซ CNG จึงมีดอกาสเกิดการลุกไหม้ได้ยาก กว่าเชื้อเพลิงอื่นๆ""
    บทความข้างบนใน เครื่องหมาย คัดลอกมาจาก นี่
    ช่วงนี้ พักเบรคกันก่อน ช่วงหน้ามาว่ากันต่อ อิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 09-08-2011 เมื่อ 09:20

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

รอติดตามตอนต่อไป พร้อมให้กำลังใจครับน้ายงค์

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

รอติดตามตอนต่อไป พร้อมให้กำลังใจครับน้ายงค์
    ขอบคุณ ครับน้า kong
    เจอแล้วครับ ตารางการเปรียบเทียบคุณสมบัติเชื้อเพลิง (อับใหม่จะได้เข้าสถานการณ์)
    เรามาดูตรงค่าความร้อนครับ จะเห็นว่าเบ็นซิล มีค่าความร้อนเมื่อจุดระเบิด น้อยกว่าดีเซล นิดหน่อย แต่ GAS จะน้อยกว่ามาก
    ซึ่งก็คือเหตุผลว่าทำใมเครื่องยนต์ GAS จึงแรงน้อยกว่าเครื่องยนต์ เชื้อเพลิงเหลว
    แต่ ถ้าเรา เอามาแค่ เพื่อเสริม จะไม่ทำให้แรงตก แต่จะเป็นการเพิ่มแรง เนื่องจาก เราลดดีเซล นิด 1 แล้วเพิ่มตัวเสริม
    ซึ่งข้อดี ของตัวเสริมนี่หละ มัน เจ๋งตรงที่
    ดีเซลล้วน จุดระเบิดล่าช้าจน เวลายืดยาวเกินไป ทำให้ได้พลังงานไม่เต็มที่ และสูญเปล่าเยอะเนื่องจาก เผาใหม้ไม่หมด (ฟันดำ)
    แต่ GAS และเบ็นซิล ติดไฟและ ลามไฟเร็วกว่าดีเซลมาก ทำให้การจุดระเบิด
    อยู่ในเวลาการขึ้นลง ของลูกสูบอย่างเหมาะสมมากกว่า ทำให้ ปริมาณเชื้อเพลิงที่ลดลง
    กลับได้พลังงานที่คงที่ - ถึงมากขึ้น (ถ้าเชื้อเพลิงเสริมมากขึ้น)
    ถ้าได้โหลด หลักการการทำงานของเครื่องยนต์ไปลองศึกษาดูแล้ว จะเข้าใจบ้างครับ
    ผมโพส ไว้หน้าที่ ผ่าน ๆ มา **
    เดี๋ยว ค่อยมาต่อครับ
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 10-08-2011 เมื่อ 08:24

TTC-00855 TTC-Member
    User ID
    9110
    Status
    โพส
    1,278

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yanyong ดูโพส
    เจอแล้วครับ ตารางการเปรียบเทียบคุณสมบัติเชื้อเพลิง (อับใหม่จะได้เข้าสถานการณ์)
    เรามาดูตรงค่าความร้อนครับ จะเห็นว่าเบ็นซิล มีค่าความร้อนเมื่อจุดระเบิด น้อยกว่าดีเซล นิดหน่อย แต่ gas จะน้อยกว่ามาก
    ซึ่งก็คือเหตุผลว่าทำใมเครื่องยนต์ gas จึงแรงน้อยกว่าเครื่องยนต์ เชื้อเพลิงเหลว
    แต่ ถ้าเรา เอามาแค่ เพื่อเสริม จะไม่ทำให้แรงตก แต่จะเป็นการเพิ่มแรง เนื่องจาก เราลดดีเซล นิด 1 แล้วเพิ่มตัวเสริม
    ซึ่งข้อดี ของตัวเสริมนี่หละ มัน เจ๋งตรงที่
    ดีเซลล้วน จุดระเบิดล่าช้าจน เวลายืดยาวเกินไป ทำให้ได้พลังงานไม่เต็มที่ และสูญเปล่าเยอะเนื่องจาก เผาใหม้ไม่หมด (ฟันดำ)
    แต่ gas และเบ็นซิล ติดไฟและ ลามไฟเร็วกว่าดีเซลมาก ทำให้การจุดระเบิด
    อยู่ในเวลาการขึ้นลง ของลูกสูบอย่างเหมาะสมมากกว่า ทำให้ ปริมาณเชื้อเพลิงที่ลดลง
    กลับได้พลังงานที่คงที่ - ถึงมากขึ้น (ถ้าเชื้อเพลิงเสริมมากขึ้น)
    ถ้าได้โหลด หลักการการทำงานของเครื่องยนต์ไปลองศึกษาดูแล้ว จะเข้าใจบ้างครับ
    เดี๋ยว จะมาต่อครับ

น้ายงมาแว้ว สรุปแว้ (ว่า) เข็มไมล์ทำให้กวาดได้ไหมครับตอนบิดกุญแกไปตำแหน่ง on ครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    เรามาดูตรงค่าความร้อนครับ จะเห็นว่าเบ็นซิล มีค่าความร้อนเมื่อจุดระเบิด น้อยกว่าดีเซล นิดหน่อย แต่ GAS จะน้อยกว่ามาก
    ซึ่งก็คือเหตุผลว่าทำใมเครื่องยนต์ GAS จึงแรงน้อยกว่าเครื่องยนต์ เชื้อเพลิงเหลว
    แต่ GAS และเบ็นซิล ติดไฟและ ลามไฟเร็วกว่าดีเซลมาก ทำให้การจุดระเบิด
    เดี๋ยว ค่อยมาต่อครับ
    ขอบคุณครับน้าความรู้ใหม่ๆเพี้ยบเลยครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ art_se ดูโพส
    น้ายงมาแว้ว สรุปแว้ (ว่า) เข็มไมล์ทำให้กวาดได้ไหมครับตอนบิดกุญแกไปตำแหน่ง on ครับ
    น่าจะได้ครับแต่ผมไม่มีเวลาเล่นครับ แต่แนะนำให้ไปดู wiring ครับ
    - ที่ต้องทำคือ หาสายไฟที่จ่ายให้ coil เข็มไมล์ ให้ได้ก่อน หรือรื้อ หน้าปัดแล้วแต่
    - ผมเดาเอาว่าไฟที่จ่ายเป็น 5 โวลท์ ซึ่งจะมาจากการสั่งการจาก ECU ตามการคำนวนค่า จากความเร็วรอบ และ ความเร็วรถ
    - ถ้าสามารถเช็คได้ (ซึ่งไม่น่าจะเช็คได้ เพราะไฟจะมาเฉพาะตอนรถวิ่ง)ลองที่ วัดรอบก่อน
    รื้อออกมา----แต่เสียบสายไฟให้ครบ -----Start เครื่อง------ แล้วใช้ มิเตอร์ จิ้มเช็คไฟที่เข้าขดลวด วัดรอบดู ว่ากี่ โวลท์
    -หลังจากได้จุดที่จะตัด เชื่อมสายไฟ ค่อยมาออกแบบวงจรการจ่ายไฟ เพื่อกระตุ้นเข็มไมล์ ช่วงเปิดกุญแจ ตามที่น้าต้องการ

User ID
    19396
    Status
    โพส
    106

หนับหนุนน้ายงค์ เร่งปั่นผลงานใหม่ๆ มาให้พวกมือบอน (แบบผม) ได้จาเรินรอยตามได้ไวๆ นะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

TTC-00855 TTC-Member
    User ID
    9110
    Status
    โพส
    1,278

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    น่าจะได้ครับแต่ผมไม่มีเวลาเล่นครับ แต่แนะนำให้ไปดู wiring ครับ
    - ที่ต้องทำคือ หาสายไฟที่จ่ายให้ coil เข็มไมล์ ให้ได้ก่อน หรือรื้อ หน้าปัดแล้วแต่
    - ผมเดาเอาว่าไฟที่จ่ายเป็น 5 โวลท์ ซึ่งจะมาจากการสั่งการจาก ECU ตามการคำนวนค่า จากความเร็วรอบ และ ความเร็วรถ
    - ถ้าสามารถเช็คได้ (ซึ่งไม่น่าจะเช็คได้ เพราะไฟจะมาเฉพาะตอนรถวิ่ง)ลองที่ วัดรอบก่อน
    รื้อออกมา----แต่เสียบสายไฟให้ครบ -----Start เครื่อง------ แล้วใช้ มิเตอร์ จิ้มเช็คไฟที่เข้าขดลวด วัดรอบดู ว่ากี่ โวลท์
    -หลังจากได้จุดที่จะตัด เชื่อมสายไฟ ค่อยมาออกแบบวงจรการจ่ายไฟ เพื่อกระตุ้นเข็มไมล์ ช่วงเปิดกุญแจ ตามที่น้าต้องการ

ขอบคุณครับน้ายง ซนอีกแระ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ผมจะมามืดแปดด้านกะตรงออกแบบวงจรจ่ายไฟนี้ละครับมืดจริงๆไม่มีความรู้เลย

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

เรื่องวงจรจะช่วยดูให้ครับ
    น้า ค้นหาเป้าหมายให้เจอก่อน นะครับ
    http://www.oilsolution.net/solution/005.htm

ความรู้เรื่องน้ำมันต่าง ๆ ครับ สำคัญสำหรับ คอซน คนไม่รักดีทั้งหลาย
    http://www.thaigoodview.com/library/...-49/index.html
    อ่านดูครับแล้วค่อยมาว่ากัน
    เผื่อผมอ่านแล้วลืม จะได้ช่วยกัน เตือน จะได้ไม่หลงผิดครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 11-08-2011 เมื่อ 08:03

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ตอนนี้กำลังออกแบบและทำการทดลอง การใช้งาน ไอเบ็นซิล ในตัว 2500 4x4 AT ของเพื่อน สมช.เราอยู่
    ใช้งานได้ 2-3 วันละ อาทิตย์หน้า น่าจะพอรู้ผล
    ถ้าพอจะช่วยประหยัดได้ ก็น่าที่จะมา ทำกันจริงจังอีกทีนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 16-08-2011 เมื่อ 12:29

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ตอนนี้กำลังออกแบบและทำการทดลอง การใช้งาน ไอเบ็นซิล ในตัว 2500 4x4 AT ของเพื่อน สมช.เราอยู่
    ใช้งานได้ 2-3 วันละ อาทิตย์หน้า น่าจะพอรู้ผล
    ถ้าพอจะช่วยประหยัดได้ ก็น่าที่จะมา ทำกันจริงจังอีกทีนะครับ
    เยี่ยมมากครับน้ายงค์รอฟังผลครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

เสร็จแล้วครับ
    แนวทางการออกแบบราว ๆ นี้
    ท่านใดมีไอเดีย ออกแบบเพิ่มเติมได้นะครับ
    - การทำงานของระบบ
    -ใช้กรองดีเซลที่เราเปลี่ยนออกเป็นถังเก็บน้ำมัน
    -ใช้ลมจากเทอร์โบ อัดผ่าน วาล์วกันกลับ เข้าไปอัดสร้างแรงดันน้ำมันแทน ปั้มติ๊ก
    -มีการกรองลมโดยใส้กรองอย่างดี ไม่ต้องซื้อกรองเพิ่ม
    -น้ำมันถูกกำหนด การฉีดโดย
    1) Map sensor ตรวจสอบแรงดันให้ได้ 1.5 บาร์ จึงจะฉีด
    2) Solenoid หรือ จะใช้หัวฉีด LPG ก็ ตามสะดวกครับ ถูกคุมโดยวงจร
    3) วงจร เอาสัญญานการฉีด มาจาก Camshaft Sensor ป้อนเข้าวงจร
    - วงจรมีการหาร ลดทอนความถี่การฉีดลง 100 เท่า คือ นับ 100 รอบฉีด 1 ครั้ง
    4)หลังจากฉีด จะมีน้ำมันเหลือ (มากน้อยต้องลองดูก่อนครับ )จะมี วาล์ว
    เปิดระบายน้ำมันลงถังสำรองอีกที แต่ถ้าดับเครื่อง วาล์วต้องปิด กันไอน้ำมันออก
    บางข้ออาจจะไม่ใช้เช่น
    Map sensor สัญญาน Camshaft Sensor แต่จะมีการฉีดตามแรงดันเทอร์โบ
    อย่างนั้นก็ได้ แต่จะเกินจำเป็น และมีน้ำมันเหลือ จากการฉีดที่ แรงดันน้อยเกินไป
    ผมติดปัญหาตอนนี้คือ หาร้านทำกระป๋อง ห้องฉีด ไม่ได้
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 17-08-2011 เมื่อ 12:33

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

เสร็จแล้วครับ
    แนวทางการออกแบบราว ๆ นี้
    ท่านใดมีไอเดีย ออกแบบเพิ่มเติมได้นะครับ
    - การทำงานของระบบ
    -ใช้กรองดีเซลที่เราเปลี่ยนออกเป็นถังเก็บน้ำมัน
    -ใช้ลมจากเทอร์โบ อัดผ่าน วาล์วกันกลับ เข้าไปอัดสร้างแรงดันน้ำมันแทน ปั้มติ๊ก
    -มีการกรองลมโดยใส้กรองอย่างดี ไต้องซื้อกรองเพิ่ม
    -น้ำมันถูกกำหนด การฉีดโดย
    1) Map sensor ตรวจสอบแรงดันให้ได้ 1.5 บาร์ จึงจะฉีด
    2) Solenoid หรือ จะใช้หัวฉีด LPG ก็ ตามสะดวกครับ ถูกคุมโดยวงจร
    3) วงจร เอาสัญญานการฉีด มาจาก Camshaft Sensor ป้อนเข้าวงจร
    - วงจรมีการหาร ลดทอนความถี่การฉีดลง 100 เท่า คือ นับ 100 รอบฉีด 1 ครั้ง
    4)หลังจากฉีด จะมีน้ำมันเหลือ (มากน้อยต้องลองดูก่อนครับ )จะมี วาล์ว
    เปิดระบายน้ำมันลงถังสำรองอีกที แต่ถ้าดับเครื่อง วาล์วต้องปิด กันไอน้ำมันออก
    บางข้ออาจจะไม่ใช้เช่น
    Map sensor สัญญาน Camshaft Sensor แต่จะมีการฉีดตามแรงดันเทอร์โบ
    อย่างนั้นก็ได้ แต่จะเกินจำเป็น และมีน้ำมันเหลือ จากการฉีดที่ แรงดันน้อยเกินไป
    ผมติดปัญหาตอนนี้คือ หาร้านทำกระป๋อง ห้องฉีด ไม่ได้
    ไอเดียและการนำสิ่งของที่มีอยู่นำมาใช้เยี่ยมมากเลยครับ คุณ Yanyong ลองหาวิธีการให้ฟองอากาศฟู่ผ่านเบนซินแบบอ่อนๆตลอดเวลาที่ติดเครื่องดูครับ เมื่อเทอร์โบบู๊ทค่อยมีแรงดันเพิ่มขึ้นไปอีก เท่าที่สมาชิกลองใช้ดู มันช่วยได้มากในตอนเริ่มออกตัวและเวลาลอยตัวที่ความเร็วเดินทาง เมื่อยกคันเร่งแล้วรถยังมีแรงอยู่จะไม่ตกเลยทีเดียว และเมื่อกดคันเร่งต่อจะมาไวกว่าเดิมทำให้ใช้คันเร่งน้อยลง มันจะได้ความประหยัดก็ช่วงนี้แหละครับเอาใจช่วยครับ

และถ้าคิดค้นวิธีใช้หัวฉีดกับการควบคุมได้เมื่อไหร่ ขั้นตอนต่อไปเราจะฝังหัวฉีดเข้าท่อไอดีหน้าเทอร์โบแล้วฉีดตรงเข้าไปเลย (เราคุมปริมาณได้ 100 % ) และเมื่อนั้นจะเกิดธุระกิจตัวใหม่ให้แย่งกันทำกันอีกครั้งครับ LPG ก็จะด้อยลงไปเมื่อราคาสูงขึ้น
    ส่วนแนวทางที่พวกเราได้พัฒนาทำกันอยู่นี้สามารถปรับเปลี่ยนตัวเชื้อเพลิงเสริมได้หลากหลายมากครับ ทุกวันนี้ผมใช้ E85 เป็นตัวเสริมอยู่ซึ่งก็ใช้ได้ดีเหมือนกันครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    ไอเดียและการนำสิ่งของที่มีอยู่นำมาใช้เยี่ยมมากเลยครับ คุณ Yanyong ลองหาวิธีการให้ฟองอากาศฟู่ผ่านเบนซินแบบอ่อนๆตลอดเวลาที่ติดเครื่องดูครับ เมื่อเทอร์โบบู๊ทค่อยมีแรงดันเพิ่มขึ้นไปอีก เท่าที่สมาชิกลองใช้ดู มันช่วยได้มากในตอนเริ่มออกตัวและเวลาลอยตัวที่ความเร็วเดินทาง เมื่อยกคันเร่งแล้วรถยังมีแรงอยู่จะไม่ตกเลยทีเดียว และเมื่อกดคันเร่งต่อจะมาไวกว่าเดิมทำให้ใช้คันเร่งน้อยลง มันจะได้ความประหยัดก็ช่วงนี้แหละครับเอาใจช่วยครับ

และถ้าคิดค้นวิธีใช้หัวฉีดกับการควบคุมได้เมื่อไหร่ ขั้นตอนต่อไปเราจะฝังหัวฉีดเข้าท่อไอดีหน้าเทอร์โบแล้วฉีดตรงเข้าไปเลย (เราคุมปริมาณได้ 100 % ) และเมื่อนั้นจะเกิดธุระกิจตัวใหม่ให้แย่งกันทำกันอีกครั้งครับ LPG ก็จะด้อยลงไปเมื่อราคาสูงขึ้น
    ส่วนแนวทางที่พวกเราได้พัฒนาทำกันอยู่นี้สามารถปรับเปลี่ยนตัวเชื้อเพลิงเสริมได้หลากหลายมากครับ ทุกวันนี้ผมใช้ E85 เป็นตัวเสริมอยู่ซึ่งก็ใช้ได้ดีเหมือนกันครับ
    ขอบคุณ อ.ต้น ที่ให้เกียรติเช้ามาเยี่ยมชมครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ใกล้ละ จ้า แพรม ๆ ให้สงสัยเล่น
    อิอิอิ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ใกล้ละ จ้า แพรม ๆ ให้สงสัยเล่น
    อิอิอิ
    ผมสงสัยแล้วครับน้ามันคืออะไรเหรอคราบ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ผมสงสัยแล้วครับน้ามันคืออะไรเหรอคราบ
    ต้นเดือนหน้า จะบอกครับ ใจเย็น ๆ ครับ
    เปรย ๆ ไว้ สำหรับ สมาชิกที่ ดมสารละเหยเท่านั้นครับผ้ม
    -----------------
    วันก่อนใส่ VR จะปรับค่า Air temp 1 และ 2 เพื่อปรับลดน้ำมัน
    ลองวิ่งดูเอ๊า ทำมันมันออก ตัวเกียร์ 2 ล้อฟรีไดใงเนีย เพราะตั้งแต่ ใสลองเท้าเบอร์ 18 มันทำไม่ได้นี่นา
    เลยกลับบ้านเช็ค VR ดู ใช้ Com Scan ดู อ้าว
    Air temp มัน 0 องศาเลยนี่นา มิน่า รถ ขับมันผิดปรกติ อิอิอิ
    ------------
    เลยเปลี่ยน VR ตัวใหม่เข้าไปแทน ทีนี้ อยู่ที่ 47 องศา ตามต้องการละ
    * ตอนบัดกรี อุณหภูมิสูง ทำให้ VR เสียได้ครับ*
    ถ้าใครอยากล้อฟรี ราคาถูก ซื้อบัดคิวไว้รอชมครับ อิอิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 24-08-2011 เมื่อ 08:21

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ต้นเดือนหน้า จะบอกครับ ใจเย็น ๆ ครับ
    เปรย ๆ ไว้ สำหรับ สมาชิกที่ ดมสารละเหยเท่านั้นครับผ้ม
    -----------------
    วันก่อนใส่ VR จะปรับค่า Air temp 1 และ 2 เพื่อปรับลดน้ำมัน
    ลองวิ่งดูเอ๊า ทำมันมันออก ตัวเกียร์ 2 ล้อฟรีไดใงเนีย เพราะตั้งแต่ ใสลองเท้าเบอร์ 18 มันทำไม่ได้นี่นา
    เลยกลับบ้านเช็ค VR ดู ใช้ Com Scan ดู อ้าว
    Air temp มัน 0 องศาเลยนี่นา มิน่า รถ ขับมันผิดปรกติ อิอิอิ
    ------------
    เลยเปลี่ยน VR ตัวใหม่เข้าไปแทน ทีนี้ อยู่ที่ 47 องศา ตามต้องการละ
    * ตอนบัดกรี อุณหภูมิสูง ทำให้ VR เสียได้ครับ*
    ถ้าใครอยากล้อฟรี ราคาถูก ซื้อบัดคิวไว้รอชมครับ อิอิอิ
    ผลออกมา น่าลองครับ สงสัยผมต้องแอบตังค์ไว้ดมสารละเหยแล้วมั้งเนี้ย

หน้า 41 จากทั้งหมด 49 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้